หน้า 3 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 133

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

กระแสไฟที่ได้จากมอเตอร์บลัชเลส ตัวนี้เป็นกระแสสลับหรือกระแสตรงครับ?

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    กระแสไฟที่ได้จากมอเตอร์บลัชเลส ตัวนี้เป็นกระแสสลับหรือกระแสตรงครับ?
    เป็นกระแสตรง ไม่มีโหลด 20 โวลล์ครับ เมื่อต่อโหลด led หมุนดู หลอดติดสว่างได้เลย คิดว่าน่าจะพอชาร์ตแบ็ตได้ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ข้อแนะนำสำหรับการนำพลังงานโซล่าเซลหรือกังหันลมปั่นไฟมาใช้ให้เกิดประโยชน์อย่างคุ้มค่าและระยะเวลาคืนทุนเร็ว

เริ่มต้นจากหาโซล่าเซลล์ 140 วัตต์ ซักหนึ่งแผงซึ่งราคาตอนนี้ไม่ถึง 8000 บาท และหาอุปกรณ์ที่แปลงไฟจากแผงโซล่าเข้ากับระบบไฟฟ้าในบ้านได้เลยที่ชื่อว่า Grid tie inverter 300-600 วัตต์ ราคาประมาณ 4,500-6,500 บาท จากนั้นหาสายไฟที่ใช้เดินเครื่องเสียงในรถยนต์ ต่อตรงจากขั้วคอนเนคของแผงโซล่าเซลล์โดยตรงเพื่อให้ได้กระแสที่เต็มที่ และเข้าหัวฝั่งทางด้านเข้ากับ Grid tie ให้แน่นหนา แล้วเสียบปลั๊กอุปกรณ์เข้าระบบไฟฟ้าบ้านได้เลย มันจะช่วยลดค่าไฟฟ้าได้ในแต่ละเดือน

ในช่วงที่แสงแดดจ้ามากๆให้สังเกตุมิเตอร์ไฟได้เลยมันจะหมุนช้าลง เพราะเครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้านได้แหล่งที่มาของกระแสไฟจากโซล่าเซลล์ ส่วนที่ขาดจากนั้นก็จะใช้จากการไฟฟ้าปกติ แค่นี้ก็เป็นจุดเริ่มต้นในการพัฒนาและหาความรู้เรื่องพลังงานสะอาดที่แท้จริง ซึ่งจะได้ใช้กันมากขึ้นในอนาคต เพราะราคาอุปกรณ์ถูกลงมาก สวนทางกับค่าไฟฟ้าและค่า ft ที่หาทางที่จะเพิ่มขึ้นกันทุกที และเมื่อใช้งานได้ดีก็อาจจะหาแผงมาติดเพิ่มเติมจากเดิมเป็น 2 - 4 - 8 แผงก็ได้ หรือหากังหันลมประมาณ 300 วัตต์มาอีกตัว ตามกำลังที่พอจัดหาได้ แต่ไม่ต้องถึงกับมากมายจนมิเตอร์ไฟเขาถอยหลังกลับไปเยอะล่ะเดี๋ยวจะเจอข้อหาโกงไฟ แต่ในต่างประเทศรัฐบาลเขาจะสนับสนุนออกเงินให้ถึง 30 % ในการลงทุนติดตั้งกันทีเดียว บ้านเราก็เอาแค่ไว้ศึกษาหาความรู้ไปพลางๆคงไม่ถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาลกันนะครับ
    Attached Images Attached Images  

TTC-02500, ฎฎ5492 TTC-Member
    User ID
    13981
    Status
    โพส
    45

ขอบคุณสำหรับผลงานดีๆได้ความรู้มากเลยครับ รอติดตามผลงานต่อไป

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

จัดมาแล้ว2แผง 140x140 Wจากการแนะนำของอ.ต้น ของผม grid tieทำงานที่โวลท์ต่ำ 10.6vหรือประมาณ11vก็ทำงานแล้ว เวลาประมาณ 6.15น grid tie เรี่มทำงานแล้ว ตอนฝนตกฟ้าสว่าง โวลท์อยู่ที่ 13-14 vทำงานตลอดแดดจ้า 16-18v ผมว่าเวิคนะ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

พี่ชัยยศ....เมื่อวานผมรื้อแผงโซล่า 28 w. มาดูครับ มันเกิดอาการแปลกๆ ปกติไฟหน้าบ้านผมมันจะติดยันเช้าทุกวันแต่มาตอนหลัง ตี 3-4 มันดับแล้วก็เลยสงสัย แล้วกะโมดิฟายด้วย ถอดออกดูปรากฎว่าโซล่าเซลล์ทำงานข้างเดียวเอง อีกข้างขั้วมันโดนน้ำเป็นสนิมขาดอยู่แบบเชื่อมไม่ได้ คราวนี้ต้องขุดเซลล์กันเลย แต่ก็ไม่เกินความสามารถ เลยจัดการเปลี่ยนสายใหม่ไม่ผ่านไดโอด ทากาวอีพร็อกซี่ ต่อสายตรงเข้าชุดคอนโทลล์เลย ตามคาดครับแค่แสงอ่อนๆวัดปลายสายก็มีโวลล์สามารถชาร์ตได้แล้ว รอดูประสิทธิภาพการทำงานกันอีกทีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 14-07-2012 เมื่อ 08:01

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

น่าสนใจมากครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

พลังงานลมจะได้กำลังไฟดีกว่าแต่แพงกว่าครับ ลองสอบถาม อ.ต้นดูครับแถวบางใหญ่มีขายครับ

User ID
    7426
    Status
    โพส
    137

อ.ต้นนี่สุดยอดจริงๆครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาเพิ่มเติมข้อมูลกันอีกครับ

หลังจากได้เริ่มศึกษาแล้วใช้งานมาระยะหนึ่ง มันได้ผลดีมากเลยกับแผงแบบโมโน 140 w. กับ Grid ขนาด 300 w. มันลงทุนน้อยครับ แต่ถ้าแนะนำก็ให้เริ่มจาก โซล่าเซลล์สองแผงมันจะทำงานตั้งแต่แสงขาวนวลในตอนเช้าเลยครับ เพราะมันสามารถผลิตวัตต์ได้พอต่อการเริ่มทำงานของตัว Grid tie

แต่ตอนนี้ผมเล่นหนักขึ้นไปอีก โดยมีแนวคิดที่ว่าช่วงกลางวันใช้ไฟน้อยกว่าก็ให้ทำงานซัก 1/3 อีกสองส่วนเข้าแบ็ตไว้ใช้ตอนกลางคืน โดยมีชุดคอลโทลที่ใช้โฟโฟโต้สวิทเป็นตัวควบคุมอีกที โดยหวังว่าลดการใช้ไฟฟ้าจากเดิม 10 ยูนิต/คืนให้เหลือซัก 5 ยูนิตแค่นี้ก็ลดค่าไฟฟ้าได้มากทีเดียว ไม่ได้คิดที่จะให้มิเตอร์หมุนถอยหลังมากหรอกครับ เพียงแต่ลดปริมาณการใช้ไฟฟ้าจากเดิมก็พอแล้ว ระยะคืนทุนประมาณ 3 ปี ขึ้นกับว่าค่าไฟ ft และ vat มันขึ้นมากไปกว่านี้เท่าไหร และช่วงเวลาในการรับแสงยาวนานเท่าไร

ช่วงนี้ก็พยายามหาอุปกรณ์ จากผู้นำเข้าซึ่งได้ราคาถูกกว่าทั่วไปมาก โดยคุมต้นทุนให้ประมาณ 15000 บาท/ชุด สำหรับบ้าน 1 หลัง ซึ่งแนวโน้มเป็นไปได้มากครับ อีกอาทิตย์รู้ผลการเจรจาครับ วันนี้ก็เอารูปมาให้ดูว่ามันใหญ่ขนาดไหนเมื่อเทียบกับไทรตั้นของเรา มันหนัก 27 กก. คิดว่ายกขึ้นหลังคาคนเดียวไม่ไหวแน่ๆเลย
    Attached Images Attached Images      

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ติดตามอยู่ตลอด...ไว้มีโอกาสจะไปขอความรู้นะครับ ^^

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ติดตามตอนต่อไปครับ อ.ต้น ถ้ามีโอกาสอยากไปเรียนรู้ด้านนี้กับ อ.ต้น บ้างครับ อนาคตน่าจะเปิดคอร์ส น่ะครับ อิอิ

User ID
    5743
    Status
    โพส
    470

ดันรอครับ
    ตอนนี้สนใจพลังงานแสงอาทิตย์

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ขยับข้อมูลกันอีกนิดครับ
    ตอนนี้ถ้าท่านใดสนใจลดค่าใช้จ่ายไฟฟ้าในบ้าน ทางนี้เลยครับ ที่อมรจะมีแผงโซล่าประมูลบางจากมาขายราคาถูกมาก เป็นแบบโพลี่ 280 W. 36 V. ราคา 5,900 บาท ทดสอบมาเรียบร้อยแล้ว สำหรับบ้าน 1 หลังผมแนะนำให้ใช้ 2 แผง กับ Grid Tie 500 w. แบบ 22-60 v. ราคาประมาณ 6,500-8,500 บาท ซึ่งมันทำงานได้ดีมากและระยะเวลาคืนทุนไว ผมใช้งานและติดตั้งให้กับเพื่อนๆที่สนใจไปหลายท่านแล้วครับ

สำหรับท่านใดที่บ้านใช้แอร์ทั้งวัน หรือมี office ที่ทำงานเปิดแอร์ตลอดให้ใช้ประมาณ 6 แผงขึ้นไป แล้วใช้ Grid Tie แบบที่โซล่าฟาร์มใช้ประมาณ 1500-2000 w. แล้วท่านจะเห็นค่าไฟฟ้าในเดือนถัดไปมันลดลง เพราะลด unit ได้มาก ft / vat ก็ลงตามๆกัน มันเป็นอะไรที่น่าลองครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ขยับข้อมูลกันอีกนิดครับ
    ตอนนี้ถ้าท่านใดสนใจลดค่าใช้จ่ายไฟฟ้าในบ้าน ทางนี้เลยครับ ที่อมรจะมีแผงโซล่าประมูลบางจากมาขายราคาถูกมาก เป็นแบบโพลี่ 280 W. 36 V. ราคา 5,900 บาท ทดสอบมาเรียบร้อยแล้ว สำหรับบ้าน 1 หลังผมแนะนำให้ใช้ 2 แผง กับ Grid Tie 500 w. แบบ 22-60 v. ราคาประมาณ 6,500-8,500 บาท ซึ่งมันทำงานได้ดีมากและระยะเวลาคืนทุนไว ผมใช้งานและติดตั้งให้กับเพื่อนๆที่สนใจไปหลายท่านแล้วครับ

สำหรับท่านใดที่บ้านใช้แอร์ทั้งวัน หรือมี office ที่ทำงานเปิดแอร์ตลอดให้ใช้ประมาณ 6 แผงขึ้นไป แล้วใช้ Grid Tie แบบที่โซล่าฟาร์มใช้ประมาณ 1500-2000 w. แล้วท่านจะเห็นค่าไฟฟ้าในเดือนถัดไปมันลดลง เพราะลด unit ได้มาก ft / vat ก็ลงตามๆกัน มันเป็นอะไรที่น่าลองครับ
    น่าสนใจครับ ขอบคุณครับ

User ID
    36946
    Status
    โพส
    25

ชอบครับ ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ เก็บก่อน

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

ความรู้ทั้งนั่น สุดยอดเลยครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

รบกวนหน่อยครับ ได้โซลาเซล์มาแผงนึงแล้วครับ กำลังหา grid ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ ว่ายี่ห้อไหน ดูในเนตแล้ว 500 วัตแพงพอสมควร 5-6000 บ. เลยอยากได้แบบที่ชัวร์หน่อย ได้ไม่เสียเงินเปล่า

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    รบกวนหน่อยครับ ได้โซลาเซล์มาแผงนึงแล้วครับ กำลังหา grid ขอคำแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ ว่ายี่ห้อไหน ดูในเนตแล้ว 500 วัตแพงพอสมควร 5-6000 บ. เลยอยากได้แบบที่ชัวร์หน่อย ได้ไม่เสียเงินเปล่า
    แผงเดียวหรือ ผมใช้2แผง แผงละ 140wแดดแรงฟิวส์ ใหม้ละลายติดกันเลยต้องเปลี่ยนฟิวส์ใหม่หมดเลย

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    แผงเดียวหรือ ผมใช้2แผง แผงละ 140wแดดแรงฟิวส์ ใหม้ละลายติดกันเลยต้องเปลี่ยนฟิวส์ใหม่หมดเลย
    ได้มาแผงเดียวครับ ต้องดูว่าโซล่าเซลล์กี่วัตต์ แล้วซื้อ gridตามนั้นป่ะครับ เช่นมีแผงเดียว 140 วัตต์ ก็ซื้อ grid ให้มากกว่า 140 วัตต์ใช่ไหมน้า
    ดูในเนตเจอแต่ grid 500 วัตต์ ถ้าผมซื้อมาก็ใช้ได้ ถ้าตอนหลังซื้อแผงเพิ่ม อีกไม่เกินวัตต์ของgrid ก็ใช้ได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้