หน้า 6 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 121

กระทู้: ไฟรูปเครื่อง เดี๋ยโชว์ เดี๋ยดับ เข้าศูนย์แล้วก็เป็นอีก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33667
    Status
    โพส
    37

มาตรฐาน ตอบ: ไฟรูปเครื่อง เดี๋ยโชว์ เดี๋ยดับ เข้าศูนย์แล้วก็เป็นอีก

รถผมก็เป็นพลัส140เดิม วิ่งอยู่4หมืนกว่าโลติดๆดับๆพอไฟโชวรอบเครื่องจะเร่งได้ไม่เกิน2000รอบ เมื่อวันอาทิตย์จอดลงไปซื้อของเครื่องดับไม่ยอมติด ตามช่างมาดูช่างบอกมดปัญญาต่องลากเข้าศูนร์ ผมโมโหเลยดึงปลั้กที่กล่องออกเปิดกุญแจใว้ด้วย ลืมบอกไปว่าตอนเครื่องดับไฟเครื่องไม่ขึ่นเลยไฟแรงดันไม่ขึ่น พอเสียบกับไฟโชวเครื่องติดหมือนเดิม ขับกลับบ้านใด้แต่ไฟsrsถุงลมโชวแทน เช่งเลยครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: ไฟรูปเครื่อง เดี๋ยโชว์ เดี๋ยดับ เข้าศูนย์แล้วก็เป็นอีก

วันอาทิตย์นี้ จะไปหา อ.ต้น ที่ติดแก๊สให้หละครับ ได้ความว่าอย่างไร จะมาแจ้งต่อ

User ID
    4820
    Status
    โพส
    325

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แก้ตรงวงจร MAP ด้วยครับผมว่าปัญหามาจากตัวนั้นหละคลาดว่าทางผู้ทำการติดแก้สคงจะจำกัดค่า MAP จนต่ำเกินไปเพราะคงคิดว่า boost ต่ำ ecu จะสั่งจ่ายน้ำมันน้อย แต่จริงๆแล้วการสั่งจ่ายน้ำมันมันไม่ได้มาจากจุดนี้อย่างเดียวครับมันจะมาจากทั้ง intake air temp , air flow,MAP ,CRP,และหลักๆมาจากสัญญาณจากขาคันเร่ง แต่ที่จะช่วยให้ลดการจ่ายน้ำมันที่เห็นผลง่ายกว่าลองเอาสัญญาณจาก CRP(commonrail pressure )มาทำการหลอกโดยพ่วงกล่องที่หลอกกล่อง ECU ที่ทำงานตรงข้ามกับกล่องดันรางนะครับจะช่วยลดน้ำมันได้กล่องดันรางเอาสัญญาณจาก commonrail pressure sensor มาลดค่าแล้วส่งให้ ECU กล่องลดน้ำมันที่ผมบอกก็เอาสัญญาณจาก commonrail sensor มาบวกค่าก่อนส่งให้ ECU แต่มันก็มีค่า limit อยู่นะลองปรึกษาอาจารย์ต้นดู หรือลองคุยกับน้ายงในห้อง DIY ก็ได้ครับน้าแกติดแก๊สแล้วใช้หลักการที่ว่าอยู่ใน้ห้อง MCU นะครับ

ของผมหายแล้วเมื่อก่อนเป็น ใช้วงจรของน้าเต้ย ตอนแรกปกติ อยู่ๆไฟมันติดๆดับๆ เห็นน้าเค้าว่า map ๆ อ่ะไรนี่แหละแล้ว ปรับลดหรือเพิ่มค่านี่แหละมั้งครับ ตอนนี้ ปกติดี ไม่มีไฟมากวนแล้วครับหายขาด

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

เมื่อวานไปหา อ.ต้น ที่ติดแก๊ส ปรับจูน ตรวจสอบ ในส่วนของแก๊สแล้ว แต่ก็ยังโชว์อยู่ครับ
    เห้อ ไม่จบซะที

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ลองติดต่อ-น้าวุฒิ-น้าเต้ยดูเหอะผมคิดว่าน่าจะต้องใส่วงจรหลอกแป๊บเซนเซอร์ครับ แล้วถ้าตัวเก่าคงไม่เสียแป๊บตัวใหม่เราค่อยคืนน้าจีไป(หรือจ่ายไปแล้วไม่รู้)

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ลองติดต่อ-น้าวุฒิ-น้าเต้ยดูเหอะผมคิดว่าน่าจะต้องใส่วงจรหลอกแป๊บเซนเซอร์ครับ แล้วถ้าตัวเก่าคงไม่เสียแป๊บตัวใหม่เราค่อยคืนน้าจีไป(หรือจ่ายไปแล้วไม่รู้)
    ตอนนี้ใส่ตัวของน้าจีอยู่ครับ ตัวเดิมของผม เก็บใส่ลิ้นชักอยู่
    ตอนนี้สังเกตุอยู่นิดนึง (กลัวเส้นผม บังภูเขา )
    วันนี้ลองแกะคลายจุดที่ตัดต่อสายไฟ แถวเซนเซอร์ดู ไฟมันดับไป
    ไว้มีเวลา จะลองตัดแล้วต่อใหม่

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผมก็เคยเป็นครับ
    สาเหตุจาก การต่อพ่วงสายสัญญาน Map ไปใช้คุม การเปิด-ปิด ระบบแก๊ส( เคยโทรคุย อ.ต้นเลยรู้ว่า แกใช้จุดเดียวกัน )
    และกระแสไฟ วิ่งดิ่งไปที่ วงจร มากกว่าไปที่ MAP--->ECU
    ทำให้ ECU ไม่ได้รับแรงดันที่พอแก่การทำงาน เลย แป๊ก ครับ
    พออายุ อุปกรณ์ มันมากขึ้น ความร้อน ความเสรื่อม การกระชากของกระแสไฟ
    หลายเหตุครับ ผมก็ไม่ได้แตกฉานมาก แต่เคยเป็นครับ
    ก็ได้ อ. จี ละครับแนะนำ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ตอนนี้ใส่ตัวของน้าจีอยู่ครับ ตัวเดิมของผม เก็บใส่ลิ้นชักอยู่
    ตอนนี้สังเกตุอยู่นิดนึง (กลัวเส้นผม บังภูเขา )
    วันนี้ลองแกะคลายจุดที่ตัดต่อสายไฟ แถวเซนเซอร์ดู ไฟมันดับไป
    ไว้มีเวลา จะลองตัดแล้วต่อใหม่
    ถ้าติดแก๊สมาและพ่วงกล่องหรอกแม็ปมาและพึ่งมาเป็นให้ถอดกล่องหรอกแม็ปออกและลองเทสดูว่ายังมีปัญหาอีกไหมและให้ต่อสายแม็ปไว้เหมือนเดิมโดยไม่พ่วงกล่องถ้าหายก็แสดงว่าปัญหามาจากกล่องหรอกแม็ปครับถ้าจะปรับจูนแม็ปควรสร้างอุปกรณ์และวงจรที่มีคุณภาพและเสถียรภาพมาใส่ครับจะไม่มาปวดหัวทีหลังครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ ตอนนี้ใจยังสงสัยกับจุดตัดต่ออยู่ครับ เพราะตั้งแต่คลายจุดตัดต่อที่พันไว้
    ไฟยังไม่โชว์เลย แต่ยังไม่มีเวลารื้อดู
    ไปเชียงใหม่ 5 วันครับ เดี๋ยวกลับมาค่อยว่ากัน

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ณ เวลานี้ ยังปกติ เมื่อวานลองเอาเซนเซอร์ตัวเดิมใส่เข้าไป แล้วแกะจุดตัดต่อ ออกดู ก็ไม่เห็นมันขาดอะไร
    เลยเอาเทปพันคืนไว้ เห้อ ยังไม่เจอจุดปัญหา ได้แต่หวังว่ามันจะไม่โชว์ขึ้นมาอีก
    แต่มีปัญหาใหม่ คือเวลาสตาร์ทแล้วเหมือนใจจะขาด ลากยาว เหมือนไม่มีแรง เดี๋ยวลองไปร้านแบตดู

ปล. เซนเซอร์ของน้าจี ผมถอดออกแล้ว ไว้ไปส่งคืนให้น๊ะ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เข้ามาร่วมปวดหัวกะน้าต้อมด้วยคน

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

สรุปแว่ ไปเปลี่ยนแบตมาแล้ว gs ขนาดเท่าเดิม 2800 คืนแบตเก่าเหลือ 2300 บ.

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

น่าจะเป็น ที่ต่อสายป่าว น้า ที่ได้แกะดูแล้ว มันยังไม่ขึ้น อีกใช่ป่าว

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    น่าจะเป็น ที่ต่อสายป่าว น้า ที่ได้แกะดูแล้ว มันยังไม่ขึ้น อีกใช่ป่าว
    แกะดูแล้วรอยต่อไม่ขาดครับ ที่ทำก็แค่คลายที่เก็บสายไว้แน่ๆ ให้หลวมแค่นั้นเอง

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

3 สัปดาห์ผ่านไป อาการไฟโชว์ก็ยังไม่แวะเวียนมาให้เห็น
    ผมว่าคงจะสรุปงานแล้วหละครับว่า อาการที่เกิดขึ้น
    "เกิดจาก เก็บสายแน่นเกินไป เกิดแรงดึง ทำให้หน้าคอนแทค ของปลั๊กกับเซนเซอร์หลวม ทำให้มุมการสัมผัสกันไม่ดี"
    เมื่อผมคลายจุดเก็บสายที่ตึงให้หลวม หน้าสัมผัสก็กลับมาอยู่ในมุมเดิม ทำให้ไฟไม่โชว์อีก

หรือน้าท่านอื่นๆ มีข้อเสนอแนะ หรือความคิดเห็นอื่นไหมครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

น้าจี ผมส่ง แมปเซนเซอร์ คืนไปให้แล้วน๊ะครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    3 สัปดาห์ผ่านไป อาการไฟโชว์ก็ยังไม่แวะเวียนมาให้เห็น
    ผมว่าคงจะสรุปงานแล้วหละครับว่า อาการที่เกิดขึ้น
    "เกิดจาก เก็บสายแน่นเกินไป เกิดแรงดึง ทำให้หน้าคอนแทค ของปลั๊กกับเซนเซอร์หลวม ทำให้มุมการสัมผัสกันไม่ดี"
    เมื่อผมคลายจุดเก็บสายที่ตึงให้หลวม หน้าสัมผัสก็กลับมาอยู่ในมุมเดิม ทำให้ไฟไม่โชว์อีก

หรือน้าท่านอื่นๆ มีข้อเสนอแนะ หรือความคิดเห็นอื่นไหมครับ

เหอๆๆๆๆหวังว่าไม่มาอีก

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ได้รับ map คืนแล้วครับ พึงกลับมาจากตาก

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

แน๊ะ เมื่อวานมันโชว์อีกแล้ว p0107 โค๊ตเดิม แต่รอบนี้ไม่กลัวหละถอดๆ ขยับปลั๊ก แล้วเสียบคืนก็หาย
    มีที่ลบโค๊ตเองแล้วด้วย

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

ณ เวลานี้ ยังปกติ เมื่อวานลองเอาเซนเซอร์ตัวเดิมใส่เข้าไป แล้วแกะจุดตัดต่อ ออกดู ก็ไม่เห็นมันขาดอะไร
    เลยเอาเทปพันคืนไว้ เห้อ ยังไม่เจอจุดปัญหา ได้แต่หวังว่ามันจะไม่โชว์ขึ้นมาอีก
    แต่มีปัญหาใหม่ คือเวลาสตาร์ทแล้วเหมือนใจจะขาด ลากยาว เหมือนไม่มีแรง เดี๋ยวลองไปร้านแบตดู

ปล. เซนเซอร์ของน้าจี ผมถอดออกแล้ว ไว้ไปส่งคืนให้น๊ะ
    ของผมก็โชว์เหมือนกันครับน้า กลับต่างจังหวัดเจอรับปีใหม่เลย เซ็งมาก
    ตอนสตาร์ทก็อาการเดียวกันเลยพุ่งไปที่แบต
    ที่เทอร์โบมีน้ำมันซึม เดี๋ยวจะลองแก้ดูก่อน รอศูนย์เปิดเดี๋ยวเอารถไปแก้ครับ

หน้า 6 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้