หน้า 1 จากทั้งหมด 12 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 229

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

Exclamation ปัญหาหน้าแปน Turbo รั่ว ใน VGTurbo

รถผมมีอาการ เวลาถอนคันเร่ง แล้วจะได้ยินเสียง ฟิ้วๆ ค่อนข้างชัดเจน หลังจากออกรถมาได้เพียง 1-2 เดือนเท่านั้น แรกๆถามคนในห้องนี้ก็บอกว่าเป็นปกติของรถที่มี Turbo ผมก็เลยไม่สนใจอะไร จนกระทั้งขับมาเกือบครบปี เอารถเข้าเช็ค 25,000km ช่างเจอปัญหาของตัว Turbo (หลายรายการ หนึ่งในนั้นคือท่ออะไรสักอย่างมันหลุด) เขาทำเรื่องแจ้งเคลมขอเปลี่ยน Turbo ใหม่ทั้งลูกอยู่(กำลังดำเนินการ เห็นช่างบอกว่า ที่ศูนย์ กำลังทำเรื่องเคลมอยู่ 5-6 คัน แต่ละคันจะใช้เวลาประมาณ 4 เดือนในการอนุมัติ)

หลังจากที่ซ่อมเบื่องต้นในเรื่องท่ออะไรสักอย่างของ Trubo มันหลุด เพื่อรอเปลี่ยนตัว Trubo ลูกใหม่ ปรากฎว่า เวลาถอนคันเร่งแล้ว ไม่มีเสียง ฟิ้ว อีกเลย และดูเหมือนว่ารถจะแรงขึ้น เร่งดีขึ้น นี่ผมเองทนขับรถที่มีเสียง ฟิวๆ อยู่เป็นปีเลย

เลยอยากเตือน เพื่อนๆ ที่ได้ยินเสียง ฟิ้วๆ เมื่อถอนคันเร่งว่า ควรเอารถเข้าศูนย์ด่วน เพื่อให้ช่างเขาเช็คระบบ Trubo

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาหน้าแปน Turbo รั่ว ใน VGTurbo

อ้าวเหรอ....ต้องไปดูมั่งเเล้ว

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาหน้าแปน Turbo รั่ว ใน VGTurbo

อืม ปัญหาใหม่สำหรับตัวVGTurbo นะบอกกล่าวกันต่อไป
    ผมด้วยมั้งที่ไปตอบว่าปรกติ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ่ะ ต้องไปเช็คแล้ว

User ID
    5575
    Status
    โพส
    891

ท่ออะไร....มีรูปไหมครับ เสียวอีกแล้วสิเรา

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

รอชมภาพด้วยคน

User ID
    26431
    Status
    โพส
    132

vg ปกติมันดังฟิ้วทุกคันไม่ใช่หรอครับ เริ่มหนาวแล้ววสิ

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

ของผม ถ้าจำไม่ผิด ตอนออกมาใหม่ๆ ไม่ดังนะครับ ขับได้เกือบเดือนมันถึงเริ่มดัง ตอนแรกก็เข้าใจว่ายังเห่อรถใหม่ เลยไม่ได้สังเกตุ แต่หลังๆ มันดังค่อนข้างแรงเลย คือถอนคันเร่งเมื่อไหร่ มา ฟิ้วๆ ทุกที แต่หลังจากเอาไปแก้ไขแล้ว ตอนนี้เหยียบยังไง ถอนคันเร่งที่ความเร็วเท่าไหร่ ก็ไม่มีเสียงอะไรเลย แม้แต่น้อย

ช่างชี้ให้ผมดูที่ตัว Turbo มันจะมีคราบน้ำมัน คราบเขม่า ติดอยู่ นะครับ เขาบอกว่านี่แหละ ที่มันรั่ว และดูเหมือนที่เขาพูด เขาจะรู้ว่า นี่เป็นปัญหาสามัญของตัว VGTurbo เลย เพราะแค่ที่ศูนย์ผม ก็เคลมมาเกือบ 6 คัน แต่เห็นช่างบอกว่า ตอนนี้ตัวใหม่ๆ เขาแก้ปัญหานี้แล้ว

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

น้า ShogunOne โชคดีเหมือนผมอีกแล้วนะครับ เหมือนกันเด๊ะ ทีแรก ดังฟิ้ว ฝืดๆๆๆๆๆ (VG Turbo 4 AT ออกใหม่ๆ 1-2 เดือนแรก เครื่องเดิมสนิท) ช่างก็บอกเสียงโบ แต่พอใช้ไปๆ ดังขึ้นเรื่อยๆ จน 1 ปี ผ่านไป...
    ช่างถึงบอกว่าโบพัง ^^ หุ หุ ผมก็ใช้รถโบพังอยู่เป็นปีเหมือนกัน ^^ สรุปว่าเจอช่างเน่าเหมือนกัน ไม่ชัดเจน คาหนังคาเขาละก็..."รถน้องปกติคร้าบบบบ" ^^"
    ปัจจุบัน ของผมก็รอเปลี่ยนโบอยู่ 3 เดือนแล้วครับผม "อะไรมันจะนานขนาดนี้ แล้วใน 3 เดือนที่ใช้อยู่ รถอืดๆ กินน้ำมันโคตรนี่ ใครจะรับผิดชอบค่าน้ำมันตูฟระ !! (คิดในใจ ^^ )
    และ ณ ปัจจุบัน ของผม ได้มีอารการกระตุกในรอบต่ำมา 3 รอบแล้ว แก้แล้วหาย แก้แล้วหาย มา 3 รอบแล้ว แต่ละรอบหลังจากแก้ นำกลับมาใช้ได้ประมาณ 2-3 เดือน ก็จะเป็นใหม่
    และ 3 รอบที่เข้าศูนย์แก้อาการกระตุก ช่างแจ้งสาเหตุที่กระตุก และแจ้งวิธีการแก้ไขทั้ง 3 รอบ ไม่เหมือนกันสักรอบ ทั้งสาเหตุและวิธีการแก้ไข แต่ที่งงคือดันหายทุกรอบ แม้จะหายไปแค่ 2-3 เดือน!!
    ตอนนี้ก็เริ่มงัดของแต่งขายแล้วครับ สุดท้ายแล้วคงต้องขายรถทิ้งแว้ววววววววคร้าบบบบบบบบบ ^^

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

ผมว่าจริงๆ เราควรให้ความรู้ที่ถูกต้องกับสมาชิกใหม่ คือผมได้ยินเสียงนี้มานานแล้ว และก็สงสัยมานานแล้ว ว่าทำไมรถ Turbo ใหม่ๆ มันถึงมีเสียงดัง หรือว่ามันใช้แรงอัดมาก (เครื่องแค่ 2.5 แต่มี 178hp ผมเคยใช้ Pajero Shogun 2.8 Turbo มาก่อน ก็ไม่เคยได้ยินเสียงนี้) คือผมไปถามมาหลายที่ ทั้งในบอร์ดนี้ และใน Pantip ใครๆเขาก็ว่าเป็นเสียง Turbo ผมก็เลยวางใจ

ที่ไหนได้ อยู่กับท่อ Turbo หลุด และหน้าแปน Turbo รั่ว มาเป็นปี ทั้งๆที่ผมพยายามขับแบบไม่เกิน 100 ขับนิ่งๆ ยังไงก็ไม่สามารถทำได้เกิน 11 โล/ลิตร

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

แก้ไขที่ศูนย์ไหนเหรอครับ จะได้ไปใช้บริการบ้าง ของผมก็ฟิ้วๆๆๆเหมือนกัน

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

อยากสอบถาม คุณ bigphuket คับ ศูนย์ไหนครับ เธียรสิน หรือ ปิยะ หวั่น ๆ แต่ที่แน่ ๆ ทางศูนย์ในจังหวัดภูเก็ตรับรู้ปัญหานี้แล้วใช้ไหมครับ
    อีกอย่างที่ คุณShogun บอกว่า ล๊อตใหม่ ๆ ปัญหานี้ไม่มีแล้ว จริงไหมครับ ว่า จะถอย อยู่ อาจจะเดือนหน้าครับ
    ขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    อยากสอบถาม คุณ bigphuket คับ ศูนย์ไหนครับ เธียรสิน หรือ ปิยะ หวั่น ๆ แต่ที่แน่ ๆ ทางศูนย์ในจังหวัดภูเก็ตรับรู้ปัญหานี้แล้วใช้ไหมครับ
    อีกอย่างที่ คุณShogun บอกว่า ล๊อตใหม่ ๆ ปัญหานี้ไม่มีแล้ว จริงไหมครับ ว่า จะถอย อยู่ อาจจะเดือนหน้าครับ
    ขอคำแนะนำครับ ขอบคุณครับ
    ผมออกที่ศูนย์เธียรสินครับ และคันก่อนๆ ก็ออกที่ศูนย์เธียรสิน พอเจอปัญหาแรกๆ ก็เข้าศูนย์เธียรสิน พอเข้าหลายๆ ครั้งเข้า ก็เจอทั้งเตะถ่วง รอนาน แก้ปัญหาไม่หาย แถมบริการห่วย
    ผมก็แจ้งไปทาง Call Center เค๊าก็บอกว่าเดี๋ยวเค๊าจะประสานทางศูนย์เธียรสินให้เข้มงวดในการแก้ปัญหานี้มากขึ้น หลังจากนั้น ผมก็เอารถเข้าศูนย์เธียรสินใหม่ สรุปว่า ทุกอย่างยังคงเหมือนเดิม!!
    ผมก็แจ้งไปทาง Call Center ใหม่เค๊าก็บอกให้ผมลองเปลี่ยนศูนย์ดู ผมก็เอาไปเข้าศูนย์ปิิยะ ก็ดีขึ้นครับ ทั้งบริการ ทั้งอาการของรถ ทางปิยะ เคลมให้เป็นว่าเล่น แถมไม่ต้องเสียสักกะบาท
    ไม่เหมือนกะทางเธียรสิน ผมเอาเข้าไปให้แก้ปัญหากระตุก แต่ผมดันต้องเสียเงิน (แม้จะไม่กี่ร้อยก็ตาม) ณ.ปัจจุบัน เท่าที่ทราบ ที่ปิยะ ตอนนี้รอเคลมโบ อยู่ 2-3 คันครับ และที่เคลมไปแล้ว 2 คันครับผม
    ซึ่งรุ่นใหม่ผมไม่ทราบว่าปัญหานี้แก้ไปยังครับ เพราะยังไม่ได้เคยถามช่าง แต่พี่ Shogun บอกว่าช่างเค๊าบอกว่าแก้แล้วอ่ะครับผม

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ หวั่น ๆ จองไปทางศูนย์เธียรสิน แต่ก่อนก็เคยใช้เจ้าทรันรุ่นแรก หวังว่าล๊อตใหม่ ๆ คงจะแก้ไขเจ้าโบตัวนี้แล้วน่ะ
    หวั่นใจครับ

User ID
    15971
    Status
    โพส
    105

แก้ได้หรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แต่เห็นหัวหน้าช่างบอกว่ามันเป็น Defect ที่โรงงานผลิต Turbo ในล็อตแรกๆ ซึ่งมาตีความเอง ก็คงหมายถึงไม่ได้เจอปัญหานี้กันทุกคัน(แต่ถ้าเข้าคิวเครมแค่ที่ศูนย์ผม 5-6 คันแล้ว ผมก็ว่าไม่น้อยแล้วนะ) แต่ถ้ามองในแง่ดี ผมว่าเจอปัญหานี้ ตอนที่รถยังอยู่ในประกัน ดีกว่าไปเจอตอนประกันหมด อันนี้มีสิทธิกระเป๋าฉีกได้ 555

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ShogunOne ดูโพส
    แก้ได้หรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ แต่เห็นหัวหน้าช่างบอกว่ามันเป็น Defect ที่โรงงานผลิต Turbo ในล็อตแรกๆ ซึ่งมาตีความเอง ก็คงหมายถึงไม่ได้เจอปัญหานี้กันทุกคัน(แต่ถ้าเข้าคิวเครมแค่ที่ศูนย์ผม 5-6 คันแล้ว ผมก็ว่าไม่น้อยแล้วนะ) แต่ถ้ามองในแง่ดี ผมว่าเจอปัญหานี้ ตอนที่รถยังอยู่ในประกัน ดีกว่าไปเจอตอนประกันหมด อันนี้มีสิทธิกระเป๋าฉีกได้ 555
    ขอบคุณครับน้าความรู้ดีๆที่เอามาแบ่งปันกัน

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เห้อ.............. ดีนะที่ใช้ 140 ม้าตัวสุดท้ายไม่มีปัญหาจุกจิก

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันการแก้ปัญหาครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Mr.Tumn : 08-05-2012 เมื่อ 20:43

User ID
    21165
    Status
    โพส
    228

....แล้วของผมมันดังมาตั้งแต่ออกรถมาเลยมันจะเรียกว่าพังป่าวครับ (รถผมออกมาตั้งแต่vgยังไม่มีขายรุ่นสั่งซื้อ)
    แต่ที่ดังนั้นดังตอนทำท่อมาแล้วอ่ะ่ครับ

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เห้อ.............. ดีนะที่ใช้ 140 ม้าตัวสุดท้ายไม่มีปัญหาจุกจิก
    ดีใจเหมือนน้าตั้มเลยค่ะเพราะใช่้ตัว 116 ล็อตแรกซะด้วย เจ้าปัญหาเลยล่ะ แต่ตามแก้ไขไปหมดแระ เฮ้ออออ....

หน้า 1 จากทั้งหมด 12 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้