หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

มาตรฐาน ไม่ง้อปรีฯ เสียงดีได้ไม๊?

ได้ยินคนบอกมาเยอะว่า การเพิ่มปรีเข้าไปในระบบเสียง เป็นการเพิ่มความเพี้ยน เลยอยากแชร์ความรู้น้าๆหน่อยครับว่า แต่ละท่านมีความคิดเห็นกะปรีแอมป์กันยังไงบ้าง แล้วถ้าเราถอดปรีฯออก เราจะเซ็ตระบบให้ฟังเพราะ ฟังดี มีรายละเอียด ได้หรือเปล่า ต้องทำอย่างไร ขอขอบคุณสำหรับทุกๆมวลความรู้ที่ทุกๆท่านจะมอบให้ครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

มาตรฐาน ตอบ: ไม่ง้อปรีฯ เสียงดีได้ไม๊?

ผมว่าเพี้ยนแน่นอนถ้ามันไม่เข้ากัน โดยส่วนตัว ถ้าจะติดปรีก็ต้องปรับที่เครื่องเล่นให้มันแฟลตหรือทำให้ได้เสียงที่เป็นต้นฉบับให้มันออกทุกย่านเสียงครบแบบไม่ต้องปรุงแต่งจากเครื่องเล่นพูดง่ายๆก็คือให้เสียงมันออกมาเดิมๆมากที่สุดครับ(พุดวกไปวนมาอิอิ) แล้วทีนี้ค่อยจัดปรีเทพๆมาจัดการอีกทีครับ เอามาจากการปรับระบบเครื่องเสียงกลางแจ้งครับอิอิไม่รู็มันจะเกี่ยวกันไหม๊ 555แต่ผมทำตามนี้ครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: ไม่ง้อปรีฯ เสียงดีได้ไม๊?

เมื่อก่อนปรีคือ ของวิเศษอยากได้ไร ปรีทำได้ที่เราต้องการ อยากได้ สูง กลาง ต่ำ ได้หมด แต่ฟังได้พักเดียวก็ทนไม่ไหว เพราะทุกอย่างมาหมดพร้อม ๆ กันไม่เหลือให้จับอะไรได้เลย ถึงเวลาเปลี่ยนฟร้อนต์ ไปได้ฟร้อนต์ญี่ปุ่นมา 1 ตัว ร้านเครื่องเสียงบอกหากได้ตัวนี้มาปรีถอดออกเลยเดี๋ยวจะปรับให้ มันสามารถปรับความถี่ต่ำได้ถึง 60 Hz. สูงได้ 17.5 Khz แล้วก็เร่ง-ลดเอาตามสไตล์เพลง ถึงเวลาวางระบบเครื่องเสียงใหม่ อีกร้านบอกเดี๋ยวปรับใหม่ เครื่องนี้ปรับได้มากกว่านี้ ปรับ x-over ,time และ focus bass ปรับเสร็จมาหมด มิติ เวที การแยกแยะชิ้นดนตรี เจ้าของเครื่องงงมาได้ไงอยู่กะเราแท้ ๆ ไม่เคยได้ยิน บรรยายยืดยาว สรุป หากเครื่องที่มีคุณสมบัติระดับนี้ปรีก็ไม่มีความหมาย แต่หากเป็นรุ่นที่ต่ำกว่านี้ ปรียังมีความจำเป็นมาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องปรับเป็นครับถึงได้คุณภาพเต็ม ๆ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    เมื่อก่อนปรีคือ ของวิเศษอยากได้ไร ปรีทำได้ที่เราต้องการ อยากได้ สูง กลาง ต่ำ ได้หมด แต่ฟังได้พักเดียวก็ทนไม่ไหว เพราะทุกอย่างมาหมดพร้อม ๆ กันไม่เหลือให้จับอะไรได้เลย ถึงเวลาเปลี่ยนฟร้อนต์ ไปได้ฟร้อนต์ญี่ปุ่นมา 1 ตัว ร้านเครื่องเสียงบอกหากได้ตัวนี้มาปรีถอดออกเลยเดี๋ยวจะปรับให้ มันสามารถปรับความถี่ต่ำได้ถึง 60 Hz. สูงได้ 17.5 Khz แล้วก็เร่ง-ลดเอาตามสไตล์เพลง ถึงเวลาวางระบบเครื่องเสียงใหม่ อีกร้านบอกเดี๋ยวปรับใหม่ เครื่องนี้ปรับได้มากกว่านี้ ปรับ x-over ,time และ focus bass ปรับเสร็จมาหมด มิติ เวที การแยกแยะชิ้นดนตรี เจ้าของเครื่องงงมาได้ไงอยู่กะเราแท้ ๆ ไม่เคยได้ยิน บรรยายยืดยาว สรุป หากเครื่องที่มีคุณสมบัติระดับนี้ปรีก็ไม่มีความหมาย แต่หากเป็นรุ่นที่ต่ำกว่านี้ ปรียังมีความจำเป็นมาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องปรับเป็นครับถึงได้คุณภาพเต็ม ๆ
    แล้วอย่างแอลไพน์ ที่มากะเจ้าพลัสเราหละ ดีพอไม๊ครับน้าจ่า

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    เห็นด้วยครับ

ส่วนหนึ่งคนที่คิดว่าเอาปรีเข้ามาช่วยก็เพื่อเพิ่มความแรงของสัญญาณเสียงที่มาจากฟรอนเพื่อที่Power amp จะได้ขยายสัญญาณออกมาได้แรงขึ้น
    อีกทั้งปรียังมีวงจรที่เพิ่มสัญญาณในแต่ละช่วงความถี่อีก ที่บอกว่าขยายความเพี้ยนก็ถูก แต่ก็ได้ความดังที่เพิ่มขึ้น จุดประสงค์หลักของนักเล่นเครื่องเสียง แนว SPL ก้คือเรื่องของความดัง พลังเสียง
    ถ้าถอดปรีออก ก็คงจะได้สญญาณความเพียนที่น้อยลง แต่ความดังและพลัง ก้น้อยลงไปเช่นกัน เกนของ Power Amp ก็ต้องปรับให้สูงขึ้น

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    ได้ยินคนบอกมาเยอะว่า การเพิ่มปรีเข้าไปในระบบเสียง เป็นการเพิ่มความเพี้ยน เลยอยากแชร์ความรู้น้าๆหน่อยครับว่า แต่ละท่านมีความคิดเห็นกะปรีแอมป์กันยังไงบ้าง แล้วถ้าเราถอดปรีฯออก เราจะเซ็ตระบบให้ฟังเพราะ ฟังดี มีรายละเอียด ได้หรือเปล่า ต้องทำอย่างไร ขอขอบคุณสำหรับทุกๆมวลความรู้ที่ทุกๆท่านจะมอบให้ครับ
    ผมเจ็บมาเยอะครับเดี๋ยวถอดออกเดี๋ยวใส่เข้าไป สุดท้ายอยู่ที่เวลาเราปรับ GAIN กับ ฟร้อน ของอุปกรณ์ต่างๆให้พอดีกันครับ มีปรีก็จะดีกว่าครับเพราะเราสามารถเน้นเสียงเบส กับ แหลมได้ตามใจครับ หลักๆอยู่ที่เวลาเราจูน ให้มันลงตัวล่ะครับ สูตรใครสูตรมัน ผมเร่ง Gain ปรีที่ 100 % แต่ปรับ Gain เพาเวอร์ที่ 0 %แล้วใช้ฟร้อนเป็นตัวเร่งวอลุ่ม กับปรี ครับเสียงที่ออกมาก็จัดจ้าน โดนใจ คหสต .นะครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    แล้วอย่างแอลไพน์ ที่มากะเจ้าพลัสเราหละ ดีพอไม๊ครับน้าจ่า
    dva 9861e คิดว่าดีกว่าทุกยี่ห้อที่ติดมากับรถ แต่ต้องปรับลึกกว่าปกติ ปรับ time x-over focus bass ไม่ได้(หรือว่าผมหาไม่เจอ) ยังต้องใช้ Pro ไม่ใช่ Pre (ความเห็นผม) แต่ขนาดไม่มี Pro ใช้เดี่ยว ๆ ผมก็ยังพอใจอยู่นะตัวนี้น่ะ กำลังหาสภาพปิ๊ง ๆ สักตัวมาแทน W520R ที่กำลังวางขายอยู่ เวลานี้เตรียม Pro ไว้ 2 ชุด H800 กับ H701 คงใช้ตัวใดตัวหนึ่งเป็นผู้ช่วย สรุปว่า dva-9861E ดีพอและคุ้มค่าครับ (อย่าเชื่อผมคนเดียวนะครับ)

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

dva 9861e คิดว่าดีกว่าทุกยี่ห้อที่ติดมากับรถ แต่ต้องปรับลึกกว่าปกติ ปรับ time x-over focus bass ไม่ได้(หรือว่าผมหาไม่เจอ) ยังต้องใช้ Pro ไม่ใช่ Pre (ความเห็นผม) แต่ขนาดไม่มี Pro ใช้เดี่ยว ๆ ผมก็ยังพอใจอยู่นะตัวนี้น่ะ กำลังหาสภาพปิ๊ง ๆ สักตัวมาแทน W520R ที่กำลังวางขายอยู่ เวลานี้เตรียม Pro ไว้ 2 ชุด H800 กับ H701 คงใช้ตัวใดตัวหนึ่งเป็นผู้ช่วย สรุปว่า dva-9861E ดีพอและคุ้มค่าครับ (อย่าเชื่อผมคนเดียวนะครับ)
    อึม! ขอบคุณมากครับน้าจ่า ได้ความรู้ขึ้นมาอีกเยอะ และขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นที่มีค่าของน้าๆทุกๆท่านด้วยครับ

User ID
    27944
    Status
    โพส
    83

ผมว่าFRONT เดิมเสียงมันมีมิติดีนะครับมี PREOUT มาให้ครบ 3ชุดเลยผมพึ่งเพิ่มAmp 4 ch กับ ลำโพงมารอตู้ซับ เสียงใช้ได้เลยครับ ผมว่าใส่ปรีมันออกมาแค่ช่องเดียวแล้วมาขยายออก ลองคิดดูครับ ปรีทั่วไปราคาไม่กี่พัน เทียบกับเครื่องเล่นราคาหมื่นกว่าบาท ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

User ID
    17711
    Status
    โพส
    70

มาเก็บความรู้ อีก 1 กระทู้....แล้วเอาความรู้ไว้ทำรถตัวเอง ครับ

Thank You พี่ๆ ทุกๆ ท่านครับ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bhome1 ดูโพส
    ผมว่าFRONT เดิมเสียงมันมีมิติดีนะครับมี PREOUT มาให้ครบ 3ชุดเลยผมพึ่งเพิ่มAmp 4 ch กับ ลำโพงมารอตู้ซับ เสียงใช้ได้เลยครับ ผมว่าใส่ปรีมันออกมาแค่ช่องเดียวแล้วมาขยายออก ลองคิดดูครับ ปรีทั่วไปราคาไม่กี่พัน เทียบกับเครื่องเล่นราคาหมื่นกว่าบาท ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
    ก็เพราะความคิดนี้เลยครับ ที่ทำให้ผมกระชากเจ้าปรีฯน้อยๆออกจากรถ แต่อาจเพราะยังไม่คุ้นเคยกับบุคลิกเสียงที่เปลี่ยนไป เลยทำให้เกิดคำถามขึ้นมาในใจว่า "เสียงจะดี ต้องง้อปรีป่าววะ" จึงเกิดกระทู้นี้ขึ้นเพื่อหาคำตอบให้กับคำถามที่มันคาใจ

ตอนยังมีปรีฯประจำการ
    ชื่อ:  P4100001.jpg
ครั้ง: 2155
ขนาด:  179.7 กิโลไบต์

ปัจจุบัน ถอดปรีฯออกไปแล้ว
    ชื่อ:  เธ เธฒเธžเธ–เน.jpg
ครั้ง: 1278
ขนาด:  97.9 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ของผมซื้อปรีมาใช้ประมาณอาทิตย์เดียวแกะออก นำลงกล่องเหมือนเดิมไม่ได้ใช้เลย

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

หูใครหูมันครับ บอกยากครับ ฟอนท์รุ่นใหญ่ๆมักจะมีไลน์เอาท์สามช่อง จึงไม่จำเป็นก็ต้องมีปรีก็ได้ แต่อีควอของฟอนท์บางตัวก็ไม่สามารถที่จะทำให้เราพอใจเสียงที่ได้ออกมา จึงมีปรีเข้ามาเป็นตัวเสริมในส่วนของตรงนี้ น้าๆลองหาปรีแพงๆมาใส่กลับฟอนท์กระจอกๆ ก็เหมือนน้าๆไปซื้อฟอนท์ราคาแพงๆนั้นแหละครับ องค์ประกอบมันเยอะครับเรื่องเครื่องเสียง ไหนจะเรื่องตู้เรื่องสายมีผลหมดครับ จบยากจริง 5555

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

สังเกตุมั้ยครับ พวกระดับหูทอง เขาจะฟังอะไรที่แฟลตมาก ซอฟท์แวร์มายังไง ฟังยังงั้น ทำให้ธรรมชาติสุด เน้นที่ซอฟท์แวร์มากกว่า
    ถ้าฟร้อนท์ถึง ก็อย่าเอาปรีฯมาแทรกให้ระคายหู...เพราะไม่รู้ว่าปรีฯจะถึงฟร้อนท์รึเปล่าอีก

User ID
    7522
    Status
    โพส
    464

ขอสรุปแบบโง่ๆครับ.
    เล่นเครื่องเสียงไม่เกินสามหมื่นอยากได้รายละเอียดมีมิติหาฟร้อนดีสามรีเอาท์ไม่ต้องใส่ปรีครับ
    หากเล่นแข่งเกินแสน จัดปรีแยกแหลมกลางเบสเล่นไปเหมาะสมครับ

เน้นรายละเอียด อย่าใส่ปรี
    เน้นดังโชว์ ใส่ไปเลย หูดับ

User ID
    32413
    Status
    โพส
    42

ใส่ปรีก็ดังดีมีรายละเอียดและมิติได้ครับ ขึ้นอยู่กับของที่ใส่ไป เพราะอะไหล่อุปกรณ์ที่นำมาประกอบมีหลายเกรด
    รถที่ได้แชมป์ ESQL ซึ่งเน้นเรื่องคุณภาพเสียง รายการ leo fast สนามแรกก็ใส่ปรีกับฟร้อน ของ AQ
    ชื่อ:  DSCN0093.jpg
ครั้ง: 1840
ขนาด:  55.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ooauoo : 14-06-2012 เมื่อ 09:31

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

งั้นมีปรีตัวไหนแนะนำมั่งคับน้าๆ(ถ้าใช้กะฟร้อนเดิมอัลไพของพลัส)แล้วได้แนวsq

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    งั้นมีปรีตัวไหนแนะนำมั่งคับน้าๆ(ถ้าใช้กะฟร้อนเดิมอัลไพของพลัส)แล้วได้แนวsq
    น้า yanyong k อยากได้ราคาเท่าไรครับ ปรีเท่าที่เห็นราคาตั้ง 600 - 20,000 บาท เลือกแล้วก็ต้องใช้ฝีมือการปรับจูนครับถึงจะได้ความพอใจ หรืออีกทางนึง SQ แน่นอน ลองดูตามลิ้งค์ครับ ตัวนี้สภาพใหม่มากผมไปเห็นของมาแล้ว หากผมขายชุดเต็มได้ผมจะไปเอามาจับคู่กับ dva-9861e
    http://www.audioxtreme.com/car-audio...-PXA-H701.html

User ID
    32413
    Status
    โพส
    42

ลอง superblue sq-52px
    Mass p1 MKII
    Prism T6
    ของAQ 9 แบน ก็ดีครับ แต่ของขาดตลาด

User ID
    34795
    Status
    โพส
    55

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bhome1 ดูโพส
    เห็นด้วยเต็มๆครับ front ราคาเป็นหมืน กับปีหลักพันผมว่าไม่คุ้ม ผมเป็นคนเล่นเครื่องเสียงไม่ติดปรีครับถ้าฟร้อนท์ และแอมป์ลำโพงดีพออยู่แล้วครับ ถ้าเป็นปรีผมให้การยอมรับแค่ zapcoครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้