หน้า 1 จากทั้งหมด 7 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 133

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

เนื่องจากศึกษาและก็ดูแล้วดูอีกอยู่นานแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้เริ่มซักทีเพราะราคาไม่โดนใจ แต่เมื่อวันก่อนไปเซียร์ลดราคาจากชุดละ 6800 ลงมาเหลือ 1500 เฉพาะโซล่าเซลล์เพราะเป็นตัวโชว์ (มีชุดเดียวด้วย) ก็เลยจัดซะพร้อมอุปกรณ์ตัวชาร์ทและโคมไฟ LED อีก 3 ตัว รวมต้นทุน 2700 บาทครับ

กลับมาบ้านก็เริ่มทดสอบการทำงานมันเลยครับ เริ่มจากเอาแบ็ตมอไซด์สภาพใกล้เสียมาลองดูเพื่อต่อการทำงานให้ครบครับ มันใช้ได้เลยเมื่อต่อสถานะชาร์ทโวลล์วัดได้ 13.28 โวลล์ เมื่อใส่โหลดให้มันโวลล์เหลือ 12.74 พลังงานที่ส่งมาจากแผงก็ยังเพียงพอสำหรับชาร์ทแบ็ตอยู่ แต่เมื่อไม่มีโหลดวัดได้ 17.89 โวลล์ ขึ้นลงตามความจ้าของแสงอาทิตย์ ok เริ่มงานกันเลย
    Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 09-05-2012 เมื่อ 10:01

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

เริ่มรื้อฝ้าลงมาเจาะเพื่อติดตั้งโคมไฟ led และเดินสายไฟ ติดตัวควบคุมต่อแบ็ต ติดตั้งแผงโซล่าไว้หน้าบ้าน (ยังลุ้นอยู่ว่าวันไหนตื่นมาจะเหลือแต่สายห้อยอยู่หรือเปล่าหว่า) ยึดแบบง่ายๆ เสร็จแล้วก็ลองทดสอบการทำงานดู มันก็ให้แสงไฟจ้าดีครับ และแล้วก็ชาร์ททิ้งไว้เลย
    Attached Images Attached Images        

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

คราวนี้ครับไปธุระกลับมาก็จะห้าทุ่มอยู่แล้ว แม่บ้านบอกว่ามันสว่างดีข้างบ้านบอกว่ามันสีสวยดีนะ อยากจะรู้ก็เลยลองเสียบปลั๊กดูครับ คราวนี้งานเข้าครับมันสว่างกว่าไฟที่บ้านอีก ก็เลยมีโครงการขึ้นมาว่าจะเปลี่ยนระบบไฟส่องสว่างในบ้านเป็น led ครับ ส่วนแบ็ตก็หาลูกที่แอมป์เยอะกว่านี้อีก และก็คิดว่าถ้าฟนตกบ่อยแดดไม่ค่อยมีจะทำไง ก็เลยมองไปถึงลูกหมุนบนหลังคาบ้านครับ อาจจะหาตัวเล็กๆมาเสริมซัก 2 ตัวโดยติดมอเตอร์ตัวน้อยๆไว้ด้านล่างเพื่อเอาพลังงานที่ปั่นได้มาชาร์ทเบ็ตในเวลากลางคืน หรือในวันที่มีเมฆมาก จะได้ช่วยกันครับทั้งแดดทั้งลม คราวนี้แหละครับหมดปัญหาเรื่องลูกๆชอบเปิดไฟเล่นกันครับ ผมว่าจะไปหาข้อมูลให้มากกว่านี้อีกในเวปไซด์เกษตรพอเพียงเพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติม หรือสมาชิกมีข้อมูลมากๆก็มาแชร์กันหน่อยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 09-05-2012 เมื่อ 10:04

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เวลากลางคืนสว่างเท่านี้ครับ ถ่ายแบบไม่เปิดแฟรช สังเกตุไฟในบ้านออกไปทางเหลืองๆครับ แต่ led มันออกไปทางผสมสีฟ้าออกม่วงๆยังไงไม่รู้แต่ผมว่ามันสบายตาดีครับ หรือไฟบ้านมันมีความถี่เราถึงรู้สึกได้ถึงความต่างกัน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 09-05-2012 เมื่อ 10:10

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

ยอดเยี่ยมกระเทียมดองครับน้า กระทรวงพลังงานต้องเข้ามาดูแลครับ น่าจะเอาระบบนี้ไปใช้ในส่วนของราชการทั้งหมด แล้วก็สนับสนุนให้ประชาชนทั่วไปเข้าถึงได้ง่ายและราคาถูก

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

สุดยอดเลยครับอาจารย์....

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

ยอดเยี่ยมครับสนใจเรื่องนี้เหมือนกัน รอดูผลงานชิ้นใหม่ครับ

TTC-08997 TTC-Member
    User ID
    33248
    Status
    โพส
    188

น้าต้นครับไม่ทราบว่าใช้งบจัดโครงการนี้ประมาณเท่าไรครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ moopuriku ดูโพส
    น้าต้นครับไม่ทราบว่าใช้งบจัดโครงการนี้ประมาณเท่าไรครับ
    แผงโซล่า 28 w. 1500 บาท ตัวชาร์ท 500 โคมไฟแบบสี่เหลี่ยม 2 ตัว 300 บาท led แบบยาวอันละ 400 บาท (สว่างมากครับ) รวม 2700 บาท แบ็ตเอาของมอไซด์มาใช้ก่อน ถ้าคิดต้นทุนเปิดตลอดคืนวันละ 1 บาท ผมจะเท่าทุนที่ระยะเวลา 7ปีกับอีก 5 เดือนครับ

ตอนนี้เล็งโคมไฟนีออนที่สะท้อนแสงดีๆเอาไว้แล้ว กะว่าซื้อ LED แบบยาวที่เห็นในภาพมาอีก 2 ตัว แปะตรงกลางมันจะรีเฟรกทำให้ได้ความสว่างและกระจายมากขึ้น เท่านี้ไฟในบ้านชั้นล่างก็ใช้ DC 12 v. ให้หมดเลยครับ ใช้ให้เยอะๆครับจะได้คุ้มไวๆ

สมาชิกถาวร:TTC-00476 TTC-Member
    User ID
    4480
    Status
    โพส
    4,726

เยี่ยมเลยครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

แนะนำครับสำหรับสมาชิกที่มีรถแล้วจอดนานไม่ค่อยได้ใช้ จะเจอปัญหาแบตหมดแล้วก็เสื่อมไว ทำงี้เลยครับ ผมได้แผงโซล่าเซลล์เล็กประมาณ 5 w. มา 1 ชุดครับ ติดตั้งไว้หน้ากระจกรถ โดยต่อสายไฟบวกเข้าชุดรีเลย์ไว้ครับ เอาไดโอดอนุกรมกันไฟย้อนกลับเข้าแผงไว้ 1 ตัวด้วย ถ้าให้ดีเอา C ค่าซัก 100 ไมโคร 25 โวลล์คร่อมไว้อีก 1 ตัว (เปรียบเสมือนตัวปั้ม) แล้วขั้วอีกฝั่งของรีเลย์เข้าไฟบวกของรถ ส่วนขั้วลบก็ต่อเข้ากราวด์ของรถ ใช้สัญญานสวิท IG (เมื่อเครื่องติดจะมีไฟ 12 v.)ของรถมาเป็นตัวคอนโทลรีเลย์ครับ เมื่อเครื่องยนต์ติดขาไฟบวกจากแผงโซล่าจะลอยไว้ครับ เมื่อดับเครื่องวงจรจะครบการทำงาน มันก็จะชาร์ตไปเรื่อยๆตราบไดที่ยังมีแสงแดด ผมลองใช้งานดูแล้วครับถูกใจเลย ลองเอามิเตอร์วัดที่แบตตอนแสงแดดจัดๆ เห็นได้ชัดว่าโวลล์ขยับขึ้นเรื่อยๆครับ แสดงถึงการทำงานของมันว่าเป็นไปตามที่เราคาดไว้จริง ทีนี้หมดปัญหาเรื่องสตาร์ทติดยากกันเสียทีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 10-05-2012 เมื่อ 08:55

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เยี่ยมเลยครับ อาจารย์ต้น

ผมก็เดินไปด้อมๆมองๆที่เซียร์หลายรอบละ ร้านอมร กะจะสอยมาซักชุด จะเอามาทำน้ำตกให้บ่อปลาหางนกยูงหน้าบ้านซักกะหน่อย

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

เจ๋งอ่ะ....มีเผื่อซักอันม๊ะคร้าบน้า 5555

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

โอ้วโหว...ขอคาระวะ ครับ
    สุดยอดการพึ่งพาพลังงานของตัวเองจริงๆครับ

TTC-08997 TTC-Member
    User ID
    33248
    Status
    โพส
    188

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    แผงโซล่า 28 w. 1500 บาท ตัวชาร์ท 500 โคมไฟแบบสี่เหลี่ยม 2 ตัว 300 บาท led แบบยาวอันละ 400 บาท (สว่างมากครับ) รวม 2700 บาท แบ็ตเอาของมอไซด์มาใช้ก่อน ถ้าคิดต้นทุนเปิดตลอดคืนวันละ 1 บาท ผมจะเท่าทุนที่ระยะเวลา 7ปีกับอีก 5 เดือนครับ

ตอนนี้เล็งโคมไฟนีออนที่สะท้อนแสงดีๆเอาไว้แล้ว กะว่าซื้อ LED แบบยาวที่เห็นในภาพมาอีก 2 ตัว แปะตรงกลางมันจะรีเฟรกทำให้ได้ความสว่างและกระจายมากขึ้น เท่านี้ไฟในบ้านชั้นล่างก็ใช้ DC 12 v. ให้หมดเลยครับ ใช้ให้เยอะๆครับจะได้คุ้มไวๆ
    น้าต้นครับแผงโซล่าเซลล์มีอีกไหมครับหรือว่าหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับผมอยากลองเอามาทำไว้ที่บ้านครับ ส่วนมากที่บ้านผมไฟจะดับบ่อยแล้วก็นานมากตอนช่วงหน้าฝนเนี่ยครับ ช่วยชี้แจงให้หน่อยครับ น้าต้นคร้าบบบบบบบ....

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส

ถ้าคิดเป็นตัวเลขอาจจะดูว่าคืนทุนช้าครับ
    แต่ถ้าคิดว่าเราได้ทำบางอย่างเพื่อโลก และใช้พลังงานสะอาดและเกิดประสิทธิภาพสูงสุด และเป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม ผมว่าสุดยอดครับอาจารย์ สนับสนุนคร้าบ...

User ID
    10459
    Status
    โพส
    168

เยี่ยมๆ ความคิดสร้างสรรที่ดี

User ID
    16382
    Status
    โพส
    404

สูดดดด ยอดดดด

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

[QUOTE=moopuriku;696158]น้าต้นครับแผงโซล่าเซลล์มีอีกไหมครับหรือว่าหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับผมอยากลองเอามาทำไว้ที่บ้านครับ ส่วนมากที่บ้านผมไฟจะดับบ่อยแล้วก็นานมากตอนช่วงหน้าฝนเนี่ยครับ ช่วยชี้แจงให้หน่อยครับ น้าต้นคร้าบ

ล่าสุดผมเข้าเวปเกษตรพอเพียง มีท่านหนึ่งรวบรวมแล้วนำเข้าโซล่าเซลล์จากโรงงานซึ่งโทรคุยแล้วกำลังดำเนินการเอาของออกจากท่าเรือครับ ราคาถูกกว่าทั่วไปประมาณครึ่งหนึ่ง ขนาด 60 w. ราคา 3900 บาท 40 w. ราคา 2900 บาท มันก็น่าสนครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

วันนี้ผมไปทำธุระห้างดิโอสยาม

เลย(แอบ)ถ่ายภาพมาฝาก เผื่อใครกำลังสืบราคาครับ

ชื่อ:  IMG_1825.jpg
ครั้ง: 6485
ขนาด:  225.6 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_1826.jpg
ครั้ง: 4198
ขนาด:  233.9 กิโลไบต์

ชื่อ:  IMG_1827.jpg
ครั้ง: 4217
ขนาด:  197.5 กิโลไบต์
    ภาพนี้มัวๆ หน่อย แอบถ่าย กลัวเขาว่าเอาครับ ^^''
    ชื่อ:  IMG_1828.jpg
ครั้ง: 4156
ขนาด:  120.8 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_1829.jpg
ครั้ง: 4150
ขนาด:  121.3 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_1830.jpg
ครั้ง: 11000
ขนาด:  232.1 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_1831.jpg
ครั้ง: 11931
ขนาด:  218.7 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_1824.jpg
ครั้ง: 12929
ขนาด:  175.8 กิโลไบต์

และก็จะฝากเรียนถาม อ.ต้น
    ด้วยครับว่า ผมจะหาแผงโซลาเซล
    เพื่อมาชาร์ตแบต แล้วใช้กับ ups ตัวนี้
    จะใช้แผงกี่ w ดีครับ

และต้องใช้อุปกรณ์อะไรอีกบ้าง
    นอกจากนี้ครับ
    ขอบคุณครับ
    ชื่อ:  IMG_1833.jpg
ครั้ง: 4449
ขนาด:  83.8 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG_1834.jpg
ครั้ง: 4259
ขนาด:  135.8 กิโลไบต์

หน้า 1 จากทั้งหมด 7 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้