สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25972
    Status
    โพส
    93

มาตรฐาน ระหว่างเบนซิล+lpgกับดีเซลเดิมๆ

ขอเริ่มใหม่ละกันครับผมจะเลือกคันไหนดีกำลังจะออกใหม่นะครับกับราคาน้ำมันดีเซลและก๊าส lpg ที่จะขึ้นรา ngv ผมไม่คิดเพราะบ้านผมมีปั๊มเดียวจะเลือกอันไหนดี

User ID
    32902
    Status
    โพส
    15

มาตรฐาน ตอบ: ระหว่างเบนซิล+lpgกับดีเซลเดิมๆ

ชอบตัวไหนก็ ซื้อตัวนั้นครับชอบแรงม้าเยอะๆก็ ดีเซล ชอบประหยัดไม่แรงมากก็ lpgครับ
    ส่วนตัวผมใช้ lpg ครับเน้น ประหยัดแต่ก็แรงนะครับ

User ID
    25972
    Status
    โพส
    93

มาตรฐาน ตอบ: ระหว่างเบนซิล+lpgกับดีเซลเดิมๆ

ผมเทใจให้ lpg อยู่แล้วครับแต่หากรัฐบาลปล่อยก๊าซลอยตัวที่ราคา 16-18 บาทแล้วดีเซลจะขึ้นมากไหมตอนนี้ 30 บาท หากตามนี้ดีเซลไม่ขึ้นผมว่าตกส่วนต่างต่อกิโลเมตรจะไม่หนีกันแล้วครับ 2.5-3 บาทต่อกิโลแต่รถแก๊สต้องมีค่าซ่อมบำรุงดูแลการสึกหรอของเครื่องยนต์เยอะกว่าเราต้องคอยลุ้นกับนโยบายรัฐบาลตลอด

User ID
    33172
    Status
    โพส
    310

ข้อมูลส่วนตัวนะครับใช้งานตรง เป็นรถมิตซู อีคาร์ ปี 1995เครื่อง 4G92 1600 cc. ซื้อต่อมาตอนปี 2004 นำมาติดแก๊สถึงปี 2012 นับจากติดแก๊สวิ่งมาแสนกว่ากิโล ดูแลปกติ เหมือนใช้น้ำมันทุกอย่าง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ ดูท่อยาง ระบบระบายความร้อนเครื่องยนต์ รอยรั่วซึมต่างๆ ล่าสุดเปลี่ยนประเก็นฝาสูบเพราะมันขาดถึงกันแล้วน้ำดัน เสียดายไม่ได้ถ่ายภาพไว้ที่ลูกสูบไม่มีคราบตระกันติดหรืออะไรเรียกไม่ถูกครับผมไม่ใช้น้ำมันหล่อวาวล์ สรุปว่าไม่มีแล้วกันครับ บ่าวาวล์ไม่สึก แหวนยังไม่หลวม ตอนแรกใช้แบบมิกซ์ เปลี่ยนใช้หัวฉีด 2 ปีหลังครับวิ่งดี ผมว่าจะใช้พลังงานอะไรถ้าเราดูแลดีอย่างสม่ำเสมอผมว่าก็อยู่กันไปนานนะครับ แล้วผมก็จอง4ประตู 2.4 ไว้แล้วครับจะนำมาติดแก๊สทันที

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ นักรบ ดูโพส
    ข้อมูลส่วนตัวนะครับใช้งานตรง เป็นรถมิตซู อีคาร์ ปี 1995เครื่อง 4G92 1600 cc. ซื้อต่อมาตอนปี 2004 นำมาติดแก๊สถึงปี 2012 นับจากติดแก๊สวิ่งมาแสนกว่ากิโล ดูแลปกติ เหมือนใช้น้ำมันทุกอย่าง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ ดูท่อยาง ระบบระบายความร้อนเครื่องยนต์ รอยรั่วซึมต่างๆ ล่าสุดเปลี่ยนประเก็นฝาสูบเพราะมันขาดถึงกันแล้วน้ำดัน เสียดายไม่ได้ถ่ายภาพไว้ที่ลูกสูบไม่มีคราบตระกันติดหรืออะไรเรียกไม่ถูกครับผมไม่ใช้น้ำมันหล่อวาวล์ สรุปว่าไม่มีแล้วกันครับ บ่าวาวล์ไม่สึก แหวนยังไม่หลวม ตอนแรกใช้แบบมิกซ์ เปลี่ยนใช้หัวฉีด 2 ปีหลังครับวิ่งดี ผมว่าจะใช้พลังงานอะไรถ้าเราดูแลดีอย่างสม่ำเสมอผมว่าก็อยู่กันไปนานนะครับ แล้วผมก็จอง4ประตู 2.4 ไว้แล้วครับจะนำมาติดแก๊สทันที
    ยืนยันด้วยเช่นกันว่าดูแลเหมือนใช้น้ำมันทุกอย่าง อุปกรณ์แก๊สถ้าหากคิดก็เหมือนติดเครื่องเสียงนั่นแหละก็ต้องมีค่าดูแลบำรุงรักษาบ้างเหมือนกันเสียก็ต้องซ่อม .....แก๊ส18บาทก็ตกกมละ 2.5บาท ...แต่น้ำมันอย่าขึ้นนะ

User ID
    25972
    Status
    โพส
    93

โดยจริงๆแล้วผมก็ใช้รถแก็สอยู่ 2 คันแล้วครับคันแรกเป็นรถเอสดี 720 แต่วางเครื่องใหม่ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเครื่องอะไรน้าเค้าเปลี่ยนมาก่อนเป็นเครื่องนิสสันคาร์บู 1600 ซีซีเป็นเครื่องรถตู้มีคนบอกผมมาอีกทีผมก็นำมาติดแก็สใช้มา 5-6 ปีแล้วตั้งแต่แก็สยังราคา 10-11 บาทได้ทำการติดตั้งกันเองกับอาจารย์ที่อยู่สารพัสช่างที่ผมสนิทกันช่วยแกติดแกก็สอนผมไปในตัวได้ทั้งทฤษฦีและปฏิบัติแจ้งลงเล่มแก็สใบวิศวกรผมก็ติดต่อเองกับคนที่เค้ารับตรวจ คันที่สองเป็นรถเก๋งโตโยต้าสามห่วงเครื่องหัวฉีดผมก็ติดแก็สหัวฉีดรถทั้งสองคันปรับจูนเปลี่ยนหม้อต้มล้างหม้อต้มผมก็ทำเองหมดฉนั้นเรื่องการดูแลอุปกรณ์แก็สผมก็พอมีความรู้อยู่บ้างแต่ที่คิดไม่ตกก็คือราคาแก็ส 18 บาทประมาณ 2.5 บาทต่อกิโล ราคาน้ำมันดีเซล 30 บาทต่ิลิตร หากรถดีเซลวิ่ง 12 โลต่อลิตร=30/12จะได้เท่ากับ 2.5 บาทต่อกิโลนั่นคือตกต่อกิโลละ 2.5 บาทเท่ากันทั้งแก็สและน้ำมันดีเซลหากผมคิดถูกต้องตามนี้ผมจะเลือกดีเซลเพราะไม่ต้องทำอะไรกับรถไม่ต้องเสียตังค์ติดแก็สอีกประกันเครื่องยนต์ก็หมดจากศูนย์หากติดแก็สหากราคาแก็ส 18 บาทน้ำมันดีเซล 30 บาทผมจะเลือกรถดีเซล แต่หากแก็ส 18 บาทน้ำมันดีเซล 35-40 บาทผมจะเลือกรถเบนซิลแล้วมาติดแก็ส lpg ก็คือตอนนี้ก็ต้องลุ้นรัฐบาลนโยบายด้านพลังงานจะไปในทิศทางไหนอ้อลืมไปครับผมยังสามารถใช้สิทธิ์รถคันแรกคืนภาษีของรัฐบาลได้อยู่รถทั้งสองคันที่ใช้ไม่ได้เป็นชื่อผมหากไม่ออกรถตอนนี้ก็กลัวว่าจะไม่ทันตอนสิ้นปีจะหมดนโยบายคืนภาษีนะครับ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ถ้าน้ำมัน 30 บาทตลอดไปผมก็ใช้ดีเซลเหมือนกันครับ ...... อิอิ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

เลือกให้ดีๆครับ

ข้อมูลกระทู้