หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 90

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน Review : OldManEmu Nitrochrager Sport + Dobinson รีวิวแหนบเพิ่ม

อุปกรณ์
    1.โช้คหน้า OME Nitro Sport เบอร์ 90008
    2.โช้คหลัง OME Nitro Sport เบอร์ 60036
    3.สปริง Dobinson เบอร์ C43-198
    4.แหนบหลัง OME CS053 แหนบอ่านต่อหน้า 2 ครับ
    ลมยาง 33 psi ทั้ง 4 ล้อ

ท้าวความกันก่อน
    - เนื่องจากปลายปีที่แล้ว โช้คที่ผมใช้อยู่ซึ่งไม่ใช่ของติดรถ มันเกิดรั่วที่คู่หน้าทั้ง 2 ข้าง แล้วดันมารั่วช่วงน้ำท่วมใหญ่เสียด้วย หาของยากมาก เลยเดินไปร้านใกล้ๆบ้าน ดันมีของชุดดังกล่าวข้างต้นอยู่พอดี ก็เลยจัดการเปลี่ยนซะ แต่ในตอนนั้นยังใช้สปริงเดิม ผลที่ได้ก็พอใจระดับนึง คือ รถนิ่งขึ้น เข้าโค้งดีขึ้น แต่ยังเก็บอาการพวงมาลัยสะบัดเวลาตกหลุม หรือเหยียบรอยปะถนนได้ไม่ค่อยดี เลยคิดว่าจะแก้ไขยังไงดี โทร.ถามเพื่อนๆในคลับ ก็ให้คำแนะนำว่าใส่สปริงแต่งสิ ทีแรกได้ยินมาว่าสปริงแต่งมีค่า K มากกว่าสปริงเดิม กลัวครับกลัวกลัวจะแข็งมากกว่าเดิม พอดีน้าBigPhuket ลงประกาศขาย ก็เลยรีบจองรีบติดต่อโดยทันที ด้วยราคาที่ถูกกว่าของใหม่พอสมควรและสปริงก็ได้ผ่านการนวดมาแล้ว พอได้รับของวันนี้ก็ได้เอาไปใส่ครับ

ผลที่ได้รับ
    -รถนิ่งกว่าเดิม แต่นุ่มน้อยกว่าเดิมหน่อย เข้าโค้งได้มั่นใจดีกว่าเดิมนิดหน่อย คือดีกว่่าสปริงเดิม+โช้คชุดนี้นะครับ ลองเอารถไปวิ่งทางถนนลูกรังดู ผลปรากฏว่าที่ความเร็ว 40 Km/H ทำไมมันกระด้างๆหน่อยๆหว่า ลองเพิ่มความเร็วขึ้นไปที่ 60 Km/H ดูเอ้าอะไรวะดันนุ่มนิ่งกว่าความเร็วต่ำ เออวะเป็นไปตามเจ้าของร้านท่านนึงที่ตรังเคยบอกไว้จริง และก็จริงอย่างที่น้าเก่ง JVC4505 เคยบอกไว้จริง
    ยังไม่ได้ไปลองเส้นทางปราบเซียนช่วง ชุมพร-ปราณบุรี เดี๋ยววันไหนได้ขับไปช่วงนั้นจะมาเพิ่มเติมในรีวิวนี้อีกที

มาเพิ่มเติมนิดหน่อย
    เวลาเหยียบรอยปะบนถนน พวงมาลัยสะท้านน้อยลงกว่าสปริงเดิม ตกหลุมคุมรถได้ดีกว่าเดิมครับ

ปล.อุปกรณ์ทั้งหมดผ่านการรันอินมาหมดแล้วนะครับ

หลังจากเปลี่ยนแหนบมาสักพักนึง ได้มีโอการเดินทางขึ้นมากรุงเทพ ผ่านช่วงประจวบ-กุยบุรีขาขึ้น คนที่ขับผ่านเส้นทางนี้จะรู้ว่าถนนโหดร้ายเพียงใด ผลที่ได้ รถเต้นน้อยลงตามมาด้วยอาการแน่นๆ หน่อย กับความเร็ว100km/H มีอาการแถ 1 ครั้ง เนื่องจากถนนเป็นลูกคลื่นใหญ่มาก ขนาดฟอร์จูนเนอร์ยังหลบไม่กล้าหยอด

เส้นทางอินทร์บุรี-ตากฟ้า ทางหลวงหมายเลข 11 ช่วงที่พังมากๆคือช่วงใกล้ถึงตากฟ้า ช่วงล่างชุดนี้ทำงานได้ดีในระดับนึง ผมเจอไตรตันคันนึงขับแซงผมช่วงนี้ และไปแวะจอดซื้อของริมทางใกล้ๆ กัน สักเกตุช่วงล่างของเค้า ด้านหน้าเวสโคต ด้านหลัง mx6 สปริงโด แหนบเวสโคต รูดแซงผมไปแบบสบายๆ เหมือนกัน กะไว้ว่าชุดหน้าจะลองดู เห็นมีคนบอกว่านุ่มกว่านกแก่และนิ่งพอๆกัน

อัพเดทเพิ่ม สำหรับบางท่านที่ไม่เคยอ่าน 1 ต.ค. 57

นับจากวันที่เปลี่ยนจนถึงวันนี้ ก็เกือบครบ 3 ปีแล้วสำหรับโช้คอัพชุดนี้ ยังไม่รั่วยังไม่ซึมสักต้น
    -ถามว่าคุ้มค่าคุ้มราคามั้ย ผมมองอย่างนี้ โช้คไทยชุดแรกที่ใช้แล้วรั่ว 13000 ประกัน 1 ปี ชุดนี้ 23000 บาทในตอนนั้น ประกัน 3 ปี เทียบกับโช้คไทยถือว่าถูกกว่านะครับถ้าดูอายุประกัน
    -ฟิลลิ่งเป็นไง
    *ชุดนี้ใช้กับสปริงเดิม แหนบเดิม ได้นุ่ม หนึบ ใช้ในเมืองดีถึงเยี่ยม นอกเมืองดี
    **ใช้กับสปริงแต่งแหนบแต่ง ได้แน่น หนึบ
    ***ปล.อย่าคิดเปลี่ยนแต่สปริงหน้าแล้วไม่เปลี่ยนแหนบตาม มันไม่จบไม่ลงตัวครับ จะออกอาการท้ายออก(โอเวอร์สเตียร์) บางคนเปลี่ยนสปริงหน้าแหนบเดิมแล้วบอกไม่เห็นโอเวอร์เลย ผมก็ไม่รู้นะว่าแต่ละคนขับกันยังไง แต่ผมโค้งไม่ค่อยผ่อนสักเท่าไรถ้าไม่หักเยอะๆหรือโค้งไม่รับจริงๆ

-ตามความคิดของผมนะ รถยกสูงเมื่อขับเร็วมันต้องนิ่ง เข้าพื้นที่กันดาร หยอดหลุมสลับเนินหัวต้องไม่โขกห้องโดยสาร

บางคนชอบไม่เหมือนกันในแต่ละฟิลลิ่ง ตามผมก็ไม่ได้หรอก ผมแค่แนะนำแนวทางได้เท่านั้น บางคนชอบช้านุ่ม เร็วนุ่ม บางคนชอบ ช้านุ่ม เร็วนิ่ง มันยังมีองค์ประกอบอย่างอื่นร่วมอีกไม่ว่าจะเป็นน้ำหนักแม็ก ขนาดยาง ลมยาง ความสมบูรณ์ของช่วงล่างต่างๆ ด้วย หาความต้องการให้เจอก่อนว่าชอบแบบไหนแล้วหันมาศึกษาระบบของโช้ค วัสดุในการผลิต รวมถึงเทคโนโลยีของโช้คยี่ห้อต่างๆ สุดท้าย ทุนทรัพย์ครับ

ขอให้มีความสุขกับการแต่งรถครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 01-10-2014 เมื่อ 00:43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

มาตรฐาน ตอบ: Review : OldManEmu Nitrochrager Sport + Dobinson

เบอร์หน้า90008 เบอร์หลัง60036 ขับเร็วนิ่ง หนึบดีครับ ขับช้าเต้นเลยครับ
    ลมยาง33 สปริงเดิม

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

มาตรฐาน ตอบ: Review : OldManEmu Nitrochrager Sport + Dobinson

หยบมาแลหิดถิ๊ ^^

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาอัพเดทเพิ่มเติม หลังผ่านการใช้งานมาสองหมื่นกว่ากิโล ด้านหลังได้เพิ่มการแก้ไขหูแหนบหลังนิดหน่อย กับเส้นทางปราบเซียนประจวบฯ-กุยบุรี กับความเร็ว 100 กม/ชม เมื่อวันที่ 21 ก.ย. 55 ผลที่ออกมาดีตามคาด ไม่ดีดดิ้นกระโดดเหมือนตอนสปริงเดิม ด้านหลังเหมือนล้อจะติดพื้นมากขึ้น แต่ผลที่ตามมาคืออาการแน่น แต่ไม่ถึงกับกระด้างเหมือนขี่เกวียน รูดได้หายห่วงเลยครับ แต่ไม่ควรประมาทกับเส้นทางนะครับ อะไรๆมันก็เกิดขึ้นได้
    Attached Images Attached Images  

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

แก้แหนบอย่างไรเหรอครับน้าตั้ม บอกสูตรบ้างสิครับ

User ID
    12057
    Status
    โพส
    448

เส้นประจวบฯ-กุยบุรี เส้นนี้ผมผ่านเดือนล่ะ 8 ครั้ง เพราะบ้านผมอยู่ระนอง เสาร์-อาทิตย์ขับเจ้าตั้นขึ้นมาเรียนโท รู้สึกว่าเส้นนี้มีรถในคลับเราเยอะเหมือนกันครับเพราะทุกเที่ยวที่ขึ้นลงเจอเจ้าตั้นติดสติ๊กคลับหลายคันอยู่ครับ แล้วชุดนี้น้าจัดมาเท่าไรครับ ผมจะได้เก็บตังค์ลองดูบ้างครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

คงจะขับสบายขึ้นมากนะครับ ขนาดผมเดิมๆ ยังคิดว่าช่วงล่างไทรทันใช้ได้ครับ เข้าโค้ง 120 เอาอยู่

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

อยากลองขับรถน้าตั้มอะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

โช๊คของน้ารุ่นนี้เปล่าครับชื่อ:  431495_342702269115953_875803866_n.jpg
ครั้ง: 17245
ขนาด:  112.9 กิโลไบต์

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ทำไมคู่หน้า ไม่มีปลอกกันฝุ่นนะ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ใช้ของเดิมได้ครับ รวมทั้งลูกยางแกนโช็ค

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    โช๊คของน้ารุ่นนี้เปล่าครับชื่อ:  431495_342702269115953_875803866_n.jpg
ครั้ง: 17245
ขนาด:  112.9 กิโลไบต์
    ใช่ครับ แต่ต่างตรงที่ในภาพของน้าด้านหน้าเค้าใส่ปลอกปรับเกลียว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kasamchai ดูโพส
    แก้แหนบอย่างไรเหรอครับน้าตั้ม บอกสูตรบ้างสิครับ
    เปลี่ยนหูแหนบหลังเป็นแบบยูรีเทน หลักจากได้คำปรึกษาจากน้าท๊อป น้าป๊อดครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SRT ดูโพส
    ทำไมคู่หน้า ไม่มีปลอกกันฝุ่นนะ
    ตั้งใจไม่ใส่ครับ เพราะดูแลง่ายกว่า มีปลอกกันฝุ่นมักจะมีน้ำขังอยู่ในปลอก ทำให้เกิดสนิมได้ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ใช้ของเดิมได้ครับ รวมทั้งลูกยางแกนโช็ค
    ถูกต้องเลยน้าคร้าบบบบ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tooktik ดูโพส
    อยากลองขับรถน้าตั้มอะครับ
    ของน้าน่าจะดีกว่าของผมอีกนะ แหนบผมเดิมๆ ของน้าแหนบนกแก่เลยอะ

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

เปลี่ยนหูแหนบ เป็นยูรีเทน ค่าเสียหานเท่าไหร่ครับ ผลที่ได้เฟริมขึ้นใช่ใหมครับ
    ก่อนหน้านี้เคยคิดจะ ดัด แหนบ แต่ก็กลัวนิ่มเกินไป

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kasamchai ดูโพส
    เปลี่ยนหูแหนบ เป็นยูรีเทน ค่าเสียหานเท่าไหร่ครับ ผลที่ได้เฟริมขึ้นใช่ใหมครับ
    ก่อนหน้านี้เคยคิดจะ ดัด แหนบ แต่ก็กลัวนิ่มเกินไป
    พันกว่าบาทครับน้าเกษม เฟิร์มขึ้นครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาลอกการบ้านครับ

User ID
    33537
    Status
    โพส
    143

ตอนนี้ผมใส่โช็คของ amanda ทั้ง4ต้น ส่วนตัวรู้สึกถูกใจครับ แต่ด้านหน้าเวลาตกหลุมหรือเจอข้อต่อถนน เหมือนมันเต้นมาที่พวงมาลัย แบบแข็งๆน่ะครับ เลยคิดอยากจะเปลี่ยนสปริงหน้าเหมือนกัน แต่ก็กลัวว่าจะกระด้างกว่าเดิมเพราะค่าkมันมากขึ้น จึงอยากถามน้าๆเหมืนกันครับว่า หากเปลี่ยนสปริงโดแล้วจะลดความกระด้างได้ไหมครับ ลืมบอกไปครับรถผมยก2นิ้ว ใส่โช็คยก ใส่สเปเซอร์ปีกนกหน้าแล้ว

User ID
    16936
    Status
    โพส
    35

ของผมเป็นไนโตรทั้งชุดรู้สึกว่ายวบไป ถ้าเปลี่ยนสปริงโด และหูแหนบยูรีเทรน จะโอเคมั้ยครับ และหาซื้อที่ไหนครับที่ราคาไม่แรง ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jumptriton ดูโพส
    ของผมเป็นไนโตรทั้งชุดรู้สึกว่ายวบไป ถ้าเปลี่ยนสปริงโด และหูแหนบยูรีเทรน จะโอเคมั้ยครับ และหาซื้อที่ไหนครับที่ราคาไม่แรง ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
    ใส่แล้วโอขึ้นครับ เฟิร์มขึ้น แหล่งหาซื้อย่านสายไหมครับ ลองหาจากกูเกิ้ล พิมพ์ชื่อสปริงลงไปดูครับ

User ID
    14882
    Status
    โพส
    332

ชอบยี่ห้อนี้ครับตรงที่เค้ารับประกันถึง3ปี ใจมว๊ากๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้