หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 35

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน หุ้มท่อแอร์ดีมั้ย..???..........................

ฝากไว้ครับ
    ไปเจอมาอีกที
    กระทู้นานแล้ว แต่น่าจะมีประโยชน์ ให้พิจารณาครับ

จากคุณ kaomoodang http://www.newviosclub.com/forums/vi...hp?f=3&t=61463

ขอสงวนสิทธิ์ในบทความนะครับ

เผยแพร่ในบอร์ดนี้เท่านั้น จะก๊อป หรือ เอาไปลงในลิงค์ตัวเอง ให้เครดิตกันหน่อย

---------------------------------------------------------------

สังเกตกันไหมครับว่า ในห้องเครื่องจะมีท่ออยู่เส้นนึง ทุกครั้งที่เปิดแอร์จะมีความเย็นที่ท่อนั้นอยู่ตลอดเวลา

บางคนคิดว่านั้นคือท่อส่งความเย็น เลยเอาผ้าไปพัน หรือ เอาท่อยางอ่อนสีดำที่ใช้กับแอร์บ้านไปพัน โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ว่า นั้นเป็นการทำลายคอมเพรสเซอร์ทางอ้อม

อธิบายเพิ่มเติมแล้วกัน เพราะพักหลังๆคนเข้าใจผิดอย่างมาก

-------------------------------

1. ท่อเย็นที่เห็นน้ำเกาะ เป็นท่อน้ำยาที่ออกมาจากตู้แอร์มาสู่ภายนอก เรียกว่าท่ออีวาปอเรเตอร์ หรือท่อ L (L = Low Pressure) ซึ่งมีการขยายตัวต่ำ จึงทำท่อให้มีขนาดใหญ่

โดยน้ำยาแอร์จะดูดซับความร้อนวนเวียนอยู่ตามท่อทางเดินที่ขดไปมาบนแผงคอยล์เย็นจนแปรสภาพเป็นก๊าซ ไหลออกจากคอยล์เย็นไปตามท่อ เข้าสู่คอมเพรสเซอร์อีกครั้ง

แต่เพราะระหว่างทางกลับคอมเพรสเซอร์ ตัวน้ำยาเองยังไม่แปรสภาพเป็นก๊าซอย่างเต็มที่ จึงยังพอมีคุณสมบัติในการดูดซึมความร้อนหลงเหลืออยู่ เค้าถึงออกแบบท่อให้เดินผ่านห้องเครื่องเพื่อดูดซับความร้อน เพื่อเริ่มต้นกระบวนการอัดความดันของน้ำยาแอร์รอบใหม่วนเวียนไปจนกว่าคอมเพรสเซอร์หยุดการทำงาน

อีกอย่างคือ การดูดซับความร้อนจากท่อ = การเพิ่มแรงดันให้กับคอมเพรสเซอร์ไปในตัว

จากนั้นเข้าสู่คอมเพรสเซอร์อีกครั้ง เพื่อเริ่มต้นกระบวนการอัดความดันของน้ำยาแอร์รอบใหม่

------------------------------

2. หลังจากคอมเพรสเซอร์ดูดกลับมา ก็ทำการอัดน้ำยา จากนั้นพออัดเสร็จก็จะส่งผ่านท่อซึ่งมีความร้อนอยู่

ท่อร้อนคือ เป็นท่อน้ำยา หรือ ท่อ H (H = High Pressure) ตัวท่อจะมีขนาดเล็กเพื่อสร้างแรงดัน โดยน้ำยาที่ผ่านการอัดจากคอมเพรสเซอร์เรียบร้อยแล้ว จะดันออกมาเข้าแผงระบายความร้อนหน้ารถ และสภาพน้ำยาแอร์นั้นยังเป็นก๊าซอยู่

จังหวะคอมเพรสเซอร์ทำงาน จะดูดน้ำยาแอร์ที่มีสภาพเป็นก๊าซเข้ามาอัดความดันและอุณหภูมิให้สูงขึ้น จากนั้นส่งไปตามท่อทางออกของเข้าสู่คอยล์ร้อนซึ่งพัดลมหม้อน้ำจะทำหน้าที่ระบายความร้อนก๊าซเหล่านี้ออกไปจากครีบระบายความร้อน กระทั่งก๊าซกลายเป็นของเหลวที่มีความดันสูงไหลออกจากคอยล์ร้อนผ่านท่อทางออกไป และน้ำยาจะไหลเข้ามาดรายเออร์ เพื่อกรองสิ่งแปลกปลอม และดูดความชื้นไปด้วย

จากนั้นน้ำยาแอร์ไปตามท่อเข้าสู่วาล์วปรับความดัน ซึ่งจะลดความดันของน้ำยาแอร์ให้อุณหภูมิลดต่ำลงอย่างมาก เพื่อป้อนเข้าสู่คอยล์เย็น โดยเจ้าวาล์วนี้ก็จะทำหน้าที่ลดแรงดัน (หรือฉีดน้ำยาให้เป็นฝอย) อย่างรวดเร็วจนเกิดการควบแน่น และแทรกไปในคอยล์เย็นเพื่อไปดูดความร้อนที่บริเวณรอบๆตัวออกมา อาศัยพัดลมโบลว์เวอร์จะทำหน้าที่ดูดอากาศในห้องโดยสารผ่านแผงคอยล์เย็น ผ่านทางท่อลมจนออกไปจากช่องปรับอากาศด้านหน้าคอนโซล อากาศร้อนในห้องโดยสารจะถูกดูดซับออกไปด้วยวิธีนี้

จากนั้น.... ขั้นตอนก็จะย้อนไปที่ข้อแรกเหมือนเดิม

---------------------------

เพราะฉะนั้นแล้ว ห้ามเอาอะไรไปพันท่อ L หรือ ท่อเย็นที่มีน้ำเกาะโดยเด็ดขาดครับ เพราะจะทำให้แอร์กลับบ้านเร็วกว่าเวลาอันควร ซึ่งท่อ L จำเป็นต้องดูดซึมความร้อนในห้องเครื่องเพื่อส่งให้คอมเพรสเซอร์แอร์ทำการอัด

ถ้าเราเอาอะไรไปขวางทาง เช่น ไปหุ้มมัน จะทำให้สภาวะการเปลื่ยนแปลงจากของเหลวเป็นก๊าซผิดเพี้ยนไปอย่างมาก

เราจึงควรปล่อยมันไว้ อย่าไปยุ่งกับมันเกินเหตุ ถ้าเครื่องปรับอากาศในรถคุณเย็นดีอยู่แล้ว อย่าไปยุ่งกับมันเด็ดขาด

สิ่งที่จะช่วยยืดอายุคอมเพรสเซอร์ให้ยาวนานคือ

1. หมั่นทำความสะอาดแผงระบายความร้อนหน้ารถ โดยการใช้น้ำฉีดเข้าไปทุกครั้งที่ล้างรถ (ถ้าใช้เครื่องฉีดน้ำ ระวังครีบล้ม)
    2. เป็นไปได้ ใช้ลมเป่าบริเวณพัดลมหม้อน้ำหน้ารถ และเป่าย้อนแผงรังผึ้งออกมา
    3. เป่าไส้กรองแอร์ หรือเปลื่ยนบ่อยๆ ก่อนกำหนดได้ยิ่งดี
    4. บางคนขี้ร้อน เปิดสวิตช์ ON แต่ไม่ติดเครื่อง แล้วเปิดแอร์.. นั้นเป็นการทรมานคอมเพรสเซอร์แอร์อย่างที่สุด คอมจะพังอย่างรวดเร็ว
    5. หมั่นดูช่องตาแมวว่า มีฟองสีขาว (ไม่ใช่ฟองสบู่เล็กๆ) โผล่ขึ้นมาหรือเปล่า
    6. ตรวจสอบสาพานขับ อย่าให้หย่อน
    7. สังเกตหัวข้อต่อน้ำยา ว่ามีการรั่วซึมหรือไม่

เพียงเท่านั้น ระบบแอร์ก็จะอยู่คู่กับรถไปจนกว่าจะเบื่อ แล้วก็ขายทิ้ง

ปล. เพราะผมกำลังจะหุ้มพอดี แต่ยังหาท่อหุ้มไม่ได้ จะได้ไม่ต้องหุ้ม???

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: หุ้มท่อแอร์ดีมั้ย..???..........................

ขอบคุณครับ.....

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

มาตรฐาน ตอบ: หุ้มท่อแอร์ดีมั้ย..???..........................

ผมหุ้มไปแล้วซิ แต่ไม่ใช่กลัวไม่เย็น กลัวน้ำมันหยดลงลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย
    เอาไงดีละทีนี้

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit ดูโพส
    ผมหุ้มไปแล้วซิ แต่ไม่ใช่กลัวไม่เย็น กลัวน้ำมันหยดลงลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย
    นั่นสิครับ ผมก็พึ่งหุ้มเสร็จไปหมาด ๆ สองวันที่ผ่านมาเอง

มีน้าท่านได มีประสบการณ์ด้านแอร์รถยนต์ มาอธิบายเพิ่มเติมหรือนอกเหนือจากนี้อีกมั้ยครับ จะได้ตัดสินใจถูกครับ ว่าจะหุ้มต่อ หรือ จะเอาออกดี

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit ดูโพส
    หุ้มเหมือนกันครับ แต่ผมใช้ใยแก้วแบบตาข่ายจับพับ3ชั้นเลยยังมีช่องว่างระบายอยู่แล้วก็หุ้มแค่ท่อนบน ก็หวังแก้ปัญหาเรื่องเหงื่อแอร์นี่ละ หุหุ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผมก็หุ้มเหมือนกันครับสงสัยต้องตัดออกบางส่วนละเพราะหุ้มเต็มหมดเลย

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ผมก็หุ้มเหมือนกัน แต่เหลือเว้นไว้ช่วงข้อต่อข้องอที่มันหุ้มลำบาก จะเป็นไรมั้ยเนี่ย

TTC-00485 TTC-Member
    User ID
    5001
    Status
    โพส
    443

อัพๆ
    ตกลงหุ้มหรือไม่หุ้มดี

User ID
    17402
    Status
    โพส
    28

ทีแรกผมว่าจะหุ้มเหมือนกัน ลองดูรถคันอื่นที่บ้านต่างยี่ห้อกันอีก 2 คันเป็นท่อเปลือยทั้งหมดไม่หุ้มเลยตัดสินใจไม่หุ้มท้ังที่ซื้ออุปกรณ์มาแล้ว

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

ผมสงสัยว่าทำไมรถรุ่นเก่าๆ มีหุ้มอยู่แล้วล่ะครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ผมกะหุ้มแค่ตรงที่น้ำหยด
    แล้วจะหาพัดลมแอร์มาติด

ไม่เข้าใจ ทำไมติดให้เฉพาะตัว 4x4 น้อยใจน้อยใจครับ

User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส

ไม่เข้าใจ ทำไมติดให้เฉพาะตัว 4x4 น้อยใจน้อยใจครับ
    น้าคิดเหมือนผมเลย ว่าเเต่พัดลมเค้าซื้อกันที่ไหนครับหรือต้องเบิก0 ไปถามช่างเค้าบอกว่าของ0ดีกว่า ซื้อตามร้านอะไหล่ทั่วไป เเล้วเราจะบอกเค้าว่ารุ่นไหน ขนาดเท่าไหร่ ขอโทษครับที่สงสัยเยอะ ไม่มีความรู้จริงๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส

4x4แอร์ออโตก็ต้องหามาใส่เองเหมือนกันครับ5555แต่เดินสายทิ้งปลักมาให้แล้วเอง
    ที่ใส่มาให้ก็ปาเจ.

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

หุ้มไปแล้วเหมือนกันครับ นานแล้วด้วย

แต่ก็สงสัยเหมือนคุณ tou919 นะ เก๋งโตต้าสามห่วงหุ้มมาจากโรงงานเลยอะ..???

User ID
    448
    Status
    โพส
    1,470

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    น้าคิดเหมือนผมเลย ว่าเเต่พัดลมเค้าซื้อกันที่ไหนครับหรือต้องเบิก0 ไปถามช่างเค้าบอกว่าของ0ดีกว่า ซื้อตามร้านอะไหล่ทั่วไป เเล้วเราจะบอกเค้าว่ารุ่นไหน ขนาดเท่าไหร่ ขอโทษครับที่สงสัยเยอะ ไม่มีความรู้จริงๆ
    ผมซื้อที่ร้านบางไผ่ยุดยาวันนี้ราคาพัดลมขนาด 12 " รวมรีเลย์ 1,050 บาทครับ..น้าขวัญ..

User ID
    448
    Status
    โพส
    1,470

เรื่องหุ้มท่อแอร์ด้านดูดผมคิดว่าหุ้มทั้งหมดมีความเสี่ยงเหมือนกระทู้บอกไว้นะครับ..เพราะน้ำยาทำความเย็นหากเป็นของเหลวอุณหภูมิต่ำไหลกลับเข้าด้านดูด ลิ้นคอมเพรสเซอร์จะทำงานหนักและอายุการใช้งานสั้นลง..จริงๆตามหลักน้ำยาแอร์ต้องเป็นไอ.การผ่านห้องเครื่องมีความร้อนคงช่วยได้..หากเป็นแอร์บ้านเค้าจะมีท่อเส้นเล็กๆต่อจากท่อทางอัดแนบไว้ที่ด้านดูดแลกเปลี่ยนความร้อนเพื่อป้องกันน้ำยาแอร์เป็นของเหลวเข้าคอมเพรสเซอร์นะครับ..

TTC - 01930 TTC-Member
    User ID
    10551
    Status
    โพส
    329

เอาไงดี

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bypass ดูโพส
    ผมซื้อที่ร้านบางไผ่ยุดยาวันนี้ราคาพัดลมขนาด 12 " รวมรีเลย์ 1,050 บาทครับ..น้าขวัญ..
    ฝากถ่ายภาพ ให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ

User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bypass ดูโพส
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวไปดูมั่งดีกว่า...

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้