หน้า 5 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 133

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

เผลอแป๊บเดียว ผลงาน อ.ต้น ไปไกลละ

ชอบครับ ขอให้นำเสนอเรื่อยๆนะครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

และก็จัดชุดอุปกรณ์ที่เหลือมาทำประโยชน์กันหน่อย โดยใช้กังหันลมปั่นไฟเข้าชุดคอลโทลร่วมกับโซล่าเซลล์ 200 w. ที่เหลืออีก 1 แผง ชาร์ตเข้าแบ็ตขนาด 75 แอมป์ 2 ลูก กับ UPS เหลือใช้มาเป็นแหล่งพลังงานสำหรับไฟส่องสว่างในยามค่ำคืน และกำลังคิดว่าจะเอา Grid tie ขนาด 300 w. มาจ่ายไฟเข้าระบบในยามค่ำคืนอีก 1 ตัว หากผลิดได้พอก็จะขยายการใช้งานออกไปอีก เอามาโชว์ให้ดูกันอีกครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    และก็จัดชุดอุปกรณ์ที่เหลือมาทำประโยชน์กันหน่อย โดยใช้กังหันลมปั่นไฟเข้าชุดคอลโทลร่วมกับโซล่าเซลล์ 200 w. ที่เหลืออีก 1 แผง ชาร์ตเข้าแบ็ตขนาด 75 แอมป์ 2 ลูก กับ UPS เหลือใช้มาเป็นแหล่งพลังงานสำหรับไฟส่องสว่างในยามค่ำคืน และกำลังคิดว่าจะเอา Grid tie ขนาด 300 w. มาจ่ายไฟเข้าระบบในยามค่ำคืนอีก 1 ตัว หากผลิดได้พอก็จะขยายการใช้งานออกไปอีก เอามาโชว์ให้ดูกันอีกครับ
    เยี่ยมครับเร็วๆนี้ผมก็จะใช้พลังงานแสงอาทิตย์มาช่วยสูบน้ำใช้ในสวน

TTC-04105 TTC-Member
    User ID
    41623
    Status
    โพส
    47

ชุดปั๊มน้ำใชงบประมาณเท่าไรครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ phairat ดูโพส
    ชุดปั๊มน้ำใชงบประมาณเท่าไรครับ
    ราคาหลังไมล์ครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

หลังจากได้ผลิตน้ำพุพลังงานโซล่าเซลล์รุ่น1 แล้วปล่อยลงใช้งานในคลอง3 บริเวณตรงข้ามป้อมตำรวจ หน้าโรงเรียนสามัคคี มันใช้งานได้ดีมากๆเลยครับ แต่อายุการใช้งานแค่ 2 วันเอง มันก็อันตระทานหายไปในความมืดของคืนวันที่2 อุตส่าหาทำเลหน้าป้อมตำรวจแล้วนะเนี่ย

ก็เลยต้องทำใหม่แล้วพัฒนาขึ้นไปอีกขั้นกับความแรง และความสูงของน้ำพุที่มากกว่าเดิม นี่ถ้ามันไม่หายก็ไม่ได้พัฒนาขึ้นไปอีกขั้นครับ ตัวใหม่นี้แค่เริ่มสว่างก็เริ่มทำงานแล้วครับ จากรูปที่ผมทดสอบจากแหล่งพลังงานประมาณ 70 % สามารถทำความสูงของน้ำพุได้ประมาณ 6-7 เมตรเลยที่เดียว ( 3 หัว )
    นัดหมายผู้เกี่ยวข้องแล้ว ศุกร์นี้ลงสนามใช้งานจริงบริเวณเดิมครับ ใครผ่านไปมาอย่าลืมแวะชมนะครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    27849
    Status
    โพส
    61

อยากทราบราคาครับจะใข้กับปั้มน้ำบ่อปลาคราฟครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aekauto ดูโพส
    อยากทราบราคาครับจะใข้กับปั้มน้ำบ่อปลาคราฟครับ
    ราคาหลังไมล์เลยครับ ตามเบอร์ด้านล่าง

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

จะดังกะเขามั๊ยเนี่ยhttp://youtu.be/u8Uec3K2JTQ

User ID
    44332
    Status
    โพส
    75

อ.ต้นคับ ไม่ทราบออฟฟิตอยู่แถวไหนครับ อยากเข้าไปดูงานบ้างคับ สนใจที่จะเริ่มทำแบบเล็กๆในบ้านไปก่อน แล้วค่อยๆพัฒนาไป แบบ อ.ต้น ความคิดดีมากๆครับ ขอชื่นชม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pingpong-sarawut : 29-07-2013 เมื่อ 22:09

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pingpong-sarawut ดูโพส
    อ.ต้นคับ ไม่ทราบออฟฟิตอยู่แถวไหนครับ อยากเข้าไปดูงานบ้างคับ สนใจที่จะเริ่มทำแบบเล็กๆในบ้านไปก่อน แล้วค่อยๆพัฒนาไป แบบ อ.ต้น ความคิดดีมากๆครับ ขอชื่นชม

ตอนนี้ผมเตรียมการและรอประกาศการรับซื้อไฟบ้านเรือนจากการไฟฟ้าอยู่ครับ ออกมาเมื่อไหร่ผมเพิ่มกำลังการผลิต/วันที่ประมาณ 10 Kw/h เป็นระดับ 40 Kw/h ทันที เพราะคิดแล้วระยะเวลาคืนทุนประมาณ 3 ปีครึ่ง- 5 ปี ที่ราคารับซื้อ 6.9 บาท/1 Kw ถึงแม้จะได้น้อยกว่าโซล่าฟาร์มก็ตาม มันก็ยังคุ้มเพราะบ้านเราแดดเยอะ และแผงที่ผมสั่งผลิตมามันเหมาะกับงานนี้โดยเฉพาะ และกำลังจะนำเข้าอุปกรณ์ที่สามารถใช้โซล่า+แบต+เครื่องปั่นไฟ โดยไม่ยุ่งระบบกับการไฟฟ้าเลยเข้ามาติดตั้งให้ชนบทมี่ห่างไกล เพราะยังมีความต้องการในการใช้งานอยู่ซึ่งราคาก็ไม่แพงด้วย

คราวนี้มาว่าด้วยเรื่องภาครัฐจะสนับสนุนทางด้านการเงินและการลดหย่อนภาษีด้วยแล้วยิ่งน่าลงทุนครับ การไฟฟ้าไม่ต้องสร้างโรงผลิตไฟฟ้าเพิ่มเลย แค่ออกนโยบายให้ทุนติดตั้งบ้านละชุด หลังละประมาณกำลังผลิตที่ 500 w ในช่วงกลางวันจะช่วยลดการใช้ไฟจากการไฟฟ้าได้มากทีเดียว สำหรับบ้านเรือนประชาชนตอนนี้สามารถติดตั้งได้เลยที่ขนาดกำลังการผลิตไม่เกิน 3.7 Kw ไม่ต้องขออนุญาตุจากการไฟฟ้าครับ เอาแค่ลดค่าไฟบ้านประมาณเดือนละ 350-450 บาท/เดือนก็พอแล้ว ลงทุนน้อยที่สุดครับ

หากผ่านมาหน้าวัดกลางคลองสามแวะมาดูงานต้นแบบของผมได้เลย ยินดีอธิบายให้ทราบแบบระเอียดยิบ สังเกตเข้าคลองสามแล้วคลองจะอยู่ขวามือ เลย อบต.คลอง3 มา 500เมตรครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    จะดังกะเขามั๊ยเนี่ยhttp://youtu.be/u8Uec3K2JTQ
    อีกlinkครับ http://77.nationchannel.com/video/362643/

User ID
    44332
    Status
    โพส
    75

ตอนนี้ผมเตรียมการและรอประกาศการรับซื้อไฟบ้านเรือนจากการไฟฟ้าอยู่ครับ ออกมาเมื่อไหร่ผมเพิ่มกำลังการผลิต/วันที่ประมาณ 10 Kw/h เป็นระดับ 40 Kw/h ทันที เพราะคิดแล้วระยะเวลาคืนทุนประมาณ 3 ปีครึ่ง- 5 ปี ที่ราคารับซื้อ 6.9 บาท/1 Kw ถึงแม้จะได้น้อยกว่าโซล่าฟาร์มก็ตาม มันก็ยังคุ้มเพราะบ้านเราแดดเยอะ และแผงที่ผมสั่งผลิตมามันเหมาะกับงานนี้โดยเฉพาะ และกำลังจะนำเข้าอุปกรณ์ที่สามารถใช้โซล่า+แบต+เครื่องปั่นไฟ โดยไม่ยุ่งระบบกับการไฟฟ้าเลยเข้ามาติดตั้งให้ชนบทมี่ห่างไกล เพราะยังมีความต้องการในการใช้งานอยู่ซึ่งราคาก็ไม่แพงด้วย

คราวนี้มาว่าด้วยเรื่องภาครัฐจะสนับสนุนทางด้านการเงินและการลดหย่อนภาษีด้วยแล้วยิ่งน่าลงทุนครับ การไฟฟ้าไม่ต้องสร้างโรงผลิตไฟฟ้าเพิ่มเลย แค่ออกนโยบายให้ทุนติดตั้งบ้านละชุด หลังละประมาณกำลังผลิตที่ 500 w ในช่วงกลางวันจะช่วยลดการใช้ไฟจากการไฟฟ้าได้มากทีเดียว สำหรับบ้านเรือนประชาชนตอนนี้สามารถติดตั้งได้เลยที่ขนาดกำลังการผลิตไม่เกิน 3.7 Kw ไม่ต้องขออนุญาตุจากการไฟฟ้าครับ เอาแค่ลดค่าไฟบ้านประมาณเดือนละ 350-450 บาท/เดือนก็พอแล้ว ลงทุนน้อยที่สุดครับ

หากผ่านมาหน้าวัดกลางคลองสามแวะมาดูงานต้นแบบของผมได้เลย ยินดีอธิบายให้ทราบแบบระเอียดยิบ สังเกตเข้าคลองสามแล้วคลองจะอยู่ขวามือ เลย อบต.คลอง3 มา 500เมตรครับ
    ขอบคุณ อ.ต้น ล่วงหน้านะคับ ไม่รู้ว่าผมฟังแล้วจะเข้าใจได้ดีรึเปล่า แต่ถ้ามีโอกาสไปดูงานและฟังคำอธิบายจะตั้งใจฟังเพื่อนำไปปรับใช้ให้ได้คับ ผมทำงาน ตจว.แต่กลับบ้านที่สมุทรปราการเดือนละครั้งสองครั้ง อีกอย่างก็ไปราชการที่ดอนเมืองบ้างจะแวะไปแน่นอนครับ ผลงานดีๆแบบนี้น่านับถือในความตั้งใจและมุ่งมั่นจริงๆครับจากใจ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาอัพกันอีกครับ

หลังจากได้ติดตัง Grid รุ่น 2000 w. กับแผงขนาด 200 w.ที่สั่งผลิดและนำเข้าเอง มาระยะหนึ่ง จากการที่สังเกตุการทำงานหลายเดือนที่ผ่านมา กับ จำนวนแผง 12 แผง การผลิต/วันถ้าแดดดีๆจะได้ 10.5-11 Kw. ฝนฟ้าตกมีเมฆบัง ก็จะประมาณ 6 Kw. แต่ฟนตกเกือบทั้งวันมีเมฆตลอดก็ยังเห็นมี 4-5 Kw. ส่วนกำลังการผลิตสูงสุดที่เห็นตอนแดดแรง
    มีถึง 2204 w. ยังคิดว่าถ้าหน้าร้อนจะเกินกำลังเครื่องหรือเปล่าเนี่ย วัดกันดูครับ

ส่วนล่าสุดได้นำเข้าระบบ Hybrid system มา2ตัว ขนาด 3 Kv. และ 6 Kv. มันสามารถใช้แผงโซล่าเซลป้อนเข้าแล้วจ่ายไฟ 220 โวลล์แบบเพียวซายได้เลย และยังมีระบบสำรองแบตเตอรี่ด้วย ตามด้วยระบบใช้ไฟฟ้าบ้านหรือเครื่องปั่นไฟขนาดเล็กเข้าร่วม โดยการทำงานที่ทดสอบดูถือว่าถูกใจมากเพราะเราใช้จนไม่พอแล้วมันจะดึงไฟจากการไฟฟ้าเข้ามา อันนี้เตรียมไว้สำหรับการข้างหน้าครับ เอารูปมาให้ได้ดูกันอีกครับ

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

แจ๋วเลยครับ

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

มีความคืบหน้ากันไปถึงไหนบ้างครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teddyisman ดูโพส
    มีความคืบหน้ากันไปถึงไหนบ้างครับ
    แว่่วๆมา วันจันทร์ที่ 23 กันยายนนี้เขาจะเริ่มรับสมัคร หรือให้ไปขอระเบียบการและสมัครขายไฟให้การไฟฟ้าครับ (ข้อกีดกันเพียบ) เมื่อผ่านแล้วต้องติดตั้งให้เสร็จทันก่อนประกาศปิดรับสมัครในวันที่ 26 ธันวาคมนี้ด้วย ใครสนใจหาข้อมูลเพิ่มเติมและรีบๆด้วยครับ ไม่งั้นไม่ทันพวกคนวงในครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

แว่่วๆมา วันจันทร์ที่ 23 กันยายนนี้เขาจะเริ่มรับสมัคร หรือให้ไปขอระเบียบการและสมัครขายไฟให้การไฟฟ้าครับ (ข้อกีดกันเพียบ) เมื่อผ่านแล้วต้องติดตั้งให้เสร็จทันก่อนประกาศปิดรับสมัครในวันที่ 26 ธันวาคมนี้ด้วย ใครสนใจหาข้อมูลเพิ่มเติมและรีบๆด้วยครับ ไม่งั้นไม่ทันพวกคนวงในครับ
    ตอนนี้หากใครสนใจ ผลิตไฟขายให้การไฟฟ้าให้รีบๆครับ ยังไงไม่มีขาดทุนครับ ไม่ว่าลงทุน 1 แสน หรือ 1 ล้าน ระยะเวลาคืนทุนเท่ากันครับ ประมาณ 5-6 ปี แต่หลังจากนั้นอีก 20 ปี ถ้าลงทุนมากกว่าจะทิ้งห่างกันมากครับ เรียกได้ว่าทำร้อยได้ร้อย ทำล้านได้ล้านครับ ดีกว่าเก็บเงินไว้ธนาคารครับ หากในภายหน้าค่าไฟฟ้าแพงขึ้นถึงยูนิตละ 6 บาทก็ยังถือว่าผลิตไฟฟ้าใช้เองครับ ลองคิดดูหากเราใช้ไฟจากการไฟฟ้าเป็นเวลา 25 ปี ค่า FT+Vat เท่าไหร่เข้าไปแล้ว

สำหรับใบวิศวะรับรองแบบในการขอ ผมสามารถหาให้ได้หากมีใครสนใจ (ไม่มีค่าหัวด้วย) ต่างจากพวกหากินเล่นกันใบละ 5000 บาทครับในขณะนี้

ล่าสุดขยายเวลารับสมัครจนถึง 15 พย. 56 แล้วครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อบรมระบบโซล่าร์เซลล์ รุ่น 1
    สถานที่ ณ.วัดกลางคลองสาม ต.คลองสาม อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี
    วันเสาร์ที่ 1 มีนาคม พ.ศ. 2557 เวลา 8.00-16.00 น.
    ค่าลงทะเบียนอบรมรุ่นแรก 400 บ. ( คูปองอาหารกลางวัน )
    ติดต่อลงทะเบียนได้ที่ คุณ ณัฐสิษฐ์ 086-3386479
    หัวข้อในการบบรม
    1. ความรู้พื้นฐานของโซล่าร์เซลล์
    2. ขั้นตอนในการผลิต
    3. การนำไปใช้งานเบื้องต้น
    - ระบบส่องสว่าง
    - ระบบการใช้งานเพื่อการเกษตร
    - ระบบลดค่าไฟฟ้าบ้าน
    4. การใช้งานเชิงพาณิชย์
    - ผลิตไฟขายให้แก่การไฟฟ้า
    - ผลิตไฟฟ้าขายให้กับชุมชน
    5. ข้อซักถามอื่นๆ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

พัฒนาการล่าสุด ติดตั้งระบบบนหลังคาร้านผลิตไฟขายการไฟฟ้า กำลังการผลิต 10000 วัตต์ คาดว่าจะมีรายได้ 8000-9000 บาท/เดือนระยะเวลา 25 ปี ลงทุนเอง 6 แสน คืนทุนระยะเวลา 6 ปี อีก 19 ปีมีเงินเดือนใช้ยามแก่ครับ
    ผมลองคิดดูว่าถ้าเราปลูกห้องพักให้คนเช่าซัก 10 ห้องลงทุนเป็นล้านบาท ถ้าไม่มีคนเช่าก็ไม่ได้ตังค์ แถมเมาเสียงดังวุ่นวายอีก เทียบแล้วลงทุนขายไฟอนาคตสดใสครับ เอารูปมาให้ดูกันครับ

หน้า 5 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้