หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 48

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

มาตรฐาน ตอบ: ไฟตัดหมอกจำเป็นต้องเปิดมั้ย

(ความเห็นส่วนตัวคร๊าบบ) >>>มันไม่มีกฎตายตัวหรอกครับ แค่เปิดเวลาที่ทัศนวิสัยไม่ดีจะช่วยเพิ่มความปลอดภัยให้แก่ผู้ขับขี่ แต่ต้องไม่ไปสร้างความเดือดร้อนให้แก่ผู้ร่วมใช้เส้นทาง อยู่ที่วิจารณญาณของแต่ละบุคคลนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

มาตรฐาน ตอบ: ไฟตัดหมอกจำเป็นต้องเปิดมั้ย

ปกติไม่ค่อยเปิดอ่ะคับ เปิดตอนฝนตกอ่ะคับ สว่างไสวชัดเจนมากเลยดีเดียว ^^

User ID
    32314
    Status
    โพส
    117

วันนั้นฝนตก ขับสวนกับเจ้าเหมียวอีกคันเค้าเปิดไฟตัดหมอก ไฟตัดหมอกเจ้าเหมียวแสงจ้ามากครับ
    รู้สึกว่าสว่างกว่าวีโก้ที่บ้านอีกคัน ส่วนตัวไม่ค่อยได้เปิดเท่าไหล่นอกจากขับตามบ้านนอก เห็นขอบทางชัดดี

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ผมเปิดเฉพาะตอนฝนตก หรือเวลาขับไปตามถนนที่ตีเส้นไม่ชัด หรือเวลาที่ต้องการทัศนวิสัยหน้ารถที่ดีจะช่วยได้เยอะ เพราะไฟหน้ามันมีจุดอับตรงไกล้ๆหน้ารถเราเพราะมันพุ่งเลยไปครับ ไฟตัดหมอกเจ้าตั้นมันสว่างมากจริงๆครับ อาจจะไปเข้าตารถคันอื่นได้ระมัดระวังกันหน่อยครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    แย่ละซิครับ ผมเปิดตลอดเลยส่วยตัวคือมันสว่างครับ เดี๋ยวจะแก้ไขตนเองครับ "สัญญา"
    ขอยกย่องครับน้า ลูกผู้ชายตัวจริง

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ส่วนใหญ่ที่ติดตั้งมาก็เปิดเท่ ๆ ตามกัน พอเจอกับตัวเองเวลาสวนกันมันแสบตารำคาญตา เลยเดี๋ยวนี้ก็ไม่เปิด ขอติดตั้งไว้เท่ ๆ พอ แล้วเดี๋ยวนี้ก็อยากขอร้องว่าอย่าเปิดเลยครับ รวมทั้งไอ้ไฟท้ายตัดหมอกด้วย ก็ไม่เข้าใจว่าในประเทศไทยเนี่ยมันจำเป็นติดตั้งมาด้วยหรือ ? เห็นพวกกระแดะชอบเปิดกันนักเหมือนขับรถวิ่งตามคันหน้าที่มันแตะเบรคอยู่ตลอดเวลา โคตรแสบตาเลย

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

ปัญหานี้แก้ได้ด้วยคำว่า "กาละ เทศะ" ครับ เปิดถูกเวลา เหมาะกับสถานที่ ก็จะเกิดคุณอนันต์ ของทุกสิื่งมีประโยชน์ และ โทษในตัวของมันครับ ขึ้นอยู่กับเราจะใช้แบบไหนต่างหากครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย badbhoom : 31-05-2012 เมื่อ 16:09

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ไม่เปิดครับเดี๋ยวโดนด่าผู้ปกครอง

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

เอาล่ะซิ ผมเป็นโรคเปิดไฟหรี่ และไฟตัดหมอกตลอดทุกครั้ง ไฟใหญ่จะไม่ค่อยเปิด เนื่องจาก เพื่อนที่ขับ lancer เคยพูดว่า เบื่อรถยกสูง (โรงงาน) ทั้งหลาย เพราะว่า เวลาเจอตามตูด ระดับไฟของพวกเรา (ยกสูงโรงงาน) จะไปพอดีกับตำแหน่งสายตาของรถเก๋งเข้า ผมจึงใช้วิธีนี้มาโดยตลอด กรรมแล้ว อย่างนี้คือผม เข้าใจผิดมาตลอดเลยซิเนี่ย

งั้นอยากถามน้าๆที่มีรถเก๋ง ว่ากรณีแบบไหน ที่รู้สึกว่า เป็นการรบกวนสายตามากกว่ากัน

ผมจะได้ทำตัวถูกครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

สิ่งที่เราควรแบ่งปันให้กับผู้อื่นก็คือความสุขกายสบายใจ สิ่งที่ตรงข้ามแม้เราเองก็คงไม่อยากได้เหมือนกัน

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

ผมก็เปิดไฟตัดหมอกตลอดเลยครับเพราะถ้าเปิดไฟหน้าเหมื่อไหร่เห็นหมดว่าข้างในรถมีกี่คนทำอะไรกันกินอะไรกันคุยโทรสับดูหนัง ... กัน ก็เลยเปิดแต่ไฟตัดหมอก -_-"

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    เอาล่ะซิ ผมเป็นโรคเปิดไฟหรี่ และไฟตัดหมอกตลอดทุกครั้ง ไฟใหญ่จะไม่ค่อยเปิด เนื่องจาก เพื่อนที่ขับ lancer เคยพูดว่า เบื่อรถยกสูง (โรงงาน) ทั้งหลาย เพราะว่า เวลาเจอตามตูด ระดับไฟของพวกเรา (ยกสูงโรงงาน) จะไปพอดีกับตำแหน่งสายตาของรถเก๋งเข้า ผมจึงใช้วิธีนี้มาโดยตลอด กรรมแล้ว อย่างนี้คือผม เข้าใจผิดมาตลอดเลยซิเนี่ย

งั้นอยากถามน้าๆที่มีรถเก๋ง ว่ากรณีแบบไหน ที่รู้สึกว่า เป็นการรบกวนสายตามากกว่ากัน

ผมจะได้ทำตัวถูกครับ
    ผมก็ทำแบบนี้ครับเพราะคิดว่าระดับไฟตัดหมอกอยู่ต่ำกว่าไฟรถน่าจะไม่สูงจนแสบตา นี้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mr.Tumn ดูโพส
    ผมก็ทำแบบนี้ครับเพราะคิดว่าระดับไฟตัดหมอกอยู่ต่ำกว่าไฟรถน่าจะไม่สูงจนแสบตา นี้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่าครับ
    ครับน้า แต่ผมก็ไม่รู้ว่า สิ่งที่เราคิดว่า หวังดี มันจะถูกต้องจริงๆหรือเปล่า

รบกวนน้าๆที่มีประสบการณ์ตรง ช่วยชี้แนะด้วยครับ จะได้ไม่โดนด่า โดยที่ไม่รู้ตัว (หวังดีเกินไป)

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

เปิดไปเหอะคับ อย่าซีเรียด ไอ้ไฟที่โรงงานให้มา มันไม่ได้สว่างมากมายขนาดนั้น โรงงานเค้ารู้ ในโคมมีระบบ cut off มาให้อยู่แล้ว ถ้าไม่ได้ตั้งไฟให้มันสูงเกิน ไม่แย่งตาใครหรอก ดีกว่าพวก ติดไฟซีนอนจีน ส่องไปถึงดาวเทียมโน้นนนน แต่ตัวเองมองยังไม่เห็นถนนเลย หรือไม่ใช่
    แล้วอีกพวกหนึ่งเกลียดจริงๆ ไอ้พวกไฟตัดหมอก พวกวีออส มันจะเปิดทำ ... ไร หมอกก็ไม่มี วิ่งในเมือง
    สำหรับผม ฟิมหน้า 40% เปิดแค่ไฟหน้าไม่เปิดสปอต์ไลน์ แถบมองไม่เห็นถนน วันนั้นขับไปไม่่เปิดสปอต์ไลน์เกือบส่อยรถพ่วง สำหรับผมขิงผมวิ่งแถวชนบท ไม่เปิด มองไม่เห็นข้างทางทัศนะวิสัยไม่ดี เวลาเจอพวกมอไซค์ไม่มีไฟท้าย จะจูบท้ายเอา ผมเคยมีประสบการณ์ วิ่งมา 120 แถวชนบท พอเห็นอีกที มอไซค์ก็ชนผมแล้ว ตอนนั้นขับรถเก๋งอยู่ ไม่มีตัดหมอก
    อันนี้ความคิดส่วนตัวนะ ไม่ได้เป็นคนดีไม่ได้เอฟ ไม่ได้เป็นเป็นคนดีไรมากมาย แต่ไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือนร้อน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 06-06-2012 เมื่อ 21:12

User ID
    24438
    Status
    โพส
    81

เปิดเป็นบางครั้งถ้าฝนตกหนัก และตอนกลางคืนมืดมากๆ จะได้มองเห็นเส้นจราจรด้านข้าง ถ้ามีรถสวนก็ปิด เกลียดก็แตไฟหน้าสีฟ้ารถใหม่ๆที่สวนมาขนาดรถเรายกสูงยังมาแยงตา

User ID
    18511
    Status
    โพส
    180

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ acmomiza ดูโพส
    ผมมือใหม่ครับ อยากรู้ว่าเวลาขับรถตอนกลางคืนจำเป็นต้องเปิดไฟตัดหมอกมั้ย ผมลองเปิดดูก็ทำให้มองทางชัดเจนมากขึ้น พอดีเห็นในเวปพันทิปเค้าโจมตีเรื่องนี้กันมาก จึงอยากรู้ว่าเจ้าเหมียวพลัสของเราถ้าเปิดไฟตัดหมอกจะไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นมากไหมครับ
    ไม่ควรเปิดคับ ถ้าไม่จำเป็นเพราะมันสว่างมากจนไปทิ่มตาชาวบ้านคับ
    ผมเคยโดยจับข้อหา เปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควร

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ผมตั้งแต่เปลี่ยนหน้าปาเป็น ซีนอลแท้ ไม่เคยเปิดอีกเลย เว้นแต่ฝนตกตอนกลางคืนและถนนเป็นยางมะตอย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย trr2547 : 18-06-2012 เมื่อ 14:45

คนกระบี่ครับ บน 3309 TTC-Member
    User ID
    28598
    Status
    โพส
    49

ม้ายรุ้!!!!เหมือนกัน เห็นเขาให้มา ก็เปิดตลอด สงสัยต้องลองไปถามชาวบ้านเขาดูหน่อย ว่าไอ้ตั้นเราไฟตัดหมอกไปแยงตาเขาบ้างเปล่า

User ID
    20441
    Status
    โพส
    42

ขอขอบคุณท่านๆที่ไม่เปิดโดยไม่จำเป็นเกิดประโยชน์กับเพื่อนร่วมทางมากๆครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nation ดูโพส
    ขอขอบคุณท่านๆที่ไม่เปิดโดยไม่จำเป็นเกิดประโยชน์กับเพื่อนร่วมทางมากๆครับ
    ผมขอแน่ะนำหน่อยได้ไหมคับ เปลี่ยนหลอดไฟเป็นหลอดไฮโลเจนของ osram night breaker plus สว่างกว่าเดิมพอดีด้วยไม่ต้องเปิดไฟตัดหมอก ถ้าเปิดไฟตัดหมอกด้วย สว่างกว่าหลอดซีนอนอีกด้วยไม่แย่งตาชาวบ้าน ราคาหลอดหล่ะ 900+ คับ มันดีเลยแน่ะนำ ผมพึ่งเปลียนมาเอง

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้