หน้า 6 จากทั้งหมด 12 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 229

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20935
    Status
    โพส
    203

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาหน้าแปน Turbo รั่ว ใน VGTurbo

ตั้งแต่เครมโบพร้อมอินเตอร์ลูกใหม่มา ผ่านมาประมาณ3เดือน รู้สึกได้เลยว่าประหยัดมากขึ้น เหยียบก็ลื่นกว่าตอนออกรถมาใหม่ๆ
    ขยันดูขยันเช็คบ่อยๆครับ เห็นรั่วแล้วรีบเครมเลยครับ

User ID
    39053
    Status
    โพส
    92

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาหน้าแปน Turbo รั่ว ใน VGTurbo

สรุปแล้วต้องสังเกตว่ามีน้ำมันซึมตรงเทอร์โบใช่มั้ยครับ
    เพราะผมก็มีเสียงฟิ้ววววว ตอนถอนคันเร่ง แต่ก็ไม่ได้ดังทุกครั้ง
    เพิ่งวิ่งไป700กว่าโลเอง ตอนแรกก็ฟังแล้ว เออออ เพราะดี แต่ตอนนี้เริ่มจะไม่เพราะแล้ว555

User ID
    38116
    Status
    โพส
    98

ส่วนตัวผมคิดว่าปรกตินะครับ เพราะตัวturboไม่มีน้ำมันรั่วซึม ท่อต่างๆก็เสียบแน่นหนาดี
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nv_gold : 25-10-2012 เมื่อ 00:29

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ่านมาหมดทุกบรรทัดเท่าที่ดูมาสรุป เสียง ฟิ้วตอน ยกคันเร่งมันปกติ

แล้วรบกวนถามน้าๆที่ ถอดแคตใส่ท่อแทนแล้ว ว่ามีอาการเหมือนผมไหม
    เวลากระแทกคันเร่ง ประมาณ 2000 รอบ ขึ้นไป หรือบูสเริ่มหนักขึ้นตั้งแต่ 10 ปอนด์ขึ้นไป
    มันจะมีเสียงลมออกมาจากบริเวณ หน้าเครื่อง ฟู่ ออกมาเบาๆให้ได้ยิน

เช็คละเอียดแล้ว คราบน้ำมันไม่มี
    ลมรั่วตามประเก็น หน้าแปลนท่อแทนแคตที่ใส่ไปก็ไม่มี
    ลมรั่วจากปากโบไปอินเตอไม่มีแน่นอน เพราะจังหวะฟาดบูสยังมาถึง 22 ปอนด์ ปกติ(ถ้ารั่วคงไม่ถึง)
    ดลยคิดว่า คงเป็นเสียงปกติของโบแปรผันมั้ง (แต่ตอนมีแคตไม่ได้ยินเลย) ยังไงรบกวนน้าๆแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
    สำหรับคนที่ใส่ท่อแทนแคตมาแล้ว ถ้าผิดปกติ ผมจะได้หาสาเหตุและแนวทางป้องกันแก้ไข เพื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนสมาชิกต่อไป ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00542 TTC-Member
    User ID
    5098
    Status
    โพส
    933

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    อ่านมาหมดทุกบรรทัดเท่าที่ดูมาสรุป เสียง ฟิ้วตอน ยกคันเร่งมันปกติ

แล้วรบกวนถามน้าๆที่ ถอดแคตใส่ท่อแทนแล้ว ว่ามีอาการเหมือนผมไหม
    เวลากระแทกคันเร่ง ประมาณ 2000 รอบ ขึ้นไป หรือบูสเริ่มหนักขึ้นตั้งแต่ 10 ปอนด์ขึ้นไป
    มันจะมีเสียงลมออกมาจากบริเวณ หน้าเครื่อง ฟู่ ออกมาเบาๆให้ได้ยิน

เช็คละเอียดแล้ว คราบน้ำมันไม่มี
    ลมรั่วตามประเก็น หน้าแปลนท่อแทนแคตที่ใส่ไปก็ไม่มี
    ลมรั่วจากปากโบไปอินเตอไม่มีแน่นอน เพราะจังหวะฟาดบูสยังมาถึง 22 ปอนด์ ปกติ(ถ้ารั่วคงไม่ถึง)
    ดลยคิดว่า คงเป็นเสียงปกติของโบแปรผันมั้ง (แต่ตอนมีแคตไม่ได้ยินเลย) ยังไงรบกวนน้าๆแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ
    สำหรับคนที่ใส่ท่อแทนแคตมาแล้ว ถ้าผิดปกติ ผมจะได้หาสาเหตุและแนวทางป้องกันแก้ไข เพื่อเป็นแนวทางให้กับเพื่อนสมาชิกต่อไป ขอบคุณครับ
    น้าโต้งของผมยังดังเลยน้าที่2000รอบ ท่อแทนแคต ลองแหวน อุดอีจีอาร์ ตอนมาใหม่ๆไม่ดังใช้ๆไปมีน้ำมันรั่ว ที่จุดต่ออินเตอร์เลยถอดทำความสะอาดประกอบ ตอนนี้ดังตลอดที่2000รอบ แต่ถ้ากดหนักๆดังตั้งแต่เริ่มออกตัวเลย แต่แรงก็ไม่ตกนะ ผมละงง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย chitk : 05-11-2012 เมื่อ 23:19

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chitk ดูโพส
    น้าโต้งของผมยังดังเลยน้าที่2000รอบ ท่อแทนแคต ลองแหวน อุดอีจีอาร์ ตอนมาใหม่ๆไม่ดังใช้ๆไปมีน้ำมันรั่ว ที่จุดต่ออินเตอร์เลยถอดทำความสะอาดประกอบ ตอนนี้ดังตลอดที่2000รอบ แต่ถ้ากดหนักๆดังตั้งแต่เริ่มออกตัวเลย แต่แรงก็ไม่ตกนะ ผมละงง
    ผมชินแล้วน้า ใช้มันไปยังงี้ ยังเหลือประกันอีก เก้าหมื่นกว่าโล แฮะๆ

"สักวันเราจะโต...^^" TTC-Member
    User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

ของผมรั่วแล้วครับ ไปเห็นว่ามีคราบน้ำมันรั่วก็ตอนไปเที่ยวปีใหม่ที่ จ. เชียงใหม่แล้วครับ
    แต่ก็ลองเช็ดๆดู แล้วก็เที่ยวไป 5 วัน ก็เห็นมีคราบน้ำมันมาใหม่ เด่วเสาร์นี้จะเช้าไปให้0ดูซะหน่อยแล้วครับ
    กลัวมันจะพังกันไปใหญ่ ไม่แน่ใจว่ามันเคลมได้มั้ยครับน้าๆ เจ้าเทอร์โบ นี่

ขอบคุณครับ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ crimes ดูโพส
    ของผมรั่วแล้วครับ ไปเห็นว่ามีคราบน้ำมันรั่วก็ตอนไปเที่ยวปีใหม่ที่ จ. เชียงใหม่แล้วครับ
    แต่ก็ลองเช็ดๆดู แล้วก็เที่ยวไป 5 วัน ก็เห็นมีคราบน้ำมันมาใหม่ เด่วเสาร์นี้จะเช้าไปให้0ดูซะหน่อยแล้วครับ
    กลัวมันจะพังกันไปใหญ่ ไม่แน่ใจว่ามันเคลมได้มั้ยครับน้าๆ เจ้าเทอร์โบ นี่

ขอบคุณครับ
    เครมได้ครับน้า ผมก็เริ่มซึมๆออกมาแล้ว คุยกับช่าง 0 แล้ว ว่าไม่ต้องรีบเครมไม่มีผลเสียอะไร เพราะ บูสและแรงดันมันก็ปกติไม่ได้รั่วขนาดปั่นบูสไม่ไหว ผมกะว่าซัก 4 -5 หมื่นโลค่อยเครมครับ เอาโบสดๆใหม่ๆมาใช้ อิอิ

User ID
    42384
    Status
    โพส
    67

ผมพึ่งได้ตัว mc2013 มาครับ ขับได้ประมาณ 800 km เสียงเริ่มดัง ทั้งตอนเร่งและถอนคันเร่ง จะเป็นในช่วงรอบประมาณ 1700 - 2000 รอบ ( นึกว่าไม่เป็นอะไรเท่ดี แต่ตอนนี้เริ่มหนาวๆ)

ในเล่มมันไม่มีเช็คระยะ 1000 km แต่ผมไม่มั่นใจเลยเข้าไปถามที่ศูนย์ว่าต้องเช็คมั้ย ก็ถามเรื่องเสียง Turbo ช่างบอกไม่เป็นไรถ้าเสียจะเปลี่ยนให้ยกลูก

ช่างบอกเข้าทีเดียว 10000 km เลย

ตอนนี้วิ่งได้ 4000 km แล้ว ว่าจะเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรอง ( สงสารรถครับ)

ปล.น้ำมันเครื่องและกรองเปลี่ยนร้านทั่วไปได้ใช่ไหมครับ ถ้าให้ร้านนอกเปลี่ยนให้จะหมดประกันมั้ยครับ ช่วยตอบทีครับขอบคุณครับ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nournear ดูโพส
    ผมพึ่งได้ตัว mc2013 มาครับ ขับได้ประมาณ 800 km เสียงเริ่มดัง ทั้งตอนเร่งและถอนคันเร่ง จะเป็นในช่วงรอบประมาณ 1700 - 2000 รอบ ( นึกว่าไม่เป็นอะไรเท่ดี แต่ตอนนี้เริ่มหนาวๆ)

ในเล่มมันไม่มีเช็คระยะ 1000 km แต่ผมไม่มั่นใจเลยเข้าไปถามที่ศูนย์ว่าต้องเช็คมั้ย ก็ถามเรื่องเสียง Turbo ช่างบอกไม่เป็นไรถ้าเสียจะเปลี่ยนให้ยกลูก

ช่างบอกเข้าทีเดียว 10000 km เลย

ตอนนี้วิ่งได้ 4000 km แล้ว ว่าจะเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องและกรอง ( สงสารรถครับ)

ปล.น้ำมันเครื่องและกรองเปลี่ยนร้านทั่วไปได้ใช่ไหมครับ ถ้าให้ร้านนอกเปลี่ยนให้จะหมดประกันมั้ยครับ ช่วยตอบทีครับขอบคุณครับ
    รอ หมื่นโลเลยครับ ไม่ต้องสงสารเทคโนโลยีมันเลยมาไกลแล้วครับ เชฟวี่ให้ถ่ายที่ 2 หมื่นโลแล้วอะครับน้า คิดดู

"สักวันเราจะโต...^^" TTC-Member
    User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    เครมได้ครับน้า ผมก็เริ่มซึมๆออกมาแล้ว คุยกับช่าง 0 แล้ว ว่าไม่ต้องรีบเครมไม่มีผลเสียอะไร เพราะ บูสและแรงดันมันก็ปกติไม่ได้รั่วขนาดปั่นบูสไม่ไหว ผมกะว่าซัก 4 -5 หมื่นโลค่อยเครมครับ เอาโบสดๆใหม่ๆมาใช้ อิอิ
    ขอบคุณครับน้าโต้ง วันนี้ลองสังเกตดูไม่มีคราบน้ำมันออกมาละครับ มีแต่รอบคราบเดิมที่เช็ดไม่หมด
    เด่วรอไปเช็ค 20000 โล ค่อยให้ช่างดูทีเดียวเลยดีกว่า แต่ขับๆไปก็วิตกจริต กลัวมันเป็นนู้นเป็นนี่เหมือนกันนะครับน้า

รบกวนถามน้าๆ เพิ่มเติมนะครับ ไอ้น้ำมันที่ไหลออกมานี่คือน้ำมันอะไรหรอครับ แล้วสาเหตุที่เป็นเช่นนี้เพราะอะไรหรอครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    16777
    Status
    โพส
    71

พออ่านหัวข้อนี้เสร็จก็รีบไปดูของผมบ้างปรากฏว่าพบคราบน้ำมันเยิ้มเชียว แบบนี้อาการเดียวกันไหมครับ
    ชื่อ:  DSC01626.jpg
ครั้ง: 4076
ขนาด:  219.4 กิโลไบต์

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kawasaki 034 ดูโพส
    พออ่านหัวข้อนี้เสร็จก็รีบไปดูของผมบ้างปรากฏว่าพบคราบน้ำมันเยิ้มเชียว แบบนี้อาการเดียวกันไหมครับ
    ชื่อ:  DSC01626.jpg
ครั้ง: 4076
ขนาด:  219.4 กิโลไบต์
    ครับน้า ตรงหัวน็อตสีฟ้า ข้างๆน็อตสีส้มนั่นละ ถ้าน้าขยับตัวมาทางซ้ายอีกนิดจะเห็นชัดเจนกว่านี้อีกครับ สีต่างๆที่โรงงานแต้มมาเนี่ย มันเหมือน วอย รับประกันสินค้านะครับ ระวังอย่าไปขันน็อต ถ้ารอยแต้มสี เพี้ยนหรือมีรอยสีแตก การรับประกันจะขาดลงนะครับ ตรงนี้ช่างที่ 0 ต้องถ่ายรูปให้ละเอียดและส่งรูปไปสำนักงานใหญ่ทำเริ่องเครมนะครับ

User ID
    16777
    Status
    โพส
    71

แบบตามรูปที่ผมโพสนี่ทางศูนย์เ้คาจะซ่อมของเก่าให้หรือว่าเปลี่ยนเลยครับ รบกวนสอบถามน้าๆที่ไปซ่อมมาแล้วด้วยครับ พอเปิดเจอแบบนี้ไม่อยากขับเลย

User ID
    38116
    Status
    โพส
    98

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kawasaki 034 ดูโพส
    แบบตามรูปที่ผมโพสนี่ทางศูนย์เ้คาจะซ่อมของเก่าให้หรือว่าเปลี่ยนเลยครับ รบกวนสอบถามน้าๆที่ไปซ่อมมาแล้วด้วยครับ พอเปิดเจอแบบนี้ไม่อยากขับเลย
    เปลี่ยนให้ครับ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nv_gold ดูโพส
    เปลี่ยนให้ครับ
    ใหม่กริบๆ อิอิ ผมจึงยังไม่รีบเครมครับ

User ID
    33161
    Status
    โพส
    190

ตามน้าโต้งเลยครับผม...

User ID
    25818
    Status
    โพส
    106

ใหม่กริบๆ อิอิ ผมจึงยังไม่รีบเครมครับ
    น้าโต้งครับ ถ้ารถเราใส่แทนแคทแล้วโบรั่วประกันจะยังอยู่ไหมครับหรือว่าต้องใส่แคทคืนก่อนแล้วค่อยเคลมครับ แบบว่ารถผมก็เย้มครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prapanphat ดูโพส
    น้าโต้งครับ ถ้ารถเราใส่แทนแคทแล้วโบรั่วประกันจะยังอยู่ไหมครับหรือว่าต้องใส่แคทคืนก่อนแล้วค่อยเคลมครับ แบบว่ารถผมก็เย้มครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ขอตอบใน พีเอ็มนะครับ เกรงว่าในนี้จะไม่เหมาะสมครับ

User ID
    28909
    Status
    โพส
    250

ต้องไปเช็คของตัวเองบ้่างแล้ว

หน้า 6 จากทั้งหมด 12 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้