หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 72

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: โดนจดหมาย ขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนด !!!!!

ผมว่าทุกคันวิ่งกันเร็วเกิน90แน่นอน แต่ใครที่จะซวยมากกว่า

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: โดนจดหมาย ขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนด !!!!!

ตอนรถป้ายแดง ออกมาได้สองสัปดาห์
    ช่วงบ้านไผ่ ก่อนถึงขอนแก่น

เจอตำขวด เรียกจอด
    ตอนแรกนึกว่าโดนข้อหาป้ายแดงบรรทุก
    เพราะโดนมาแล้วสองด่าน (ละร้อย)

ที่ไหนได้ ตำขวดบอกว่า

"ไทรตั้น รถแรงนะเนี่ย แตะนิดเดียวก็ไปแล้ว...มาๆ เอามา"

ผมงงตั๊ก จริงอยู่ผมวิ่งขวามาตลอดเพราะรถว่าง หลบเข้าซ้ายบ้างเวลามีรถเร็วตามหลังมา
    ทำไงได้เลนซ้ายถนนไม่ค่อยดี สงสารช่วงล่าง

ทั้งๆ ที่ขับมา 90-95 ตลอดทาง
    ผมขับเท่านั้นจริงๆ เพราะไม่รีบ อีกอย่างไม่อยากเค้นเครื่องยังใหม่

แต่ก็ต้องโดนเพราะข้อหาไทรตั้นรถแรง!!!

นู๋ไม่อยากจะบอกตำขวดเลยว่า
    Plus 4D 2.4 LPG (ยังไม่ได้อุด EGR ด้วย)
    น่ะ.....มันเรือเกลือชัดๆ!!!!

User ID
    21332
    Status
    โพส
    69

ลองสังเกตนะครับ เวลาขับรถขึ้นทางด่วนต่างๆ จะมีป้าย และมีเลข 90 นั่นหมายถึงขับไม่เกิน 90 ครับ และก็จะมีป้ายบอกชัดเจนเลยว่า มีกล้องตรวจจับความเร็ว บางจุดมีอักษรวิ่ง เตือนด้วยนะครับ แต่ผมก็ไม่เคย 90 สักที เคยลอง 90 เก่าๆยังแซงเลย ถ้ามันจับ 90 นะผมว่าทุกคัน ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

User ID
    33627
    Status
    โพส
    548

Cool ตอบ: โดนจดหมาย ขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนด !!!!!

ที่รู้มาจากเด็กตู้ทางหลวงยิงเรด้าจับความเร็วนะครับ รถยนต์กระบะหัวเดียว+แค๊ปไม่เกิน 110 กม/ ชม. รถยนต์สี่ประตู+เก๋ง+ตู้ไม่เกิน 120 กม./ชม.รถบรรทุกหกล้อขึ้นไปถึงพ่วง+บัส 80 กม./ชม.

User ID
    19580
    Status
    โพส
    624

เอาแล้ว. ไม่เคยวิ่งได้สักที่ 90. เกินตลอด.

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

ผมขับรถไว โดนไปสองครั้งล่ะ เดี๋ยวนี้ขับกลางคืนตลอด เซ็ง ใครที่ไหนจะขับ 90 km/h

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มีน้าคนหึ่งบอกว่า ใบนี้มีอายุความหนึ่งปีเท่านั้น จริงหรือป่าว
    ถ้าไม่ไปจ่ายมัน มันจะไม่ให้ต่อภาษีรถ น้าคนนั้นบอกให้ผมไปรีบต่อก่อน แล้วไม่ม่ต้ องไปจ่ายมัน เพราะภาษีผมจะหมดเดือนหน้าแล้ว

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    มีน้าคนหึ่งบอกว่า ใบนี้มีอายุความหนึ่งปีเท่านั้น จริงหรือป่าว
    ถ้าไม่ไปจ่ายมัน มันจะไม่ให้ต่อภาษีรถ น้าคนนั้นบอกให้ผมไปรีบต่อก่อน แล้วไม่ม่ต้ องไปจ่ายมัน เพราะภาษีผมจะหมดเดือนหน้าแล้ว
    ระวังโดนแจ้งอายัดใบขับขี่เพราะไม่เสียค่าปรับนะ เคยโดนมาเมื่อสมัยก่อนโน้น หลายปีแล้ว เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีแบบนั้นมั้ย แต่ของน้าเกิน120 ไงเลยโดน 121Km/H.

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ระวังโดนแจ้งอายัดใบขับขี่เพราะไม่เสียค่าปรับนะ เคยโดนมาเมื่อสมัยก่อนโน้น หลายปีแล้ว เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีแบบนั้นมั้ย แต่ของน้าเกิน120 ไงเลยโดน 121Km/H.
    121 เ อิ้กๆๆๆๆ ซวยจริงๆ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    อ่อ สรุป 90 ยกเว้น มอเตอเวย์ แต่จะว่าไป ส่วนมากที่ส่ง จ ม มาเป็นอัตโนมัติ ยิงภาพตามวัตถุที่เคลื่อนที่เร็วเกินค่าที่เซ็ตไว้ ป๋าลงกรประธานเว็บ ป้ายดำปี๋ยังโดน ว๊ากกกกกกกกกกกก
    มีบางคนบอก ถ้าเห็นกล้องให้ยกไฟสูงใส่ แสงมันจะทำให้กล้องถ่ายป้ายทะเบียนไม่ชัด ยังไม่เคยลอง อิอิ
    ลองดูก้อได้ครับ แล้วจะโดนถ่ายตูดแบบผม 5555 เซ็งเป็ด
    เอ่อ จากภาพที่ท่าน จขกท นำมาให้ดูว่าเป็นหลักฐาน ค่าที่ท่านวิ่งไม่ใช่ 121 km/h เหรอครับ มีตรงไหนที่บอกว่าท่านวิ่ง 90?? ถ้าบรรทัดสุดท้าย มันคือแค่ speed limit คือบอกว่าจำกัดแค่นี้นะ ไม่ได้บอกว่าท่านขับ 90 นี่นา หรือยังไง ช่วยชี้แนะด้วยคร้าบ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    พึ่งโดนวันที่ 19 เดือนที่แล้ว ระหว่างขับลงไป กทม. ขับเลยตลาดทุ่งเกวียนมาหหน่อย แถวลำปาง ปกติเส้นนั้นจะมีด่าน แต่วันนั้นแอบเห็นไม่มี เลยขับประมาณ 120 พึ่งโดน จดหมาย มีรูปน้องไทนทันพร้อมทะเบียนเรียบร้อยเลย 55555 (หลักฐานคาตา
    ) แล้วเค้ายังบอกในจดหมายว่า speed limit 90
    โห ให้ขับ 90 ถึง กทม. บ้าไปแล้วจะมีใครขับ 90 บ้างแถวถนนสายเอเซีย อย่างน้อยก็วิ่งกัน 110 แล้ว เป็นความเร็วมตาฐาน
    เวลาโดนจับความเร็วกับกล้องมีคนจับความเร็ว พี่นวดยังให้ 110 เลย นี้ 90 ใครจะขับกันเนี่ย

สงสัยต้องไปหาซื้อ จีพีเอสที่จับกล้องของพี่นวดมาแล้วมั่งนี้
    เห็นมีเพื่อนโดนสองใบติดกันเลยอะ โดนแถวโคราชกับสิงหฺบุรี โดนไปเกือบพัน มันเดินทางต่างจังหวัดบ่อย
    แล้วมีใครเคยซื้อมาใช้บ้างยังคับ โดนที่ 400-1000 ไม่ไหวมั่งคับ
    เข้ามาชูจิ๊กกูแร้ค่ะ ป้ากะปู่อ่ะ ที่ขับไม่เกินร้อย...อิอิ
    จะเอาอะไรกะคนแก่ แต่ถ้าถนน Alaska Hwy. ไม่แน่
    กล้องGPS เพิ่งได้รับของวันนี้ สั่งซื้อจากคุณเปาค่ะ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ตั้งแต่รัฐบาลชุดนี้มาบริหารกฎหมายปัญญาอ่อนทั้งนั้น

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    ตั้งแต่รัฐบาลชุดนี้มาบริหารกฎหมายปัญญาอ่อนทั้งนั้น
    ล่อเป้าๆไม่ดีๆ ใจเย็นๆ แต่ผมว่าเรื่องกฎหมาย พรบ ตามกระทู้นี่มันตั้งแต่รัฐบาลชุดก่อนนะจ้ะ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ลองดูก้อได้ครับ แล้วจะโดนถ่ายตูดแบบผม 5555 เซ็งเป็ด
    เอ่อ จากภาพที่ท่าน จขกท นำมาให้ดูว่าเป็นหลักฐาน ค่าที่ท่านวิ่งไม่ใช่ 121 km/h เหรอครับ มีตรงไหนที่บอกว่าท่านวิ่ง 90?? ถ้าบรรทัดสุดท้าย มันคือแค่ speed limit คือบอกว่าจำกัดแค่นี้นะ ไม่ได้บอกว่าท่านขับ 90 นี่นา หรือยังไง ช่วยชี้แนะด้วยคร้าบ
    งั้นผมแปลไทยเป็นไทยให้นะคับ 555
    ผมโดนจับที่ความเร็ว 121 แต่เค้าบอกว่าห้ามเกิน 90 km/h คับ
    สายเอเซียคับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ย่าหนูกะปู่บิล ดูโพส
    เข้ามาชูจิ๊กกูแร้ค่ะ ป้ากะปู่อ่ะ ที่ขับไม่เกินร้อย...อิอิ
    จะเอาอะไรกะคนแก่ แต่ถ้าถนน Alaska Hwy. ไม่แน่
    กล้องGPS เพิ่งได้รับของวันนี้ สั่งซื้อจากคุณเปาค่ะ
    เท่าไหร่คับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

Cool ตอบ: โดนจดหมาย ขับรถเร็วกว่ากฎหมายกำหนด !!!!!

เช่นกันครับ ไม่เคยขับ ต่ำกว่า 100 กม/ชม เลย ทำไงดี

สมาชิกถาวร : TTC-01443 TTC-Member
    User ID
    31881
    Status
    โพส
    8

ตามกฎหมายก็ห้ามเกิน 90 km/h ครับ
    แต่เป็นที่รู้กันครับว่าเกินได้....
    โดยส่วนใหญ่ก็ไม่เกิน 120
    km/h
    แต่ทางภาคใต้ถนนหลักห้ามเกิน 130
    km/h (อย่าเสียงดังไปน่ะครับ 130)

User ID
    32315
    Status
    โพส
    218

ตำรวจเฮง....วย ไม่ชอบเลยไอ้ตำ...เนี่ยไอ้...หี้ย ไม่ชอบมันจริงๆ ให้ไปเป็นฟรีๆไม่ต้องสอบยังไม่อยากเป็นเลยไอ้ตำ.....เนี่ยเห็นแก่เงิน แม่งใครจะมาขับ 90 ตลอดสาย ว่าไหม หากฎหมายไปเล่นมันหน่อย

เท่าไหร่คับ
    ความเร็วหรอคะ...อิอิ
    gps จอขนาด 7นิ้ว 3000บาทค่ะ http://www.thaitritonclub.com/forum/...=26640&page=22
    เสียบปลั๊ก ชาร์จแบ็ต เปิดเครื่อง ตั้งค่า ว่าบ้านเราอยู่ตำแหน่งใด แค่นี้เอง ภาพคมชัด คุณภาพดีเกินคาด มีหลายออฟชั่น จอระบบสำผัส ใช้คู่กับกล้องดูถอยหลังไร้สาย ตัวละ 800บาท ตัวกล้องติดยึดเหนือแผ่นป้ายทะเบียน สายพาวเวอร์ต่อกับไฟท้าย

วันนี้ขึ้นไปรับรถที่เอาไปให้ศูนย์นครสวรรค์ซ่อมสี ขากลับถนนโล่ง ปู่ขับแบบลื่นไหล ป้ากำลังต่อ gps
    ต่อเสร็จเปิดเครื่อง จิ้มไปแผนที่นำทาง เสียงในเครื่องบอกว่า "กรุณาลดความเร็ว และขับอย่างระมัดระวัง" 555
    ป้ามองบนจอขึ้น 120 ป๊าดดดด แกนี่ เผลอไม่ได้เลยนะ....

พอมาถึงแถวๆพยุหะลดลงมาที่100 ก็ยังมีเสียงเตือน พอเข้าแยกตาคลี ขับแค่ 80-90 ก็โอเค....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ย่าหนูกะปู่บิล : 10-06-2012 เมื่อ 11:31

User ID
    27545
    Status
    โพส
    17

จำกัด 90 จริง แต่อนุโลมให้ไม่เกิน 120 คนที่โดนถ่ายรูปนี่เกิน 120 ทุกคนนะครับ เพราะฉะนั้นวิ่งประหยัดอย่าให้เกิน 120 ครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้