หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 39

กระทู้: วันนี้เอารถเข้าเช็คครั้งแรก โดนไป2200บาทนี่ปรกติมั้ยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32824
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน วันนี้เอารถเข้าเช็คครั้งแรก โดนไป2200บาทนี่ปรกติมั้ยครับ

วันนี้เอารถเข้าเช็คครั้งแรกที่มิตซูรุ่งเจริญ(เทพารักษ์)รถผมออกมา 30 เมษายน เค้านัดให้ 1000กม.หรือ1เดือน แต่ผมวิ่งไปแล้ว 2700กม. โดนไป 2200บาท ปรกติมั้ยครับ

แล้วรายการ K001 - K003 มันคืออะไรครับ (รถผมออกที่มิตซูวิภาวดีครับ)

- น้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ดีเซล 1L 180
    - น้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ดีเซล 6L 910
    - กรองน้ำมันเครื่อง 220
    - ประเก็นรองน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่อง 15
    - k001-Engine 390 ****
    - k003-Deisel 390 ****

ขอบคุณครับ

User ID
    28459
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: วันนี้เอารถเข้าเช็คครั้งแรก โดนไป2200บาทนี่ปรกติมั้ยครับ

ออกวันเดียวกันเลยครับ เข้าศูนย์ครั้งแรกไม่เสียครับ ส่วนรายการข้างต้นต้องรอผู้รู้มาอธิบาย

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

มาตรฐาน ตอบ: วันนี้เอารถเข้าเช็คครั้งแรก โดนไป2200บาทนี่ปรกติมั้ยครับ

ผมไม่เสียครับผมเสียตอน 9000โลครับ ใช้สังเคราะ ใส่กรองแอร์ ตก3000บาทครับ

User ID
    32314
    Status
    โพส
    117

ของผมออกมิตซูรุ่งเจริญวิภาวดี แต่ไปเช็ค1000โลที่0อุตรดิตถ์ไม่เสียตังค์ครับ ช่างที่ศูนย์มิตซูรุ่งเจริญวิภาวดีบอก1000โลไม่ต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

User ID
    26129
    Status
    โพส
    244

เข้าศูนย์ พันโลแรก เสียเฉพาะค่ากรองแอร์ 500บาท

อย่างอื่นไม่ได้เปลี่ยนครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

- น้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ดีเซล 1L 180
    - น้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ดีเซล 6L 910
    - กรองน้ำมันเครื่อง 220
    - ประเก็นรองน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่อง 15

ทำไมจับเปลี่ยนหมดเลยเหรอ 2 รายการสุดท้ายนี่ปกติเค้ากว่าจะเปลี่ยนก็อย่างน้อย 20000-40000 โล นี่นา
    แล้วเค้าแจ้งให้ทราบก่อนไหมครับว่าจะทำไรบ้าง
    ปกติถ้าเริ่มต้นเปลี่ยนตามระยะก็น่าจะที่ 10000 โลหรือเปล่า ดูจากคู่มือเลยครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

koo1 กับ k003 คืออะไร ไม่เคยเห็น พันโลแรกถ้าไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องก็ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

User ID
    32824
    Status
    โพส
    45

สงสัยจะหัวแบะแล้วผม...เห้อป้ายแดงคันแรกก็เจอเลย ฮ่าๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ virus0 ดูโพส
    สงสัยจะหัวแบะแล้วผม...เห้อป้ายแดงคันแรกก็เจอเลย ฮ่าๆ

ศูนย์นี้ละที่น่าจะผิดปรกติครับ
    เน้นแต่ขายของ สมาชิกไปเข้าโดนกันมาทุกคัน

User ID
    32824
    Status
    โพส
    45

ในแถวๆ สมุทรปารการ-บางนา-สวนหลวง มีศูนย์ไหนแนะนำบ้างครับเผื่อครบหมื่นโลจะลองบ้าง

ศูนย์ที่ผมเข้าไปอาศัยว่าอยู่หน้าปากซอยบ้านผมเห็นว่าสะดวกดีเลยเข้าไป เจอศูนย์เทพซะงั้น หุหุ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

โดนอีกรายแล้ว ศูนย์นี้เมื่อไหร่มันจะเจ๊งซะที

วันหน้าถ้ามีเวลาก็ไปออโต้ซิตี้ ศรีนครินทร์ หรือถ้าเวลาน้อย ก็มาสุธรปากน้ำครับ ก็ไม่เลว

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ที่จริง0 ที่น้าเข้าก็บริการดีนะ แต่เน้นขายของไปหน่อย ครั้งต่อไปก็บอกพนักงานรับรถว่าเช็คตามระยะ และเปลี่ยน/ถ่ายตามคู่มือพอ ไม่งั้น k001และ003 โผล่มาอีก

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

ราวๆนี้ครับ ถือไม่ถูกไม่แพง ค่าแรงไม่มีครับ

User ID
    32824
    Status
    โพส
    45

ผมเพิ่งซื้อรถใช้เองคันแรกปรกติใช้แต่รถบริษัทเลยไม่รู้ว่าต้องทำยังไงบ้าง เมื่อเช้าผมก็เอาไปจอดที่ศูนย์แล้วก็ขี่มอไซค์ไปทำงาน

พอเอาใบแจ้งไปเทียบกับวีโก้ของบริษัทที่ออกมาใหม่เอาเข้าศูนย์ใกล้ๆกันเลย เอ๊ะทำไมเราแพงจังเลยวะก้อเลยได้มาตั้งกระทู้ถามน้าๆแหละครับ

จะได้มีความรู้ในการเซอร์วิสครั้งต่อไป แต่ก็ยังงงๆอยู่ว่าไอ้ k001-k003 มันคืออะไรน้าๆคนไหนรู้บ้างครับ

User ID
    12564
    Status
    โพส
    123

รถผม 1 ปีเต็มถึงบอกให้เค้าเปลี่ยนรถผมวิ่งน้อย 6พันกว่าๆ/ปี มันอยู่ที่เราครับ

ทางที่ดี ดูที่คู่มือก่อนครับ
    ก่อนไป0 แล้วเวลาที่เค้าจะทำอะไร เค้าไม่เอาเอกสารรายการเปลี่ยนให้คุณดูก่อน รึ

ผมเข้า 0 มา 3 ครั้งแรกไม่เสียตังค์แม้แต่ บาทเดียว
    แถมบอกให้ล้างรถให้ด้วย ทุกครั้ง

0 นี้แน่นขายของครับ โทรไปโว้ยกับผู้จัดการ 0 เลยครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

1000 โลไม่จำเป้นต้องถ่ายน้ำมันเครื่องก็ได้ แต่ถ้าถ่ายก็ก็ไม่น่าจะถึง 2พันกว่า แล้ว
    มันต้องเปลี่ยนถ่ายด้วยเหรอครับ สงสัย....แดกอีกแล้ว..

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

บางศูนย์จะถามเราว่าจะทำมั้ย เปลี่ยนมั้ย เราก็งงว่าทำไมมันต้องถามเราด้วย เพราะรถมันก็มีข้อมูลประว้ติการซ่อมบำรุงอยู่แล้ว พอเขาถามเรา คนที่ไม่ได้เตรียมการ(อ่านคู่มือ)ไป ก็จะเออออห่อหมกไปกับช่างว่าทำเลยๆ สุดท้ายก็อย่างที่เห็น หัวแบะกลับบ้าน ทางที่ดีผมว่าเราเองต้องรู้ว่ารถของเราต้องทำอะไรบ้าง(ดีกว่า)โดยการอ่านคู่มือที่มากับรถ ที่ผมเคยเจอตอนเข้าเช็ค 1000 โล เขา(หมายถึงคนรับรถน่ะ)ก็ถามว่าจะเปลี่ยนมั้ย เราก็ถามว่าต้องเปล่ียนมั้ย เขาก็บอกเราว่าแล้วแต่พี่ (ดูมันตอบ) เราก็เลยถามช่างว่าตามเทคนิคแล้วเนี่ยมันต้องเปลี่ยนมั้ยล่ะ ช่างบอก 1000 โลยังไม้ต้องเปลี่ยน เพราะเครื่องยนต์รุ่นใหม่ๆมานี้ จะล้างพวกเศษโลหะออกก่อนประกอบเครื่องมาแล้ว (ความสกปรกจึงไม่ค่อยมีเยอะเหมือนสมัยก่อน) วันนั้นก็เลยไม่ได้ทำอะไรมาก ยกขึ้นฮ้อยดูช่างล่าง แล้วก็ล้างรถกลับบ้าน (เข้าเช็ค 1000 โลหรือ 1 เดือน(แล้วแต่ว่าอันไหนถึงก่อน) ส่วนรถผมเพิ่งจะ 400 โลเอง ก็เข้าเช็คแล้ว ที่จำเป็นต้องเข้าเพื่อรักษาสิทธิ์ เพราะไปราชการไม่อยู่เป็นเดือนเดี๋ยวประกันขาด เขาว่างั้น)

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

บอกได้เลยว่าไม่ปกติ สองรายการสุดท้ายน่าจะเป็นสารเคลือบเครื่องยนต์และสารล้างเครื่องยนต์ (karshine) มั้งครับ ไม่แน่ใจ แต่ราคามันราว ๆ นี้ล่ะ สองรายการสุดท้าย 0 ชอบยัดเยียดใส่ให้ลูกค้า คันเก่าผมเคยโวยไปแล้ว ว่าทำไมไม่ถามลูกค้าก่อนว่าใส่หรือไม่ใส่ พอเสร็จแล้วมาคิดเงินลูกค้า ผมบอก "ผมไม่จ่าย เพราะคุณไม่แจ้ง" เราประสงค์แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเท่านั้น ไม่ต้องการสารดังกล่าวเลย 0 เค้าไม่ยอม บอกว่าต้องจ่าย เราเลยบอกงั้นไปคุยกันที่โรงพักล่ะกัน ใกล้ ๆ แค่นี้เอง หรือจะให้โทรเรียกมาก็ได้นะ พวกคุณทำโดยไม่แจ้งแล้วมามัดมือชกว่ารวมอยู่ในการบริการ ซึ่งมันไม่เกี่ยวเลย สุดท้ายผมก็ไม่ต้องจ่าย ผมเลยบอกว่า ลูกค้าไม่เหมือนกันทุกคน เพราะฉะนั้นอย่างทำอย่างนี้กับลูกค้าที่เค้ามาใช้บริการและจ่ายเงินให้คุณ เพราะเงินที่จ่ายให้คุณนั่นคือเงินเดือนของพวกคุณในแต่ละเดือน

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    บอกได้เลยว่าไม่ปกติ สองรายการสุดท้ายน่าจะเป็นสารเคลือบเครื่องยนต์และสารล้างเครื่องยนต์ (karshine) มั้งครับ ไม่แน่ใจ แต่ราคามันราว ๆ นี้ล่ะ สองรายการสุดท้าย 0 ชอบยัดเยียดใส่ให้ลูกค้า คันเก่าผมเคยโวยไปแล้ว ว่าทำไมไม่ถามลูกค้าก่อนว่าใส่หรือไม่ใส่ พอเสร็จแล้วมาคิดเงินลูกค้า ผมบอก "ผมไม่จ่าย เพราะคุณไม่แจ้ง" เราประสงค์แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเท่านั้น ไม่ต้องการสารดังกล่าวเลย 0 เค้าไม่ยอม บอกว่าต้องจ่าย เราเลยบอกงั้นไปคุยกันที่โรงพักล่ะกัน ใกล้ ๆ แค่นี้เอง หรือจะให้โทรเรียกมาก็ได้นะ พวกคุณทำโดยไม่แจ้งแล้วมามัดมือชกว่ารวมอยู่ในการบริการ ซึ่งมันไม่เกี่ยวเลย สุดท้ายผมก็ไม่ต้องจ่าย ผมเลยบอกว่า ลูกค้าไม่เหมือนกันทุกคน เพราะฉะนั้นอย่างทำอย่างนี้กับลูกค้าที่เค้ามาใช้บริการและจ่ายเงินให้คุณ เพราะเงินที่จ่ายให้คุณนั่นคือเงินเดือนของพวกคุณในแต่ละเดือน
    เจ๋งครับ จะจำเป็นแบบอย่างครับ อิอิ

User ID
    17322
    Status
    โพส
    33

เท่าที่รู้สองรายการสุดท้ายหน้าจะเป็นรหัสสารเคลือบวาว์ น้ำมันล้างเครื่อง พนักงานรับรถจะไม่ถามว่าใส่ไหมแต่เขาจะอ่านพร้อมกับรายการซ่อมครับ...เราต้องบอกเองครับว่าไม่เอาไม่ใส่ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้