สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34252
    Status
    โพส
    17

Question ใครติดแก็สหัวฉีดแล้ว จาม บ้างครับ

ผมติดชุด omvl obd บ้างทีก็ จามอ่ะครับ ไม่รู้ต้องทำไง ศูนย์บอกให้เอาเข้าไปเช็ก ยังไม่ว่าไปเลย (ครัชคัง แต๊กๆๆๆๆๆๆ)

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาตรฐาน ตอบ: ใครติดแก็สหัวฉีดแล้ว จาม บ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nithus ดูโพส
    ผมติดชุด omvl obd บ้างทีก็ จามอ่ะครับ ไม่รู้ต้องทำไง ศูนย์บอกให้เอาเข้าไปเช็ก ยังไม่ว่าไปเลย (ครัชคัง แต๊กๆๆๆๆๆๆ)
    ขอข้อมูลรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับ
    -ไม่ทราบว่าอัตราเร่งอืดปกติไหม หรือว่าอืดวิ่งไม่ค่อยออกเลย ถ้าใช่ แล้วใช้รูnozzle (รูหัวฉีด) ขนาดเท่าไหร่ครับ ปกติ จะประมาณ 2.4 - 2.5 โดยประมาณ
    -ถ้ารูหัวฉีดประมาณที่บอก แต่รถยังอืด ลองให้จูนใหม่ดู ถ้าจูนไม่จบ หรือตั้งค่ายาก ไม่หาย ก็ลองให้เขาสลับรางหัวฉีดดูครับ บางทีอยู่ที่การยกของหัวฉีดแก๊สก็เป็นได้
    -อันนี้เป็นแค่ข้อสันนิฐานนะครับ ไม่ได้ลงความเห็นว่าใช่ เพราะรายละเอียดน้อยครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

มาตรฐาน ตอบ: ใครติดแก็สหัวฉีดแล้ว จาม บ้างครับ

หม้อต้มรุ้นไหนหรอครับ

User ID
    34252
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    ขอข้อมูลรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยครับ
    -ไม่ทราบว่าอัตราเร่งอืดปกติไหม หรือว่าอืดวิ่งไม่ค่อยออกเลย ถ้าใช่ แล้วใช้รูnozzle (รูหัวฉีด) ขนาดเท่าไหร่ครับ ปกติ จะประมาณ 2.4 - 2.5 โดยประมาณ
    -ถ้ารูหัวฉีดประมาณที่บอก แต่รถยังอืด ลองให้จูนใหม่ดู ถ้าจูนไม่จบ หรือตั้งค่ายาก ไม่หาย ก็ลองให้เขาสลับรางหัวฉีดดูครับ บางทีอยู่ที่การยกของหัวฉีดแก๊สก็เป็นได้
    -อันนี้เป็นแค่ข้อสันนิฐานนะครับ ไม่ได้ลงความเห็นว่าใช่ เพราะรายละเอียดน้อยครับ
    อัตราเร็งถือว่าดีเลยนะครับน้าไม่ค่อยต่างจากน้ำมันเลย รูหัวฉีดผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าเท่าไร เดียวอาทิตหน้าว่างผมกะว่าจะเอาเข้าไปจูนใหม่แล้วจะกลับมาบอกกันนะครับ

User ID
    34252
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    หม้อต้มรุ้นไหนหรอครับ
    ชื่อ:  3[1].jpg
ครั้ง: 486
ขนาด:  7.5 กิโลไบต์ชื่อ:  1[3].jpg
ครั้ง: 470
ขนาด:  6.7 กิโลไบต์ชื่อ:  2[3].jpg
ครั้ง: 553
ขนาด:  10.5 กิโลไบต์ผมใช้ชุดนี้เลยครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

หม้อต้มรุ่นนี้ก็เหลือๆ ครับ ผมใช้หม้อต้มของ โทมัสฝาหลังยังไม่ใช่ฝาทอง ยังวิ่งได้เลยครับ
    อย่างนั้นขั้นต้นก็ต้องจูนดูก่อนครับ ถ้าจูนแล้วดีขึ้นๆ ก็แสดงว่าไม่น่าใช่อุปกรณ์ แต่ถ้าจูนยังงัยๆ ก็ไม่จบ ลองให้ช่างขันตรงสะดือหม้อต้ม เพื่อเพิ่มแรงดันให้มากขึ้นแก๊สจะได้หนาขึ้นครับ แต่อาจจะกินแก๊สเพิ่มขึ้นด้วยครับ อย่างไรลองเอาข้อมูลมาเพิ่มเติมอีกนะครับ หลังจากจูนแล้ว

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ให้ร้านแก๊สลองจูนดูใหม่ดีกว่าครับ เสียบคอมเข้าโปรแกรมตรวจสอบ ค่าแรงดัน และการจูน

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    หม้อต้มรุ่นนี้ก็เหลือๆ ครับ ผมใช้หม้อต้มของ โทมัสฝาหลังยังไม่ใช่ฝาทอง ยังวิ่งได้เลยครับ
    อย่างนั้นขั้นต้นก็ต้องจูนดูก่อนครับ ถ้าจูนแล้วดีขึ้นๆ ก็แสดงว่าไม่น่าใช่อุปกรณ์ แต่ถ้าจูนยังงัยๆ ก็ไม่จบ ลองให้ช่างขันตรงสะดือหม้อต้ม เพื่อเพิ่มแรงดันให้มากขึ้นแก๊สจะได้หนาขึ้นครับ แต่อาจจะกินแก๊สเพิ่มขึ้นด้วยครับ อย่างไรลองเอาข้อมูลมาเพิ่มเติมอีกนะครับ หลังจากจูนแล้ว
    อาการจามของแก็สเกินจากอะไรเหรอครับ แล้วแรงดันหม้อต้มค่าโดยประมาณควรอยูํที่เท่าไรเหรอ ของผมตั้งที่ประมาณ 157-160 ครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tou919 ดูโพส
    อาการจามของแก็สเกินจากอะไรเหรอครับ แล้วแรงดันหม้อต้มค่าโดยประมาณควรอยูํที่เท่าไรเหรอ ของผมตั้งที่ประมาณ 157-160 ครับ
    ไม่ทราบติดยี่ห้ออะไรครับ แต่ละยี่ห้อแรงดันไม่เหมือนกัน แต่ก็เฉลี่ยอยู่ที่ดุลพินิจครับ หลังจากที่ปรับจูนครั้งแรก จะได้แรงดันตามค่าที่แสดงไว้เลย แล้วมาปรับเพิ่มลดเอาตามความเหมาะสม หากปกติก็ไม่ต้องปรับ ใช้ตามที่โรงงานหม้อต้มตั้งเอาไว้ครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

โดยทั่วไปแรงดันหม้อต้มจะปรับที่ประมาณ 1-1.2 บาร์ ต้องดูจากโปรแกรมจูน
    ส่วนอื่นที่อาจจะเกี่ยวข้องก้เรื่องขนาดของรูหัวฉีด
    สายที่ต่อจากหัวฉีดไปเข้ารูหัวฉีกตรงท่อไอดีที่ยาวเกินไป
    การต่อท่อหัวฉีดแก๊สที่อาจจะสลับสูบกัน
    การปรับจูนแก็สให้เดาว่าคงจะหนาไปมากหรือบางไปมากอันนี้ไม่แน่ใจ ถึงขนาดแก๊สหัวฉีดจามได้นี่ไม่ธรรมดา

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ airbone plus ดูโพส
    ไม่ทราบติดยี่ห้ออะไรครับ แต่ละยี่ห้อแรงดันไม่เหมือนกัน แต่ก็เฉลี่ยอยู่ที่ดุลพินิจครับ หลังจากที่ปรับจูนครั้งแรก จะได้แรงดันตามค่าที่แสดงไว้เลย แล้วมาปรับเพิ่มลดเอาตามความเหมาะสม หากปกติก็ไม่ต้องปรับ ใช้ตามที่โรงงานหม้อต้มตั้งเอาไว้ครับ
    ใช้ bsm ครับ อาการจามกับแบคไฟล์ น่าจะเป็นเรื่องเดียวกัน(ตามความเข้าใจครับ)เท่าที่หาอ่านในเน็ตต้องแก้ในส่วนของหัวเทียน สายหัวเทียน
    ผมอยากหัดจูนบ้างครับ มาเก็บเป็นความรู้
    อาการจามเกิดขึ้นหลังจากไปปรับขนาดรูน๊อตเซิลจาก 2.2 เป็น 2.5 ครับแล้วไม่ได้จูนใหม่

ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับอยากรู้ว่าทำไมจาม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tou919 : 08-07-2012 เมื่อ 20:34

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tou919 ดูโพส
    ใช้ bsm ครับ อาการจามกับแบคไฟล์ น่าจะเป็นเรื่องเดียวกัน(ตามความเข้าใจครับ)เท่าที่หาอ่านในเน็ตต้องแก้ในส่วนของหัวเทียน สายหัวเทียน
    ผมอยากหัดจูนบ้างครับ มาเก็บเป็นความรู้
    อาการจามเกิดขึ้นหลังจากไปปรับขนาดรูน๊อตเซิลจาก 2.2 เป็น 2.5 ครับแล้วไม่ได้จูนใหม่

ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยครับอยากรู้ว่าทำไมจาม
    หากแก้ไขรูน๊อตเซิล ก็ต้องจูนใหม่ด้วยครับ มิเช่นนั้น ก็เท่ากับแก๊สบาง มีผลต่อการจามได้ครับ หากรถยังใหม่ ก็ไม่เกี่ยวกับหัวเทียนครับ

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

ผมใช้ยี่ห้อนี้อยู่ครับ ยี่ห้อเก่าแก่ หม้อต้มทนมากกกกกกกกกก แต่ราคาไม่แพงเพราะไม่เสียค่าโฆษณาใดๆ เพียงแต่หัวฉีดรอการพิสูจน์เท่านั้นเองว่าดีเหมือนหม้อหรือเปล่า อาการนี้เข้าไปจูนเลยครับ ปล.ถ้าร้านมีโปรแกรมจูนนะ เพราะโปรแกรมหายากสายลิ้งราคาแพงมากโดยทั่วไปร้านไม่มียี่ห้อนี้ครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

กลับไปจูนใหม่น่าจะหายนะครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

สงสัยรถ จขกท. อาการหายแล้วมั้ง หายไปเลย อย่างไรก็มารายงานผลหน่อยก็ดีนะ จะได้เป็นวิทยาธาน

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

สงสัยรถ จขกท. อาการหายแล้วมั้ง หายไปเลย อย่างไรก็มารายงานผลหน่อยก็ดีนะ จะได้เป็นวิทยาธาน
    ตามนั้น ผลเป็นไงบ้างเอ่ย เอาไว้ประดับสมองด้วยคน

User ID
    33637
    Status
    โพส
    230

ผมใช้ เอ็นเนจีรีฟอร์ม ติดมา 4หมื่นกว่ายังเป็นเลยคับ จามเวลาเล่นแบบ เร่งยกๆ อ่ะคับรถป้ายแดงติดlpgมา มันมิตฟายนะผมว่าน่าจะเกิดจากจ่ายบางไปเพราะผมไปใส่กรองเปลือยเพิ่ม+ท่อด้วย อาการออกชัดห้อยนิดหน่อย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อาการจามนี่เกิดจาก แก๊สบางใช่เปล่า

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

อาจเป็นสาเหตุก็ได้น่ะครับ

แต่ตอนเนี้ยผมจูนเล่นไปเล่นมากินแก็สตั้ง 2.46(ล่าสุด)จากราคาแก็สที่ 13.50บาท เศร้าเลย
    อาจเพราะไปปรับลดแรงดันหม้อต้มลดลงไปที่ 1.47 เปล่าไม่รู้เพราะ
    ค่าเดิม 1.69 ปรับลดหวังว่าจะประหยัด กินมากก่าเดิมซะงั้น

ข้อมูลกระทู้