หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 55

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35603
    Status
    โพส
    75

มาตรฐาน ตอบ: turbo timer จำเป็นสำหรับ vg turbo หรือเปล่าครับ?

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ perm ดูโพส
    ติดของอะไรมาครับน้า

น้าๆท่านใดเคยใส่แล้วมีปัญหาบ้างป่าว

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: turbo timer จำเป็นสำหรับ vg turbo หรือเปล่าครับ?

เครื่องเบนซิล ไม่มีเทอโบ จำเป็นมั้ยเนอะครับเนอะ

ผมสงสัยว่า
    ถ้าหน่วงเวลาดับเครื่อง
    แต่เราดึงล็อคเทคล็อคเบรกคลัชตัดสตาท
    เปิดประตูล็อครถ
    แล้วระบบหน่วงเวลาดับเครื่องมันจะใช้งานได้หรือเปล่าครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

เคยมีการ diy สมัยแรก ๆ กันครับ โดยน้าชัย น้าบอม น้าวุฒิ ไม่รู้ตอนนี้น้า ๆ เขายังทำอยู่หรือเปล่าไม่แน่ใจ

User ID
    14262
    Status
    โพส
    143

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bus_ ดูโพส

น้าๆท่านใดเคยใส่แล้วมีปัญหาบ้างป่าว
    ใช้ตัวนี้อยู่ไม่มีปัญหาค่ะ

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    เครื่องเบนซิล ไม่มีเทอโบ จำเป็นมั้ยเนอะครับเนอะ

ผมสงสัยว่า
    ถ้าหน่วงเวลาดับเครื่อง
    แต่เราดึงล็อคเทคล็อคเบรกคลัชตัดสตาท
    เปิดประตูล็อครถ
    แล้วระบบหน่วงเวลาดับเครื่องมันจะใช้งานได้หรือเปล่าครับ
    ใช้ได้ตามปรกติครับ ตัวนี้เอาแบบง่ายๆไม่ต้องอิงหลักวิชาไฟฟ้าอะไรนะครับ คือมันไปต่อขนานกับสายไฟเส้นที่มันใช้ดับเครื่องครับ พอบิดกุญแจดับเครื่อง สายไฟของรถไฟมันโดนตัดไปแล้วเครื่องต้องดับ แต่ที่ยังติดอยู่เพราะมีสายไฟที่ผ่านเจ้าตัวนี้คร่อมอยู่(ต่อขนานไว้) ไฟยังผ่านไปได้เครื่องเลยยังไม่ดับ แต่ระบบไฟอื่นๆที่ผ่านสวิทช์กุญแจถูกตัดไปหมดแล้วตั้งแต่ดับเครื่อง
    ส่วนจำเป็นไม๊ รถไม่มีเทอร์โบ ไม่จำเป็นครับ ส่วนรถมีเทอร์โบจะว่าจำเป็นก็ได้เพราะขระเราขับ ถ้าเราขับรอบสูงถึงที่เทอร์โบทำงานตลอดเวลาหรือใช้ความเร็วสูง ใบพัดและแกนเทอร์โบ มันหมุนเร็วมาก หลายหมื่นจนถึงแสนรอบต่อนาทีมีความร้อนสูง การหล่อเ็นแกนเทอร์โบ ก็มี 2 ระบบคือน้ำกับน้ำมัน ถ้าเราวิ่งมาและดับเครื่องทันทีระบบหล่อเย็นทั้งหมดก็หยุดไปด้วย ความร้อนมันยังไม่ระบาย ทำให้อาจจะเกิดอาการแกนเทอร์โบคดหรือแตกหรือ...ได้ครับ การมีเทอร์โบทามเมอรืคือการชลอการหยุดของเครื่องยนต์เพื่อให้ระบบหล่อเย็นยังทำงานต่อไปอีกระยะหนึ่งให้ความร้อนลดลงครับ ช่วยยืดอายุให้มันอยู่รับใช้เราไปนานๆ แต่บางท่านก็เห็นว่าไม่จำเป็นถ้าเรารู้วีธีขับ เช่นก่อนจอดรถก็วิ่งรอบต่ำๆมาก่อสัก 1-2 นาทีก่อนถึงที่หมายก็ได้ผลลัพท์เหมือนกันครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ daeng ดูโพส
    ใช้ได้ตามปรกติครับ ตัวนี้เอาแบบง่ายๆไม่ต้องอิงหลักวิชาไฟฟ้าอะไรนะครับ คือมันไปต่อขนานกับสายไฟเส้นที่มันใช้ดับเครื่องครับ พอบิดกุญแจดับเครื่อง สายไฟของรถไฟมันโดนตัดไปแล้วเครื่องต้องดับ แต่ที่ยังติดอยู่เพราะมีสายไฟที่ผ่านเจ้าตัวนี้คร่อมอยู่(ต่อขนานไว้) ไฟยังผ่านไปได้เครื่องเลยยังไม่ดับ แต่ระบบไฟอื่นๆที่ผ่านสวิทช์กุญแจถูกตัดไปหมดแล้วตั้งแต่ดับเครื่อง
    ส่วนจำเป็นไม๊ รถไม่มีเทอร์โบ ไม่จำเป็นครับ ส่วนรถมีเทอร์โบจะว่าจำเป็นก็ได้เพราะขระเราขับ ถ้าเราขับรอบสูงถึงที่เทอร์โบทำงานตลอดเวลาหรือใช้ความเร็วสูง ใบพัดและแกนเทอร์โบ มันหมุนเร็วมาก หลายหมื่นจนถึงแสนรอบต่อนาทีมีความร้อนสูง การหล่อเ็นแกนเทอร์โบ ก็มี 2 ระบบคือน้ำกับน้ำมัน ถ้าเราวิ่งมาและดับเครื่องทันทีระบบหล่อเย็นทั้งหมดก็หยุดไปด้วย ความร้อนมันจยังไม่ระบาย ทำให้อาจจะเกิดอาการแกนเทอร์โบคดหรือแตกหรือ...ได้ครับ การมีเทอร์โบทามเมอรืคือการชลอการหยุดของเครื่องยนต์เพื่อให้ระบบหล่อเย็นยังทำงานต่อไปอีกระยะหนึ่งให้ความร้อนลดลงครับ ช่วยยืดอายุให้มันอยู่รับใช้เราไปนานๆ แต่บางท่านก็เห็นว่าไม่จำเป็นถ้าเรารู้วีธีขับ เช่นก่อนจอดรถก็วิ่งรอบต่ำๆมาก่อสัก 1-2 นาทีก่อนถึงที่หมายก็ได้ผลลัพท์เหมือนกันครับ
    คือไม่จำเป็นต้องเป็นรถที่มีเทอโบก็ใช้ได้หรือเปล่าครับ

ชัดเจนครับ ขอบคุณครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ daeng ดูโพส
    ส่วนจำเป็นไม๊ รถไม่มีเทอร์โบ ไม่จำเป็นครับ ส่วนรถมีเทอร์โบจะว่าจำเป็นก็ได้เพราะขระเราขับ ถ้าเราขับรอบสูงถึงที่เทอร์โบทำงานตลอดเวลาหรือใช้ความเร็วสูง ใบพัดและแกนเทอร์โบ มันหมุนเร็วมาก หลายหมื่นจนถึงแสนรอบต่อนาทีมีความร้อนสูง การหล่อเ็นแกนเทอร์โบ ก็มี 2 ระบบคือน้ำกับน้ำมัน ถ้าเราวิ่งมาและดับเครื่องทันทีระบบหล่อเย็นทั้งหมดก็หยุดไปด้วย ความร้อนมันยังไม่ระบาย ทำให้อาจจะเกิดอาการแกนเทอร์โบคดหรือแตกหรือ...ได้ครับ การมีเทอร์โบทามเมอรืคือการชลอการหยุดของเครื่องยนต์เพื่อให้ระบบหล่อเย็นยังทำงานต่อไปอีกระยะหนึ่งให้ความร้อนลดลงครับ ช่วยยืดอายุให้มันอยู่รับใช้เราไปนานๆ แต่บางท่านก็เห็นว่าไม่จำเป็นถ้าเรารู้วีธีขับ เช่นก่อนจอดรถก็วิ่งรอบต่ำๆมาก่อสัก 1-2 นาทีก่อนถึงที่หมายก็ได้ผลลัพท์เหมือนกันครับ
    ตามนี้เลยครับ มีิติดไว้ก็ดีครับ ราคาไม่แพงครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

ผมก็ใช้วิธีนี้ครับเข้าเลนซ้ายสุด วิ่งรอบต่ำๆ สัก 2-3 กิโลก่อนถึงที่หมาย

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ผมใช้วิธีควบคุมเอาเองครับ ทุกครั้งก่อนที่จะจอดรถ ผมจะปิดน้ำยาแอร์ เปิดแต่พัดลม(รักษาคอมแอร์ด้วย) และค่อยขับช้าๆ เมื่อรถหยุดแล้วผมยังติดเครื่องอยู่อีกอย่างน้อยครึ่งนาที(ถ้าวิ่งมาไกลๆก็อาจจะนาน1-2นาที) ก่อนจะดับเครื่องและออกไปจากรถ แต่ถ้าน้ารอแบบผมไม่ไหวก็ติดตัวนี้ไปเลยครับ

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

รถไม่มีเทอร์โบอยากติดก็ติดได้ครับไม่ผิดกติกา แต่แทนที่เครื่องจะดับเลยเมื่อเราจอดรถและการดับเครื่องทันทีของรถที่ไม่มีเทอร์โบ ก็เป็นปรกติอยู่แล้วไม่ได้สร้างปัญหากับเครื่องยนต์ การหน่วงเวลามันไว้กลายเป็นการสิ้นเปลืองแทนครับ.....

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    ผมใช้วิธีควบคุมเอาเองครับ ทุกครั้งก่อนที่จะจอดรถ ผมจะปิดน้ำยาแอร์ เปิดแต่พัดลม(รักษาคอมแอร์ด้วย) และค่อยขับช้าๆ เมื่อรถหยุดแล้วผมยังติดเครื่องอยู่อีกอย่างน้อยครึ่งนาที(ถ้าวิ่งมาไกลๆก็อาจจะนาน1-2นาที) ก่อนจะดับเครื่องและออกไปจากรถ แต่ถ้าน้ารอแบบผมไม่ไหวก็ติดตัวนี้ไปเลยครับ
    การปิดคอมแอร์เปิดแต่พัดลมไว้ก่นเลิกใช้งานรถสัก 1-2 นาทีเป็นวิธีที่ดีมากนะครับอยากแชร์ทุกคนด้วย นอกจากจะรักษาคอมแอร์แล้วประโยชน์ของมันยังมีอีกหลายท่านอาจยังไม่รู้

คือการที่แผงคอยเย็นในรถมีน้ำยาแอร์ผ่านมันจะเย็นและมีไอน้ำกลั่นตัวเกาะอยู่ตามฟินของมัน ถ้าเราปิดแอร์ปิดคอมพร้อมกับดับเครื่องเจ้าหยดน้ำมันยังเกาะอยู่ครับและมันก็จะอยู่อย่างนั้นไปอีกนานอาจจะข้ามคืนเลยด้วยซ้ำ มันเป็นตัวการให้เกิดเชื้อราและการผุกร่อนของคอยเย็นครับ แต่ถ้าเราเปิดแต่พัดลมไว้ เมื่อตัดคอม ไอน้ำจะไม่กลั่นตัวเพิ่มเพราะคอยมันไม่เย็นแล้ว และน้ำส่นที่เหลือจะถูกลมจากพัดลมเป่าไปเรื่อยๆแค่ 1-2 นาทีคอยเย็นก็จะแห้งสนิท เชื้อราก็เกิดยากการผุกร่อนก็น้อยลงครับ เพื่อนๆลองเอาไปใช้ดูครับ

User ID
    32375
    Status
    โพส
    178

การปิดคอมแอร์เปิดแต่พัดลมไว้ก่นเลิกใช้งานรถสัก 1-2 นาทีเป็นวิธีที่ดีมากนะครับอยากแชร์ทุกคนด้วย นอกจากจะรักษาคอมแอร์แล้วประโยชน์ของมันยังมีอีกหลายท่านอาจยังไม่รู้

คือการที่แผงคอยเย็นในรถมีน้ำยาแอร์ผ่านมันจะเย็นและมีไอน้ำกลั่นตัวเกาะอยู่ตามฟินของมัน ถ้าเราปิดแอร์ปิดคอมพร้อมกับดับเครื่องเจ้าหยดน้ำมันยังเกาะอยู่ครับและมันก็จะอยู่อย่างนั้นไปอีกนานอาจจะข้ามคืนเลยด้วยซ้ำ มันเป็นตัวการให้เกิดเชื้อราและการผุกร่อนของคอยเย็นครับ แต่ถ้าเราเปิดแต่พัดลมไว้ เมื่อตัดคอม ไอน้ำจะไม่กลั่นตัวเพิ่มเพราะคอยมันไม่เย็นแล้ว และน้ำส่นที่เหลือจะถูกลมจากพัดลมเป่าไปเรื่อยๆแค่ 1-2 นาทีคอยเย็นก็จะแห้งสนิท เชื้อราก็เกิดยากการผุกร่อนก็น้อยลงครับ เพื่อนๆลองเอาไปใช้ดูครับ
    ผมก็ใช้วิธีตามนี้ เป๊ะ....เลยครับ ^ ^

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

ไม่รู้อ่ะ ผมไม่ได้ติดเพราะรถใหม่มีประกันศูนย์
    ขับเดิมๆ ถ้าโบพังศูนย์ต้องเคลมให้ผมในช่วงที่รถยังอยู่ในระยะประกันจากมิตซูฯ

พ้นช่วงประกันเมื่อไหร่จะติดไม่ติดค่อยว่ากันครับ

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้ เท่าไหร่ครับ แต่ผมเคยถาม ผจก ที่ศูนย์ 71 ได้รับคำตอบว่า ถ้ามันจำเป็นต้องติดตั้ง turbo timer เพื่อมาใช้งานจริงๆ ทางศูนย์ ผู้ผลิตเขาติดตั้งมาให้ใช้งานกันไปแล้ว เรื่อง turbo พังอ่ะ 2-3 แสนโล มันยังไม่พังเลยครับ ไอ้ที่มันพังก็มีอยู่บ้าง อยู่ที่การใช้งาน ลืมถ่าย นมค บ้าง ดัดแปลงเครื่องยนต์บ้าง อันนี้ก็พังได้เหมือนกันผมเคยเจอ แต่เรื่องรั่วซึมของหน้าแปลน มันเป็นเรื่องปกติธรรมดา นานๆจะมีเข้ามาให้แก้ซักคัน และมันก็ไม่แพงหรอกครับ หมั่นตรวจเช็คดูบ้าง การรั่วซึมต่างๆจะได้แก้ไขได้ทัน ไม่บานปลาย ให้ดีควรหน่วงไว้ซักนิดก็ดีครับ 30 วิ ก็พอแล้ว ก่อนดับเครื่องยนต์ ใช้ไปเถอะครับไม่ต้องห่วง ผจก ศูนย์กล่าว เหอๆๆๆ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somdach tiansoo ดูโพส
    อันนี้ผมก็ไม่มีความรู้ เท่าไหร่ครับ แต่ผมเคยถาม ผจก ที่ศูนย์ 71 ได้รับคำตอบว่า ถ้ามันจำเป็นต้องติดตั้ง turbo timer เพื่อมาใช้งานจริงๆ ทางศูนย์ ผู้ผลิตเขาติดตั้งมาให้ใช้งานกันไปแล้ว เรื่อง turbo พังอ่ะ 2-3 แสนโล มันยังไม่พังเลยครับ ไอ้ที่มันพังก็มีอยู่บ้าง อยู่ที่การใช้งาน ลืมถ่าย นมค บ้าง ดัดแปลงเครื่องยนต์บ้าง อันนี้ก็พังได้เหมือนกันผมเคยเจอ แต่เรื่องรั่วซึมของหน้าแปลน มันเป็นเรื่องปกติธรรมดา นานๆจะมีเข้ามาให้แก้ซักคัน และมันก็ไม่แพงหรอกครับ หมั่นตรวจเช็คดูบ้าง การรั่วซึมต่างๆจะได้แก้ไขได้ทัน ไม่บานปลาย ให้ดีควรหน่วงไว้ซักนิดก็ดีครับ 30 วิ ก็พอแล้ว ก่อนดับเครื่องยนต์ ใช้ไปเถอะครับไม่ต้องห่วง ผจก ศูนย์กล่าว เหอๆๆๆ
    นั่นแหละ terbo timer ครับ

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mou ดูโพส
    นั่นแหละ terbo timer ครับ
    ด้วยความเคารพ ครับ แล้วของน้า ติดตั้งมาใช้งานหรือเปล่าครับ เจ้า terbo timer อ่ะครับ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

ของผมติดมาแล้วครับ ก็ใช้ดีอยู่ครับ ตั้งใช้แบบออโต้ ถ้าต้องการให้ดับทันที ก็สามรถกดดับได้เลยครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ติดไว้ก็ดี ส่วนผมไม่ได้ติด แต่ผมใช้วิธีฟรีเครื่องทิ้งไว้สัก 30 วิ แล้วจึงดับเครื่องครับ ตอนนี้ติดเป็นนิสัียไปแล้ว

User ID
    37004
    Status
    โพส
    38

ก่อนถึงที่หมายควรจะใช่ความเร็วต่ำจะได้ไม่ต้องรอนานและเมื่อรถหยุดหรือถึงที่หมายควรจะรอซัก 1 นาที(เก็บของ/ปิดแอร์/ปิดเครื่องเสียง ก้อเกิน1นาทีแล้วครับ)
    ของผมทำแบบนี้ประจำคร๊าบ

User ID
    33239
    Status
    โพส
    183

เคยคิดจะไปติดเพราะเรารักรถ .. แต่ที่ร้านไม่แนะนำให้ติด (เฉพาะกรณีของเรานะ) เนื่องจากขับรถไม่เร็ว ขับชานเมืองแต่ความเร็วก็ไม่เกิน 120 เวลาในการขับก็ไม่เกิน 45 นาทีติดต่อกัน ทางร้านเขาว่าถ้ามีพฤติกรรมแบบนี้เป็นประจำไม่ต้องติด เพราะเราใช้รถไม่หนัก อีกอย่างที่ทางร้านแนะนำกรณีกลับบ้าน หรือใกล้ถึงที่หมาย ถ้าเป็นไปได้ให้ใช้ความเร็วต่ำ แบบต่ำมากๆ เสมือนเป็นการวอร์มเครื่องได้ เช่น เราอยู่บนถนนใหญ่ๆ อาจจะขับเร็ว พอวิ่งเข้าซอย เข้าหมู่บ้าน ก็ใช้ความเร็วต่ำ ใกล้เคียงกับการวอร์มเครื่อง เมือถึงบ้านก็สามารถดับเครื่องได้ทันที ทางร้านเขาว่าอย่างนั้นนะ...

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้