หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 38

numkaen
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ไฟเตือนน้ำมันหมด เหลือกี่ลิตร

ถังน้ำมัน Triton Plus 4 ประตู 75 ลิตร ถูกต้องหรือเปล่าครับ
    และถ้าไฟเตือนน้ำมันเตือนขึ้นมา เหลือประมาณกี่ลิตรครับ ทางโรงงานเขาตั้งไว้
    เท่าไหร่ อ่านในคู่มือไม่มี เพราะจะได้ประมาณถูกว่าจะวิ่งได้อีกประมาณกี่ กม.
    แต่เคยทดลองแล้ว ได้ 50 กม. เสียว เลยรีบเติม
    ส่วนรถผม กุ้มมาก 10 กม./ลิตร จะบ้าตาย .......ซื้อน้ำมันได้ถูกแล้วนะแต่เปลืองมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลย 555555555 ลิตรละ 28 บาท

numkaen
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ไฟเตือนน้ำมันหมด เหลือกี่ลิตร

และเราจะรู้ได้งัยว่ารถเรา Ver.ไหน รถผมตัวถังเป็นปี 2007 น้องฟ้า สี่ประตู
    แต่ออกรถ 28 มี.ค.51 (2008) Ver.3 และ Ver 5. แตกต่างกันอย่างไร
    ช่วยตอบ ทั้ง 2 หัวข้อนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1337
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน Re: ไฟเตือนน้ำมันหมด เหลือกี่ลิตร

ผมคิดว่า v.5 เสียงเงียบกว่า แต่สิ้นเปลืองกว่า v.3 ไฟเตือนน้ำมันหมดไม่สามารถบอกได้ว่าเหลือกี่ลิตร แต่พนักงานศูนย์บอกว่าไปได้ประมาณ 80 km ครับ

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

พี่ซื้อน้ำมันที่ไหนครับถูกจัง

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เคยได้ยินมาว่า มันเหลือ 11 ลิตรครับ...

แต่..ควรเติมตั้งแต่มันเหลือ 1 ใน 4 แล้วครับ...

ป้องกันเรื่องฟองอากาศ ในระบบเชื้อเพลิงครับ

และยืดอายุ การใช้งานปั๊มติ๊ก ด้วยครับ...

11 ลิตร น่าจะได้สัก 120 โล (จะเสี่ยง มั้ยง่ะ)

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

พลัส เคยได้ยินมาว่า มีแต่ วี 4-5 ครับ

รถใหม่ น่าจะเป็น วี 5 ครับ

และการกิน 10 โล ลิตร ปกติ ครับ

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

มันก็ดีครับถ้าเราจะรู้ว่ามันเหลือกี่ลิตร แต่ผมว่าถ้าเติมได้เติมเลยดีกว่าครับ เพราะว่าถ้าเราเดินทางโดยไม่รู้ว่าจะเจอปั๊มเมื่อไหร่หรือถ้ารถติดในกรุงเทพ มันคาดการณ์อะไรไม่ได้ครับ มันจะไม่คุ้มกันนะครับ

User ID
    118
    Status
    โพส
    236

ไฟแดงขึ้นจะเหลือน้ำมันอยู่ 12-15 ลิตรครับ แต่ไม่ควรปล่อยไว้นานเพราะอาจจะมีอากาศเข้ามาในระบบจะทำให้ SCV วาล์วเสียได้
    ส่วนเรื่อง Version ถ้าเป็น PLUS น่าจะเป็น 5 หมดแล้ว เพราะได้แค่ 4 กับ 5

badboy
    ผู้เยี่ยมชม

ไฟน้ำมันเตือน น้ำมันเหลือในถัง 15 ลิตรครับ ฟังธง เพราะผมเคยน้ำมันหมดเกลี้ยงถัง แล้วเติม 500 บาท ตอนนั้นได้ประมาณ 15 ลิตรนิดๆ พอขับมาได้ไม่ถึงโล ก็เตือนอีก แสดงว่า มีเหลืออยู่ 15 ลิตรแน่นอน ฟังธงครับ!!!!

talapgap
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Noo. ดูโพส
    ไฟแดงขึ้นจะเหลือน้ำมันอยู่ 12-15 ลิตรครับ แต่ไม่ควรปล่อยไว้นานเพราะอาจจะมีอากาศเข้ามาในระบบจะทำให้ SCV วาล์วเสียได้
    ส่วนเรื่อง Version ถ้าเป็น PLUS น่าจะเป็น 5 หมดแล้ว เพราะได้แค่ 4 กับ 5
    ถูกต้องงงงง... ไฟเตือนขึ้น น้ำมันในถ้งจะเหลือประมาณ 12-15 ลิตร วิ่งได้ 100 กิโล +- สบายๆ และถ้าน้ำมันหมดถัง ต้องไป Learning เครื่องใหม่ด้วยคับ

badboy
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ talapgap ดูโพส
    ถ้าน้ำมันหมดถัง ต้องไป Learning เครื่องใหม่ด้วยคับ
    Learning ? ต้องไปให้ที่ศูนย์เช็คหรอครับ เพราะน้ำมันผมเคยหมดถังก็ไม่ได้ทำอะไรกะมันเลย แลัวแบบนี้จะมีผลเสียอะไรกับเครื่องยนต์รึป่าวครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ได้ 116 โลครับ แต่ 100 ก็เลิกเสี่ยงดีกว่าครับ เสียไม่คุ้ม เหอะๆ ข้อมูลที่ได้มาจาก ศูนย์โปรอาร์ จ ขอนแก่นครับ พอดีไปติดตั้งมาเลยสอบถามเค้าไว้กันเหนียวเหมอนกันครับ

chacrit
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่รู้กีลิตรแต่ขับไป 100 โลแล้วยังเหลือครับ

talapgap
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badboy ดูโพส
    Learning ? ต้องไปให้ที่ศูนย์เช็คหรอครับ เพราะน้ำมันผมเคยหมดถังก็ไม่ได้ทำอะไรกะมันเลย แลัวแบบนี้จะมีผลเสียอะไรกับเครื่องยนต์รึป่าวครับ
    ครับ มันอาจมีปัญหา เพราะรถรุ่นใหม่ๆ จะใช้ระบบสมองกลในการควบคุมการทำงานของเครื่องยนต์ เมื่อน้ำมันหมด มันจะส่งข้อมูลไปเก็บไว้ที่สมองกล และมันจะจดจำเอาไว้ ว่าเคยน้ำมันหมดถัง ซึ่งอาจส่งผลในการทำงานของสมองกลได้ครับ การ Learning เท่ากับล้างความจำให้มัน ทำได้ที่ศูนย์บริการ ผมเคย Learning มาสองครั้งครับ ครั้งแรกทำเพราะสายเวกคั่มหลุด ส่วนครั้งที่สองทำเพราะควันขาวมากๆ ครับ ตอนนี้ทั้งสองอาการหายไปแล้วครับ อ้อ..ทำฟรีครับ ที่ศูนย์บริการ แต่ข้อเสียคือการที่ความจำในการขับขี่ของเราจะถูกลบไปด้วยครับ โดยเฉพาะเกียร์ออโต้ มันจะจดจำน้ำหนักเท้าเรา และจะปรับเปลี่ยนการเปลี่ยนเกียร์ตามสไตล์การขับของเรา เมื่อเราไป Learning เครื่อง ความจำเหล่านี้จะถูกลบไปด้วยครับ... ยังไงก็ลองโทร.คุยกับศูนย์บริการที่คุณใช้บริการอยู่ก่อนก็ดีครับ..

User ID
    210
    Status
    โพส
    87

ของผม Plus 4d เกียร์ธรรมดา ได้ 100 กม. ต่างจังหวัดนะครับ....แต่ไม่ควรเสี่ยงอย่างยิ่งครับ...

อ่อนหัด
    ผู้เยี่ยมชม

น่าจะเหลือ 15 ลิตรครับ อันนี้จากประสบการณ์จริงครับ มีอยู่ครั้งนึง ผมขับรถเข้าบ้าน กะว่าตอนเช้าจะไปเติมน้ำมัน เพราะมันอยู่ขีดล่างสุดแล้ว แต่ไฟยังไม่เตือน ปรากฏว่าพอเช้ามาสตาร์ทรถปุ๊บ ไฟเตือนน้ำมันติดเฉยเลย งง! แล้วทำไมตอนจอดเมื่อคืนยังไม่ติดฟะ! ยังไม่ทันได้ทำอะไรเลย

ก็เลยขับไปเติมปั๊บเชลล์ที่ห่างจากบ้านประมาณ 5 กิโล ผมจดไว้ด้วยว่าวันนั้นผมเติมเต็มถังไป 59.12 ลิตร ถ้าความจุถังที่ 75 ลิตร ก็แสดงว่าเหลือให้วิ่งได้อีกประมาณ 15 ลิตร น่าจะวิ่งได้อีกประมาณ 150 กิโลเมตรเป็นอย่างน้อย (ถ้าตีว่าวิ่งได้ 10km/L) ก่อนหมดเกลี้ยงครับ

รถผม Plus 4D ขาวมุกนะครับ แต่ถ้าเป็นรุ่นอื่น ไม่ทราบว่าจะเหลือเท่ากันหรือเปล่าครับ

7610
    ผู้เยี่ยมชม

ของไทรทัน 15 ลิตรคับ ของวีดก 20 ลิตร

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

15 L ครับ เพราะเตือนทีไรผมเติมเต็มถังก็ 59-61 L ทุกที
    ล่าสุด 60 L 2600 บาท เศร้าจริงๆ กับราคาน้ำมัน

Numcha
    ผู้เยี่ยมชม

ปริมาณน้ำมันเหลือในถังประมาณ 11 ลิตรหรือน้อยกว่า ไฟรูปถังน้ำมันจะโชว์ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

คู่มือ บอก 14 ลิตร ไม่ใช่เหรอครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้