สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

มาตรฐาน สมาชิกtriton LPG ระวังแก็สไม่ได้คุณภาพ

ผมเจอมากับตัวเมื่อเดือนก่อนถนนเส้นปิ่นเกล้านครชัยศรี ฝั่งขาเข้ากทม มีหลายปั้มแข่งราคากัน ผมในฐานะที่เป็นผู้บริโภคก็ต้องเลือกของถูกเลยจัดไป เติมไปประมาณ300ร้อย ไม่เต็มถัง ขับไปเจออาการเครื่องสั่น เร่งไม่ออก back fire ต้องสลับเป็นน้ำมันเพราะบางทีอยู่ในช่วงแซง หวาดเสียวสุดๆๆ หลังจากนั้นขากลับบ้าน ทางถนนเส้นเดิม ผมก็เติมปั้มที่ถูกที่สุดเหมือนเดิมแต่หลังจากเติมแล้วขับก็อาการก็ลดลง และเติมปั้มขากลับปั้มเดิมเนี่ยแหละๆเรื่อยๆๆก็ไม่มีอาการเครื่องสั่น เร่งไม่ออกอีกเลย สมาชิกที่อยากทกสอบคุณภาพแก๊สก็ลองดูได้นะครับ ปั้มที่ผมเติมแล้วมีอาการคือปั้ม ชื่อ G Gas ถูกและดี(ชื่อนะครับ ไม่ดีสำหรับผมเลย) และอีกปั้มนึงปั้มแรกเลยของสายปิ่นเกล้านครชัยศรีฝั่งขาเข้ากทม ราคาแก๊สก็มาตรฐานนะครับไม่ถูกแต่ก็พบการเร่งไม่ออก เครื่องสั่นเหมือนกัน ผมก็เลยไม่เติมปั้มนั้นอีกเลยเข็ด รวมทั้งG Gasอีกฝั่งหนึ่งด้วย เป็นฝั่งขาออกจากกทม เข็ดจริงๆๆ เพราะรถผมใช้บรรทุกด้วยใช้กำลังเลยเห็นอาการชัด แต่รถนั่งรถเก๋งอาจจะสังเกตุได้ยากหน่อยนึง ลองแล้วได้ผลยังไงบอกสมาชิกให้ทราบด้วยนะครับ จะได้เป็นประโยชน์กับสมาชิกท่านอื่น

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: สมาชิกtriton LPG ระวังแก็สไม่ได้คุณภาพ

ขอบคุณมากครับ

User ID
    33172
    Status
    โพส
    310

มาตรฐาน ตอบ: สมาชิกtriton LPG ระวังแก็สไม่ได้คุณภาพ

ขอบคุณครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

อย่างนี้ใครพอมีวิธีเลือกเติมแก๊สมังเนีย ผมวิ่งเส้นนั้นบ่อยด้วย

User ID
    21580
    Status
    โพส
    39

สังเกตุง่ายครับ น่าจะเป็นแก้สที่มาจากขี้หมู ราคาจะถูกกว่าแก้สทั่วไป ค่าความร้อนจะไม่เทียบเท่ากับแก้สที่มาจากฟอสซิลครับ

User ID
    20985
    Status
    โพส
    290

ขอบคุณครับ

User ID
    31099
    Status
    โพส
    1,153

ขอบคุณด้วยคนครับ

User ID
    27622
    Status
    โพส
    14

ของผม จะพยายาม สยามแก๊ส ตลอด อะครับ .............

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

ผมเติมรักชูก้า สงสัยเหมือนกันชอบน้ำตาลแต่ดันมาขายแก็สใช้แล้ว ok ครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ปั๊มแข่งราคากัน.ก็ไม่แวคอากาศออกกลับเพิ่มอากาศเข้าไปทำให้เครื่องยนต์ได้เนื้อแก๊สไม่เต็มที่เกิดการสะดุดตามมา บ้างปั๊มก็ทำสลับกันไปในแต่ละวัน เพื่อไม่ให้ลูกค้าจับอาการหรือความไม่ซื่อสัตย์ของปั๊ม.สิ่งที่เราจะสังเกตุได้คือ รถเราวิ่งได้น้อยลงกว่าเดิมพอสมควร 2. ทำไมเติมแก๊สได้ปริมาณลิตรมากขึ้นทั้งที่เราเคยเติม 45 ลิตรแล้วเต็มเป็นประจำ กลับมาวันนี้ดันปาไป 52-54 ลิตร แบบนี้สงสัยไว้ก่อนว่าปั๊มไม่ซื่อสัตย์กับลูกค้าแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 07-06-2012 เมื่อ 14:40

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ komdet ดูโพส
    ผมเติมรักชูก้า สงสัยเหมือนกันชอบน้ำตาลแต่ดันมาขายแก็สใช้แล้ว ok ครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ปั๊มแข่งราคากัน.ก็ไม่แวคอากาศออกกลับเพิ่มอากาศเข้าไปทำให้เครื่องยนต์ได้เนื้อแก๊สไม่เต็มที่เกิดการสะดุดตามมา บ้างปั๊มก็ทำสลับกันไปในแต่ละวัน เพื่อไม่ให้ลูกค้าจับอาการหรือความไม่ซื่อสัตย์ของปั๊ม.สิ่งที่เราจะสังเกตุได้คือ รถเราวิ่งได้น้อยลงกว่าเดิมพอสมควร 2. ทำไมเติมแก๊สได้ปริมาณลิตรมากขึ้นทั้งที่เราเคยเติม 45 ลิตรแล้วเต็มเป็นประจำ กลับมาวันนี้ดันปาไป 52-54 ลิตร แบบนี้สงสัยไว้ก่อนว่าปั๊มไม่ซื่อสัตย์กับลูกค้าแล้ว

คุณอยู่แถวปราจีน กบิณทร์บุรีหรอครับ ผมจำชื่อรักซูก้าได้ แต่ราคาแพงกว่าแถวบ้านผมนะ ตอนนี้ที่แถวบ้านผมราคา 12.20 ราคาถูกมาก เต็มถัง58ลิตร ได้น้ำแก๊ส ประมาณ52ลิตร วิ่งได้420กิโล (รถบรรทุกใส่หัลงคา)

วิธีเลือกเติมของผมคือ เลือกปั้มที่ราคาที่ถูกที่สุดและเป็นปั้มที่เติมประจำที่ไม่มีอาการเครื่องสั่น วิ่งไม่ออก และแบคไฟร์ ถ้าเจอแก๊สสดุดปั้มไหน ผมจะไม่เติมปั้มนั้นอีกเลย และจะประนามปั้มนั้น มาบอกกับเพื่อนสมาชิกให้มันรู้บ้าง ว่าเล่นกับใครไม่เล่นมาเล่นกับผม อิิอิิอิ ปิ่นเกล้า-นครชัยศรี ฝั่งขากลับผมว่าเขาแข่งราคาแรงสุดๆแล้ว เพราะมีปั้มติดกันตั้ง3ปั้ม เขาแข่งราคากันสุดๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย book1007 : 07-06-2012 เมื่อ 16:47 เหตุผล: เสริม

User ID
    7225
    Status
    โพส
    297

ผมเจอปั้นนึงรังสิตขาเข้า เลย โรงกระษาปณ์ มาหน่อย เป็นน้ำมัน+แก๊ส ไม่แน่ใจว่า เอชโช่ รึป่าว เติมแก็สเข้าไปเต็มถัง 46-47 ลิตร ประมาณ 600 บาท เมือ 1 มิย. รถมันอีด ๆ เร่งไม่ขี้น ขับจนแก๊สหมดถังได้ 264 กก. แล้วรู้สึกเครื่องมันดัง ๆ ขี้นด้วย ไม่รู้เกียวกันป่าว แต่ปกติจะเติม ตรงรามอินทรา กม.7 ขาเข้า รถก็วิ่งปกติเร่งได้ทันใจดี

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lXl ดูโพส
    ผมเจอปั้นนึงรังสิตขาเข้า เลย โรงกระษาปณ์ มาหน่อย เป็นน้ำมัน+แก๊ส ไม่แน่ใจว่า เอชโช่ รึป่าว เติมแก็สเข้าไปเต็มถัง 46-47 ลิตร ประมาณ 600 บาท เมือ 1 มิย. รถมันอีด ๆ เร่งไม่ขี้น ขับจนแก๊สหมดถังได้ 264 กก. แล้วรู้สึกเครื่องมันดัง ๆ ขี้นด้วย ไม่รู้เกียวกันป่าว แต่ปกติจะเติม ตรงรามอินทรา กม.7 ขาเข้า รถก็วิ่งปกติเร่งได้ทันใจดี
    ลองเปลี่ยนปั้มเติมดูครับ แล้วค่อยสรุป

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

จำได้ว่า ผมเติมแก๊ส 58 ลิตร ตอนติดใหม่ๆ จาก นครสวรรค์ เติมได้ 50 ลิตร เต็มที่ สอง สามปั้ม อยู่เหมือนกัน

แต่มาเติมที่ระยอง เติมได้ 54-55 ลิตรเลยทีเดียว ยัง งงว่า เห้ยมันอัดไปได้เยอะจัง

พยายามเข้าไปดูที่ตู้จ่าย ( จำได้ว่าเคยได้ยินว่า ถ้าตู้แก๊สแรงดันสูง จะอัดไปได้เยอะกว่าตู้จ่ายแรงดันต่ำ ) คือหมายถึงมันต่างกันนิดหนึ่งนะครับไม่ได้มากมาย ตู้จ่าย เช่นตู้ใหม่ๆอัดได้ 2400 ตู้เเดิม อัดได้ 2000 อะไรแบบนี้

จัดไปสามครั้งแล้ว ก็ยังได้เท่าเดิม 54-55 ลิตรกันเลยทีเดียวปั้มนี้ รถก็ยังวิ่งดีไม่ได้สะดุดอะไร หรือว่าผมไม่ได้สังเกตเอง

ต้องไปลองปั้มอื่นบ้างแล้ว

suteee
    ผู้เยี่ยมชม

ผมใช้รถส่งของหกล้อเล็กติด LPG เวลาแก๊สไม่ดีจะเห็นผลชัดมากๆเท่าที่โดนๆมา ทั้งวิ่งไม่ออก ทั้งเติมเท่าเดิมแต่แก๊สดันหมดก่อนที่ควรจะเป็นจนต้องลากเข้าปั๊ม
    จนหลังๆสรุปง่ายๆก็คือ ปั็มใหนใช้ของ word gas ผมเติมปั๊มนั้นแหละครับแถวๆภาคตะวันออกก็น่าจะเป็นรักชูก้า อย่างที่พี่ข้างบนว่าแหละครับใช้ได้เลย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ suteee ดูโพส
    ผมใช้รถส่งของหกล้อเล็กติด LPG เวลาแก๊สไม่ดีจะเห็นผลชัดมากๆเท่าที่โดนๆมา ทั้งวิ่งไม่ออก ทั้งเติมเท่าเดิมแต่แก๊สดันหมดก่อนที่ควรจะเป็นจนต้องลากเข้าปั๊ม
    จนหลังๆสรุปง่ายๆก็คือ ปั็มใหนใช้ของ word gas ผมเติมปั๊มนั้นแหละครับแถวๆภาคตะวันออกก็น่าจะเป็นรักชูก้า อย่างที่พี่ข้างบนว่าแหละครับใช้ได้เลย
    สำหรับผมผมมั่นใจ World Gas มากกว่า สยามแก๊ส เพราะเท่าที่เติมทั้งสองยี่ห้อปั๊มยี่ห้อแรกจะได้เนื้อแก๊สได้ดีกว่า แต่ปั๊มสยามแก๊สที่ดีๆก็มีครับแต่น้อยกว่า World Gas มากที่นครสวรรค์สยามแก๊สที่เติมแล้วเนื้อแก๊สเต็มๆมาปั๊มเดียวเอง

ข้อมูลกระทู้