สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

kitti0095
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน อุปกรณ์ช่วยประหยัดน้ำมัน

มีเพื่อนเล่าให้ฟังเรื่องตัวช่วยประหยัดน้ำมันชื่อ วอลลุ่ม ไม่รู้ว่ามันช่วยประหยัดได้จิงป่าว (ราคาแค่ 8,xxx ช่วยประหยัดได้ 10 - 15 %)
    วานท่านเซียนทั้งหลายช่วยแนะนำหน่อย
    ระหว่าง ดีเซล + lpg กับ วอลลุ่ม เลือกอะไรดี ขืนชักช้ากว่านี้ สงสัยต้องส่งเจ้าเหมียวแสนรักไปผ่าตัดซะแล้ว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1607
    Status
    โพส
    256

มาตรฐาน Re: อุปกรณ์ช่วยประหยัดน้ำมัน

มันทำหน้าที่อย่างไรบ้างละครับ ผมไม่รู้จักอธิบายไม่ถูกต้องดูหลักการทำงานของเครื่องก่อน

mongkolsub
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: อุปกรณ์ช่วยประหยัดน้ำมัน

ถ้ามันประหยัดได้จริง วิศวกรในค่ายรถยนตร์แต่ละค่ายคงขอซื้อไปติดในรถทุกคันแล้วหล่ะ ป่านนี้ก็คงจะรวยไปหลายพันล้านแล้วหล่ะคนที่ทำออกมาขายน่ะ ไม่ต้องมานั่งขายตัวละ 8,xxx คิดเหมือนผมมั้ย

kitti0095
    ผู้เยี่ยมชม

เห็นว่าเป็นตัวเพิ่มแรงม้าสำหรับไว้ซิ่งแข่งแต่เรื่องประหยัดเป็นผลพลอยได้
    ท่านเซียนขาซิ่งทั้งหลายครับ รบกวน ช่วย comment ให้ทีครับ เผื่อจะช่วยประหยัดได้บ้าง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มะรู้จักครับ..

แต่ถ้าเป็นกราวด์ไวร์ ก็ไม่ได้มากขนาดนั้น..

ถ้าเป็น ตัวปรับคันเร่งไฟฟ้า ก็เหมือนเราเหยียบมากขึ้น แต่เรากดน้อยลง ไม่มีรัยต่างครับ..

ถ้าเป็นตัวเพิ่มแรงดัน คอมมอนเรล ก็เป็นการหลอกกล่องครับ ได้ไม่คุ้มกัน..

สรุป...คิดดีดี หาข้อมูลชัดๆก่อน สภาวะแบบนี้ อุปกรณ์แหกตาเยอะครับ)

kitti0095
    ผู้เยี่ยมชม

สงสัยเป็นปรับคันเร่งไฟฟ้าคับ เพราะฟังดู ลักษณะของตัวมันจับใจความได้ว่า
    เป็นกล่องสี่เหลี่ยมขนาดเท่ากล่องไม้ขีดไฟ ติดไว้แถวคันเร่ง ( ชื่อว่า วอลลุ่มปรับจูนคันเร่งไฟฟ้า อาไรประมาณนี้แหละคับ)
    เพื่อนใช้ วีโก้ 3000 D4d ติดมาแล้วประหยัดได้ประมาณ 10-15% เวลาวิ่ง ตจว
    แต่ในเมืองยังไม่เคยวัด

ข้อมูลกระทู้