สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12944
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ปัญหาเยอะ ช่วยผมหน่อยคับ

ของผม 116 ปี 2008 วิ่งมา 80000 กม.

ตัดสปริงหน้า 1-1/2" รองกล่อง 2-1/2" อัดน้ำมันโชค 2 รอบแล้วคับ ทำมาได้ 1 ปีแล้วคับ

ปัญหาตอนนี้คือ

-ล้อหน้าฝั่งคนขับ กินยางด้านใน สลับล้อแล้ว 1 ครั้งตอนนี้กำลังกินอีกแล้วตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ แล้วก็ยังไม่หาย (ล้อเดิมยางก็เดิมอยู่คับ)

ปัญหาตรงนี้เกิดจากอะไรคับ ( ล่าสุดวันนี้ก้มไปดูที่โช้คหน้า เหมือนน้ำมันจะรั่วคับ จะเกี่ยวมั้ยคับ )

- คลัชผมเสียงดัง วิ๊งๆๆๆ แต่พอแตะ คลัช เบาๆ ก็หายคับ เป็นๆหยุดๆ โคตรรำคาญเลยคับ อันนี้อันตรายมั้ยคับ (คลัชยังจับดีอยู่)

และถ้าจะแก้ยังไงให้หายขาดได้บ้างคับ ยกคลัชใหม่เลย จะหายมั้ยคับ

อ่ออีกคำถามคับ คาใจผมมาก ทำไม่รถผมชอบมีคนมาชนท้ายคับ 4 ครั้งแล้ว ชนตอนผมจอดรอไฟแดงล้วนๆเลยคับ ที่สีสำคัญมันมักชนตอนผมทำสีเสร็จทุกทีเลย เจ็บใจจริงๆ

User ID
    730
    Status
    โพส
    939

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาเยอะ ช่วยผมหน่อยคับ

รอครับ

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาเยอะ ช่วยผมหน่อยคับ

รองวัดความสูงรถดูก่อนครับ ว่าสองข้างเท่ากันไหม ถ้าไม่เท่า อาจเป็นที่สปริงหรือเปล่า เมื่อก่อนของผมก็ตัดเท่านี้หล่ะ ยางกินในถ้าปกติต้องเท่ากันสองข้าง ขับปกติหรือเปล่า กินข้างไหนหรือไม่ ถ่วงล้อนั้นพวงมาลัยสั่นก็ถ่วงดูครับ เรื่องโช็คหน้า อย่าอัดแข็งมากนะ ก้ามปูมันไม่ไหว แต่กินยางโช็คอาจมีส่วนแต่น้อยถ้าโช็คแข็งไม่เท่ากันขับลำบากครับ ลองค่อยค่อยเช็คครับใจเย็นกะมัน ลองดูอาการขับก่อน ถ้าความสูงเท่ากัน เช็คปีกนก ถ้าปกติ ลองเปลี่ยนที่ตั้งศูนย์ดูครับ เพราะมันไม่กี่บาท ค่อยๆไล่จากสิ่งที่ไม่เสียตังก่อนครับค่อยๆไป
    ครัชนั้นเป็นครัชเดิมหรือครัชแต่ง ถ้าเป็นหวีใหญกว่าเดิม ไม่เหยียบจะดังหน่อย ถ้าเดิมครัชจับดีไม่เป็นไรครับ เข้าศูนย์ เค้ายกมาอัดจารบี ล้างๆ หน่อยก็หายครับ ค่าแรงประมาณ 800 ขับดูเช็คดูเองก่อนอ่ะครับ เหมือนเดิม ไล่จากเสียตังน้อยๆก่อน ครับ เรื่องครัชไม่มีไรมากครับ
    เรื่องรถชนตอนไฟแดงแนะนำว่า ไม่ต้องจอดครับ จะได้ไม่ชน อิอิ ล้อเล่นนะ ทำบุญกะทำประกันครับช่วยได้

ผมช่วยดันให้กรูรูมาตอบให้นะ ผมรู้พอประมาณ รถผมเมื่อก่อนโหลดแบบนี้หละ มันขับยากตอนนี้ ใส่สปริงเดิม สตาร์ด้า สูงหน่อย ขับง่ายดีครับ ขี้เกียจเอียงขึ้นสะพาน

User ID
    12944
    Status
    โพส
    73

ช่ายครับ พวงมาลัยสั่นตอน เกิน110ครับ อันนี้เกี่ยวมั้ยคับ
    ครัชเดิมคับ
    ถ้าผมอยากเปลี่ยนโช้คใหม่แนะนำหน่อยได้มั้ยคับราคาเท่าไรรุ่นใหนดี ผมไม่ค่อยรู้จักร้าน ส่วนเรื่องความสูงรถเดียวจะลองเช็คดู แต่ตอนตัดสปริงใหม่ๆวัดแล้วก็เท่ากันคับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

เปลี่ยนชื่อใหม่ครับจะได้ไม่มีใครชน ชื่อน้ามันยั่วอ่ะครับ แต่ชนสี่ครั้งนี่ไม่ธรรมดาแล้วล่ะ

User ID
    29934
    Status
    โพส
    40

เรื่องคลัชผมขอฟันธงไม่เป็นไรอย่าหาเรื่องเสียตังค์ครับส่วนเรื่องช่วงล่างคิดเหมือนน้าเบียร์ครับ

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ soodteen ดูโพส
    ช่ายครับ พวงมาลัยสั่นตอน เกิน110ครับ อันนี้เกี่ยวมั้ยคับ
    ครัชเดิมคับ
    ถ้าผมอยากเปลี่ยนโช้คใหม่แนะนำหน่อยได้มั้ยคับราคาเท่าไรรุ่นใหนดี ผมไม่ค่อยรู้จักร้าน ส่วนเรื่องความสูงรถเดียวจะลองเช็คดู แต่ตอนตัดสปริงใหม่ๆวัดแล้วก็เท่ากันคับ
    ถ้าถนนเรียบๆ แต่สั่น ถ่วงล้อครับ ครัชถ้าเดิม อาจจะมีลูกปืนหรืดร่องสรอท อาจคลอนครับ ถ้าใช้มานานแล้วเช็คซะหน่อยก็ดีครับ แต่ถ้าขับไม่โหดมาก น่าจะไม่เป็นไรครับ ส่วนสปริงวัดที่รถครับบางที่ล้าไม่เท่ากัน ลองดูครับ เปลี่ยนที่ตั้งศูนย์ด้วยนะลองดู ความละเอียดช่างไม่เท่ากัน

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

รถสีอะไรหรอครับ?

User ID
    12944
    Status
    โพส
    73

น้าเบียคับร่องสร้อทอยู่ตงใหนคับ แล้วจะเช็คยังไง มีร้านมั้ยคับผมจะไป

ผมวัดมาเรียบร้อยแล้ว ต่างกัน 2 มิล ไม่น่าจะมีปัญหา

ผมเห็นแล้วคลัชมันดังตงใหน วันนี้เอาไปให้พวกอัดจารบีตรงที่เสียงดัง และขยับช่องว่างคลัชอีกเล็กน้อย ......แต่ไม่หายคับ

น้าๆพอจะมีร้านที่แก้ปัญหานี้ได้มั้งมั้ยคับ บอกหน่อย ผมอยู่แถวบางกะปิคับ ....ไกลกว่านี้ก็จะไป

ผมไปร้านใหนพวกจะยกครัชท่าเดียวเลยคับ

น้า iamday คับ รถผมสีดำคับ

User ID
    20645
    Status
    โพส
    52

-ของผมตัดสปริง 1นิ้วคริ่งยางกินในครับ ช่างบอกด้ดคอม้า ตอนนี้กำลังดูอาการอยู่ครับ

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ soodteen ดูโพส
    น้าเบียคับร่องสร้อทอยู่ตงใหนคับ แล้วจะเช็คยังไง มีร้านมั้ยคับผมจะไป

ผมวัดมาเรียบร้อยแล้ว ต่างกัน 2 มิล ไม่น่าจะมีปัญหา

ผมเห็นแล้วคลัชมันดังตงใหน วันนี้เอาไปให้พวกอัดจารบีตรงที่เสียงดัง และขยับช่องว่างคลัชอีกเล็กน้อย ......แต่ไม่หายคับ

น้าๆพอจะมีร้านที่แก้ปัญหานี้ได้มั้งมั้ยคับ บอกหน่อย ผมอยู่แถวบางกะปิคับ ....ไกลกว่านี้ก็จะไป

ผมไปร้านใหนพวกจะยกครัชท่าเดียวเลยคับ

น้า iamday คับ รถผมสีดำคับ
    เอาสบายใจเลยยกครัชออกมาเช็คครับสรอตที่ว่าก็ที่หวีนั่นละครับแต่ไม่คอยเป็นไรหรอก ยกลงมาเช็คอัดจารบี ดูผ้า ดูหวี อัดจาระบี เอาแค่ให้มันเงียบ ถ้าดูแล้วมันหมดจิงหวีล้าจิงก็เปลี่ยน ไปเลย ครับ ถ้าเราขับแบบเดิมๆ ไม่ต้องครัชแต่งอะไร ค่ายก อัดจารบี เช็คต่างๆ ค่าแรง ไม่เกินพัน จิงๆศูนย์คิด 800 เปลี่ยนผ้ากะหวี ไม่รวมค่ายก ประมาณ 7500 - 8000 ของเดิม ประมาณนี้ ถ้าเหยียบแล้วเงียบ ครัชจับดีไม่อันตรายแต่มันรำคาญครับ เข้าใจ ผมทำที่ tns อยู่แถวเดอะมอลล์บางแค ลองดูใกล้ๆก่อนครับ มีอะไรจะได้แก้ใกล้ๆครับ ถ้ามันไม่ไหวจิงโทรคุยกับดิวดูครับ ผมให้เบอร์0815653002 ดิว ลองดูครับอยากให้ทำใกล้ๆบ้านน่ะครับ ส่วนเรื่องยางกินไม่เท่ากันเป็นไงบ้าง ครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

สีดำ มีสติกเกอร์สะท้อนแสง อะไรติดข้างหลังบ้างมั้ยครับ
    รถผมสีเทาดำ
    ผมหาอะไรติดท้ายกระบะเยอะเลย
    ผมคิดว่ามันช่วยได้นิดนึง ผมสังเกตจากการที่ผมขับตามรถสีดำ

User ID
    12944
    Status
    โพส
    73

ขอบคุณคับน้าเบีย ,เรื่องคลัชเดียวผมจะเอาเข้า 0 คับ แล้วเดียวจะมาบอกนะคับ

น้าiamday คับผมกะว่าจะหา CD มาห้อยแบบหลังช้างนะคับ แจ่มมัยคับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ขอบคุณคับน้าเบีย ,เรื่องคลัชเดียวผมจะเอาเข้า 0 คับ แล้วเดียวจะมาบอกนะคับ

น้าiamday คับผมกะว่าจะหา cd มาห้อยแบบหลังช้างนะคับ แจ่มมัยคับ
    ออกแนวซาเล้งไปหน่อยมั้ยครับ อิอิ

สติกเกอร์สะท้อนแสง 3 m แผ่นไม่กี่สิบบาทเองครับ ^^''

User ID
    12944
    Status
    โพส
    73

วันนี้เพิ่งว่างได้เข้าศูนย์ที่ศรีนครินทร์

เรื่องคลัชช่างบอกว่า ยกมาอัดจารบีแล้วไม่หายคับ ต้องเปลี่ยนก้ามปูกับ.....อาไรสักอย่าง สนนราคา เบื้องต้นราว 3000 (ยังไม่ตกลงทำ) และอาจมากว่านั้น .....เริ่มจะไหลแล้วคับ

ส่วนเรื่องยาง เช็คทุกอย่างปกติดี หาสาเหตุไม่เจอ เลยให้ตั้ง 0 ถ่วงล้ออีกครั้ง

สรุปจะเข้า 0 หรือ อู่นอกดีคับ น้าเบียร์

User ID
    10669
    Status
    โพส
    605

วันนี้เพิ่งว่างได้เข้าศูนย์ที่ศรีนครินทร์

เรื่องคลัชช่างบอกว่า ยกมาอัดจารบีแล้วไม่หายคับ ต้องเปลี่ยนก้ามปูกับ.....อาไรสักอย่าง สนนราคา เบื้องต้นราว 3000 (ยังไม่ตกลงทำ) และอาจมากว่านั้น .....เริ่มจะไหลแล้วคับ

ส่วนเรื่องยาง เช็คทุกอย่างปกติดี หาสาเหตุไม่เจอ เลยให้ตั้ง 0 ถ่วงล้ออีกครั้ง

สรุปจะเข้า 0 หรือ อู่นอกดีคับ น้าเบียร์
    สามพันมันแพงไปผมว่า ครัชจับปกติ ก้ามปู ไม่น่ามีอะไร อาจดังที่หวี เป็นไปได้ ต้องยกมาเช็คครับ ถ้าดังมันต้องเจอ ครับ ส่วนเรื่องยาง อาจเป็นที่ยางก็ได้ ถ้าขับปกติดี ลองหาที่ตั้งศูนย์เก่งๆ มันไม่กี่บาท ไม่อยากให้เสียตังเยอะ อ่ะครับ ทำจากถูกๆเข้าว่าครับ ค่อยๆนะ

User ID
    12944
    Status
    โพส
    73

ขอบคุณค้าบบบบ

User ID
    12057
    Status
    โพส
    448

ผมเคยเข้าที่ศรีนครินทร์เรื่องครัชเหมือนกันครับ แต่ตอนนั้นเช็คระยะ 60,000 ดูจากบิล 600 บาทครับ ตอนนี้ 80,000 แล้วเสียงเริ่มกลับมาอีกแล้วครับ

ข้อมูลกระทู้