หน้า 2 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 133

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    วันนี้ผมไปทำธุระห้างดิโอสยาม

เลย(แอบ)ถ่ายภาพมาฝาก เผื่อใครกำลังสืบราคาครับ

ภาพนี้มัวๆ หน่อย แอบถ่าย กลัวเขาว่าเอาครับ ^^''

และก็จะฝากเรียนถาม อ.ต้น
    ด้วยครับว่า ผมจะหาแผงโซลาเซล
    เพื่อมาชาร์ตแบต แล้วใช้กับ ups ตัวนี้
    จะใช้แผงกี่ w ดีครับ

และต้องใช้อุปกรณ์อะไรอีกบ้าง
    นอกจากนี้ครับ
    ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ 154168
    ไฟล์แนบ 154169
    เยื่ยมมากเลยครับสำหรับข้อมูล ส่วนราคาแผง 40 w.กับ 60 w. ต่างกันหน่อยเดียวครับ เอาวัตต์สูงกว่าดีกว่า มันจะได้กระแสในการชาร์ตสูงกว่า ต้องเผื่อไว้ด้วยครับท้องฟ้าบ้านเราเดี๋ยวแดดเดี๋ยวล่ม ฝนตกไม่มีฤดู เอาแน่นอนไม่ได้ ส่วน ups 450 w. ก็พอที่จะจ่ายให้ชุดหลอดนีออนตัวยาวได้ประมาณ 10 ตัวแล้วครับ แต่ที่สำคัญอยู่ที่แบตเตอรี่ว่ามีขนาดกี่แอมป์ แผงโซล่าใช้เวลาในการชาร์จเท่าไหร่ กะว่าให้มันสมดุลย์กันวัน/วันได้ยิ่งดีครับ ถ้าแผง 60 w.แดดส่องเต็มที่ก็สามารถชาร์ได้ประมาณ 3-5 แอมป์ โดยเอาวัตต์หารด้วยโวลล์ครับ

ตอนนี้ผมกำลังหามอเตอร์แอร์แบบอินเวอร์เตอร์มาติดใบสะหน่อย เพื่อเอาพลังงานลมมาช่วยอีกทาง มันได้ทั้งกลางวันและกลางคืนเลย อีกทางหนึ่งต่อจักรยานปั่นให้ภรรยาลดน้ำหนักแล้วได้กระแสไฟมาใช้ในบ้านผมว่ามันน่าสนมากเลยนะ เอาแบบผอมที่พุงแต่ไปโป่งที่น่องแทนดีไหมครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 13-05-2012 เมื่อ 10:39

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

ขอติดตามข้อมูลครับ !!!

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

รอชม และขอชื่นชมผลงานด้วยอีกคนนึงครับอาจารย์

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ขอบคุณครับ

...................

ผมค้นๆ เจอเวปนี้
    http://natee2007.thaiza.com/blog_vie...blog_id=147148
    สุดยอดเลยครับ
    ของชอบเลย พลังงานที่พึ่งพาตนเองได้

แต่เสียอย่าง ตอนนี้ผมอยู่หอพัก ตึกรูปตัว U ผมอยู่ด้านในของตัว U หน้าต่างโดนแดดแค่ช่วงสายไปจนถึงประมาณ 11 โมง
    ลมที่ผ่านระหว่างตึก ก็ไม่มีเลย
    แต่ก็สนใจศึกษา ไว้เผื่อจะไปทำที่ต่างจังหวัดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 15-05-2012 เมื่อ 09:34

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

หลักการนี้ น่าเอามาเพิ่ม ใส่รถยนต์
    อ.ต้น น่าจะทำได้ครับ ^^
    http://natee2007.thaiza.com/blog_vie...blog_id=139515

TTC-08997 TTC-Member
    User ID
    33248
    Status
    โพส
    188

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    หลักการนี้ น่าเอามาเพิ่ม ใส่รถยนต์
    http://natee2007.thaiza.com/blog_vie...blog_id=139515
    ดีดีทั้งนั้นเลยครับน้า

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

วันก่อนไปหาน้องชายมาครับ ก็เลยไปรื้อๆหาอุปกรณ์ประเภทมอเตอร์ ไอ้ที่มันหมุนแล้วมีไฟออกมาจากซากเครื่องถ่ายเอกสารที่ปลดระวาง ค้นอยู่นานจึงได้มาตัวนึง ลองหมุนๆแล้วใช้มิเตอร์วัดดู มันผลิตโวลล์ได้ถึง 20 โวลล์ เป็น DC ด้วยครับ และที่สำคัญมันมีชุดเฟืองทดอยู่ด้วยพร้อมแผงวงจรอะไรก็ไม่รู้ครับ ผมลองหมุนทางด้านเฟืองสีดำ 1 รอบ ทางด้านแม่เหล็กหมุนรอบขอลวดไป 6 รอบ คราวนี้ได้การเลยครับ กะจะออกไปสั่งทำลูกหมุนระบายอากาศหลังคาตัวเล็กๆพอ แล้วทำแท่นยึดด้านล่างยึดชุดมอเตอร์ไว้ ส่วนด้านบนของลูกหมุนอาจโมเพิ่มจุดยึดใบพัดอีกจุดเพื่อเพิ่มพลังในการหมุนขึ้นไปอีก คราวนี้มีของให้ได้เล่นอีกแล้วครับ เดี๋ยววันนี้จะไปเอามอเตอร์พัดลมแอร์แบบอินเวอเตอร์ที่ฝากเพื่อนให้หาไว้อีกตัวมาทำงานร่วมกันจะได้ช่วยลดภาระค่าไฟฟ้าได้บ้าง ผมคิดว่าเมื่อหน่วยของการใช้ไฟลดลงกว่าเดิม มันจะลดไอ้พวกค่า ft ค่า vat ลงมาด้วยอย่างน้อยเดือนละ 300-400 บาทก็ ok แล้วครับ

TTC-08997 TTC-Member
    User ID
    33248
    Status
    โพส
    188

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    วันก่อนไปหาน้องชายมาครับ ก็เลยไปรื้อๆหาอุปกรณ์ประเภทมอเตอร์ ไอ้ที่มันหมุนแล้วมีไฟออกมาจากซากเครื่องถ่ายเอกสารที่ปลดระวาง ค้นอยู่นานจึงได้มาตัวนึง ลองหมุนๆแล้วใช้มิเตอร์วัดดู มันผลิตโวลล์ได้ถึง 20 โวลล์ เป็น DC ด้วยครับ และที่สำคัญมันมีชุดเฟืองทดอยู่ด้วยพร้อมแผงวงจรอะไรก็ไม่รู้ครับ ผมลองหมุนทางด้านเฟืองสีดำ 1 รอบ ทางด้านแม่เหล็กหมุนรอบขอลวดไป 6 รอบ คราวนี้ได้การเลยครับ กะจะออกไปสั่งทำลูกหมุนระบายอากาศหลังคาตัวเล็กๆพอ แล้วทำแท่นยึดด้านล่างยึดชุดมอเตอร์ไว้ ส่วนด้านบนของลูกหมุนอาจโมเพิ่มจุดยึดใบพัดอีกจุดเพื่อเพิ่มพลังในการหมุนขึ้นไปอีก คราวนี้มีของให้ได้เล่นอีกแล้วครับ เดี๋ยววันนี้จะไปเอามอเตอร์พัดลมแอร์แบบอินเวอเตอร์ที่ฝากเพื่อนให้หาไว้อีกตัวมาทำงานร่วมกันจะได้ช่วยลดภาระค่าไฟฟ้าได้บ้าง ผมคิดว่าเมื่อหน่วยของการใช้ไฟลดลงกว่าเดิม มันจะลดไอ้พวกค่า ft ค่า vat ลงมาด้วยอย่างน้อยเดือนละ 300-400 บาทก็ ok แล้วครับ
    ขอดูรูปหน่อยครับอาจารย์ต้นครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ผมชอบแนวคิด อ.ต้นมากครับ
    จะคอยชื่นชมผลงานครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ฟังชั่นการนำรูปภาพเข้ามามันไปไหนแล้วเนี่ย

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เย้....เอารูปเข้าได้แล้ว

เป็นรูปมอเตอร์ในเครื่องถ่ายเอกสารครับ
    Attached Images Attached Images    

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ตอนนี้เริ่มบ้าหนักขึ้นเรื่อยๆครับ เมื่อวานไปจัดหาโคมสะท้อนแสงของนีออนมา และจัดหา LED มาอีกชุด โฟโต้เซ็นเซอร์อีกตัว และจัดการวางลงในชุดโคมสะท้อนแสงแบบทวินเลยครับ แค่ใช้กาว 2 หน้าแปะไว้ แล้วก็บัดกรีสายเข้าด้วยกัน แถมด้วยใส่ C ตัวน้อยๆไว้ปลายทางข้างละตัว เสียบไฟ 12 โวลล์ลองดู มันโคตรสว่างกว่าที่คาดครับ....แจ๋วเลย สิ้นเดือนผมสั่งแผงโซล่า 60 w.ไว้แล้วราคาไม่แพง คงได้ปริมาณการชาร์จที่เพียงพอละคราวนี้ เอาไว้เดินไฟชั้นล่างเสร็จใช้งานได้จริงจะมาดูความประหยัดกันอีกทีครับ
    Attached Images Attached Images    

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

รอติดตามผลงานครับ.....

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รอชมด้วยครับ ^^'

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

การผลิตหรือการทำให้เกิดขึ้นไม่ยากครับ แต่วิธีการควบคุมและการนำไปใช้ซิยากกว่าเยอะครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เมื่อวานนี้ได้มาแล้วครับมอเตอร์แอร์แบบอินเวอร์เตอร์ แต่ต้องทำการล้างซ่อมให้ดีก่อนครับเพราะมันจมน้ำมา วันนี้ก็เลยเอาออกมาปัดทำความสะอาดทั้งหมดแล้วใช้อีพร็อกซี่ติดแม่เหล็กไว้กับแกนหมุน ต้องค่อยๆทำใจเย็นๆครับ ขนาดใจเย็นแล้วแท่งแม่เหล็กยังตกแตกไป1อันครับ เอารูปมาให้ดูเผื่อว่าท่านใดมีแบบเดียวกันก็สามารถใช้ได้เหมือนกันครับ แค่ใส่ใบให้มันโดนลมหมุนได้ก็มีโวลล์สำหรับชาร์แบ็ตแล้วครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    การผลิตหรือการทำให้เกิดขึ้นไม่ยากครับ แต่วิธีการควบคุมและการนำไปใช้ซิยากกว่าเยอะครับ
    ครับ ^^

รอติดตามความคืบหน้า
    พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

ต่อไปครับ ^^

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

หลังจากทำความสะอาดเสร็จก็ประกอบจนครบ จัดหาใบมาใส่ให้มอเตอร์ลองยกต้านลมดู ok ใช้ได้แต่ต้องแรงพอควรครับถึงหมุน คงต้องจัดทำใบใหญ่กว่านีอีกครับ และอีกเช่นกันครับได้คืบก็จะเอาศอก วันนี้ประกอบวงจรชุดคิทโฟโต้สวิทที่ซื้อมาเมื่อวันก่อน พร้อมตัดต่อวงจรเล็กน้อย ก็ได้ออกมาตามต้องการครับ ประกอบเข้าระบบแล้วรอตอนค่ำๆว่ามันเวิร์คไหม แค่ไม่ถึงหกโมงมีฝนตกด้วยเจ้าตัวสวิทก็เริ่มทำหน้าที่ของมันเป็นอย่างดี ผมรอใกล้มืดอีกนิดเอาที่เราพอใจแล้วปรับ R ให้เซ้นต์การทำงานพอดีกับความต้องการของเราครับ คราวนี้ก็ไม่ต้องคอยมาปิดเปิดมันอีกต่อไปครับ ไปต่างจังหวัดหลายวันก็ไม่ต้องรบกวนเพื่อนบ้านให้เปิดไฟให้ และเมื่อเวลาไฟฟ้าดับก็ยังสามารถมีแสงสว่างให้ได้มองเห็นกันอีก ตอนนี้เริ่มจัดหนักขึ้นทุกทีกำลังหาอุปกรณ์ที่สามารถนำไฟที่ได้จากโซล่ามาใช้งานเป็น ac 220 v. ได้เลย และมองแผงขนาด 120-240 w. ไว้แล้วครับเพื่อรองรับค่าไฟและค่า ft ที่มันจะขึ้นอีกในเดือนข้างหน้านี้ โดยแผนงานผมคือตอนกลางคืนก็พึ่งการไฟฟ้าปกติไป แต่ตอนกลางวันมันต้องหยุดหรือชลอมิเตอร์ไฟให้ได้ครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

รอติดตามผลงานต่อครับ.....

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    รอติดตามผลงานต่อครับ.....
    ผลงานในอนาคตของ อ.ต้น มีอีกมากครับ แต่ที่โดดเด่นน่าจะเป็นการประหยัดพลังงานของ "ไทรทั่น"ครับกำลังไปในทางที่ฝันเป็นจริงครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้