หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 68 จากทั้งหมด 68

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

มาตรฐาน ตอบ: แผนกันความร้อนเครื่องไม่ควรติดครับ. เครื่อง2.4

เท่าที่รู้มา เจ้าแผ่นนี้มีประโยชน์เรื่องลดเสียงรบกวนจากเครื่องยนต์มากกว่านะครับ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

มาตรฐาน ตอบ: แผนกันความร้อนเครื่องไม่ควรติดครับ. เครื่อง2.4

พอดีว่าผมไปตอบเรื่องแผ่นกันความร้อนฝากระโปรงที่กระทู้นี้ http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=3111&page=75
    Reply#1494
    พิมพ์ไปซะยาวเสียดายถ้าไม่ได้แชร์ในกระทู้นี้ เป็นอีกมุมมองและการสังเกตุอุณภูมิฝากระโปรงเพิ่มเติม
    หลังจากที่เคยทดลองวัดอุณภูมิในห้องเครื่องและฝากระโปรงก่อนหน้านี้แล้วในหน้าที่ 2ของกระทู้นี้ครับ
    ------------------------------------------------------------
    Copy
    ไม่มีครับน้า เครื่องเบนซิลเห็นแต่ ปาเจโร่ V6 เท่านั้น ถ้าอยากติดจริงๆราคาของศุนย์คาดว่าไม่น่าเกิน 1000 บาท(ไม่เคยถามราคาครับ)

และที่ในรุ่นเครื่อง 2.4 ที่ไม่ติดแผ่นกันความร้อนจุดนี้มาให้ เป็นที่สงสัยของท่านเจ้าของรถหลายคน

ไม่ว่าจะลดต้นทุนบ้าง, เครื่องร้อนบ้าง, หลายคนกลัวเรื่องความร้อนทำให้สีฝากระโปรสีหายในระยะ ยาว

หลายคนว่าถ้าติดแล้วความร้อนในห้องเครื่องจะสูงขึ้นท ำให้สายไฟในห้องเครื่องกรอบแตกเร็วขึ้น

..อันนี้ความเห็นส่วนตัวของผม..ที่ผมได้ลองสังเกตุเร ื่องความร้อนห้องเครื่อง 2.4 พบว่า

หากผมใช้งานรถตามปกติไม่ว่าจะขับไกลแค่ไหนกลางแดดด้ว ย พอจอดรถแล้วลงมาแตะจับฝากระโปรงทันที ฝากระโปรงแค่อุ่นๆวางมือได้ พูดง่ายๆคือไม่(ถือ)ว่าร้อน

ผมลองจอดติดเครื่องต่อ 5 นาที ลองไปจับอีกที ความร้อนเยอะมากประมาณว่าวางมือได้ไม่กี่วินาที ร้อนเกิน

นั้นแสดงว่าความร้อนที่เกิดกับฝากระโปรง จะเป็นความร้อนสะสมในขณะการไหลของอากาศภายในห้องเครื่อง

ส่วนเรื่องการตัดสินใจว่าติดหรือไม่ติด อยู่ที่น้าๆเจ้าของรถแล้วหละครับ สำหรับผมเลือกที่จะติดแผ่นกันความร้อน

-เพราะรู้แล้วว่าถ้ารถวิ่งฝากระโปรงไม่ร้อน จึงติดแผ่นกันความร้อนกันฝากระโปรงได้ช่วยเวลารถจอด และไม่เป็นการบดบังการไหลของอากาศภายในห้องเครื่อง

-เรื่องสายไฟถ้ารถวิ่งอุณภูมิคงไม่แตกต่างจากฝากระโปร ง เวลาจอดสายไฟก็โดนความร้อนอยู่ดี ผมยังมีความเชื่อค่าความปลอดภัยของสายไฟ(safety factor)

-ถ้า 2.4 ร้อนกว่าชาวบ้าน เหตุใดปาเจโร่ V6 ซึ่งร้อนยิ่งกว่า จึงติดแผ่นกันความร้อนนี้มาให้จากโรงงาน ทั้งที่ห้องเครื่องเดียวกันและยิ่งแน่นกว่า 2.4 มากนัก

++หากคิดในมุมกลับ++

-จะเป็นไปได้หรือไม่ที่ V6 ร้อนยิ่งกว่า จึงจำเป็นต้องติดมาให้จากโรงงาน

-เครื่องเบนซินในหลายๆยี่ห้อก็ติด ส่วนน้อยกว่าที่ไม่ติด

-Mercedes 6-V8 V12 สูบก็ติด เครื่องยนต์ระดับนี้ผมเชื่อว่า อุณภูมิร้อนไม่น้อยไปกว่า 2.4 ของเรา

-ส่วนเครื่อง178 คงไม่ต้องกล่าวอ้าง เพราะนอกจากได้เรื่องกันความร้อนแล้วยังได้เรื่องเก็ บเสียงด้วยอีกเล็กน้อย

ทั้งหมดนี้ไม่ได้ให้ใครเชื่อหรือให้ใครทำตาม..ขอแค่แ สดงความเห็นเท่านั้นครับ^^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rachawdee : 06-07-2013 เมื่อ 22:55

User ID
    46811
    Status
    โพส
    184

ผมไปซื้อแผ่นมาติดแล้วครับ เวลาออกต่างจังหวัดแวะริมทางก็ใช้วิธีเปิดฝากระโปรงเอาครับ สบายใจระบายความร้อนได้เหมือนกันครับ แต่ก็ไม่ประมาณครับหมั่นตรวจเช็คตลอด

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

เสียงเงียบที่ว่านี้
    คือในห้องโดยสารเงียบลง
    หรือข้างนอกได้ยินเสียงเครื่องน้อยลงครับ

User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

ที่รถแพงๆติดก็น่าจะต้องการลดเสียงเป็นหลักนะครับ เรื่องกันความร้อนคงเป็นผลรองลงไป
    จริงๆที่ควรติดมากกว่าน่าจะเป็นพัดลมไฟฟ้านะครับ อันนี้น่าจะได้ผลเรื่องระบายความร้อนแน่นอน

User ID
    41085
    Status
    โพส
    80

ผมว่าแล้วต้องมีคนพูดถึง2.4กินน้ำมัน จริงครับ โครตรับประทานเลยครับ จึงติดแก๊สด่วน
    แต่รับได้ครับเครื่องมันแรงดีขับมัน ขึ้นตามตีนมันสุดๆ

User ID
    28587
    Status
    โพส
    234

ในความเห็นผมว่าเสียงน่าจะข้างนอกมากว่าครับ น้าเดย์

น้า kobcm ผมหงุดหงิดกับกำลังเครื่องยนต์มากๆ เลยครับ
    ยังไงก็ยังประทับใจเครื่องดีเซลเทอร์โบมากกว่า ให้เขาดอยชันๆ หน้าตั้งก็ยังเร่งขึ้นได้
    ไปขึ้นอ่างข่างทางอ.ฝางรู้สึกเหนื่อยๆ หลายเนินที่เกียร์ 2ไปแบบนิ่งๆเลย
    ก็อย่างว่าแหละครับ กะว่าซื้อมาใช้ LPG ก็เลยทำได้ได้บ้าง 555

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rachawdee ดูโพส
    ในความเห็นผมว่าเสียงน่าจะข้างนอกมากว่าครับ น้าเดย์

น้า kobcm ผมหงุดหงิดกับกำลังเครื่องยนต์มากๆ เลยครับ
    ยังไงก็ยังประทับใจเครื่องดีเซลเทอร์โบมากกว่า ให้เขาดอยชันๆ หน้าตั้งก็ยังเร่งขึ้นได้
    ไปขึ้นอ่างข่างทางอ.ฝางรู้สึกเหนื่อยๆ หลายเนินที่เกียร์ 2ไปแบบนิ่งๆเลย
    ก็อย่างว่าแหละครับ กะว่าซื้อมาใช้ LPG ก็เลยทำได้ได้บ้าง 555
    ถ้าทางชันๆ
    ลุ้น....เหนียวเลยครับน้า
    หากแต่เป็นทางตรงยาวๆ ก็พอได้อยู่
    โลละไม่เกิน 2 บาท ก็พอใจหล่ะครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4

ข้อมูลกระทู้