หน้า 4 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 133

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ได้มาแผงเดียวครับ ต้องดูว่าโซล่าเซลล์กี่วัตต์ แล้วซื้อ gridตามนั้นป่ะครับ เช่นมีแผงเดียว 140 วัตต์ ก็ซื้อ grid ให้มากกว่า 140 วัตต์ใช่ไหมน้า
    ดูในเนตเจอแต่ grid 500 วัตต์ ถ้าผมซื้อมาก็ใช้ได้ ถ้าตอนหลังซื้อแผงเพิ่ม อีกไม่เกินวัตต์ของgrid ก็ใช้ได้ ผมเข้าใจถูกไหมครับ
    ลองเริ่มต้นให้เริ่มที่ Grid 500w. เลยครับ มันสามารถรับ Input DC. ได้ 600 w. แต่ Output AC. มันจะจ่ายเต็มที่ 500 w. มันจะเป็นชุดเริ่มต้นที่อกทนพอควรครับ

ส่วนแผงก็จัดหาตามกำลังแต่อย่าให้เล็กเกินไปเดี๋ยวมันจะเห็นผลน้อย ถ้าบ้าน 1 หลังแนะนำ 500 w.จะพอดีไม่แพงจนเกินไปความคุ้มที่ได้ประมาณ 3.5 ปีก็คืนทุนแล้ว

ส่วนการนำไปใช้แบบGrid ให้ใช้แบบโวลล์สูงไปเลยจะดีกว่าในทุกๆด้าน แต่ถ้าเอาไปชาร์จแบตเพื่อสำรองเข้า Inverter ใช้งานก็ใช้แบบ 17-18 โวลล์ก็จะเหมาะสมดีครับ

แต่ถ้าเล่นกันแบบคุ้มๆกันจริงๆก็ต้องลงทุนกันหน่อย เรียกว่าทำโซล่าล์ฟาร์มแบบมินิที่บ้านกันเลย แบบที่เปิดแอร์ทั้งวันมันจะเห็นผลทันตา ความคงทนมากกว่ากันเยอะครับ

ตอนนี้ผมสั่งโรงงานผลิตแผงชนิด 36 โวลล์ 200 วัตต์ มาเป็นร้อยแผง และ Grid 1500 w. ที่ใช้กับโซล่าฟาร์มมาอีกจำนวนหนึ่ง ถ้าของมาแล้วลองแวะมาชมต้นแบบที่ Office ใหม่หน้าวัดกลางคลองสามได้เลยครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: พลังงานแสงอาทิตย์ และ พลังงานลม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    แนะนำครับสำหรับสมาชิกที่มีรถแล้วจอดนานไม่ค่อยได้ใช้ จะเจอปัญหาแบตหมดแล้วก็เสื่อมไว ทำงี้เลยครับ ผมได้แผงโซล่าเซลล์เล็กประมาณ 5 w. มา 1 ชุดครับ ติดตั้งไว้หน้ากระจกรถ โดยต่อสายไฟบวกเข้าชุดรีเลย์ไว้ครับ เอาไดโอดอนุกรมกันไฟย้อนกลับเข้าแผงไว้ 1 ตัวด้วย ถ้าให้ดีเอา C ค่าซัก 100 ไมโคร 25 โวลล์คร่อมไว้อีก 1 ตัว (เปรียบเสมือนตัวปั้ม) แล้วขั้วอีกฝั่งของรีเลย์เข้าไฟบวกของรถ ส่วนขั้วลบก็ต่อเข้ากราวด์ของรถ ใช้สัญญานสวิท IG (เมื่อเครื่องติดจะมีไฟ 12 v.)ของรถมาเป็นตัวคอนโทลรีเลย์ครับ เมื่อเครื่องยนต์ติดขาไฟบวกจากแผงโซล่าจะลอยไว้ครับ เมื่อดับเครื่องวงจรจะครบการทำงาน มันก็จะชาร์ตไปเรื่อยๆตราบไดที่ยังมีแสงแดด ผมลองใช้งานดูแล้วครับถูกใจเลย ลองเอามิเตอร์วัดที่แบตตอนแสงแดดจัดๆ เห็นได้ชัดว่าโวลล์ขยับขึ้นเรื่อยๆครับ แสดงถึงการทำงานของมันว่าเป็นไปตามที่เราคาดไว้จริง ทีนี้หมดปัญหาเรื่องสตาร์ทติดยากกันเสียทีครับ
    อ.ต้นครับผมขอวงจรการต่อแผงตัวนี้เข้าแบตหน่อยครับ อ่านแล้วผมยังงงอยู่ครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ลองเริ่มต้นให้เริ่มที่ Grid 500w. เลยครับ มันสามารถรับ Input DC. ได้ 600 w. แต่ Output AC. มันจะจ่ายเต็มที่ 500 w. มันจะเป็นชุดเริ่มต้นที่อกทนพอควรครับ

ส่วนแผงก็จัดหาตามกำลังแต่อย่าให้เล็กเกินไปเดี๋ยวมันจะเห็นผลน้อย ถ้าบ้าน 1 หลังแนะนำ 500 w.จะพอดีไม่แพงจนเกินไปความคุ้มที่ได้ประมาณ 3.5 ปีก็คืนทุนแล้ว

ส่วนการนำไปใช้แบบGrid ให้ใช้แบบโวลล์สูงไปเลยจะดีกว่าในทุกๆด้าน แต่ถ้าเอาไปชาร์จแบตเพื่อสำรองเข้า Inverter ใช้งานก็ใช้แบบ 17-18 โวลล์ก็จะเหมาะสมดีครับ

แต่ถ้าเล่นกันแบบคุ้มๆกันจริงๆก็ต้องลงทุนกันหน่อย เรียกว่าทำโซล่าล์ฟาร์มแบบมินิที่บ้านกันเลย แบบที่เปิดแอร์ทั้งวันมันจะเห็นผลทันตา ความคงทนมากกว่ากันเยอะครับ

ตอนนี้ผมสั่งโรงงานผลิตแผงชนิด 36 โวลล์ 200 วัตต์ มาเป็นร้อยแผง และ Grid 1500 w. ที่ใช้กับโซล่าฟาร์มมาอีกจำนวนหนึ่ง ถ้าของมาแล้วลองแวะมาชมต้นแบบที่ Office ใหม่หน้าวัดกลางคลองสามได้เลยครับ
    ได้ฟรีมาแค่แผงเดียวน่ะครับ อ.ต้น ถ้าซื้อ grid 500 w. ก็ประมาณ 5000 บ. ถ้าผมใช้แค่นี้ ยังไม่ซื้อแผงเพิ่ม จุดคุ้มทุนอยู่ประมาณ กี่ปีครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เย้....เอารูปเข้าได้แล้ว

เป็นรูปมอเตอร์ในเครื่องถ่ายเอกสารครับ
    อาจารย์ต้นครับ ถ้าจะเอาไดชาร์จรถยนต์มาทำจะสามารถทำได้ใหมครับถ้าทำได้ผมจะได้ทำไว้ใช้ที่ทุ่งนา

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาอัพล่าสุดกันหน่อยครับ
    หลังจากที่ได้ศึกษาและลองใช้งานมาระยะหนึ่ง ก็หันมาเอาแบบจริงๆจังๆกับมันเสียทีครับ เพราะอนาคตไม่นานได้ใช้กันทั่วครับ ผมได้สั่งโรงงานผลิตแผงชนิดโมโน ขนาด 200 w. 36 v. มาประมาณ 100 แผง ซึ่งเอามาใช้งานติดตั้งระบบแบบ
    on grid ซึ่งได้ผลดีมากต้นทุนผลิตน้อยและการสูญเสียพลังงานที่ได้ต่ำ ระยะเวลาคืนทุนเร็ว ผมใช้ grid tie ขนาด 1500 w ของ JFY เกรดส่งโซนยุโรป ซึ่งทำงานได้ดีและทนทานมาก ซึ่งวัตต์สูงสุดที่ได้ 1670 วัตต์เลยทีเดียว ในเบื่องต้นสั่งมา 6 ตัวก่อนครับ ไว้ท่านใดสนใจก็โทรสอบถามข้อมูลกันได้ครับ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

ดูสเปกกันได้เลยครับ ขนาดมันสามารถยกคนเดียวได้สบายๆ ง่ายต่อการติดตั้ง และกำลังวัตต์และกระแสที่ได้มันเหมาะมากเลยที่จะใช้กับระบบ on grid (แผงชุดนี้มีผมที่เดียวที่สั่งผลิตครับ) ข้อมูลจากโรงงาน
    Attached Images Attached Images  

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

น่าสนใจมากคับอ.ต้น ของติดตามผลงานต่อไปคับ สนใจมากคับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

นำมาให้ชมกันอีกครับกับพลังงานโซล่าเซลล์ล่าสุดกับการสั่งโรงงานผลิตตามความต้องการของเรา และก็เกินคาดกับกำลังวัตต์ที่ได้ กับแผงขนาด 200 w วันก่อนติดตั้งอนุกรมกันที่ 9 แผง เวลาเที่ยงวันกว่าๆ อ่านเครื่องได้ที่ 1720 w. หารออกมาต่อแผงได้ 191 w. ซึ่งยังไม่เต็มที่ หากหน้าร้อนแสงจะแรงกว่านี้รับรองว่าเกินเสปคที่ระบุแน่ๆครับ

สำหรับวันนี้ผมเพิ่มแผงไปอีก 3 แผ่นเป็น 13 แผ่นกับ Grid Tie ขนาด 2000 w. เวลาที่ถ่ายรูป 10.05 น.กับช่วงที่เมฆเปิดช่องให้แสงผ่านมาได้แวปนึง

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

การวางแผ่นโซล่าเซลล์แบบนี้ได้ประโยชน์หลายอย่างครับ อันดับแรกก็กันแดดกันฝน และก็สวยงามดูดี

แต่ประโยชน์ต่อการผลิตก็คือมันมีระบบระบายความร้อนที่ดีให้กับแผงโซล่าเซลล์เพราะเวลาแดดจัดแผ่นมันจะร้อนมากและกำลังในการผลิตจะลดลง แต่ผมวางแผ่นห่างกันประมาณ 2-3 มิลและด้านล่างโปร่งก็จะได้เรื่องการระบายความร้อนที่ดีไปด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย TON_GAS : 12-06-2013 เมื่อ 10:50

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

การเดินสายทั้งทางด้าน dc. และ ac. ผ่านเบลคเกอร์เพื่อความปลอดภัย โวลล์ทางด้าน dc.ประมาณ 468-494 โวลล์ แรงพอสำหรับการผลิต ซึ่งระบบที่ทำจะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากโดยไม่ต้องมีแบตเตอรี่ และใช้พลังงานที่ได้อย่างคุ้มค่า หลังจากนี้ผมก็จะทำการติดตั้งกังหันลมปั่นไฟเพื่อที่จะเต็มรูปแบบซะทีครับ เวลามีผู้สนใจมาชมงานจะได้มีให้เขาได้ดูกัน แล้วจะเอามาโชว์กันครับ

User ID
    28384
    Status
    โพส
    103

อยากให้คุณต้นอธิบายแบบง่าย ๆ ครับ ว่าถ้าติดตั้งแผงโซล่าเซลตอนนี้ ค่าใช้จ่ายจะเป็นเท่าไร จุดคุ้มทุนนานแค่ไหน

เช่น ถ้าใช้ 2 แผง ได้กระแสแค่ไหน พอจะใช่เครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดใดได้บ้าง ถ้ามีแดดทั้งวัน จะประหยัดไฟได้ประมาณไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไร ถ้าใช้ 4 แผงจะเป็นอย่างไร 5 6 7 8 แผง จะเป็นอย่างไร

จะได้คำนวณได้คร่าว ๆ น่ะครับ ว่ามันจะคุ้มทุนเมื่อไร สนใจครับ แต่ยังสงสัยอีกหลายเรื่อง ค่อย ๆ หาข้อมูลครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ narin ดูโพส
    อยากให้คุณต้นอธิบายแบบง่าย ๆ ครับ ว่าถ้าติดตั้งแผงโซล่าเซลตอนนี้ ค่าใช้จ่ายจะเป็นเท่าไร จุดคุ้มทุนนานแค่ไหน

เช่น ถ้าใช้ 2 แผง ได้กระแสแค่ไหน พอจะใช่เครื่องใช้ไฟฟ้าชนิดใดได้บ้าง ถ้ามีแดดทั้งวัน จะประหยัดไฟได้ประมาณไหน ค่าใช้จ่ายเท่าไร ถ้าใช้ 4 แผงจะเป็นอย่างไร 5 6 7 8 แผง จะเป็นอย่างไร

จะได้คำนวณได้คร่าว ๆ น่ะครับ ว่ามันจะคุ้มทุนเมื่อไร สนใจครับ แต่ยังสงสัยอีกหลายเรื่อง ค่อย ๆ หาข้อมูลครับ
    +1 อีกรายครับ ขอข้อมูลด้วยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

รบกวนกระทู้อาจารย์ต้น ขอขาย grid tie ขนาด 500 w ตัวนึงครับ ซื้อมายังไม่ได้ใช้เลย เพราะแผงโซลาร์เซลที่มีอยู่เป็นแผงเก่า โวลต์ไม่พอ ไม่สามารถให้กระแสไฟพอต่อความต้องการ (ตอนซื้อไม่ศึกษาให้ดี) เก็บใส่กล่องเดิมไว้อย่างดี อุปกรณ์ครบ ใครอยากเริ่มติดต่อได้ครับ มีตัวเดียว ราคาอยู่ที่ 6000 - 6500 บ. ผมขอ 5500 บ. ถูกกว่าซื้อใหม่มีตัวเดียวครับชื่อ:  grid-tie-inverter-500w.jpg
ครั้ง: 718
ขนาด:  17.9 กิโลไบต์
    ตัวนี้เลย

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

ยอดเยี่ยมเลยครับ อ ต้น

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ narin ดูโพส

ตามประสบการณ์นะครับ แรกๆผมก็เริ่มจากน้อยๆ และก็ศึกษาทดลองไปเรื่อยๆ จนมาขณะนี้วิธีที่คุ้มที่สุดและต้นทุนต่ำ คืนทุนเร็วก็แค่ 500 w./บ้าน 1 หลังแบบติดมันทิ้งไว้บนหลังคาไม่ต้องสนใจมันเลย มันสามารถลดค่าไฟฟ้าได้เดือนละประมาณ 300-450 บาท ถ้าแดดดีทั้งวันก็จะประมาณ 3.5 ยูนิต/วันครับ ข้อมูลจากการใช้งานจริงที่บ้าน โดยมีตู้เย็น 1 เครื่อง และกล้องวงจรปิด 1 ชุด(4ตัว)ที่ทำงานทั้งวัน เงินลงทุนก็ประมาณ 25,000 บาท ผมซื่อแผงน้ำท่วมมาใช้ครับ

แต่ปัจจุบันผมสั่งโรงงานผลิตแผงตามเสปคของผม ซึ่งมีขนาดและน้ำหนักที่เล็กกว่า สามารถติดตั้งบนหลังคาบ้านได้ดี และมีกำลังในการผลิตแบบเกินเสปค ผมทดลองติดตั้งไป 13 แผง ได้เห็นกำลังการผลิตที่ 2213 w. มาแล้วครับ บางครั้งเครื่องโปรเทคเพราะโวลล์เกิน กำลังจะลดลงเหลือ 12 แผงน่าจะพอดี เผื่อไว้ตอนหน้าร้อนมันจะยิ่งแรงกว่านี้อีก

สำหรับค่าใช้จ่ายแบบชุดเริ่มต้นสำหรับสำนักงานหรือบ้านที่เปิดแอร์แบบตลอดวันก็ประมาณไม่เกินแสนสอง โดยใช้แผงโซล่าเซลล์จำนวน 9 แผง กับ Grid tie 1500 w.แบบเดียวกับที่โซล่าฟาร์มใช้กัน เท่านี้ก็เกินคุ้มแล้วครับ มันสามารถผลิตไฟให้เราต่อวันได้เกิน 8 Kwh ซึ่งหน้าฝนขนาดนี้ยังได้ถึง 8.5 Kwh มาแล้วครับ ถ้าหน้าร้อนคงไม่ต้องพูดถึง ระยะคืนทุนประมาณ 5 ปี อายุของแผง 25-30 ปี ก็คิดดูเอาครับ ส่วนประโยชน์อื่นที่แฝงมาก็ยังมีอีกมากครับ

TTC-04105 TTC-Member
    User ID
    41623
    Status
    โพส
    47

ตามประสบการณ์นะครับ แรกๆผมก็เริ่มจากน้อยๆ และก็ศึกษาทดลองไปเรื่อยๆ จนมาขณะนี้วิธีที่คุ้มที่สุดและต้นทุนต่ำ คืนทุนเร็วก็แค่ 500 w./บ้าน 1 หลังแบบติดมันทิ้งไว้บนหลังคาไม่ต้องสนใจมันเลย มันสามารถลดค่าไฟฟ้าได้เดือนละประมาณ 300-450 บาท ถ้าแดดดีทั้งวันก็จะประมาณ 3.5 ยูนิต/วันครับ ข้อมูลจากการใช้งานจริงที่บ้าน โดยมีตู้เย็น 1 เครื่อง และกล้องวงจรปิด 1 ชุด(4ตัว)ที่ทำงานทั้งวัน เงินลงทุนก็ประมาณ 25,000 บาท ผมซื่อแผงน้ำท่วมมาใช้ครับ

แต่ปัจจุบันผมสั่งโรงงานผลิตแผงตามเสปคของผม ซึ่งมีขนาดและน้ำหนักที่เล็กกว่า สามารถติดตั้งบนหลังคาบ้านได้ดี และมีกำลังในการผลิตแบบเกินเสปค ผมทดลองติดตั้งไป 13 แผง ได้เห็นกำลังการผลิตที่ 2213 w. มาแล้วครับ บางครั้งเครื่องโปรเทคเพราะโวลล์เกิน กำลังจะลดลงเหลือ 12 แผงน่าจะพอดี เผื่อไว้ตอนหน้าร้อนมันจะยิ่งแรงกว่านี้อีก

สำหรับค่าใช้จ่ายแบบชุดเริ่มต้นสำหรับสำนักงานหรือบ้านที่เปิดแอร์แบบตลอดวันก็ประมาณไม่เกินแสนสอง โดยใช้แผงโซล่าเซลล์จำนวน 9 แผง กับ Grid tie 1500 w.แบบเดียวกับที่โซล่าฟาร์มใช้กัน เท่านี้ก็เกินคุ้มแล้วครับ มันสามารถผลิตไฟให้เราต่อวันได้เกิน 8 Kwh ซึ่งหน้าฝนขนาดนี้ยังได้ถึง 8.5 Kwh มาแล้วครับ ถ้าหน้าร้อนคงไม่ต้องพูดถึง ระยะคืนทุนประมาณ 5 ปี อายุของแผง 25-30 ปี ก็คิดดูเอาครับ ส่วนประโยชน์อื่นที่แฝงมาก็ยังมีอีกมากครับ
    สุดยอดเลยครับน้า
    ปีหน้าจะสร้างบ้านใหม่จะได้ให้ช่างออกแบบเพื่อติดตั้งด้วยเลย

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

เพิ่มเติมกันอีกกับกังหันลมปั่นไฟ รุ่น 300 w จากจีน มาเติมเต็มระบบให้กับ ออฟฟิศสำนักงานของผม จะได้เป็นศูนย์การเรียนรู้เกี่ยวกับพลังงานสะอาด ได้ทั้งความสวยงามและเป็นจุดเด่นใครผ่านไปมาก็มอง ซึ่งผมกะเอาแค่ปั่นไฟไปชาร์ทลง
    แบตไปเรื่อยๆแล้วนำไฟฟ้าที่ได้ไปใช้ระบบส่องสว่างที่หน้าร้าน เพราะผมติดสปอร์ตไล้ท์ LED ขนาด 30 w. ไว้ 1 ดวงเปิดปิดเองเพื่อให้เป็นประโยขน์ของผู้คนยามค่ำคืน ก็เอามาให้ชมกันเช่นเคยครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

เงินเหลือเยอะหรือยังครัย อ.ต้น ธุระกิจไปไกลลิบๆแล้ว มีโอกาศว่างจะไปหาครับ

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    เงินเหลือเยอะหรือยังครัย อ.ต้น ธุระกิจไปไกลลิบๆแล้ว มีโอกาศว่างจะไปหาครับ
    ตอนนี้เหลืออีกเป็นล้านครับ (ดอกกินกันบานเลย) คิดว่าค่อยๆใช้ไปเดี๋ยวก็หมด อิจฉาพี่ยศนะซิเก็บกินดอกเบี้ยทุกเดือนเลย

มาว่ากันด้วยผลงานแนวคิดล่าสุดกันดีก่ว่าครับกับระบบ น้ำพุเติมอากาศให้กับคลองสามพลังงานโซล่าเซลล์ โดยใช้โซล่าเซลล์ 4 แผงเป็นแหล่งพลังงาน กับชุดปั้มน้ำขนาด 6 หุนแต่สามารถทำงานร่วมกันขับดันน้ำพุให้สูงได้ประมาณ 3 เมตร สามารถทำงานตามความแรงของแดดครับ เริ่มงานก็ประมาณ 2 โมงเช้า เลิกงานก็ประมาณ 4-5 โมงเย็น แบบไม่ต้องเสียค่าไฟกันอีก งานนี้เป็นแนวคิดและผลงานผม อบต.ออกทุน ประโยชน์ได้กับชุมชนและบันดาสัตว์น้ำทั้งหลาย หากเข้าตาผู้หรับผู้ใหญ่เห็นสำคัญก็จะเพิ่มจำนวนให้มากขึ้นเป็นการบำบัดน้ำเสียไปด้วย คราวนี้คงได้มีงานทำจะได้นั่งนับตังค์แบบพี่ชัยยศกันบ้างครับ......เอาผลงานมาโชว์เช่นเคย

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาเพิ่มเติมกันอีกกับระบบโซล่าแบบ Grid tie ที่ใช้เนื่องจากหลายวันที่ผ่านมาฝนตกตลอดผลิตได้ 5-6 Kwh /วัน หลังจากลดจำนวนแผงลงมาเหลือ 12 แผง เมื่อวานแดดทั้งวันกับไฟฟ้าดับไปประมาณ 10 นาที ผลงานที่ผลิตได้ถ่ายเมื่อประมาณ 6 โมงเย็นได้ตามนี้เลยครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้