หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 45

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    131
    Status
    โพส
    673

มาตรฐาน Re: ติด Ngv มาแล้วครับตอนนี้กำลังทดสอบความประหยัด

ขอถามแบบคนไม่รู้ครับ...ngv...นี่ติดตั้งได้กับเครื่องยนต์ดีเซลได้เลยหรือเปล่าครับ...

solod
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ติด Ngv มาแล้วครับตอนนี้กำลังทดสอบความประหยัด

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ EKAPONG ดูโพส
    ขอถามแบบคนไม่รู้ครับ...ngv...นี่ติดตั้งได้กับเครื่องยนต์ดีเซลได้เลยหรือเปล่าครับ...
    ได้ครับผม

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

จากการไปติด NGV มา ยังทดลองการประหยัดอยู่นะครับ

สำหรับรูป ผมพยายาม จะโพสมาให้เพื่อนๆ ชมกันแต่ก็ส่งไม่สำเร็จครับ ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะวิธีการด้วยนะครับ

ก่อนที่ท่านทั้งหลาย จะ ติด NGV เหมือนผม ก็ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมให้มากๆ นะครับฟังจากหลายๆ ที่ด้วยกัน

แต่สำหรับผม ได้แรงบรรดาลใจมาจาก โฆษณา โคโรราโด เขาบอกว่า ติด NGV ได้ ใช้ NGV 80 % OIL 20 % ก็เลย โทรไปสอบถามข้อมูล และก็ทราบมาว่า ติดตั้งโดย บริษัท ส.แสงศิริ ผมก็ลองโทรไป เขาบอกว่าค่าติดตั้งที่นี่ 165,000 บาท และ ต้องเป็นโคโรราโด และ อีซูๆ เท่านั้น ไทรทันติดตั้งไม่ได้ ก็เลยเข้า Wep พบว่า อีกที่หนึ่ง ติดตั้ง NGV ได้เหมือนกัน เป็น ศูนย์ มิตชู เทพารักษ์ (ท่านลองโทรไปปรึกษาดูก่อนนะครับ) แต่ราคาค่าติดตั้ง 89,000 ถัง 70 L
    เขาจะมีตารางการทดสอบ ส่งมาให้ด้วย เขาบอกว่า ใช้ NGV 70% Oil 30 %
    100 กม . ใช้ Oil 1.17 ลิตร NGV 4 กม.ครับ

แล้วผมก็เลยเช็คไปที่ สมายแกส ลาดปลาเค้า เขาก็บอกว่าทำให้ได้ เหมือนศูนย์มิตชู ผมก็เลย ตกลงปลงใจลองติดตั้งที่ ลาดปลาเค้าดูครับ

แต่ต้องจูนอีก ตอนนี้กำลังทดลอง ความประหยัดอยู่ว่าจะเป็นตามที่เขาบอกหรือไม่

ผลที่ได้สำหรับตอนนี้นะครับ
    ตอนเช้าต้องสตาร์ด น้ำมัน เขาจะตั้งเวลา ประมาณ 5 นาที ก็จะฉีด NGV เข้ามาผสมกับน้ำมัน อัตโนมัต

joeraemon
    ผู้เยี่ยมชม

เก็บข้อมูลครับ

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

มาเก็บข้อมูลครับ ตอนนี้คงต้องหาวิธีประหยัดแบบพลังงานทางเลือกแล้วครับ น้ำมันชุดไม่อยู่จริงๆ

chinjung
    ผู้เยี่ยมชม

กรมขนส่งเขาบอกว่ารถติดตั้งแก๊สที่ใช้ระบบร่วม ลดภาษีให้25% ถ้าใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิงอย่างเดียวลด50%คับ

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

โอ้ กำลังจะโทรไปส.สิริแสงเลย 165000 เลยเหรอครับ กำ เห็นมีพี่ที่เค้าทำงานอยู๋ใรโรงงานผลิตรถ เค้าเล่าให้ฟังว่า เชฟทดสอบ Ngv มาพักใหญ่ๆแล้ว ถึงกล้างออกมา ก็ลลองๆกันดูนะครับ เฮ้ออ ทำไม Mmth ไม่เทสกะเค้าบ้างหน้อออ เจ้าตั้นเราเลยดมแก๊สแบบจริงๆจังๆ ไม่ได้ซักที

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

สมายแกส ลาดปลาเค้า

อยู่ใกล้บ้านผมเลย หุหุ เสือใหญ่

มาเก็บข้อมูลก่อน ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

User ID
    2461
    Status
    โพส
    180

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chinjung ดูโพส
    กรมขนส่งเขาบอกว่ารถติดตั้งแก๊สที่ใช้ระบบร่วม ลดภาษีให้25% ถ้าใช้แก๊สเป็นเชื้อเพลิงอย่างเดียวลด50%คับ
    ข้อมูลจากที่ไหนครับ อยากทราบละละเอียดกำลังคิดจะติดอยู่

solod
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Thira ดูโพส
    จากการไปติด NGV มา ยังทดลองการประหยัดอยู่นะครับ

สำหรับรูป ผมพยายาม จะโพสมาให้เพื่อนๆ ชมกันแต่ก็ส่งไม่สำเร็จครับ ใครมีประสบการณ์ ช่วยแนะวิธีการด้วยนะครับ

ก่อนที่ท่านทั้งหลาย จะ ติด NGV เหมือนผม ก็ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมให้มากๆ นะครับฟังจากหลายๆ ที่ด้วยกัน

แต่สำหรับผม ได้แรงบรรดาลใจมาจาก โฆษณา โคโรราโด เขาบอกว่า ติด NGV ได้ ใช้ NGV 80 % OIL 20 % ก็เลย โทรไปสอบถามข้อมูล และก็ทราบมาว่า ติดตั้งโดย บริษัท ส.แสงศิริ ผมก็ลองโทรไป เขาบอกว่าค่าติดตั้งที่นี่ 165,000 บาท และ ต้องเป็นโคโรราโด และ อีซูๆ เท่านั้น ไทรทันติดตั้งไม่ได้ ก็เลยเข้า Wep พบว่า อีกที่หนึ่ง ติดตั้ง NGV ได้เหมือนกัน เป็น ศูนย์ มิตชู เทพารักษ์ (ท่านลองโทรไปปรึกษาดูก่อนนะครับ) แต่ราคาค่าติดตั้ง 89,000 ถัง 70 L
    เขาจะมีตารางการทดสอบ ส่งมาให้ด้วย เขาบอกว่า ใช้ NGV 70% Oil 30 %
    100 กม . ใช้ Oil 1.17 ลิตร NGV 4 กม.ครับ

แล้วผมก็เลยเช็คไปที่ สมายแกส ลาดปลาเค้า เขาก็บอกว่าทำให้ได้ เหมือนศูนย์มิตชู ผมก็เลย ตกลงปลงใจลองติดตั้งที่ ลาดปลาเค้าดูครับ

แต่ต้องจูนอีก ตอนนี้กำลังทดลอง ความประหยัดอยู่ว่าจะเป็นตามที่เขาบอกหรือไม่

ผลที่ได้สำหรับตอนนี้นะครับ
    ตอนเช้าต้องสตาร์ด น้ำมัน เขาจะตั้งเวลา ประมาณ 5 นาที ก็จะฉีด NGV เข้ามาผสมกับน้ำมัน อัตโนมัต
    อืม...แบบนี้นี่เอง ของ ส.แสงศิรินี่ถ้าจำไม่ผิดและข่าวไม่พลาดเนี่ยคือเค้าทำมา 2 ปีแล้วครับ ก็เลยมีประสบการณ์สูง แถมราคาก็สูงด้วย (จริงๆ ราคาขนาดนี้ซื้อเครื่อง J มาวางแล้วติด NGV ร่วมเข้าไปยังถูกกว่านะผมว่า)
    สอบไปถามที่ช่างแล้วครับเรื่องอัตราการจูน NGV กับน้ำมัน เค้าบอกว่าที่จูนไว้ 80-20 ตามที่คุณว่านี่ก็ทำได้ แต่เครื่องจะโทรมเร็วมาก อีกอย่างเนื่องจากระบบมีการฉีดแก๊สเข้าไปมากฉีดน้ำมันเข้าน้อย เวลาแก๊สหมดจะเปลี่ยนเป็นน้ำมันเนี่ยมันจะไม่พอดี ทำให้เครื่องกระตุกได้ เลวร้ายที่สุดก็เครื่องดับและพัง ระดับที่เหมาะสมตอนนี้อยู่ที่ 60-40 ครับ ส่วนที่ปลอดภัยไม่ค่อยกระตุกจะอยู่ที่ 30-70 นั่นเอง

ยังไงจะพยายามหาข้อมูลอ้างอิงมาให้ดูนะครับ

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

โอ้ เยี่ยมเลยครับ สำหรับข้อมูล ตอนนี้ผมสรุปคร่าวๆได้แน่ๆคือ
    1. ติด NGV แน่นอน ใจง่ายให้ปตทหลอก 555
    2. ที่ไหนเด๋วว่ากันอีกที
    3. ราคาก็ประมาณ 6- 7 หมื่นบาท เก็บตังไปก่อน
    4. ห่วงประกันรถหมดแน่นอน แต่กว่าจะเก็บตังถึงคงหมดประกันพอดี
    5. สัดส่วนของแก๊ส NGV/Oil น่าจะ 70/30 เครื่องพังก็ยกเครื่องใหม่ซิ น่าจะอยู๋ประมาณ 3-4 แสนโล ได้มั้ยเอ่ยย ระยะยาวจากที่อ่านเหมือนถ้าลงเครื่อง J จะมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าทั้งติดตั้งและ MA แล้วก็ไม่ต้องกลุ้มกับภาษี เพราะแรงม้าเพิ่ม บานเลย (หรือเปล่า)

**** จบ **** อีก 5-6 เดือนเจอกัน เจ้า NGV เอ๋ยย ขอเก็บตังก่อน อิอิ เผอิญ รายได้เยอะอยู่ แต่รายจ่ายบานทุ่ง วิ่งวันละประมาณ 20 โล ยังพอทนได้ แต่ก็ไม่นานแล้วหล่ะ 555

solod
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 9click ดูโพส
    ข้อมูลจากที่ไหนครับ อยากทราบละละเอียดกำลังคิดจะติดอยู่
    เรื่องจริงครับ คอนเฟิร์มให้อีกคน สอบถามขนส่งจังหวัดได้เลย ติดเชื้อเพลิงร่วมภาษีประจำปีลดลง 25% ถ้าแปลงไปใช้ NGV 100% ภาษีจะลดลง 50% ครับ

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

จากการทดสอบเมื่อวานนี้ วิ่งในกทม. จากบ้านไปที่ทำงานไปกลับ 2 วันครับเติม ปั้มเดิม ในกระทรวงสาธารณะสุข ปตท. รวมถึง NGV ด้วยครับ

ผลสรุปเป็นดังนี้

วิ่งไป 93 กม.
    เติม Oil ไป 4.8 L. เป็นเงิน 196.7 บาท ราคา น้ำมัน 41 บาท
    NGV. 2.35 L. 20 บาท

รวม 216.7 บาท
    เฉลี่ย กม.ละ 2.32 บาท
    จากราคาเดิม จ่ายประมาณ 381.3 บาท
    เฉลี่ยประมาณ กม. ละ 4.09 บาท

ความประหยัดเป็นเงินประมาณ 164.6 บาท ที่ประมาณ 200 กม.ในเมือง

ผมก็เลยโทรเช็คไปที่ปรับจูนให้ผม แถวๆ สามแยกบางชัน เขาบอกว่า ถ้าเป็นนอกเมืองจะประหยัดได้มากกว่านี้โขเลยครับ เขาคุยอีกว่า ทำได้ 100 กม.ใช้ NGV+Oil .80 สต.เอง ที่ความเร็ว 100-110 / กม.
    เดียวๆ ผมจะทดลองวิ่งไปสุรรณบุรีเสาร์นี้ละ เดี๋ยวรู้กันว่าจะทำได้ตามที่เขาคุยหรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็เวรกรรม ละก้า

User ID
    121
    Status
    โพส
    124

เก็บข้อมูล...ได้ข่าวว่าเราก้อมีบ่อน้ำมันที่เพชรบูรณ์ เคยลงข่าวหนังสือพิมพ์ เราเองก็ลืมว่าจะเก็บ...แต่ช่วงยุ่งๆไม่นาน...ข่าวดังกล่าวก้อหายไปซะงั่น...ท่านสมาชิกท่านใดพอรู้มั่ง....ว่าจริงป่าว...หากมีจริงคงพอช่วยสเถียรภาพราคาได้บ้าง...หากเป็นจริง...น่าเบื่อจริงกลุ่มคอรัปชั่น คนไทยด้วยกันยังทำกันเองได้...เซ็งเป็ดครับพี่น้อง

chinjung
    ผู้เยี่ยมชม

ตอบคุณ 9click ข้อมูลจากกรมการขนส่งทางบกครับพอดีทำงานอยู่ที่นี่อ่ะคับ เอ่อขอโทษคับพอดีอ้างอิงข้อความเดิมไม่เป็นคับ

toey_w1
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Thira ดูโพส
    จากการทดสอบเมื่อวานนี้ วิ่งในกทม. จากบ้านไปที่ทำงานไปกลับ 2 วันครับเติม ปั้มเดิม ในกระทรวงสาธารณะสุข ปตท. รวมถึง NGV ด้วยครับ

ผลสรุปเป็นดังนี้

วิ่งไป 93 กม.
    เติม Oil ไป 4.8 L. เป็นเงิน 196.7 บาท ราคา น้ำมัน 41 บาท
    NGV. 2.35 L. 20 บาท

รวม 216.7 บาท
    เฉลี่ย กม.ละ 2.32 บาท
    จากราคาเดิม จ่ายประมาณ 381.3 บาท
    เฉลี่ยประมาณ กม. ละ 4.09 บาท

ความประหยัดเป็นเงินประมาณ 164.6 บาท ที่ประมาณ 200 กม.ในเมือง

ผมก็เลยโทรเช็คไปที่ปรับจูนให้ผม แถวๆ สามแยกบางชัน เขาบอกว่า ถ้าเป็นนอกเมืองจะประหยัดได้มากกว่านี้โขเลยครับ เขาคุยอีกว่า ทำได้ 100 กม.ใช้ NGV+Oil .80 สต.เอง ที่ความเร็ว 100-110 / กม.
    เดียวๆ ผมจะทดลองวิ่งไปสุรรณบุรีเสาร์นี้ละ เดี๋ยวรู้กันว่าจะทำได้ตามที่เขาคุยหรือไม่ ถ้าไม่ได้ก็เวรกรรม ละก้า
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆค่ะ ตามข้อมูลของท่านสมาชิคอยู่เหมือนกัน

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

ก่อนที่ท่านจะไปติด Ngv โปรดพิจรณา และ หาข้อมูลให้ถ้วนถี่ตอนตัดสินใจคุ้ม ไม่ค้ม ท่านทั้งหลายเท่านั้นที่จะทราบได้ คนอื่นเป็นแต่เพียงผู้เสนอแนะ แต่ท่านเป็นผู้ควัก กะตัง จ่าย

numguy
    ผู้เยี่ยมชม

อืม..ข้อมูล ทั้งนั้นเลย แต่ค่าติด เอนจีวี นี่ แพงสุดๆ เลย

solod
    ผู้เยี่ยมชม

ก่อนที่ท่านจะไปติด Ngv โปรดพิจรณา และ หาข้อมูลให้ถ้วนถี่ตอนตัดสินใจคุ้ม ไม่ค้ม ท่านทั้งหลายเท่านั้นที่จะทราบได้ คนอื่นเป็นแต่เพียงผู้เสนอแนะ แต่ท่านเป็นผู้ควัก กะตัง จ่าย
    เห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ...ถึงแม้ว่าอีกไม่กี่วันผมจะกลายเป็นผู้ขายแต่ผมก็ไม่อยากให้ผู้ซื้อรู้สึกเหมือนโดนหลอกลวงให้ติด อยากให้หาข้อมูลกันดีๆ ก่อนตัดสินใจครับ จะได้ไม่มานั่งเสียใจทีหลังกับเงินที่จ่ายไป

ข้อมูลเพิ่มเติม...เท่าที่รู้มา LPG ลอยตัวราคาสูงสุดที่น่าจะเป็นไปได้คือ 30 บาท/กก.(ตีเป็นลิตรแล้วจะได้เท่าไหร่ไม่แน่ใจครับ สาเหตุที่ต้องแปลงหน่วยก่อนเพราะเวลาเติมเค้าขายเป็นลิตรครับ) ส่วน NGV ตามนโยบายของภาครัฐกำหนดเพดานราคาสูงสุดไว้(ถ้าไม่มีการเปลี่ยนซะก่อนน่ะนะ)ไม่ให้เกิน 15 บาท/กก. ครับ

ค่าติดตั้ง LPG ถูกสุดประมาณ 20000 (ระบบดูด) แพงสุดประมาณ 45000 (ระบบฉีด)
    ค่าติดตั้ง NGV ถูกสุดประมาณ 40000 (ระบบดูด) แพงสุดประมาณ 170000 (น่าจะเป็นระบบฉีดของ ส. แสงศิริ) แต่ทั่วๆ ไปอยู่ที่ 62000-64000 (ระบบฉีด)

นอกจากนี้ยังมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติมอื่นๆ อีกตามสภาพรถ เพราะก่อนติดตั้งต้องตรวจสอบสภาพรถก่อน อะไรที่เสียก็ต้องเปลี่ยนก่อนซึ่งคิดนอกรายการไม่รวมในราคาติดตั้งนะครับ

User ID
    131
    Status
    โพส
    673

มาอัพข้อมูลครับ รอดูอยู่เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้