สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

กระทู้: ขอความรู้จากน้าๆ เรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับ อยากติดบ้าง แต่ไม่เป็นเลย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32295
    Status
    โพส
    355

Wink ขอความรู้จากน้าๆ เรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับ อยากติดบ้าง แต่ไม่เป็นเลย

ผมอยากจะติดเครื่องเสียงบ้างครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มยังไง หรือจากตรงไหน เพราะไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องเสียงมากนัก
    จึงอยากขอความเห็นจาก
    น้าๆ ทุกท่านหน่อยครับ

รถผมเป็นแบบ cab ปี 2007 อยากตีตู้ใต้เบาะ และต้องการให้
    เสียงออกมาไม่อายใครน่ะครับ แต่ไม่ต้องถึงกับแข่งนะครับ
    แต่มีงบไม่ถึง 20000 บาท ไม่ทราบว่าจะมีแนวทางไหนพอจะเป็นไปได้บ้างครับ เรื่องการเลือกซื้อเครื่องเสียง และลักษณะการตีตู้น่ะครับ

ชื่อ:  SANY1107.jpg
ครั้ง: 1387
ขนาด:  173.3 กิโลไบต์

TTC-01466 TTC-Member
    User ID
    11524
    Status
    โพส
    60

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้จากน้าๆ เรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับ อยากติดบ้าง แต่ไม่เป็นเลย

http://www.rungruengelectronic.com/rrboard/list.php
    ลองดูอันนี้ครับแนะนำ

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาตรฐาน ตอบ: ขอความรู้จากน้าๆ เรื่องเครื่องเสียงหน่อยครับ อยากติดบ้าง แต่ไม่เป็นเลย

ถ้าตามงบก็เล่น 10 นิ้วสักคู่ครับน้า ส่วนเรื่องตีตู้นั้นถ้าจะเอาพื้นที่ใช้สอยเท่าเดิม อาจจะต้องมีทุบบ้างครับ ลองศึกษาในนี้ดูครับ มีหลายกระทู้ ของผมเอง 12 นิ้ว ตู้พื้น ต้องทั้งตัดเเละทุบ จึงจะได้เเบบนี้ครับ ส่วนเรื่องการจัดชุดลองดูกระทู้ของน้าพงษ์ ก็ได้ครับ ค่อยๆหาความรู้ดูครับน้า ผมเองกเริ่มจากไม่รู้อะไรเลยเหมือนกัน

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

แหมกลับไปบ้านจะโชว์ให้ดูซะหน่อย แต่ก็รื้อออกหมดแล้วรอลงชุดใหม่อยู่ แนะนำว่าค่อย ๆ ทำไปเรื่อย ๆ ตามงบที่เราสะดวกครับเริ่มด้วยวางพื้นฐานระบบก่อน แล้วเิพิ่มเติมเมื่อมีงบครับ เจอะเจอใครก็ขอลองฟังดู ถูกสไตล์เราไหมหาข้อมูลเรื่อย ๆ อย่าใจร้อนเดี๋ยวงบบานแล้วไม่จบ แต่งบ 20,000 บาท ถือว่าเริ่มต้นได้ดีครับน้าแก้ว

User ID
    32295
    Status
    โพส
    355

ขอบคุณครับ ทุกคน ที่ช่วยบอก เป็นความรู้ได้มากเลยครับ

User ID
    17711
    Status
    โพส
    70

เล็กๆ น้อยๆ ละกันครับ ตามประสาคนไม่มีความรู้ครับ..
    เสียงออกมาไม่อายใคร ครับ...
    งบประมาณ 20,000 บาท นะครับ (ทำซาวน์เอง ตู้เองนะครับ)
    1. Front เน้นเสียงดีไว้หน่อย Clarion ครับ เอาตัว USB-MP3 ก็ได้ครับ ไม่เกิน 6,000 บาท
    2. ปรี เน้นเสียงโชว์มันส์ fx-888 ครับ 3000 บาท
    3. กลาง ใช้แบรนด์หน่อย 1500 จำนวน 2 คู่ 3000 บาท
    4. แหลมจานทั่วๆ ไป 2 คู่ 600 บาท
    5. Class-D 1500W (ของทั่วๆ ไป เอาแค่พอมีเบส ค่อยขยับทีหลัง) ราคา 3500 ครับ
    6. Class-AB 4 CH ขับกลางแหลม มีเยอะ เสียงดี แรง ครับ DTS / Overmatch 2800 บาท
    7. ดอกซับลง 12 นิ้ว ใต้เบาะ ไปเลยครับ หลังคนขับ แค่ 1 ดอก 2 โอม สั่งประกอบเอา ไม่เกิน 5000 บาท
    8. สายไฟ + สายสัญญาณ สายลำโพง 1500 บาท
    ลองคำนวนเอาครับ ว่า เกินเยอะไหม .
    เพราะถ้าต่อไปพี่จะขยับ ก็เพียงแต่เปลี่ยน Class-D ให้แรงขึ้น มีแบรนด์ขึ้น ฃ
    เสียงที่ได้จะดี มันส์กว่าเดิม ครับ แต่ Front - Pre - ลำโพง - พี่ไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว ครับ

เก๋...Triton 8280 ครับ 087-3319792 ลองโทรมาถามได้ครับ ไม่ได้เป็นร้าน แต่พอรู้เฉยๆ ครับ

User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    ถ้าตามงบก็เล่น 10 นิ้วสักคู่ครับน้า ส่วนเรื่องตีตู้นั้นถ้าจะเอาพื้นที่ใช้สอยเท่าเดิม อาจจะต้องมีทุบบ้างครับ ลองศึกษาในนี้ดูครับ มีหลายกระทู้ ของผมเอง 12 นิ้ว ตู้พื้น ต้องทั้งตัดเเละทุบ จึงจะได้เเบบนี้ครับ ส่วนเรื่องการจัดชุดลองดูกระทู้ของน้าพงษ์ ก็ได้ครับ ค่อยๆหาความรู้ดูครับน้า ผมเองกเริ่มจากไม่รู้อะไรเลยเหมือนกัน
    ถ้าจะทำเสียงไม่อายใครก็ต้องยอมแลกกับการจัดพื้นที่ครับ..อย่างน้าเน็กว่ามา (มองจากความต้องการก่อนครับ)
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    แหมกลับไปบ้านจะโชว์ให้ดูซะหน่อย แต่ก็รื้อออกหมดแล้วรอลงชุดใหม่อยู่ แนะนำว่าค่อย ๆ ทำไปเรื่อย ๆ ตามงบที่เราสะดวกครับเริ่มด้วยวางพื้นฐานระบบก่อน แล้วเิพิ่มเติมเมื่อมีงบครับ เจอะเจอใครก็ขอลองฟังดู ถูกสไตล์เราไหมหาข้อมูลเรื่อย ๆ อย่าใจร้อนเดี๋ยวงบบานแล้วไม่จบ แต่งบ 20,000 บาท ถือว่าเริ่มต้นได้ดีครับน้าแก้ว
    มีแล้วต่อยอดแบบนี้ก็เวิร์คครับ..วางระบบรองรับไว้ก่อน ผมก็ทำแบบนี้ครับ
    (แรกๆก็ไม่รู้ว่าจะเล่นแบบไหนเหมือนกันครับ..มีให้เลือกเยอะจนงงไปหมด)

User ID
    32295
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peeda_panyakum ดูโพส
    เล็กๆ น้อยๆ ละกันครับ ตามประสาคนไม่มีความรู้ครับ..
    เสียงออกมาไม่อายใคร ครับ...
    งบประมาณ 20,000 บาท นะครับ (ทำซาวน์เอง ตู้เองนะครับ)
    1. Front เน้นเสียงดีไว้หน่อย Clarion ครับ เอาตัว USB-MP3 ก็ได้ครับ ไม่เกิน 6,000 บาท
    2. ปรี เน้นเสียงโชว์มันส์ fx-888 ครับ 3000 บาท
    3. กลาง ใช้แบรนด์หน่อย 1500 จำนวน 2 คู่ 3000 บาท
    4. แหลมจานทั่วๆ ไป 2 คู่ 600 บาท
    5. Class-D 1500W (ของทั่วๆ ไป เอาแค่พอมีเบส ค่อยขยับทีหลัง) ราคา 3500 ครับ
    6. Class-AB 4 CH ขับกลางแหลม มีเยอะ เสียงดี แรง ครับ DTS / Overmatch 2800 บาท
    7. ดอกซับลง 12 นิ้ว ใต้เบาะ ไปเลยครับ หลังคนขับ แค่ 1 ดอก 2 โอม สั่งประกอบเอา ไม่เกิน 5000 บาท
    8. สายไฟ + สายสัญญาณ สายลำโพง 1500 บาท
    ลองคำนวนเอาครับ ว่า เกินเยอะไหม .
    เพราะถ้าต่อไปพี่จะขยับ ก็เพียงแต่เปลี่ยน Class-D ให้แรงขึ้น มีแบรนด์ขึ้น ฃ
    เสียงที่ได้จะดี มันส์กว่าเดิม ครับ แต่ Front - Pre - ลำโพง - พี่ไม่ต้องเปลี่ยนแล้ว ครับ

เก๋...Triton 8280 ครับ 087-3319792 ลองโทรมาถามได้ครับ ไม่ได้เป็นร้าน แต่พอรู้เฉยๆ ครับ
    ขอบคุณครับ น้าเก๋ เป็นพระคุณอย่างยิ่ง พอได้แนวทางอีกเยอะครับ ขอบคุณมากมาย......

User ID
    32295
    Status
    โพส
    355

สงสัยจะได้แนวแล้วคร๊าบบบบบ

ข้อมูลกระทู้