สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

TRITON RAMA2
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ขอคำปรึกษาด่วนครับ รถกำลังจะโดนรื้อเครื่อง

เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผมซ้ือรถมาเป็นรุ่น แคป2.5 ปี2012 ออกรถมาก่อนสงกรานประมาณ 3 อาทิตย์พอสงกรานก้อขับรถกลับบ้านนอก เหตูเกิดก้อคือพอขับไปถึงบ้าน (จังหวัดอะไรผมก้อจำไม่ได้ แต่ระยะทางประมาณ800-900 โล) รุ่งขึ้นอีกวันเปิดฝากระโปรงหน้าตรวจเช็คความเรียบร้อยปรากฏว่า น้ำในถังพักหม้อน้ำหายหมด ทั้ง ๆ ที่ก่อนออกเดินทางได้ตรวจดูแล้วทุกอย่าง พอกลับถึงกรุงเทพ เปิดากระโรงดูน้ำก้อหายอีก เลยเอารถเข้า 0 ช่างเอารถไว้เช็ค 2 วัน ช่างบอกว่าอาการปรกติไม่มีรองรั่วซึมตามข้อต่อ วาล์ว ภายนอกปรกติให้เอารถไปใช้ก่อนดูซิว่าเป็นอีกมั้ย เพื่อนผมก้อเอามาใช้ตามปรกติประมาณ 1 เดือน จากอาการที่วิ่งไกลน้ำหาย อาการเริ่มเยอะขึ้น จาก800-900 โล เหลือแค่ขับ 300-400 โล น้ำก้อแห้งแล้ว เลยรีบเอาเข้า 0 อีก ช่างเอารถไว้แค่ 1 วัน รุ่งขึ้นโทรมาให้มารับรถแล้วบอกว่า ได้ตรวจดูแล้วอาจจะเป็นที่ซีลหรือปะเก็นอะไรสักอย่างในตัวเครื่อง ซึ่งช่างบอกว่าอาการนี้รู้อยู่แล้วตั้งแต่เช็ครถวที่แล้ว วิธีแก้ก้อคือต้องรื้อเครื่องออกมาดูว่าซีลหรือปะเก็นตัวไหนเสียหรือแตกแล้วดูพาร์ทนัมเบอร์มาสั่งอะไหล่........!!! แต่ต้องรอหัวหน้าช่างมาดูอีกทีวันจันที่จะถึงนี้ครับ ที่อยากปรึกษาก้อคือ 1. ทำไมรู้อยู่แล้วว่าต้องรื้อเครื่องทำไมไม่บอกตั้งแต่เข้า 0 เช็คคราวแรก 2.ต้องถึงขนาดรื้อเครื่องเลยหรือรถเพิ่งจะออก 3.ถ้าจะเคลมเครื่องใหม่ได้มั้ย ขอบคุณล่วงหน้านะครับเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่านจนจบและให้คำแนะนำ (ปล. เคยมีใครเจออาการแบบนี้รึเปล่าครับ แล้วมีบทสรุปยังไงครับ ตอนนี้เพื่อนผมเครียดมากครับเพราะเป็นรถคันแรกครับมันเสียความรู้สึกครับที่รถใหม่จะโดนรื้อเครื่อง..........)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำปรึกษาด่วนครับ รถกำลังจะโดนรื้อเครื่อง

เราขอเปลี่ยนเครื่องเลยยังไม่ได้ครับ ต้องเอาเคลมกันไปยังไง0ซ่อมให้ดีจนหมดระยะประกันครับ
    ไม่หายก็เข้าอีกจะเปลี่ยนอะไหล่ฝาสูบอะไรก็เรื่องของแต่ละงาน ทำไงได้ซื้อมาแล้วนี่ก็ต้องฝืนใช้ต่อครับกำจริงๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    278
    Status
    โพส
    333

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำปรึกษาด่วนครับ รถกำลังจะโดนรื้อเครื่อง

เห็นใจครับ รถซื้อมาใช้แต่ต้องวิ่งเข้าแต่ศูนย์เพื่อซ่อม เซ็งแทนจริงๆ

ผู้เยี่ยมชม

เพื่อนผมอยู่แถวพระราม 2 มี 0 ไหนแนะนำบ้างครับ

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

ผมถามเซลล์ ที่รู้จัก เห็นว่าเป็นทั้งล๊อต การผลิตครับ เรื่องหม้อน้ำร้อน ความร้อนขึ้น ทั้ง ปา และ ไทรทั่น โชคไม่ดีเลย ผมยังกลัว

แต่เพื่อนมันบอกว่า ถ้าโดน ( ล๊อตที่ผลิตมีปัญหา ) ขับออกจาก 0 ไป ถ้าไม่มองเกจความร้อน ( เพราะนึกว่ารถยังใหม่ ) หม้อน้ำแห้ง เครื่องเจ๊ง กันไปหลายรายเลยทีเดียว

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    ผมถามเซลล์ ที่รู้จัก เห็นว่าเป็นทั้งล๊อต การผลิตครับ เรื่องหม้อน้ำร้อน ความร้อนขึ้น ทั้ง ปา และ ไทรทั่น โชคไม่ดีเลย ผมยังกลัว

แต่เพื่อนมันบอกว่า ถ้าโดน ( ล๊อตที่ผลิตมีปัญหา ) ขับออกจาก 0 ไป ถ้าไม่มองเกจความร้อน ( เพราะนึกว่ารถยังใหม่ ) หม้อน้ำแห้ง เครื่องเจ๊ง กันไปหลายรายเลยทีเดียว
    มันมีอยู่ช่วงนึงครับที่ ไทรทันกับปาเจโร่ต้องระงับการส่งมอบรถกระทันหันเนื่องจาก ระบบเกียวกับน้ำหล่อเย็นมีปัญหาทำการแก้ปัญหากัน สงสัยคันนี้หลุดออกมาช่วงนั้นหรือเปล่านี่ ยังไงขอให้ซ่อมหายนะครับ แต่ถ้าขอเปลี่ยนเครื่องคงยากครับ ถ้าเป็นผมจะวิ่งให้มันฮีทควันขึ้นไปเลย แบบนี้ได้เปลี่ยนแน่เครื่อง แนะนำ 0 มิตซูออโต้ศรีนครินทร์ครับ ยังไง 0 นี้ก็ได้รับคำชมจากหลายคนที่อยู่ในผู้ที่ขับรถมิตซูครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

เจอเรื่องแย่ๆๆแบบนี้ใครก็วิตกกระวนกระวาย กลุ้มใจซื้อรถมาใช้แต่กลับมาเสียเห้อมันแล้วแต่ดวงจริงๆนะผมว่าไม่ว่ายี่ห้อไหน

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ก็ได้แต่แสดงความเห็นใจหละครับ...

จริงๆถ้าลักษณะแบบนี้เขาก็น่าจะรับผิดชอบเต็มที่หรือทำได้ดีกว่าซ่อมเปลี่ยนอะไหล่...

คันนึงก็ใช่ว่าจะถูกๆๆ..

ก็ก้มหน้ารับกันไปครับ..พังก็ซ่อม ทำใจรับมัน..(ได้ฟังเพื่อนแนะนำมาก็ใช้ได้ีดี) ไม่ใหวก็ขายทิ้ง..

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

เคลมน่าจะได้นะครับ ยังไงก็เอาใจช่วยหายไวๆละกันครับ

User ID
    29934
    Status
    โพส
    40

เอาไปเคลมให้0รับผิดชอบ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ทำฝาสูบใหม่ เปลี่ยนน๊อตฝาสูบ เปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่เลยครับบอกศูนย์ ไม่หายโทรหาได้เลยครับจัดให้ รับประกันตลอดการใช้งาน

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ vileness ดูโพส
    มันมีอยู่ช่วงนึงครับที่ ไทรทันกับปาเจโร่ต้องระงับการส่งมอบรถกระทันหันเนื่องจาก ระบบเกียวกับน้ำหล่อเย็นมีปัญหาทำการแก้ปัญหากัน สงสัยคันนี้หลุดออกมาช่วงนั้นหรือเปล่านี่ ยังไงขอให้ซ่อมหายนะครับ แต่ถ้าขอเปลี่ยนเครื่องคงยากครับ ถ้าเป็นผมจะวิ่งให้มันฮีทควันขึ้นไปเลย แบบนี้ได้เปลี่ยนแน่เครื่อง แนะนำ 0 มิตซูออโต้ศรีนครินทร์ครับ ยังไง 0 นี้ก็ได้รับคำชมจากหลายคนที่อยู่ในผู้ที่ขับรถมิตซูครับ
    ผมก็คิดแบบน้าเลยครับ การจะคลำหาสาเหตุมันไม่ยาก (ถ้าคลำถูกจุด) ทีนี้รถใหม่ไม่สมควรที่ จขกท จะต้องมาเสียเวลา หรือจะต้องมาโดนค่าซ่อมด้วยตัวเอง (ถ้าจัดอู่นอก) จัดหนักไปเลยครับ เหยียบเข้าไปให้พังคาเท้า (ผมไม่ได้ประชดนะครับ ถ้าน้าต้องเทียวไปมาเข้าออกศูนย์อยู่แล้ว แล้วมันก็ไม่แน่ว่าจะจบ จัดหนักให้พังไปเลย ทีนี้ก็จะได้เปลี่ยนให้จบทีเดียว) อย่าไปคิดว่าของใหม่ทำไมจะต้องรื้อครับในเมื่อมันเป็นไปแล้ว ก็ต้องสู้ต่อครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

ผู้เยี่ยมชม

ขอขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำนะครับผมจะไปแนะนำเพื่อนอีกที แล้วได้ผลสรุปยังไงจะเอามาเล่าให้ฟังนะครับ
    ขอให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ช่วยแนะนำมีความสุขนะครับ คนที่ซื้อรถใหม่ขอให้ได้รถใหม่ที่สมบูรณ์นะครับ

......ขอบคุณครับ........

User ID
    32182
    Status
    โพส
    73

ร่วมแสดงความเห็นใจด้วยนะครับน้า ให้กำลังใจนะครับน้า

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ใจสลายเลยครับ *-*
    มารื้อกันได้ไง

ข้อมูลกระทู้