หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 35

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33317
    Status
    โพส
    12

Lightbulb คาใจระหว่าง "VG Turbo" VS "E20 CNG"

ผมกำลังถอย Triton แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ (ในใจนะเอา Triton แน่) ระหว่างฝ่ายแดง TRITON PLUS DOUBLE CAB 2.5 GLS M/T VG Turbo กับฝ่ายน้ำเงิน TRITON PLUS DOUBLE CAB 2.4 GLS M/T E20 CNG จากความคิดส่วนตัวคิดว่าใช้แก๊สคงประหยัดกว่าเยอะ แต่ไม่มีความรู้เรื่องสมรรถนะของเครื่องยนต์ทั้งสองแบบว่าต่างกันอย่างไร จึงขอสอบถามน้าๆ หรือท่านผู้รู้ในคลับ ดังนี้ครับ
    1. สมรรถนะของเครื่องยนต์ทั้งสองแบบแตกต่างกันหรือไม่ครับ?
    2. ทั้งสองเป็นรุ่น Double Cab Plus เหมือนกัน อุปกรณ์เสริมหรือหรือชุดตกแต่งที่ให้มากับตัวรถจะเหมือนกันหรือเปล่าครับ?
    3. น้าๆ มีคำแนะนำอย่างไรบ้างครับ?

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: คาใจระหว่าง "VG Turbo" VS "E20 CNG"

ส่วนตัวนะครับ...ผมเคยมีปัญหาอย่างน้าเหมือนกัน เเต่ก็ได้ศึกษาจากน้าๆในเวบนี่เเหละ ผมใช้รถน้อยวันนึง20-30โล (ไปซื้อของ)ปีๆนึงจะกลับบ้านต่างจังหวัด 2-3ครั้ง ไปกลับก็ประมาณ 1600 โล ต่อครั้ง สรุปมาอยู่ที่ triton plus double cab 2.5 vg turbo ส่วนตัวตอนนี้พอใจครับ ต้องขอบคุณน้าๆในคลับนี้เเหละ ลองศึกษาดูครับ เดี๋ยวรอน้าๆท่านอื่นๆมาเเชร์ครับ....

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

มาตรฐาน ตอบ: คาใจระหว่าง "VG Turbo" VS "E20 CNG"

สั้นๆ เลย... อยากประหยัดก็ cng อยากแรงก็ vg (แต่ผมเอาตัวเบนซินมาติด lpg)

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dejawo ดูโพส
    สั้นๆ เลย... อยากประหยัดก็ cng อยากแรงก็ vg (แต่ผมเอาตัวเบนซินมาติด lpg)
    +101 เด้อ..ครับ

User ID
    33317
    Status
    โพส
    12

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dejawo ดูโพส
    เครื่องเบนซิน CNG กับดีเซล VG Turbo ความแรงต่างกันเยอะมากไหมครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

จะให้ดีน้าต้องลองขับเองครับ เเล้วเอาที่ชอบครับ.....

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

CNG 128 แรงม้า ส่วน VGTurbo 178 แรงม้า ต่างกัน 50 แรงม้า (ผมว่าห่างกันเยอะนะ) ต้องลองครับแล้วจะรู้

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

เครื่องดีเซล จะได้เปรียบในเรื่องของแรงบิด แรงทอร์ค และอัตราเร่งอ่ะครับ พูดง่ายๆ คือ จะดีในแง่ของการที่ใช้บรรทุก การขับในที่ลาดชัน หรือขรุขระ และกำลังอัดที่สูงกว่าอ่ะครับ ส่วนตัวเครื่องเบนซิล จะได้เปรียบในการ ประหยัด เสียงเครื่องยนต์ที่เงียบ นุ่ม ขับสบายในสไตล์แบบว่า เรื่อยๆ ไม่รีบร้อน หรือต้องการความจัดจ้าน และจี๊ดจ้านของเครื่องยนต์มากอ่ะครับ
    สรุป ต้องลองไปขับดูเองครับ ลองวัดในเสียงเครื่องยนตืที่มันต่างกันมาก อัตราเร่ง ที่ต่างกัน แล้วลองถามใจตัวเราเองดูครับ ว่าแบบไหนโดนใจเราที่สุดอ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    9482
    Status
    โพส
    564

ส่วนตัวนะครับ...รถผม vg 4x4 วิ่ง เต็มถังประมาณ 63 ลิตร (x31บาท = 1953บาท) วิ่งแบบประหยัด ได้ประมาณ 800 กิโล..เรื่องพละกำลังเหลือๆครับ
    เคยใช้ LPG triton cab ตัวเตี้ย น้ำมันประมาณ 10 กิโล/ลิตร (63 x 10 = 630 กิโล)(63 x 34บาท/ลิตร = 2142 บาท)
    แก๊สเต็มถัง (เมื่อก่อนตอนแกส 11 บาท กว่า) เต็มถัง 500 บาท วิ่งได้ประมาณ 380 กิโล
    พละกำลังไปได้ทั่วไทยครับ ขึ้นเขาลงห้วย (ผมใช้น้ำมันร่วมกับแกสเดือนละถัง ผมวิ่งสลับแก๊ส 100 กิโล ขับ
    น้ำมัน 10 กิโล ทุกวันนี้น้องใช้รถบรรทุกของขึ้นเหนือง ลงใต้ จะสองแสนโลแล้ว ยังใช้ได้ปกติ ครับ)
    เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ

User ID
    33172
    Status
    โพส
    310

ผมจองพลัส 4 ประตูเบนซิลไว้ครับ วิ่งทุกวันไปทำงาน วันละ 40 กิโล ไม่รีบไม่เน้นบรรทุกเพราะ 4 ประตูกระบะเหลือพื้นที่น้อย ขึ้นเขาคงไม่มีโอกาศเท่าไหร่เพราะชอบทะเลมากกว่า 555 ถ้าเป็น CAB ผมเล่น vg เอาไว้เผื่อได้บรรทุกครับ เบนซิลก็มีบรรทุก 2 ตัน นะ แต่แรงยังไงก็ไม่เท่าดีเซลครับแต่ใช้งานได้

User ID
    33317
    Status
    โพส
    12

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    เครื่องดีเซล จะได้เปรียบในเรื่องของแรงบิด แรงทอร์ค และอัตราเร่งอ่ะครับ พูดง่ายๆ คือ จะดีในแง่ของการที่ใช้บรรทุก การขับในที่ลาดชัน หรือขรุขระ และกำลังอัดที่สูงกว่าอ่ะครับ ส่วนตัวเครื่องเบนซิล จะได้เปรียบในการ ประหยัด เสียงเครื่องยนต์ที่เงียบ นุ่ม ขับสบายในสไตล์แบบว่า เรื่อยๆ ไม่รีบร้อน หรือต้องการความจัดจ้าน และจี๊ดจ้านของเครื่องยนต์มากอ่ะครับ
    สรุป ต้องลองไปขับดูเองครับ ลองวัดในเสียงเครื่องยนตืที่มันต่างกันมาก อัตราเร่ง ที่ต่างกัน แล้วลองถามใจตัวเราเองดูครับ ว่าแบบไหนโดนใจเราที่สุดอ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ
    ขอบคุณครับน้า ช่วยเรื่องการตัดสินใจได้เยอะ เดี๋ยวจะหาเวลาไปลองขับทั้ง 2 รุ่นเลยครับ

User ID
    33317
    Status
    โพส
    12

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ นักรบ ดูโพส
    ผมจองพลัส 4 ประตูเบนซิลไว้ครับ วิ่งทุกวันไปทำงาน วันละ 40 กิโล ไม่รีบไม่เน้นบรรทุกเพราะ 4 ประตูกระบะเหลือพื้นที่น้อย ขึ้นเขาคงไม่มีโอกาศเท่าไหร่เพราะชอบทะเลมากกว่า 555 ถ้าเป็น CAB ผมเล่น vg เอาไว้เผื่อได้บรรทุกครับ เบนซิลก็มีบรรทุก 2 ตัน นะ แต่แรงยังไงก็ไม่เท่าดีเซลครับแต่ใช้งานได้
    พลัส 4 ประตูเบนซิล ได้ส่วนลดเยอะป่าวครับ

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ ผมตัดสินใจตั้งนาน ระหว่าง สองตัวนี้ ลังเล อยู่หลายเดือน

สุดท้าย ด้วยความที่เดือนๆนึง ผมต้องใช้รถมากว่า ห้าพัน กิโล เลยตัดสินใจไปจอง เบนซิน มาแล้วครับ

กะว่าจะเอามาติด แอลพีจี ไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือผิดอย่างไร ก็ไม่รู้ นะวันนี้จองไปแล้ว แต่ต้องรออีกสองเดือน กว่าจะได้รถ

ตอนนี้ก็ยัง สองจิตสองใจอยู่เลย

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เผื่อช่วยได้ครับ

ทดสอบ เบนซิล CNG http://www.thaidriver.com/2010/totalnews.php?id=2079

ทดสอบ VG Turbo http://www.khaosod.co.th/view_news.p...EyTURJMU5BPT0=

VG Turbo + CNG http://www.ngv-development.com/index...3&art=41958910
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 22-05-2012 เมื่อ 18:29

User ID
    33317
    Status
    โพส
    12

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส
    ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ ผมตัดสินใจตั้งนาน ระหว่าง สองตัวนี้ ลังเล อยู่หลายเดือน

สุดท้าย ด้วยความที่เดือนๆนึง ผมต้องใช้รถมากว่า ห้าพัน กิโล เลยตัดสินใจไปจอง เบนซิน มาแล้วครับ

กะว่าจะเอามาติด แอลพีจี ไม่รู้ว่าผมคิดถูกหรือผิดอย่างไร ก็ไม่รู้ นะวันนี้จองไปแล้ว แต่ต้องรออีกสองเดือน กว่าจะได้รถ

ตอนนี้ก็ยัง สองจิตสองใจอยู่เลย
    ทำไมไม่ซื้อตัวที่ติด cng มาจากโรงงานละครับ?

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส

เดือนละ 5000 โล คิดไม่ผิดหรอกครับ แก๊สประมาณ 9000-10000 ถ้าน้ำมันก็ 13000+

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeNERGY ดูโพส
    ทำไมไม่ซื้อตัวที่ติด cng มาจากโรงงานละครับ?

ตอนนี้ขับอยู่ครับ เป็นตัวแค๊ป เป็นคันของบริษัทฯ นะครับ

ขี้เกียจรอเติมแก๊ส ครับ คิวยาวเกิน แล้วโซนอิสานที่วิ่งทำงาน ปั้มก็จำกัดครับ

ปล.เหตุผลสำคัญคือแถวบ้านไม่มีปั้ม แก๊ส เอ็นครับ

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    เดือนละ 5000 โล คิดไม่ผิดหรอกครับ แก๊สประมาณ 9000-10000 ถ้าน้ำมันก็ 13000+

แล้วถ้าเป็นดีเซล ละครับ น่าจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

vg turbo ได้ประมาณ 13 โล/ลิตรที่ความเร็ว 110 กม/ชม. แรงที่สุดในกระบะเดิมๆที่มีอยู่ในตอนนี้ จับเวลาโดยคุณจิมมี่นะครับ ส่วน ตัวเบนซิลผมขับอยู่ ตัว PLUS 4D กินอยู่ที่ 8 โล/ลิตร และเป็นกระบะที่เต่าที่สุดในกระบะที่มีอยู่ในปัจจุบัน ถ้าวิ่งเยอะไม่เกี่ยงค่าน้ำมันก็ VG แต่ถ้าจะออกมาประหยัด เอาไปติดแก็ส ไม่เน้นความเร็ว ออกตัวช้ากว่าเวฟ 100 นิดนึง ก็จัดตัวเบนซิลเลยครับ ช้าแต่ว่าไม่ใช่จะขึ้นเขาไม่ไหวนะครับผมเอาไปลุยทับเบิกมาแล้วแก็สตลอดทางครับ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้