หน้า 2 จากทั้งหมด 12 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 229

คนกระบี่ครับ บน 3309 TTC-Member
    User ID
    28598
    Status
    โพส
    49

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาหน้าแปน Turbo รั่ว ใน VGTurbo

โอ!!!พระเจ้า จอร์ช ของผมออกมายังไม่ถึง 5.000 โล ไม่รู้จะมีปัญหา turbo หรือเปล่า ต้องไปสังเกตุรถเสียแล้ว มีอะไรดังหรือเปล่า // plus 2.5 vg turbo 178 2d //

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาหน้าแปน Turbo รั่ว ใน VGTurbo

โอ้ ของผมดังทั้งขาเร่งและก็ขาผ่อนเลย เร่งก็ฟิ้ววววว ผ่อนก็ฟิ้ววววววว ยิ่งจ่ายค่าผ่อนรถนี่ เงินในกระเป๋าฟิ้วววววๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลย 55+
    คงต้องเข้าศูนย์เช็คแล้วหล่ะ

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

ตอนนี้ผมเริ่มงงอีกแล้ว คือตอนที่รับรถมาใหม่จากศูนย์ มันก็ไม่มีเสียงนะครับ แต่ขับไปได้สักพัก มันเริ่มมีเสียง ฟิ้ว เมื่อถอนคันเร่ง และหลังจากเอาเข้าไปซ่อม เนื่องจากท่ออะไรสักอย่างของระบบ Turbo มันหลุด ขับออกมา มันก็ไม่มีเสียง (คือผมตั้งใจจะจับผิดเสียงนี้มาก ลงทุนขับทุกรูปแบบและไม่เปิดเพลงขณะขับ) ขับแบบนี้ได้อาทิตย์กว่าๆ ตอนนี้เริ่มมีเสียง ฟิ้วๆ หลังจากถอนคันเร่งอีกแล้ว ผมเลยโทรไปถามช่างที่ศูนย์ ช่างบอกว่าเป้นปกติของรถ Turbo ผมก็ไม่รู้จะเถียงยังไง เพราะจำได้ว่าตอนได้รถมาใหม่ๆ มันก็ไม่มีเสียงนี้ และเมื่อเอาเข้าไปซ่อมมา มันก็ไม่มีเสียง
    ผมลองขับรถ Ford Ranger WideTrack (ตัวเก่า) ซึ่งเป็นเครื่อง 3.0 Turbo มันก็ไม่เห็นมีเสียงเลยนี่ครับ

ตกลงแล้วเสียงนี้มันเป็นเรื่องปกติของ Triton หรือเปล่า ผมละงงจริงๆ

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

นั้นสิครับ สรุปว่ามันมีเสียงตอนถอนคันเร่งมัย งง อย่างแรง

User ID
    21165
    Status
    โพส
    228

ผมว่ามันน่าจะเป็นปกติของเทอร์โบแปรผันน่ะครับ

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

หุหุหุ..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
    รั้วไปเรียบร้อยละครับ...กำลังรอเคลม
    แค่ไม่ซีเรียสครับ..เดียวขับรถไม่สนุก..ฮ่าๆๆๆๆๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ newton123 ดูโพส
    หุหุหุ..ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
    รั้วไปเรียบร้อยละครับ...กำลังรอเคลม
    แค่ไม่ซีเรียสครับ..เดียวขับรถไม่สนุก..ฮ่าๆๆๆๆๆ
    อ้าวไรแว้น้านิว ได้ของแปลกไปไวดีจัง อิๆ

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

เป็นไปได้มีรูปประกอบด้วยแจ่มเลยคร้าบบบ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    เป็นไปได้มีรูปประกอบด้วยแจ่มเลยคร้าบบบ
    เสียงดัง ฟิ้ววววว เขาจะถ่ายรูปออกมายังไง อีบร้าาาา

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เสียงดัง ฟิ้ววววว เขาจะถ่ายรูปออกมายังไง อีบร้าาาา
    กร๊ากกกกกกก...ตัวเรามีป่าวว๊าตูบบ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    นั่นสมอีผี เมายากันยุงมา

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    กร๊ากกกกกกก...ตัวเรามีป่าวว๊าตูบบ
    ไม่มีอะถ้าช่างที่ใส่ท่อให้แกไม่ได้ทำประเก็นแตกหรือยึดน็อตไม่แน่น
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    นั่นสมอีผี เมายากันยุงมา
    เห็นไอ้ตัวนี้ขำแล้วอีเขียวดูเซ่อไปเยอะก่าเดิมอีก

ก้เอ๋ งงอะป๋าาาาาาา

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MEAW_SAN : 29-05-2012 เมื่อ 15:56

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

สังเกตุจากเสียงเวลาเหยียบคันเร่งจะมีเสียง ฟิ้วๆ เหมือนตอนถอนคันเร่ง
    เปิดกระจกขับ ข้างๆกำแพงเสียงจะสะท้อนมาชัดมาก
    จากข้อสันนิฐานส่วนตัว ....ขอถามน้าๆหน่อยครับ...จะเป็นไปได้ไหมที่ เครื่องยนต์มีการปิดตัวเวลาเร่งเครื่อง
    ทำให้หน้าแปลน ที่ยึดกันระหว่างเครื่อง กับเทอร์โบมีการขยับที่ไม่สมดุลเนื่องจากถูกรั้งด้วยท่ออีกด้าน
    ....หรือเพราะว่า บูสมันเยอะ ที่ลองดูสุดๆประมาณแค่ 1.5 บาร์(รถเดิมๆ) หรือ..อุปกรณ์ประกอบภายในเทอร์โบ
    ไม่สามารถรับแรงได้...โอ๊ยยยย...ปวดหัว...ยังไงน้าๆช่วยสันนิฐานหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง..เพราะถามทางช่าง เขาก้ไม่ได้บอกอะไร
    ถามว่าเปลี่ยนแล้วหายไหม...เขาก้ตอบว่าเปลี่ยนไปก้ยังไม่มีใครมาเครมรอบ 2 (ขับรถอย่างผมไม่รู้หนอกว่าอะไรพังถ้สมันยังวิ่งได้..ฮ่าๆๆ)

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาจากบูสที่เพิ่มมากขึ้นมากกว่าครับ ท่อมันมี เทเปอร์ด้านล่างให้ตัวตามการสั่นของเครื่องยนต์ได้ครับ

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

มาจากบูสที่เพิ่มมากขึ้นมากกว่าครับ ท่อมันมี เทเปอร์ด้านล่างให้ตัวตามการสั่นของเครื่องยนต์ได้ครับ
    น้าครับ...งั้นรบกวนถามเรื่องบูสหน่อยครับ....
    ผมสังเกตุจากวัดบูส...ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
    เราขับด้วยความเร็วคงที่บูสจะนิ่งๆไม่เยอะ..อย่างเช่น 100km/hr คงที่ บูสจะประมาณ .5 บาร์์
    แต่ถ้าเราจะเร่งทันทีทันใดจากความเร็วคงที่..บูสจะขึ้นแรง...ตรงนี้กะมังที่มีส่วนทำให้เทอร์โบมีปัญหา
    ผมเข้าใจเรื่องบูสถูกไหมครับ...จะได้ปรับเปลี่ยนพฤิกรรมการขับ..ฮาๆๆๆๆ...ขอบคุณครับ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ newton123 ดูโพส
    น้าครับ...งั้นรบกวนถามเรื่องบูสหน่อยครับ....
    ผมสังเกตุจากวัดบูส...ไม่รู้ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
    เราขับด้วยความเร็วคงที่บูสจะนิ่งๆไม่เยอะ..อย่างเช่น 100km/hr คงที่ บูสจะประมาณ .5 บาร์์
    แต่ถ้าเราจะเร่งทันทีทันใดจากความเร็วคงที่..บูสจะขึ้นแรง...ตรงนี้กะมังที่มีส่วนทำให้เทอร์โบมีปัญหา
    ผมเข้าใจเรื่องบูสถูกไหมครับ...จะได้ปรับเปลี่ยนพฤิกรรมการขับ..ฮาๆๆๆๆ...ขอบคุณครับ
    น้าเข้าใจถูกแล้วครับ บูสมันก็มาตามแรงที่เรากระแทกคันเร่งละครับกระแทกมากมันก็ฟาดไปเยอะเพื่ออัดอากาศให้เพียวพอกับน้ำมันที่ฉีดเพิ่มไป ผมก็ไม่ค่อยรู้ละเอียดหรอกครับ เรื่องพวกนี้แค่คร่าวๆ เดินทางไกล ถ้าขับ 100 รถผมบูสราวๆ 10 ปอน สิ้นเปลือง 12 โลลิตร แต่ถ้าขับ 110-120 บูสราวๆ 13-15 ปอนด์ สิ้นเปลืองราวๆ 10-11 โลลิตร ถ้ายิ่งกระแทกคันเร่งเยอะๆ ยิ่งเปลืองเลยครับ บางทริป 9.5-10 โลลิตรก็ยังมี วัดบูสมีประโยชน์มากมายกว่าแค่ความสวยงามครับ

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

น้าเข้าใจถูกแล้วครับ บูสมันก็มาตามแรงที่เรากระแทกคันเร่งละครับกระแทกมากมันก็ฟาดไปเยอะเพื่ออัดอากาศให้เพียวพอกับน้ำมันที่ฉีดเพิ่มไป ผมก็ไม่ค่อยรู้ละเอียดหรอกครับ เรื่องพวกนี้แค่คร่าวๆ เดินทางไกล ถ้าขับ 100 รถผมบูสราวๆ 10 ปอน สิ้นเปลือง 12 โลลิตร แต่ถ้าขับ 110-120 บูสราวๆ 13-15 ปอนด์ สิ้นเปลืองราวๆ 10-11 โลลิตร ถ้ายิ่งกระแทกคันเร่งเยอะๆ ยิ่งเปลืองเลยครับ บางทริป 9.5-10 โลลิตรก็ยังมี วัดบูสมีประโยชน์มากมายกว่าแค่ความสวยงามครับ
    ใส่ยกแล้วมันดีอย่างนี้นี่เอง....
    เอามาลองมาดิ๊ตูบบ.....อิอิ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

สังเกตุจากเสียงเวลาเหยียบคันเร่งจะมีเสียง ฟิ้วๆ เหมือนตอนถอนคันเร่ง
    เปิดกระจกขับ ข้างๆกำแพงเสียงจะสะท้อนมาชัดมาก
    จากข้อสันนิฐานส่วนตัว ....ขอถามน้าๆหน่อยครับ...จะเป็นไปได้ไหมที่ เครื่องยนต์มีการปิดตัวเวลาเร่งเครื่อง
    ทำให้หน้าแปลน ที่ยึดกันระหว่างเครื่อง กับเทอร์โบมีการขยับที่ไม่สมดุลเนื่องจากถูกรั้งด้วยท่ออีกด้าน
    ....หรือเพราะว่า บูสมันเยอะ ที่ลองดูสุดๆประมาณแค่ 1.5 บาร์(รถเดิมๆ) หรือ..อุปกรณ์ประกอบภายในเทอร์โบ
    ไม่สามารถรับแรงได้...โอ๊ยยยย...ปวดหัว...ยังไงน้าๆช่วยสันนิฐานหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง..เพราะถามทางช่าง เขาก้ไม่ได้บอกอะไร
    ถามว่าเปลี่ยนแล้วหายไหม...เขาก้ตอบว่าเปลี่ยนไปก้ยังไม่มีใครมาเครมรอบ 2 (ขับรถอย่างผมไม่รู้หนอกว่าอะไรพังถ้สมันยังวิ่งได้..ฮ่าๆๆ)
    ครับน้านิว มันน่าจะต้องมีเสียงแบบนั้นตอนที่ครีบปรับแรงดันลมไอเสียที่มันมีชื่อเรียกว่าNozzle Vaneมันถูกสั่งเปิดในรอบต่ำ
    ลองอ่านดูนะครับน้านิว เราน่าจะเข้าใจแหล่งที่กำเหนิดเสียงของเจ้าโบแปรผลานได้มากขึ้น http://www.thaispeedcar.com/tiptrick...bovariable.htm
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 30-05-2012 เมื่อ 11:20

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

ตกลง รถของเพื่อนๆ มีเสียงกันหมดทุกคนเลยหรือครับ แต่ทำไมบางคนมีเสียงตอนที่เหยียบคันเร่งด้วยละครับ ของผมตอนเหยียบคันเร่งไม่มีเสียงใดๆทั้งสิ้น จะมีเสียงก็ตอนที่ถอนคันเร่งเท่านั้น และที่ผมแปลกใจคือ ตอนที่รถออกมาจากศูนย์ใหม่ๆ และ ตอนที่พึ่งซ่อมเสร็จใหม่ๆ มันไม่มีเสียงใดๆเลยครับ แต่พอขับไปได้สัก อาทิตย์กว่าๆ เสียงมันก็เริ่มมา ซึ่งถ้ามันปกติจริง มันน่าจะมีเสียงตั้งแต่แรกๆแล้วสิครับ

User ID
    33879
    Status
    โพส
    104

ขออย่าให้เกิดเลยคับพึ่งออกมาได้อาทิตย์เดียวสักเสียวๆละคับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 12 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้