หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 68

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33283
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน ตอบ: แผนกันความร้อนเครื่องไม่ควรติดครับ. เครื่อง2.4

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนเลยว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผิด/ถูก ขออภัย
    ผมว่าไม่ติดน่าจะช่วยในการระบายความร้อนในห้องเครื่องให้เร็วขึ้นนะครับ และฝากระโปรงจะเป็นตัวกลางในการถ่ายเทความร้อนจะมีข้อเสียคือสีจะซีดเร็ว
    จะลองเปรียบเทียบเหมือนอุปกรณ์อิเล็กทรอนิคก็เหมือนได้ใส่ฮีตซิงค์ในการช่วยเรื่องระบายความร้อนของอุปกรณ์นั้นๆ
    จริงอยู่ใส่แผ่นกันร้อนแล้วฝากระโปรงมันจะไม่ค่อยร้อนนั่นคือความร้อนก็ยังสะสมอยู่ภายในห้องเครื่องแต่ฝากระโปรงก็จะยืดอายุสีเพราะไม่ค่อยร้อน
    ทีนี้ก็ต้องเลือกละครับว่าเราจะหาทางระบายความในห้องเครื่องหรือเราจะปกป้องความร้อนให้ฝากระโปรงรถ
    *****ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าผมเข้าใจผิดโปรดชี้แนะ แค่อยากแชร์ความคิดเห็นครับ

User ID
    32876
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน ตอบ: แผนกันความร้อนเครื่องไม่ควรติดครับ. เครื่อง2.4

ครับ กลัวสีจะเสีย หรือกลัวสายไฟ ท่อยางจะกรอบ ตัดสินใจเลยครับ แผ่นกันความร้อนไมากี่บาท

User ID
    32102
    Status
    โพส
    349

นี่ละครับที่ผมกังวนอยู่ว่า จะยอมทำสีฝาโปง หรือ เปลี่ยนพวกสายไฟทั้งห่้องเครื่อง!!!!

User ID
    32876
    Status
    โพส
    53

ตนจองรถ ถามหลายศูนย์เค้ายอมติด แถมแผ่นกันความร้อนให้ แต่หลังจากลองหาข้อมูลดู
    ผมตัดสินใจไม่ติดครับ โดยความคิดส่วนตัว ผมว่าถ้าติดหลังจากเดินทาง ความร้อนก็คงสะสมอยู่ในห้องเครื่อง ระบายได้ช้า
    ทุกวันนี้ตัดสินใจไม่ติด อาศัยว่าถ้าเดินทางไกล ถึงที่หมายเมื่อไร ก็เปิดฝากระโปรงครับ ถ้าสีซีดเมื่อไรจะมารายงานครับ
    วิ่งเฉลี่ยเดือนละสี่พันโลครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

เดี๋ยววันไหน ต้องหาเครื่องวัดอุณหภูมิมาจับให้ดูระหว่างคันที่ติดแผ่นกับไม่ติดแผ่นกันความร้อนดู ดีกว่า อิอิ ใครมีครื่องวัด และยังไม่ติดแผ่นกันความร้อนบ้าง จะเอามาเปรียบเทียบกันหน่อย ของผมติดแผ่นกันความร้อนครับ ด้วยความเคารพและความคิดเห็นส่วนตัว

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ศูนย์เค้าลดต้นทุนครับ ลองคิดดู 100000 คัน ลดต้นทุนไปเท่าไร แต่ตัวดีเซล เค้าติดมาให้เพราะเครื่องมันดังกว่าเบนซิน เสียงมันจะเข้าห้องโดยสาร

User ID
    4628
    Status
    โพส
    134

ผมติดแก๊ส+แผ่นกันความร้อน ตั้งแต่ 1000 โล ตอนนี้ แสนสองแล้ว ยังไม่มีปัญหาใดๆครับ

User ID
    33283
    Status
    โพส
    45

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    เดี๋ยววันไหน ต้องหาเครื่องวัดอุณหภูมิมาจับให้ดูระหว่างคันที่ติดแผ่นกับไม่ติดแผ่นกันความร้อนดู ดีกว่า อิอิ ใครมีครื่องวัด และยังไม่ติดแผ่นกันความร้อนบ้าง จะเอามาเปรียบเทียบกันหน่อย ของผมติดแผ่นกันความร้อนครับ ด้วยความเคารพและความคิดเห็นส่วนตัว
    เห็นด้วยครับน้า
    ปูเสื่อรอ..........

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม ลาดหลุมแก้ว ดูโพส
    เค้าติดมาให้เพราะเครื่องมันดังกว่าเบนซิน เสียงมันจะเข้าห้องโดยสาร

เห็นด้วยตรงนี้ครับ แรกผมก็เชื่อเซ, ไม่ติด ทำไปทำมาไปจับฝากระโปรง โห้ยย ร้อนจัดไม่ไหวแน่ อ่านไปอ่านมาก็ อ้าววว ไม่ให้ติดเด๋วเครื่องร้อน

ผมว่าลองคิดง่ายๆ ความร้อนมันแผ่นไปฝากระโปรงรถ มันก็ไปต่อไม่ได้อีกนั้นแหละครับ หรือได้ก็ช้ามาก เพราะยังไงกระโปรงรถก็ต้องรอ้นอยู่แล้วจาก แดด มันช่วยไม่ได้มากหลอกครับตามความคิดผมการไม่ติดแผ่นเนี๊ย

นานาจิตตังครับ ผมติด

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม ลาดหลุมแก้ว ดูโพส
    ศูนย์เค้าลดต้นทุนครับ ลองคิดดู 100000 คัน ลดต้นทุนไปเท่าไร แต่ตัวดีเซล เค้าติดมาให้เพราะเครื่องมันดังกว่าเบนซิน เสียงมันจะเข้าห้องโดยสาร
    +100 สนับสนุนอีกความคิดครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    เห็นด้วยตรงนี้ครับ แรกผมก็เชื่อเซ, ไม่ติด ทำไปทำมาไปจับฝากระโปรง โห้ยย ร้อนจัดไม่ไหวแน่ อ่านไปอ่านมาก็ อ้าววว ไม่ให้ติดเด๋วเครื่องร้อน

ผมว่าลองคิดง่ายๆ ความร้อนมันแผ่นไปฝากระโปรงรถ มันก็ไปต่อไม่ได้อีกนั้นแหละครับ หรือได้ก็ช้ามาก เพราะยังไงกระโปรงรถก็ต้องรอ้นอยู่แล้วจาก แดด มันช่วยไม่ได้มากหลอกครับตามความคิดผมการไม่ติดแผ่นเนี๊ย

นานาจิตตังครับ ผมติด

+100 เช่นกัน ครับ ส่วนแนวคิดฮีตซิ้งค์ ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ เพราะส่วนใหญ่จะใช้ระบายความร้อนซึ่งตัวมันเองจะอยู่ติดกับสิ่งที่ต้องการระบายเลย เช่นคลีบระบายความร้อนฝาสูบเครื่องมอเตอร์ไซค์, ตัวซีพียูก็ติดประกบกับฮีตซิงค์ครับ ด้วยความเคารพ และความคิดเห็นส่วนตัว

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

กำลังพยายาม จะเอา พัดลมแอร์ มาวางเป่าเครื่องแทน แบบนี้จะดีไหม ลองเล็งๆดูแล้ว มันน่าจะใส่ได้ เป่าให้มันลงล่างไปเลย ตลอดเวลา ท่าจะดี

กะว่าจะใส่พร้อม พัดลมแอร์หน้ากระโปรงอีกตัวเลย ไปเห็ฯ diy มา

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    กำลังพยายาม จะเอา พัดลมแอร์ มาวางเป่าเครื่องแทน แบบนี้จะดีไหม ลองเล็งๆดูแล้ว มันน่าจะใส่ได้ เป่าให้มันลงล่างไปเลย ตลอดเวลา ท่าจะดี

กะว่าจะใส่พร้อม พัดลมแอร์หน้ากระโปรงอีกตัวเลย ไปเห็ฯ diy มา

++++ 1 แต่ยังไม่ได้ทำสักที 5555 อยากทำอยู่เหมือนกัน

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yodkwuan1 ดูโพส
    ตนจองรถ ถามหลายศูนย์เค้ายอมติด แถมแผ่นกันความร้อนให้ แต่หลังจากลองหาข้อมูลดู
    ผมตัดสินใจไม่ติดครับ โดยความคิดส่วนตัว ผมว่าถ้าติดหลังจากเดินทาง ความร้อนก็คงสะสมอยู่ในห้องเครื่อง ระบายได้ช้า
    ทุกวันนี้ตัดสินใจไม่ติด อาศัยว่าถ้าเดินทางไกล ถึงที่หมายเมื่อไร ก็เปิดฝากระโปรงครับ ถ้าสีซีดเมื่อไรจะมารายงานครับ
    วิ่งเฉลี่ยเดือนละสี่พันโลครับ
    วิ่งพอๆกับผมแล้วก็คิดเหมือนผมเลยครับ.."เปิดกระโปรงทุกครั้งที่มีโอกาส" อิอิ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

วันนี้พอมีเวลาอยู่บ้างเลยลองนำเอา เทอร์โมชิว วัดอุณภูมิหาตัวเลขเล่นๆดูครับ วัดแค่รถผมคันเดียว
    ขออนุญาตน้า Airbone Plus ด้วยนะครับ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

วันนี้ต้องเดินทางจากรังสิตมุ่งหน้าสู่ Eastern seaboard ก่อนออกเดินทางจึงถ่ายรูปเทอร์โมในอุณภูมิห้องไว้ก่อน วันนี้19.06.12 เวลาประมาณ 10:30น.
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2134.jpg
ครั้ง: 807
ขนาด:  46.8 กิโลไบต์

จากนั้นก็นำออกไปหน้าบ้านตากแดดอีก 30นาทีถ่ายรูป ณ.11:00น. ความร้อนบนพื้นกระเบื้อง 39c.
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2136.jpg
ครั้ง: 780
ขนาด:  33.6 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rachawdee : 19-06-2012 เมื่อ 17:11

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

เมื่อมาถึง Eastern seaboard จอดรถในที่โล่ง ปิดแอร์เปิดฝากระโปรง ติดเครื่องยนต์ไว้โดยใช้ LPG
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2137.jpg
ครั้ง: 925
ขนาด:  91.0 กิโลไบต์

คิดอยู่พอควรว่าจะวางเทอร์โมไว้ตรงไหน สรุปที่ว่าระหว่างท่อร่วมไอดีกับสายคันเร่ง เพราะได้รับลมจากใบพัดและอยู่ในตำแหน่งใกล้ฝากระโปรงด้วย
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2138.jpg
ครั้ง: 734
ขนาด:  75.2 กิโลไบต์

ติดเครื่องเดินเบาเปิดฝากระโปรงไว้ 10 นาที อุณภมิที่วัดได้ 50c. โดยประมาณ
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2139.jpg
ครั้ง: 618
ขนาด:  60.9 กิโลไบต์

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

คราวนี้ ลองปิดฝากระโปรงดูบ้างแล้วรออีก 10นาที จอดกันในที่โล่งๆ มีลมพัดจากท้ายไปหน้ารถ
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2141.jpg
ครั้ง: 952
ขนาด:  68.7 กิโลไบต์

10 นาทีแป๊ะๆผ่านไป เปิดฝากระโปรงแล้วรีบถ่ายรูปทันที ผมประมาณให้ 60-61c. มิดเกย์ครับ - -"
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2143.jpg
ครั้ง: 753
ขนาด:  64.9 กิโลไบต์

ติดเครื่องยนต์ไว้จริงๆนะ ^^
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2146.jpg
ครั้ง: 703
ขนาด:  83.6 กิโลไบต์

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

เริ่มต้นใหม่..นำเทอร์โมมาลดอุณภูมิก่อนนำไปวัดความร้อนบนฝากระโปรงหน้าอีกซักจุด
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2148.jpg
ครั้ง: 731
ขนาด:  26.7 กิโลไบต์

จากนั้นวางไว้บนฝากระโปรง ใกล้ๆตำแหน่งเดิม ยังติดเครื่องยนต์เหมือนเดิม รถจอดที่เดิม แดดมาๆหุบๆครับ เวลาประมาณบ่าย2
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2149.jpg
ครั้ง: 615
ขนาด:  23.0 กิโลไบต์

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

วางตรงนี้เฝ้ารอดูอุณภูมิในอีก 10นาที่ข้างหน้า
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2150.jpg
ครั้ง: 1059
ขนาด:  17.5 กิโลไบต์

อุณภูมิบนฝากระโปรงที่วัดได้ประมาณ 48c.!
    สายไฟในห้องเครื่องทนอุณภูมิความร้อนได้เท่าไร? อายุการใช้งานสายไฟ, พลาสติกต่างๆ จะอยู่ได้นานแค่ไหน? แผ่นกันความร้อนควรติดเพิ่มเข้าไปหรือไม่?
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2151.jpg
ครั้ง: 845
ขนาด:  17.8 กิโลไบต์

อากาศข้างนอกร้อนเหลือเกิน นั่งพักในห้องทำงานที่อุณภูมิกำลังสบาย
    ฝากการทดลองเล็กๆ ขำๆ นี้ไว้เป็นแนวทางครับ
    ชื่อ:  ภาพถ่าย2153.jpg
ครั้ง: 739
ขนาด:  28.4 กิโลไบต์

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rachawdee : 19-06-2012 เมื่อ 17:38

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้