หน้า 1 จากทั้งหมด 8 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 141

มาตรฐาน วาล์วน้ำ a31 ความร้อนขึ้นสูง ร้อนจัดเวลาเหยียบแช่

ผมชอบขับรถเร็ว ตอนนี้มีกล่องดันราง+ กล่องคันเร่งจากค่าย Power Speed

และได้เปลี่ยนวาล์วน้ำเป็น A31 ขับแช่ 140 ความร้อนแจ้งที่สมาร์ทเกจ ไม่เกิน 89 แต่ถ้าแช่ยาวๆ สัก 15-20 km ความร้อนจะขึ้นไปที่ประมาณ 95-96

ล่าสุดผมกดที่ 160 ระยะทางประมาณ 15km ความร้อนเตือนที่สมาร์ทเกจ 102-103 แต่ผมก็ยังแช่อยู่อย่างนั้น

และพอยกคันเร่ง ความร้อนจะลงเร็วมาก

ไม่รู้จะถามอะไรต่อ อธิบายไม่ถูกครับ 555+

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    491
    Status
    โพส
    869

มาตรฐาน ตอบ: วาล์วน้ำ a31 ความร้อนขึ้นสูง ร้อนจัดเวลาเหยียบแช่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    ผมชอบขับรถเร็ว ตอนนี้มีกล่องดันราง+ กล่องคันเร่งจากค่าย Power Speed

และได้เปลี่ยนวาล์วน้ำเป็น A31 ขับแช่ 140 ความร้อนแจ้งที่สมาร์ทเกจ ไม่เกิน 89 แต่ถ้าแช่ยาวๆ สัก 15-20 km ความร้อนจะขึ้นไปที่ประมาณ 95-96

ล่าสุดผมกดที่ 160 ระยะทางประมาณ 15km ความร้อนเตือนที่สมาร์ทเกจ 102-103 แต่ผมก็ยังแช่อยู่อย่างนั้น

และพอยกคันเร่ง ความร้อนจะลงเร็วมาก

ไม่รู้จะถามอะไรต่อ อธิบายไม่ถูกครับ 555+
    เป็นเพราะวาล์วน้ำที่ใส่เข้าไปนั่นแหละเพราะโครงสร้างระบบลิ้นปิดเปิดช่องทางน้ำบายพาสทำมาไม่เหมือนกัน ก่อนใส่ไม่รู้จักดูให้ดีก่อนไปเชื่อตามเขาว่ามาเจ๋งหมดครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

มาตรฐาน ตอบ: วาล์วน้ำ a31 ความร้อนขึ้นสูง ร้อนจัดเวลาเหยียบแช่

ส่วนรายละเอียดอยากรู้เดี๋ยวมีเวลาจะถ่ายรูปเทียบกันและมาอธิบายให้ทราบว่าทำไมถ้าไม่อยากเครื่องพังอย่าใส่ใช้วาล์วน้ำเดิมเจาะรูปีกช่วยยังดีกว่าเลยครับถ้าสงสัยอยากรู้ทนไม่ไหวโทรถามได้ครับ

อุ่ย.... ต้องรื้ออีกแล้วหรอเนี่ย ขอบคุณครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ยังไปได้อีกนะน้าหยาม...
    รอน้าเต้ยมาอธิบายเพิ่มแต่ผมก็ยังใส่อยู่ แช่ความเร็วขนากนั้น ระยะทาง 15 กิโล ถ้าไม่มีกล่องดันละครับเท่าไหร่
    และอีกอย่างถ้าเป็นวาวล์น้ำเดิมก็ 100+ แล้วนะครับ
    เจาะรูวาวล์เดิมก็ได้เหมือนกัน และถ้าคนหาที่เจาะไม่ได้ละครับ ใช้ไม่ดีก็เอาตัวเดิมมาใส่ ก็เท่านั้นเอง
    อ่ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 12-06-2012 เมื่อ 19:38

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    ยังไปได้อีกนะน้าหยาม...
    รอน้าเต้ยมาอธิบายเพิ่มแต่ผมก็ยังใส่อยู่ แช่ความเร็วขนากนั้น ระยะทาง 15 กิโล ถ้าไม่มีกล่องดันละครับเท่าไหร่
    และอีกอย่างถ้าเป็นวาวล์น้ำเดิมก็ 100+ แล้วนะครับ
    เจาะรูวาวล์เดิมก็ได้เหมือนกัน และถ้าคนหาที่เจาะไม่ได้ละครับ ใช้ไม่ดีก็เอาตัวเดิมมาใส่ ก็เท่านั้นเอง
    อ่ะครับ
    ถ ถ ถ ถ ถ ถ..... ถูกต้องนะคร้าบ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

สาเหตุที่ใส่วาล์วที่ว่าแล้วเหยีบแช่ความร้อนจะเดินเร็วมากเพราะวาส์วนี้ไม่มีลิ้นปิดช่องบายพาสน้ำไหลวนที่หน้าเครื่องยนต์จึงทำให้น้ำร้อนไม่ยอมไหลเวียนไปผ่านหม้อน้ำน้ำจะวนอยู่แค่ในเครื่องยนต์ผ่านปั๊มน้ำและวนกลับจะมีบ้างส่วนที่พอร้อนจัดจนเดือดดันไปออกทางเข้าหม้อน้ำและจึงวนกลับมาทางดูดแต่ก็ไหลเวียนไม่เป็นไปตามเดิมเพราะช่องทางที่ควรปิดมันถูกเปิดโล่งอยู่ตลอดและสังเกตุง่ายๆเวลายกคันเร่งปุ๊ปสักพักความร้อนลดลงอย่างรวดเร็วมากเช่นจาก 96 ลงมาเหลือ 87 ซึ่งถ้าระบบไหลวนที่ดีจะค่อยๆถ่ายความร้อนออกไปขึ้นหรือลงทีละ 1-2 องศาและจะไม่เดินขึ้นเร็วแบบข้าม 97 องศาไปง่ายๆ ยิ่งแค่โบเดิมบู๊ทส์แค่ไม่เกินยี่สิบปอน์ดนี่ต้องคิดให้หนักว่าสิ่งที่ทำไปมันถูกต้องใช่ตามที่เขาสร้างมาแล้วหรือการจะลดความร้อนจากเครื่องยนต์ที่ถูกต้องคือต้องสร้างเครื่องแลกเปลี่ยนความร้อนให้เหมาะสมตามขนาดเชื้อเพลิงที่จ่ายเข้าไปดังนั้นถ้ารถแต่งใส่กล่องปรับดพิ่มน้ำมันเปลี่ยนเทอร์โบเพิ่มบูทส์จึงจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องเปลี่ยนหม้อน้ำให้มีปริมาณเย็นไว้แลกเปลี่ยนความร้อนที่สูงขึ้นกว่าเดิมขึ้นมาไม่ใส่แค่วาล์วน้ำตัวเดีไวและไม่ใช่ของมันอีกพากันลงเหวหมด

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

รูปภาพครับน้าพอดียังอยู่ ในส่วนตัวผมคนเดียว ขำๆนะครับน้าเต้ย
    หม้อน้ำ 7500 บาท 10000 บาท จากน้าหลง ผมก็เอารถลูกค้าและ สมาชิกไปทำมา
    หลายคัน
    แต่ถ้าเริ่มแบบขำๆ ตามสูตรรถร้านดังๆ ลงทุน 7-800 บาท สำหรับผมโอน วิ่งมาหลายหมื่นโลแล้ว 70000 โลแล้วมั้ง ตอนไปงานคลับ ที่เชียงซัดยาว 140-150 หลายกิโล 81-83 c
    กดหนัก 90+ แล้วก็ลงอ่ะครับ
    ตอนเดิมๆ กล่อง 2 ใบ วาวล์เดิม 100 c ยังไม่เท่าไหร่เลย ขึ้นสะพานแขวน 98-99 c
    เลยน้า
    Attached Images Attached Images  

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    รูปภาพครับน้าพอดียังอยู่ ในส่วนตัวผมคนเดียว ขำๆนะครับน้าเต้ย
    หม้อน้ำ 7500 บาท 10000 บาท จากน้าหลง ผมก็เอารถลูกค้าและ สมาชิกไปทำมา
    หลายคัน
    แต่ถ้าเริ่มแบบขำๆ ตามสูตรรถร้านดังๆ ลงทุน 7-800 บาท สำหรับผมโอน วิ่งมาหลายหมื่นโลแล้ว 70000 โลแล้วมั้ง ตอนไปงานคลับ ที่เชียงซัดยาว 140-150 หลายกิโล 81-83 c
    กดหนัก 90+ แล้วก็ลงอ่ะครับ
    ตอนเดิมๆ กล่อง 2 ใบ วาวล์เดิม 100 c ยังไม่เท่าไหร่เลย ขึ้นสะพานแขวน 98-99 c
    เลยน้า
    ลองหงายวาล์วน้ำด้านล่างดูแล้วไปดูช่องทางน้ำที่เครื่องยนต์และลองไล่ระบบดู ผมไม่ได้ให้เชื่อผมแต่แค่แนะนำในสิ่งที่ถูกต้องไม่มีผลประโยชน์แอบแฝงกับใครเชื่อไม่เชื่อก็แล้วแต่น้ำในแก้วท่านและกัน

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ วาวเดิม หม้อน้ำเดิม อินเตอร์เดิมทุกอย่าง ตอนนี้ถ้าขี่แบบปกติๆ ร้อยบ้าง ร้อยยี่บ้าง สมาร์ทเกจุ ขึ้นอยู่ที่ 92-96 องศาอ่ะครับ ลองกดแช่ยาวๆ ประมาณ 6-7 กิโล เคยกระโดดมาที่ 98-99 องศา เลยยกคันเร่งอ่ะครับ
    ด้วยความเคาระครับ..

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    เข้ามาเก็บข้อมูลครับ วาวเดิม หม้อน้ำเดิม อินเตอร์เดิมทุกอย่าง ตอนนี้ถ้าขี่แบบปกติๆ ร้อยบ้าง ร้อยยี่บ้าง สมาร์ทเกจุ ขึ้นอยู่ที่ 92-96 องศาอ่ะครับ ลองกดแช่ยาวๆ ประมาณ 6-7 กิโล เคยกระโดดมาที่ 98-99 องศา เลยยกคันเร่งอ่ะครับ
    ด้วยความเคาระครับ..
    ก็หม้อน้ำเดิมบางอย่างกับแผงแอร์ใหญ่แต่เปลือก แถมวาล์วน้ำเปิดที่ 82 องศาน้ำถึงจะเริ่มวนลองหาวาล์วน้ำค่ายเดียวกันดูเปิด 76 องศาก็มีบวกทำหม้อน้ำเหยียบ 160-200 กม./ชม.ลพบุรี กรุงเทพมาอู่แถวพุทธมณฑลสาย 2 ไปกลับระยะทาง 320 กม. ความร้อน. 87-97 เต็มที่ แถมบูทส์เทอร์โบ 40ปอน์ด ไม่เคยลดเลยใช้ในสนามยังไงบนถนนก็อยู่อย่างนั้น. แค่มาแชร์ให้ฟังไม่ได้บังคับให้เชื่อ

User ID
    578
    Status
    โพส
    323

มาเก็บข้อมูลครับน้า

User ID
    578
    Status
    โพส
    323

มาเก็บข้อมูลครับน้า

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อะพักนี้ กลับมา ฮอตกันอีกแล้วบ้านเรา เงียบเหงาไปนาน

ช่วยๆกันแชร์ครับ ชอบจังเลยคุยกันแบบนี้

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ webmaster ดูโพส
    อุ่ย.... ต้องรื้ออีกแล้วหรอเนี่ย ขอบคุณครับ
    ไม่ต้องรื้อครับหยาม ดีอยู่แล้วครับ ขาดอะไรไปบ้างอย่าง เปลี่ยนน๊อตฝาสูบกับหม้อน้ำใหม่ หายห่วงครับ

User ID
    33005
    Status
    โพส
    206

รอเก็บข้อมูลครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

เก็บข้อมูลครับ ความรู้ทั้งนั้น...

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

สดๆ เลยเพิ่งกลับมาจากบางบอน 3 ยาง 35 ดัน+ยก+วาล์วจาก วุฒิโปรปี๊ดๆ วิ่ง 130-140 ตลอด ไมล์ GPS ไมล์เครื่อง 150-160 รอบเครื่อง 3xxx ยังไม่เกิน 89 องศาเลยนะดูที่ SmartGuage ตลอดเมาแค่ไหนก็เถอะ

ฟากด้วยนะเกือกม้างามๆ หรือเปล่า เกือกม้า

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

อีกนิด บางบอน 3 กลับบ้านระยะทางประมาณ 44 กิโลเมตร ครับผม ใช้เวลา ประมาณ 25-30 นาที

สมาชิกถาวร : TTC-00457 TTC-Member
    User ID
    4038
    Status
    โพส
    1,773

ก็ว่ากันไป สูตรใครสูตรมัน ลองมาแล้วไม่เป็นไรก็ใช้ต่อ

หน้า 1 จากทั้งหมด 8 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้