หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 88

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

มาตรฐาน ตอบ: ขั้นตอนและเอกสารการขอคืนภาษีรถยนต์คันแรก

น้า iamday
    ของน้าเป็น plus 4dr CNG สีเทา ปี 2012 = ลำดับที่ 74 ได้คืน 58,000 บาท

ถ้า Plus 4 dr เบนซิล ปี 2012 สีเทา =
    ลำดับที่ 73 ได้คืน 58,000 บาท

ซื้อเงินสด ต้องตัดข้อไหนออกบ้างครับ?
    (อันนี้รอผู้รู้มาตอบ ไม่แน่ใจ ไม่มีตังซื้อสด ...555+)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย I_Chol : 06-07-2012 เมื่อ 10:03

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35380
    Status
    โพส
    38

มาตรฐาน ตอบ: ขั้นตอนและเอกสารการขอคืนภาษีรถยนต์คันแรก

ทำไมผมไม่ได้เอกสาร ใบส่งมอบรถยนต์ ในวันรับรถรับรถ โทรสอบถามเชลบอกว่าจะได้ตอนรถจดทะเบียนเสร็จผมก็เลยงงๆ อยู่

User ID
    27178
    Status
    โพส
    28

ผผโทรถามเซล เซลบอกรุ่น178 ที่รอแก้สามารถเอาเล่มทะเบียน 140 ไปยื่นได้เลย อยากทราบว่ามีคนไหนยื่นได้บ้างครับ หรือว่าต้องแก้ก่อนถึงจะยื่นได้ครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

กำลังเตรียมเอกสาร รถยังไม่ได้ครับ ขอบคุณข้อมูลครับน้าๆ

User ID
    30651
    Status
    โพส
    57

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    เอกสารไม่ครบ เพราะหาเอกสารยังไม่เจอครับ *-*
    เซ็ง...จิต
    ซื้อเงินสด ต้องตัดข้อไหนออกบ้างครับ?

อีกอย่าง รถผมคืออันไหนในตารางนี้หนอ
    ดูยังไง มึนไปหมดแล้ววววววววววครับ

ไฟล์แนบ 160223ไฟล์แนบ 160224ไฟล์แนบ 160225
    73-74 เบนซินธรรมดา มาติดแก๊สเอง แต่ถ้าท่านซื้อ CNG มาจากโรงงานเลย ก็ลำดับที่ 74 ครับ ปีนี้เป็นรุ่น Model 2012 ทั้งหมด

User ID
    34598
    Status
    โพส
    143

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    เอกสารไม่ครบ เพราะหาเอกสารยังไม่เจอครับ *-*
    เซ็ง...จิต

อีกอย่าง รถผมคืออันไหนในตารางนี้หนอ
    ดูยังไง มึนไปหมดแล้ววววววววววครับ

ไฟล์แนบ 160223ไฟล์แนบ 160224ไฟล์แนบ 160225
    ผมก็งงครับ รถผมตัว vg 2012 m/t สีเทาดำ คืออันไหนครับ
    ผู้รู้ช่วยบอกที

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

ขอสอบถามครับ เราต้องครอบครองรถครบ1ปีนับจากวันจดทะเบียน หรือ ต้องได้ป้ายขาวครบ 1 ปีถึงจะยื่นได้ครับ

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ olanrik ดูโพส
    ขอสอบถามครับ เราต้องครอบครองรถครบ1ปีนับจากวันจดทะเบียน หรือ ต้องได้ป้ายขาวครบ 1 ปีถึงจะยื่นได้ครับ
    ได้ป้ายขาว สามารถยื่นเรื่องได้เลยครับ ผม

monalism
    ผู้เยี่ยมชม

ขออนุญาต update ข้อมูลเรื่องการขอคืนภาษีรถคันแรกนะครับ น่าจะเป็นประโยชน์กับหลายคนครับ

คณะรัฐมนตรีเห็นชอบขยายเวลารับและส่งมอบรถยนต์คันแรกออกไป ไม่มีกำหนดและ ให้ยื่นขอคืนเงินภาษีรถยนต์คันแรกไม่เกิน 1 แสนบาท ต่อกรมสรรพสามิต ภายใน 90 วันนับจากวันรับมอบรถยนต์ โดยผู้ขอใช้สิทธิจะต้องจองรถภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ซึ่งเป็นวันสิ้นสุดโครงการครับ (ข่าวจาก mthai วันจันทร์ที่ 30 กรกฎาคม 2555)

สำหรับแนวทางการดำเนินงานตามที่กระทรวงการคลังเสนอมีดังนี้
    1. ผู้ขอใช้สิทธิฯ ต้องทำการซื้อหรือจองรถยนต์ภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555 และต้องยื่นคำขอใช้สิทธิฯ และเอกสารประกอบการใช้สิทธิฯ ภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ดังนี้
    (1) สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
    (2) สำเนาทะเบียนบ้าน
    (3) สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ (ถ้ามี)
    (4) สำเนาบัญชีเงินฝากธนาคารของผู้ขอใช้สิทธิฯ
    (5) ใบจองรถยนต์ (ตั้งแต่วันที่คณะรัฐมนตรีมีมติถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2555)
    2. เนื่องจากในวันที่ 31 ธันวาคม 2555 ผู้ขอใช้สิทธิฯ อาจจะยังไม่ได้รับมอบรถยนต์หรือจดทะเบียนกับกรมการขนส่งทางบกไม่ทันตามกำหนด เวลาส่งผลให้ไม่สามารถยื่นเอกสารหลักฐานต่าง ๆ ได้ภายในวันสิ้นสุดโครงการฯ (31 ธันวาคม 2555) จึงผ่อนผันให้ผู้ขอใช้สิทธิฯ นำเอกสารหลักฐานเพิ่มเติมมายื่น ณ สำนักงานสรรพสามิตพื้นที่หรือสำนักงานสรรพสามิตพื้นที่สาขาภายในระยะเวลา 90 วันนับจากวันถัดจากวันรับมอบรถยนต์ ดังนี้
    (1) หนังสือสัญญายินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก
    (2) สำเนาหลักฐานการซื้อขายรถยนต์
    (2.1) กรณีการซื้อด้วยเงินสด
    - สำเนาใบเสร็จรับเงินหรือสำเนาสัญญาซื้อขาย
    - สำเนาเอกสารการรับมอบรถยนต์
    (2.2) กรณีเช่าซื้อ
    - สำเนาใบเสร็จรับเงิน
    - สำเนาเอกสารการรับมอบรถยนต์
    - สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ
    (3) สำเนาคู่มือจดทะเบียน
    3. หากผู้ขอใช้สิทธิฯ ไม่ดำเนินการตามข้อ 3.1 และนำเอกสารเพิ่มเติมในข้อ 3.2 มายื่น ณ สำนักงานสรรพสามิตพื้นที่หรือสำนักงานสรรพสามิตพื้นที่สาขาภายในระยะเวลาที่ กำหนด ให้ถือว่าผู้ขอใช้ สิทธิ ฯ ไม่ประสงค์จะขอรับเงินคืนตามโครงการรถยนต์ใหม่คันแรกและจะเรียกร้องสิทธิฯ และค่าเสียหายใด ๆ กับทางราชการไม่ได้
    อนึ่ง เพื่อให้นโยบายรัฐบาลในเรื่องรถยนต์ใหม่คันแรกประสบความสำเร็จตามเป้าหมาย และให้เกิดความคล่องตัว ควรให้กรมสรรพสามิตสามารถกำหนดแนวปฏิบัติเพิ่มเติมเพื่อให้เป็นไปตามมติคณะ รัฐมนตรีต่อไปได้
    4. ผู้ขอใช้สิทธิฯ จะได้รับเงินคืนหลังจากครอบครองรถยนต์ใหม่คันแรกไปแล้ว 1 ปี หากเป็นไปตามหลักเกณฑ์และเงื่อนไขที่กรมสรรพสามิตกำหนด ทั้งนี้ ชื่อผู้ซื้อที่ระบุในใบจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่คณะรัฐมนตรีมีมติจนถึงวันที่ 31 ธันวาคม 2555 จะต้องเป็นบุคคลเดียวกันกับผู้ซื้อรถยนต์ที่ยื่นขอใช้สิทธิฯ ดังกล่าวเท่านั้น หากเป็นบุคคลอื่นจะไม่ได้รับสิทธิฯ เพื่อเป็นการป้องกันมิให้มีการซื้อและขายใบจองรถยนต์

ผิดพลาดขออภัยนะครับ ผมเป็นน้องใหม่ฝากตัวด้วยครับ

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plugpui ดูโพส
    ได้ป้ายขาว สามารถยื่นเรื่องได้เลยครับ ผม
    ขอบคุณคุณครับ สำหรับข้อมูล

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MFF ดูโพส
    ยื่นที่ ไฟแนนท์คงเป็นการขอเอกสารยินยอมสละสิทธิ์ในการโอนย้าย 5 ปีซึ่งไฟแนนท์ต้องทำให้เราครับ ของผมเกียรตินาคิน 1 ชม.เสร็จเรียบร้อยครับไปขอเอกสาร ไฟแนนท์ดำเนินการเซ็นให้ทันที ส่วนการยื่นที่ สรรพสามิตใช้เวลาไม่นานครับ 10-15 นาทีก็เสร็จครับ
    ของผมเจ้าของลายเซ็นไม่อยู่ครับเลยนัดมารับวันหลังแอบถามพนักงานสวยๆ ตอนนี้ยื่นเรื่องไปเป็นเดือนแล้วครับ

TTC-02685 TTC-Member
    User ID
    22984
    Status
    โพส
    24

เซ็ง...จิต

ไฟล์แนบ 160225
    อ๋า..ของผมมันระบุรหัสรุ่นในตารางช่องที่6 มาเล่มเลยนะคับ ตรงหัวข้อ "แบบ " ที่ของพี่iamday เขียนว่า TRITON นะคับ ของผมมันไม่ได้เขียน "แบบ TRITON " มันเป็น "แบบ KA4TXJNHZPRU หมายเลขตัวถังรถผม MMTJNKA40CDxxxxxx

User ID
    36083
    Status
    โพส
    11

รบกวนนิดนึงคร้าบ ,,,,อยากทราบว่าจะยื่นขอคืนได้เมื่อไหร่คร้าบ และได้เงินคืนเท่าไหร่ ขอคุณคร้าบ...

User ID
    35650
    Status
    โพส
    175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MFF ดูโพส
    เอกสารสำคัญ
    1.สำเนาบัตรประชาชน สำเนาเปลี่ยนชื่อ-นามสกุล(ถ้ามี) ลงนามสำเนาถูกต้อง
    2.สำเนาทะเบียนบ้าน ลงนามสำเนาถูกต้อง
    3.สำเนาสัญญาซื้อ-ขาย /เช่าซื้อ (ได้จากไฟแนนท์)ต้องถ่ายทุกหน้าให้ครบไฟแนนท์จะถ่ายให้แค่หน้าแรกเท่านั้นต้องถ่ายเพิ่มเอง ลงนามสำเนาถูกต้อง
    4.สำเนาใบเสร็จรับเงิน (ได้จากไฟแนนท์)ลงนามสำเนาถูกต้อง
    5.สำเนาใบส่งมอบรถยนต์ (ได้จากโชว์รูม ณ วันรับรถ)ลงนามสำเนาถูกต้อง
    6.เอกสารการยินยอมสละสิทธิ์โอนย้าย 5 ปี (ได้จากไฟแนนท์)
    7.เอกสารการขอคืนภาษีรถยนต์คันแรก (ได้รับจากไฟแนนท์หรือ สรรพสามิต หรือ โชว์รูม)
    8.สำเนาการจดทะเบียนภาษีรถยนต์ (ได้รับจากไฟแนนท์)ลงนามสำเนาถูกต้อง
    เอกสารทุกอย่างทาง สรรพสามิตจะขอเป็นสำเนาทั้งหมด
    การยื่นขอคืนภาษีรถยนต์คันแรก
    1.สถานที่ยื่นขอ
    1.1 สามารถยื่นได้ตามภูมิลำเนาทะเบียนบ้านท่าน
    1.2 ตามพี้นที่การจดทะเบียนรถยนต์ (กทม. ยื่นที่สรรพสามิตพื้่นที่ 4 เท่านั้น อยู่ที่ อาคารเล้าเป้งงวด 1 ถนนวิภาวดีรังสิต เยื้องๆ ตึก การบินไทย ใกล้ตึก TMB ชั้น AA
    ร้านถ่ายเอกสาร อยู่ในซอย 7-11 ซอยตึกTMB ทุกคนได้ใช้บริการแน่นอน555+)
    2.ยื่นเอกสารครบแล้วจะได้รับเลขเอกสารเพื่อตรวจสอบสิทธิ์ ซึ่งสรรพสามิต จะประกาศใน เว็ปไซต์ของ สรรพสามิตต่อไป
    ของผม TRITON PLUS GLS 4D M/T Model 2012 2477 CC 178 แรงม้า
    ขอบคุณครับ ประสพการณ์จริง (ถ้าตกหล่นประการใดขอ อภัยมา ณ ที่นี้)

ของผมยังขาดเอกสาร
    ข้อ6.เอกสารการยินยอมสละสิทธิ์โอนย้าย 5 ปี (ได้จากไฟแนนท์) ต้องให้เขาเซ็นให้ด้วยใช่ไหมครับ
    ข้อ8.สำเนาการจดทะเบียนภาษีรถยนต์ (ได้รับจากไฟแนนท์)อันนี้ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่เห็น เซล บอกรอประมาณ 3 เดือน

ผมออกรถมา 18/8/2555 จนถึงวันนี้ก็1เดือนแล้วจะรอข้อ8 ก็เกิน 90วันแน่
    แล้วถ้าผมจะไปยื่นที่สรรพสามิต ก่อนจะได่ไหมครับ
    รบกวนน้าที่มีประกาณ มาแล้วช่วยเนาะด้วยครับ

User ID
    34604
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kriangwit11 ดูโพส
    ของผมยังขาดเอกสาร
    ข้อ6.เอกสารการยินยอมสละสิทธิ์โอนย้าย 5 ปี (ได้จากไฟแนนท์) ต้องให้เขาเซ็นให้ด้วยใช่ไหมครับ
    ข้อ8.สำเนาการจดทะเบียนภาษีรถยนต์ (ได้รับจากไฟแนนท์)อันนี้ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่เห็น เซล บอกรอประมาณ 3 เดือน

ผมออกรถมา 18/8/2555 จนถึงวันนี้ก็1เดือนแล้วจะรอข้อ8 ก็เกิน 90วันแน่
    แล้วถ้าผมจะไปยื่นที่สรรพสามิต ก่อนจะได่ไหมครับ
    รบกวนน้าที่มีประกาณ มาแล้วช่วยเนาะด้วยครับ
    ผมก็รอแบบน้าด้านบนเลยถ้ายังไม่ได้ป้ายขาวแล้วเลยไป 90 วันอันนี้ถือว่าสละสิทธิ์หรือเปล่าวครับน้า

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ termated ดูโพส
    ผมก็รอแบบน้าด้านบนเลยถ้ายังไม่ได้ป้ายขาวแล้วเลยไป 90 วันอันนี้ถือว่าสละสิทธิ์หรือเปล่าวครับน้า
    ไอ้90วันน้าไม่ต้องไปสนใจ (90วันมันสำหรับคนที่จองรถภายใน31/12/55)

User ID
    35650
    Status
    โพส
    175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ไอ้90วันน้าไม่ต้องไปสนใจ (90วันมันสำหรับคนที่จองรถภายใน31/12/55)
    งั้นผมก็ต้องรอ เอกสารให้ได้ครบก่อนแล้วค่อยไปยื่นทีเดียวหลอครับน้า

User ID
    33414
    Status
    โพส
    114

ผมพึ่งไปยื่นมาวันนี้เองครับ อิ อิ สบายใจ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton khonkaen ดูโพส
    ผมพึ่งไปยื่นมาวันนี้เองครับ อิ อิ สบายใจ
    ผมก็เพิ่งไปยื่นมาวันนี้เหมือนกัน เเต่มีปัญหาตรงหนังสือสัญญาเช่าซื้อ มันระบุว่า รุ่น/เเบบ tritdc 2.5 saw2 เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ตรงมันต้องระบุว่า triton ของน้าๆมันเขียนว่าอะไรครับ...

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    ผมก็เพิ่งไปยื่นมาวันนี้เหมือนกัน เเต่มีปัญหาตรงหนังสือสัญญาเช่าซื้อ มันระบุว่า รุ่น/เเบบ tritdc 2.5 saw2 เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ตรงมันต้องระบุว่า triton ของน้าๆมันเขียนว่าอะไรครับ...
    ผมเหมือนน้าหนุ่ม(หนังสือสัญญา) แต่ผมยังไม่ได้ไปยื่น ไม่ทราบต้องไงต่อครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้