สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

pisud54
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ตอน1000กม

เสียความรู้สึกมากครับ ศูนย์มาตรฐานของ Mitsu แห่งหนึ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง-ใส้กรองให้ตอน1000กม ทั้งที่ตอนซื้อมา ศูนย์วังน้อยบอกว่าไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายทั้งสิ้น แต่ตอนเข้าเช็คที่ศูนย์ฯ เขาแจ้งว่ามีค่าใช้จ่ายประมาณ 2000 บาท ก็เช็คดูมีเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง-ใส้กรอง-ใช้น้ำมันล้างห้องเครื่อง จึงได้แต่แย้งว่ารถยังใหม่ทำไมต้องล้างห้องเครื่อง เขาจึงฆ่ารายการนี้ออก แต่น้ำมันเครื่อง-ใส้กรองผมไม่แย้งเพราะคิดว่าคงเหมือนกับตอนซื้อ Aerobody และ Lancer และเห็นว่าเป็นศูนย์มาตรฐานของ Mitsu จึงได้ให้เขาดำเนินการ กลับถึงบ้านจึงโทรเช็คไปที่ศูนย์วังน้อย และที่ 1800900009 สำนักงานใหญ่จึงทราบว่าเครื่อง TritonPlus 4Dr 2.5 ที่ผมซื้อมาไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง-ใส้กรองแต่อย่างใด โทรไปศูนย์ฯก็อ้างว่าเราเซ็นชื่อสั่งซ่อมให้เขาไปแล้ว และยังแจ้งว่ารถหลายคันที่มาใช้บริการเขาก็ยังทำแบบนี้ ผมจึงอยากแบ่งปันให้เพื่อนทุกคนพึงระวัง จะได้ไม่ต้องเสียเงินโดยไม่จำเป็นแบบผม

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน Re: ศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ตอน1000กม

ไม่ต้องเสียใจครับ เพราะผมก็เหมือนกันครับ แต่คราวต่อไปเปลี่ยนที่ 10000 กม. ครับ เพราะว่าเราได้ล้างเครื่องแล้ว ผมว่าดีครับ

pisud54
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ตอน1000กม

ศูนย์ฯรับว่าจะโอนเงินให้ครับ ซึ่งก็กำลังคอยดูอยู่ ว่าจะได้หรือไม่ แล้วจะส่งข่าวสัปดาห์หน้าครับ

nognkwan
    ผู้เยี่ยมชม

1000 กมแรก ยังไช้ไม่ถึงอ่ะ ครับ แต่ที่เค้าบอก แค่ เอาไปดูว่า มีบุบสลายมั้ย(หลวม โยก คลอน ช่วงล่าง) ไม่ต้องเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง นี่ ครับ

ขอบคุณครับที่เตือน จะได้ระวังไว้ก่อน..

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ไม่ต้องเปลี่ยนใดใด ทุกอย่างถ้ามีปัญหา เคลมอย่างเดียวครับ..

User ID
    1334
    Status
    โพส
    191

พลาดที่เราเองหละครับที่ยอมตกลงให้เค้าเปลี่ยนและเซ็นรับทราบ แต่อย่าคิดมากไปเลยครับถือซะว่าได้ชะล้างพวกสิ่งสกปรกออกให้เครื่องเราอยู่กับเราได้นานๆ

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอน 1000 โลก็ไม่เสียหายครับดียิ่งอีกครับ
    ..
    สบายต่อเครื่อง แต่ ไม่สบายกระเป๋า
    ..
    ถ้าเขาแจ้งให้ทราบก่อนก็ไม่ถือว่าเขาผิดครับ
    ..
    มันต้องขึ้นอยู่กับเราว่าจะเปลี่ยนหรือเปล่า
    ..
    เพราะมีบางคนเขาต้องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 1000 โลก็มีเช่นกันครับ

User ID
    118
    Status
    โพส
    236

จุดประสงค์ของการเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตอนเช็ค 1000 กิโลเมตร ก็คือ ช่างจะได้ตรวจดูว่ามีสื่งเจือปนออกมากับน้ำมันหรือไม่หลังจากรับอินไป เพราะเครื่องยนต์ยังใหม่อยู่ อาจจะมีเศษวัสดุต่างๆอยู่ในเครื่องยนต์ได้ แต่ถ้าเราไม่อยากเปลืองก็บอกศูนย์บริการได้ครับ

pisud54
    ผู้เยี่ยมชม

ตกลงผมได้รับเงินคืนแล้วครับ เพราะอย่างที่แจ้งให้เพื่อนๆทราบว่าศูนย์อาศัยช่องโหว่ที่เราไม่รู้ว่าเครื่องคอมมอนเรลไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนตอน1000กมไม่เหมือนเครื่องยนต์ดีเซลธรรมดาเช่น Aerobody หรือ Strada ก็ต้องขอขอบคุณสำนักงานใหญ่ที่ช่วยประสานงานให้

pisud54
    ผู้เยี่ยมชม

ตามคู่มือเช็คตอน10,000โล แต่ผมได้คูปองเช็ค5,000โลค่าแรงฟรีมาด้วย ผมจะทำตามคู่มือครับ

kulwinai
    ผู้เยี่ยมชม

จริงๆแล้ว ใน1,000กิโลเมตรแรกtritonมีรายการตรวจเช็คเพียง เช็คเครื่องทั่วไปเช็คช่วงล่างเช็คสายพานระดับน้ำทั่วไป ระดับลมยาง เป่ากรองอากาศและเช็คทั่วไปเท่านั้นและการตรวจเช็คครั้งต่อไปคือ 5000โล แต่ยังไม่ต้องถ่ายน้ำมันเครื่อง(เฉพาะรถที่ออกหลังวันที่ 1/11/2550 จะได้รับสิทธิพิเศษใหม่การรับประกัน ชิ้นส่วนระบบส่งกำลัง 5ปีหรือ 150000กิโลเมตร การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไส้กรองในเครื่องคอมมอนเรลเริ่มเปลี่ยนที่ 10000โลแรกเกรดน้ำมันที่มากับรถคือ10w30 Semi เราสามารถเลือกใช้เกรดเดิมได้หรือเกรดสูงกว่าก็ได้ที่ศูนย์บริการมิตซูบิชิ ทั่วประเทศ (แต่ในกรณี 1000โลสามารถเปลี่ยนได้ กรณีนี้ขึ้นอยู่กับผู้ใช้ด้วยครับเปลี่ยนก็ได้ ไม่เปลี่ยนก็ได้) รายละเอียดดังกล่าวสำหรับเครื่องยนต์ Didเท่านั้น

User ID
    1337
    Status
    โพส
    72

ของผมเชค 1000 โลที่ศูนย์ขอนแก่น ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ แต่หลังจากนั้นประมาณ 600 กิโลท่อเทอร์โบหลุดครับพี่น้อง เอาเข้าศูนย์วังน้อยเขาบริการเราดีมาก ๆ เลยขอชมเชยครับ แต่ยังข้องใจว่าทำไมท่อเทอร์โบหลุดได้ไง

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

เปลี่ยนก็ดีต่อเครื่องยนต์แต่เปลืองตังค์ ไม่เปลี่ยนก็ได้หากเราเงินจำกัด
    ผมก็ไม่ได้เปลี่ยน เพราะอยู่ที่ความสมัครใจ ที่จริงผมจะให้เปลี่ยน แต่ช่างแนะนำว่าไม่ต้อง เปลี่ยนที่ 10000 เลย ศูนย์นี้เขารีบคืนเงินคงไม่อยากมีปัญหามากมาย

ข้อมูลกระทู้