หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน อยากทราบเกี่ยวกับ Turbo ครับ

เนื่องจากได้อ่านเกี่ยวกับหน้าแปน Turbo รั่ว จะมีเสียงตอนถอนคันเร่ง จาก http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41383 นะครับเลยไปให้ศูนย์ตรวจเช็คดูเขาบอกว่าปกติครับเลย งง ทางศูนย์บอกว่าอาการแปน Turbo รั่วจะมีเสียงทั้งตอนเหยี่ยบคันเร่งและตอนถอนคันเร่งด้วยเพราะเป็น Turbo กลไม่ใช่ Turbo ไฟฟ้าแล้วผม งง ว่าตกลงเสียงตอนถอนคันเร่งเป็นอาการหน้าแปนรั่วมัยครับ
    แล้วขอถามว่า vgturbo 178/at มีโบออฟวาล์ว มาด้วยมัยครับ แล้วขอถามอีกข้อครับ ว่าความต่างของระบบเกียร์ invecs - II กับ Invecs - III ในมิราจ มันต่างกันมัยครับคืออยากรู้นะครับ ขอบคุณครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: อยากทราบเกี่ยวกับ Turbo ครับ

อยากรู้ด้วยคนครับ vg หมือนกัน......

TTC-3186 TTC-Member
    User ID
    18707
    Status
    โพส
    119

มาตรฐาน ตอบ: อยากทราบเกี่ยวกับ Turbo ครับ

invecs - II ->เป็นระบบเฟือง 5 Speed
    invecs - III ->เป็นระบบสายพาน 5 Speed (CVT)

ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ - -

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

อยากรู้เหมือนกันครับ ไปเช็คที่ศูนย์มาเหมือนกัน ผู้จัดการศูนย์ บอกว่า turbo รั่วจะมีน้ำมันออกมาที่ตัว turbo

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

ใช่ครับเขาก็บอกกับผมว่าถ้าอาการรั่วจะมีเสียงทั่งตอนเหยียบคันเร่งและถอนคันเร่งครับ แล้วตอนมีเสียงตอนถอนคันเร่งมันเป็นเสียงของ โบออฟ ครับ หัวหน้าช่างบอกผมแบบนี้ ตอนแรกสนใจจะติด โบออฟ เหมือนกันเขาบอกว่ามีมาแล้วเลยอยากรู้นะครับว่ามันมีจริงมัยครับ

User ID
    27378
    Status
    โพส
    45

รอขัอมูลจากผู้รู้ด้วยคนครับ. มีอาการถอนคันเร่งหวีด..ด.ดเหมือนกัน...

User ID
    26431
    Status
    โพส
    132

รอเหมือนกันครับ สาวก Vg

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

รถเดิมๆสแตนดาร์ดโรงงานไม่มีโบว์ออฟวาล์วติดตั้งมาให้นะครับ

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

แล้วเราติดเพิ่มดีมัยครับ มีประโยชน์ช่วยรักษาโบใช่มัยครับ

User ID
    18072
    Status
    โพส
    22

ของผมรั่วเหมือนกัน มีน้ำมันรั่วออกมา เครมแล้ว วันเสาร์นี้เข้าไปเปลี่ยน

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tongkopter ดูโพส
    ของผมรั่วเหมือนกัน มีน้ำมันรั่วออกมา เครมแล้ว วันเสาร์นี้เข้าไปเปลี่ยน

อาการตอนเหยียงคันเร่งมีเสียงมัยครับ แล้วที่ว่ามีน้ำมันรั่วมันเห็นชัดมัยครับ มีรูปมัยครับอยู่บริเวณใหน ขอบคุณครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mr.Tumn ดูโพส
    ใช่ครับเขาก็บอกกับผมว่าถ้าอาการรั่วจะมีเสียงทั่งตอนเหยียบคันเร่งและถอนคันเร่งครับ แล้วตอนมีเสียงตอนถอนคันเร่งมันเป็นเสียงของ โบออฟ ครับ หัวหน้าช่างบอกผมแบบนี้ ตอนแรกสนใจจะติด โบออฟ เหมือนกันเขาบอกว่ามีมาแล้วเลยอยากรู้นะครับว่ามันมีจริงมัยครับ
    โบลออฟ วาล์ว ส่วนใหญ่ติดตั้งกันในรถเบนซิลที่วางเทอร์โบมาครับ เพื่อคลายอากาศที่เกินในขณะที่ยกคันเร่ง ไม่ให้ย้อนไปทำลายใบเทอร์โบ ส่วนดีเซล ไม่ใส่กันนะ ผมก็งง เหมือนกัน อ้าวแล้วลมไม่ย้อนไปทำลายเทอร์โบเหมือนกันเหรอ

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    โบลออฟ วาล์ว ส่วนใหญ่ติดตั้งกันในรถเบนซิลที่วางเทอร์โบมาครับ เพื่อคลายอากาศที่เกินในขณะที่ยกคันเร่ง ไม่ให้ย้อนไปทำลายใบเทอร์โบ ส่วนดีเซล ไม่ใส่กันนะ ผมก็งง เหมือนกัน อ้าวแล้วลมไม่ย้อนไปทำลายเทอร์โบเหมือนกันเหรอ
    ขอบคุณครับ ผมก็ว่ามันจะไม่ไปทำลายโบเหมือนเบนซิลเหรอ

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tongkopter ดูโพส
    รบกวนสอบถามน้า tongkopter หน่อยครับผม
    ไม่ทราบว่าน้าเคลมที่ศูนย์ไหนครับ ใช้เวลาในการเคลมนานเท่าไหร่ครับผม

User ID
    18072
    Status
    โพส
    22

ตอบ Mr.Tumn / ฺBig_Phuket ผมยังไม่ทราบ จนเอารถไปเข้าที่ศูนย์มิตซู ชัยพร สมุทรสาคร (พอดีบ้านอยู่แถวนั้น) พอดีว่าเวลาเหยียบคันเร่งแล้วสะดุด เค้าก็ Leraning โปรแกรมให้ใหม่ ตอนนี้ปกติแล้ว แต่เผอิญช่างเค้าคงสังเกตุเห็นว่า Turbo มีน้ำมันซึม เค้าก็แจ้งเครมให้ที่ศูนย์ ใช้เวลาประมาณ 2-3 วัน เสาร์นี้เข้าไปเปลี่ยนครับ

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

ผมลองสังเกตุรถที่วิ่งผ่านหน้าบ้านนะครับ ทั่ง ฟอร์จูน ทั่งพีรัน ทั่งออนิวดีแม็ค ก็มีเสียงตอนถอนคันเร่งทุกคันนะครับ ผมเลย งง ว่าอาการหน้าแปนโบรั่ว นะจะมีอาการอื่นด้วยมัย

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

ตอบ Mr.Tumn / ฺBig_Phuket ผมยังไม่ทราบ จนเอารถไปเข้าที่ศูนย์มิตซู ชัยพร สมุทรสาคร (พอดีบ้านอยู่แถวนั้น) พอดีว่าเวลาเหยียบคันเร่งแล้วสะดุด เค้าก็ Leraning โปรแกรมให้ใหม่ ตอนนี้ปกติแล้ว แต่เผอิญช่างเค้าคงสังเกตุเห็นว่า Turbo มีน้ำมันซึม เค้าก็แจ้งเครมให้ที่ศูนย์ ใช้เวลาประมาณ 2-3 วัน เสาร์นี้เข้าไปเปลี่ยนครับ

งั้นผมก็เวรแล้วล่ะครับน้า
    มิตซูสมุทรสาคร 2-3 วันได้เปลี่ยน ของผม ทางศูนย์มิตซูที่ภูเก็ต (สอบถามทาง Call Center ก็เหมือนกัน) ให้รอมา 4 เดือนกว่าแล้ว อ้างว่าไม่มีอะไหล่สำรอง ต้องให้ทางญี่ปุ่นส่งมาให้ ตกลงมาตรฐานมันอยู่ตรงไหนฟะเนี่ย!!!
    จะขายรถก็ขายไม่ได้ ยังรอเคลมโบ รอโบ ก็รอหลายๆ เดือนอย่างงี้ ไม่ไหวครับไม่ไหว T_T
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Big_Phuket : 26-05-2012 เมื่อ 00:16

User ID
    16103
    Status
    โพส
    291

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.tumn ดูโพส
    ผมลองสังเกตุรถที่วิ่งผ่านหน้าบ้านนะครับ ทั่ง ฟอร์จูน ทั่งพีรัน ทั่งออนิวดีแม็ค ก็มีเสียงตอนถอนคันเร่งทุกคันนะครับ ผมเลย งง ว่าอาการหน้าแปนโบรั่ว นะจะมีอาการอื่นด้วยมัย
    ครับผม รถที่มีโบ ตอนถอนจะดังทุกคันครับผม
    เอาเป็นว่า เปรียบเทียบเจ้าเหมียว กะเจ้าเหมียวดีกว่าครับ คือถ้าเอามาเทียบกันดู เสียงจะต่างกันครับ
    ในกรณีของผม 178 vg 4at ออกมาใหม่ๆ เดือนแรก ตอนถอนคันเร่งจะมีเสียง ฟิ้วววววววว อย่างเดียว ใสๆ ครับ...
    พอเดือนที่สอง เริ่มมีเสียง ฟิ้ววววววว ฟืดๆๆๆๆๆๆ เป็น รอบๆ ครับ..... และของผม อาการที่ตามมาคือ เหมือนรถบู้ทไม่มา หรือมาไม่เต็มน่ะครับ อืดไปเยอะ
    จากที่พอรอบถึง บู้ทมา รถพุ่งปรี๊ด หลังติดเบาะ!!! กลับเป็น รอบถึง รถก็แค่พุ่งแบบเด็กๆ - เด็กมากๆ บางครั้ง เหมือนขับรถไม่มีโบด้วยซ้ำ!! ค่อยๆ ไต่ขึ้นไปช้าๆ ช้าๆ.....
    พออาการมันชัดเจนเข้า (เราเห็นว่ามันชัดเจน) ก็เอาเข้าศูนย์ ศูนย์ก็บอก "ปกติพี่ รถมีโบ มันเสียงงี้ทุกคันแหละ ส่วนเรื่องอืดนี่ ผมได้เลินนิ่ง ลงโปรแกรมตัวใหม่ให้แล้ว"
    สรุปว่า เอากลับมาใช้ต่อ อีกประมาณครึ่งปี ในช่วงที่ใช้อยู่ เสียง ฟืดๆ มันก็ดังมากขึ้นๆ จนทนไม่ไหวแระ เลยเอาเข้าศูนย์อีกรอบ
    คราวนี้ ทางศูนย์บอก "รถพี่โบมีปัญหาครับ โบตัวนี้เค๊าทำหน้าแปนมาบาง มีปัญหาหลายคันแระ เดี๋ยวผมทำเรื่องเคลมให้ครับ"
    สรุปว่า ตั้งแต่วันที่ทำเรื่องเคลม จนถึงวันนี้ 4 เดือนกว่า ยังรอโบอยู่เลยอ่า.... ยัง ฟิ้ววววว ฟืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยู่เลย.... เท่ห์มากๆ... ^^"

สงสัยต้องเอาไปเคลมที่มิตซูสมุทรสาคร แระ เห็นน้า tongkopter บอกว่า ของน้าเค๊า เคลมได้ในเวลา 2-3 วัน เฮ้อ.............
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Big_Phuket : 26-05-2012 เมื่อ 00:15

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Big_Phuket ดูโพส
    ครับผม รถที่มีโบ ตอนถอนจะดังทุกคันครับผม
    เอาเป็นว่า เปรียบเทียบเจ้าเหมียว กะเจ้าเหมียวดีกว่าครับ คือถ้าเอามาเทียบกันดู เสียงจะต่างกันครับ
    ในกรณีของผม 178 vg 4at ออกมาใหม่ๆ เดือนแรก ตอนถอนคันเร่งจะมีเสียง ฟิ้วววววววว อย่างเดียว ใสๆ ครับ...
    พอเดือนที่สอง เริ่มมีเสียง ฟิ้ววววววว ฟืดๆๆๆๆๆๆ เป็น รอบๆ ครับ..... และของผม อาการที่ตามมาคือ เหมือนรถบู้ทไม่มา หรือมาไม่เต็มน่ะครับ อืดไปเยอะ
    จากที่พอรอบถึง บู้ทมา รถพุ่งปรี๊ด หลังติดเบาะ!!! กลับเป็น รอบถึง รถก็แค่พุ่งแบบเด็กๆ - เด็กมากๆ บางครั้ง เหมือนขับรถไม่มีโบด้วยซ้ำ!! ค่อยๆ ไต่ขึ้นไปช้าๆ ช้าๆ.....
    พออาการมันชัดเจนเข้า (เราเห็นว่ามันชัดเจน) ก็เอาเข้าศูนย์ ศูนย์ก็บอก "ปกติพี่ รถมีโบ มันเสียงงี้ทุกคันแหละ ส่วนเรื่องอืดนี่ ผมได้เลินนิ่ง ลงโปรแกรมตัวใหม่ให้แล้ว"
    สรุปว่า เอากลับมาใช้ต่อ อีกประมาณครึ่งปี ในช่วงที่ใช้อยู่ เสียง ฟืดๆ มันก็ดังมากขึ้นๆ จนทนไม่ไหวแระ เลยเอาเข้าศูนย์อีกรอบ
    คราวนี้ ทางศูนย์บอก "รถพี่โบมีปัญหาครับ โบตัวนี้เค๊าทำหน้าแปนมาบาง มีปัญหาหลายคันแระ เดี๋ยวผมทำเรื่องเคลมให้ครับ"
    สรุปว่า ตั้งแต่วันที่ทำเรื่องเคลม จนถึงวันนี้ 4 เดือนกว่า ยังรอโบอยู่เลยอ่า.... ยัง ฟิ้ววววว ฟืดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อยู่เลย.... เท่ห์มากๆ... ^^"

สงสัยต้องเอาไปเคลมที่มิตซูสมุทรสาคร แระ เห็นน้า tongkopter บอกว่า ของน้าเค๊า เคลมได้ในเวลา 2-3 วัน เฮ้อ.............
    ขอบคุณครับที่ให้ความชัดเจนในอาการโบรั่วครับ เสียงที่ตามมีลักษณะเหมือนลมรั่วเป็นระยะ ๆ ใช่มัยครับ จะลองสังเกตุฟังเสียงดูครับ ขอบคุณครับ

User ID
    21165
    Status
    โพส
    228

ผมว่าน่าจะมีวัดบูสไว้นะครับ ถ้ารั่วบูสน่าจะมาไม่ปกติ รถผมก็มีเสียงดังอย่างที่ว่ากัน แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้