หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 45

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ติด Ngv มาแล้วครับตอนนี้กำลังทดสอบความประหยัด

ไปติดตั้ง NGV มาแล้วครับ (ไทรทันพลัส) ตอนนี้กำลังทดสอบความประหยัดอยู่ครับ ติดตั้งเมื่อวันที่ 11-13 มิย 51 ถัง 100 L ราคาค่าติดตั้ง 62,000 บาท

จากการทดสอบวิ่งช่วงวันหยุดที่ผ่านมา จันทรบุรี กลับมา กทม. เติม NGV เต็มถัง ระยะทางประมาณ 325 กม. ใช้ NGV 118 บาท OIL 450 บาท .ใช้ความเร็วอยู่ที่ประมาณ 100-120 กม.มีฝนตกตลอดทางครับ โดยเฉลี่ย กม.ละ 1.80 สต.
    ถ้าใช้ Oil อย่างเดียว ตก กม.ละ 3.25 บาท ราคา OIl 41 บาท

จากที่ทางร้านเขาทดสอบจากไทรทัน ตัวธรรมดา (ไม่ใช่พลัส ) ( V 5 เท่านั้น) เขาบอกว่า ทดสอบ 100 กม. ความเร็ว 100-110 กม/ชม . ใช้ NGV ไป 4 กม. OIl 1.17 กม. ตกประมาณ กม.ละ .80 สต.
    แต่ผมไม่ยักกะได้ แฮ้ ได้ บาทปลายๆ แต่ก็ OK อยู่

เห็นเพื่อนๆผม เขาเอา Vigo ไปลง 2 J แล้วใส่ LPG ราคาค่าเปลี่ยนรวมๆ แล้ว 95,000 กว่าๆๆ ความประหยัดที่เขาได้ตก กม.ละ 1.90 สต.ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    218
    Status
    โพส
    344

มาตรฐาน Re: ติด Ngv มาแล้วครับตอนนี้กำลังทดสอบความประหยัด

ขอถามหน่อยนะครับ

ตัวธรรมดา ไม่มีเทอโบ ( V 5 เท่านั้น)

ปกติมีเทอโบทุกตัวไม่ใช่หรือครับ มีเพียงแค่บางรุ่นที่ไม่มี อินเตอคูเลอร์

ของผม 2.5 ขับ 2 แค็บ ยังมีหอยเลย แต่เล็ก

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ติด Ngv มาแล้วครับตอนนี้กำลังทดสอบความประหยัด

ถัง 100 L จะบรรจะ NGV ได้ประมาณ 21 ลิตร วิ่งได้ประมาณ 450 กม. ต่อถัง เพราะเป็นระบบผสม อันนี้คำนวนจากวิ่งทางไกลนะครับ

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

ครับตัวที่เป็น เทอร์โบอินเตอร์คูลเลอร์ เฉพาะ พลัส ครับที่ ไม่ได้ตามที่เขาทดสอบ (จากที่ผมเอาพลัสไปอัฟ V 5 ที่ศูนย์ เขาบอกว่า พลัสทำไม่ได้ครับ ) ทำได้เฉพาะ ตัวธรรมดา แต่ผมก็ไม่แม่นข้อมูลนะครับ เรื่องเทอร์โบ ว่ามีตัวใหนบ้าง

User ID
    311
    Status
    โพส
    102

คูณthira ครับช่วยถ่ายรูปให้ดูหน่อยรอดูครับ แบบว่ารอดูครับว่างานที่ดิตตั้งเป็นไงบ้าง

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

คุณ thira ติดที่ไหนมาครับป๋ม สอบถามข้อมูลครับ

Bigsun
    ผู้เยี่ยมชม

น่าสนใจครับ.. ถ้าไม่มีปัญหาผมจะติดเหมือนกันครับ ผมเคยไปถามศูนย์ NGV ที่ปตท เขารับรอง แถวบ้านเขาไม่แนะนำให้ติด เพราะ Plus มี Turbo เพราะ NGV จะต้องใช้อากาศเข้าไปผสม พอจะบอกได้หรือเปล่าครับ คุณthira ติดจากที่ไหน และติดเป็นระบบหัวฉีด และร้านที่ติดเคยติดรถไทรทัน Plus มารึเปล่าครับ และอีกอย่างบริษัทเขาบอกรถกระบะดีเซลที่มี Turbo แปรฝัน จะไม่แนะนำให้ติดครับ ถ้าใช้มาสักปี เครื่องจะมีปัญหาแล้ว ไม่ทราบข้อมูลเท็จจริงเป็นอย่างไร ขอบคุณครับ

Garfield
    ผู้เยี่ยมชม

น่าสนใจ แต่ค่าติดแพงจัง แล้วติดยังไงล่ะ ต้องทำอะไรกับเครื่องบ้าง เจาะมั้ย ติดแบบดูดหรือหัวฉีด เรี่ยวแรงเป็นไงบ้าง ช่วยแจ้งผลทดสอบด้วยครับ ตอนนี้เริ่มจะไม่ไหวกับค่าดีเซลแล้ว

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

รอเก็บข้อมูลอยู่ครับ..ลงรูป / รายละเอียด ให้เพื่อนในคลับเราได้ไว้เป็นทางเลือกจะดีมากครับ.. เท่าที่รู้ NGV จะทำให้อุณหภูมิห้องเครื่องสูงขึ้นกว่าปกติ จึงเป็นผลทำให้เครื่องยนต์สึกหรอไวขึ้นครับ..เพราะไม่ได้ดีไซด์เครื่องยนต์ให้ใช้ ngv

mean
    ผู้เยี่ยมชม

ขอดูรูปด้วยนะคร้า...บ

finger_m
    ผู้เยี่ยมชม

เก็บข้อมูล

solod
    ผู้เยี่ยมชม

กำลังชั่งใจอยู่ว่าจะติดดีหรือไม่ติดดีเพราะ

1. รถเพิ่งถอยมาได้ไม่ถึงปี เสียดายประกันศูนย์
    2. ราคาติดตั้งสูงพอสมควร แต่ประหยัดได้ราวๆ 25-30%

แต่ยังไงคงติดนั่นแหละครับ ส่วนเมื่อไหร่คงต้องรอ"ตัดสินใจ"และ"ตัดใจ"อีกที

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ในโซนภาคใต้ตอนล่างหากสนใจติด NGV หรือขอข้อมูลสามารถติดต่อผ่านผมได้นะครับ เพราะตั้งแต่วันที่ 1 ก.ค. นี้ผมจะเปลี่ยนงาน ไปทำงานที่บริษัท NGV Power เป็นร้านรับติดตั้งระบบ NGV ในรถยนต์ได้รับใบอนุญาตเป็นตัวแทนของ ปตท. โดยตรงเลยครับ แล้วจะพยายามหาโปรโมชั่นและส่วนลดให้ครับ...ตอนนี้ศูนย์มีที่หาดใหญ่ครับ รถเล็กอยู่ที่ถนน 30 เมตร รถบรรทุก หัวลากที่ปั้ม ปตท. เยื้องๆ ม.หาดใหญ่

ปลายปีนี้(อย่างช้าต้นปีหน้า)จะไปเปิดศูนย์ที่ท่าฉาง สุราษฎร์ครับ ประชาสัมพันธ์ไว้ก่อน...อิอิอิ

ส่วนเรื่องผมจะติดเมื่อไหร่นี่ ต้องออกตัวไว้ก่อนว่าสำหรับเจ้าตั้นคงเป็นเมื่อใจถึงและเงินพร้อมครับ เพราะราคาสูงพอสมควรเทียบกับอัตราประหยัด 30% คันแรกที่จะเอาไปติดคงเอาเจ้า VIOS กิ๊กเก่าไปติดก่อนหลังจากเริ่มทำงานกับที่ใหม่เพราะประหยัดกว่า (70%)

mean
    ผู้เยี่ยมชม

ค่าติดตั้ง 62,000 เก็บตังอีกยาวเลยครับ...

User ID
    1387
    Status
    โพส
    231

ของผมคำนวณดูแล้วถ้าน้ำมันดีเซล ลิตรละ 100 บาทก้อยังยันได้อยู่เพราะวิ่งมาทำงานแค่วันละ 10 โล โชคดีที่ ที่ทำงานใกล้บ้าน

User ID
    1353
    Status
    โพส
    244

มาเก็บข้อมูลครับ กำลังสนใจอยู่พอดี

komjak32531
    ผู้เยี่ยมชม

แก๊ซ 70 น้ำมัน 30 ปะคับ

komjak32531
    ผู้เยี่ยมชม

น่าสนใจคับ อยากได้ข่อมูลที่ชัดเจนอะ

solod
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าคิดกันคร่าวๆ ถึงความคุ้มค่าก็...
    LPG ปริมาณ 1 ลิตร วิ่งได้ประมาณ 9.5 กม. ราคาประมาณ 12 บาท/ลิตร (คาดว่าเดือนหน้าจะขึ้นราวๆ 6 บาท/ลิตร และมีแนวโน้มจะขึ้นเรื่อยๆ)
    NGV ปริมาณ 1 กก. วิ่งได้ประมาณ 10 กม. ราคา 8.50 บาท/กก. (คาดว่าจะเหมือนกันแต่ไม่น่าจะเกิน 2 บาท/กก. ก็ขึ้นเรื่อยๆ เหมือนกันแต่อัตราส่วนจะขึ้นน้อยกว่า LPG)
    ส่วนน้ำมัน...ไม่ต้องพูดถึง

ราคาแก๊สที่แท้จริง (ที่เค้าบอกมาน่ะนะ) LPG = เบนซิน 95(แบบ 100% นะไม่ใช่โซฮอล)หาร 2 ส่วน NGV = ดีเซล (100%) หาร 2 ซึ่งจริงๆ ผมว่ามันก็พอๆ กันทั้ง 2 ตัว แต่รัฐเลือกอุ้ม NGV แล้วปล่อย LPG สำหรับยานพาหนะให้ลอยตัวด้วยเหตุที่ว่า LPG ตอนนี้ต้องนำเข้าแล้วจะอุ้มเฉพาะที่ใช้ในครัวเรือน ในขณะที่ NGV ขุดใช้เองได้อยู่อีกราวๆ 50-60 ปี ถ้าหมดก็ยังสั่งซื้อจากพม่าและมาเลเซียได้อยู่เพราะเค้าไม่ค่อยใช้ทำให้เหลืออีกเยอะ ส่วนใครจะด่ารัฐเรื่องสัญญาอัปยศ โกงกินกัน ขายแก๊สจนประเทศตัวเองไม่เหลือให้ใช้อะไรยังไง ผมไม่ทราบข้อมูลเชิงลึกนะครับ ขอออกตัวไว้ก่อน

ค่าติดตั้ง LPG ถูกกว่า NGV อยู่ราวๆ 20000 - 30000 บาท เท่าที่ผมนั่งคิดๆ ดูการขายเครื่องเดิมแล้วเปลี่ยนไปเป็นเครื่อง J เพื่อติด NGV ดูเหมือนจะคุ้มกว่าเพราะเครื่อง J สามารถประหยัดได้ถึง 70% แต่ตอนนี้ตามข่าวที่ได้มา เครื่อง J เองก็เริ่มขาดตลาดและมีราคาขยับสูงขึ้นไปมากเหมือนกัน ส่วนราคาตอนนี้เท่าไหร่นั้นแล้วแต่ความสามารถของแต่ละคนครับ

ราคา 62000 ของคุณThira นี่ผมเดาว่าน่าจะมาจากราคาเต็ม 64000 ระบบฉีด แล้วเค้าลดให้ 2000 บาทใช้ป่าวครับ เพราะตอนนี้ที่บริษัทที่ผมจะเข้าไปทำเค้าก็ให้โปรโมชั่นนี้อยู่ รู้สึกว่าอิออนกับเฟิร์สชอยส์จะมีโปรผ่อนดอกเบี้ย 0% ด้วยนะถ้าจำไม่ผิด

แก๊สทั้ง 2 ชนิดติดตั้งแบบเชื้อเพลิงร่วมจะมีอัตราประหยัดอยู่ที่ 25-30% พอๆ กัน พูดง่ายๆ คือใช้น้ำมัน 70 แก๊ส 30 ในการวิ่ง สาเหตุที่ทำได้แค่นี้เพราะเครื่องคอมมอลเรลนี่มันประหยัดอยู่แล้ว ทำให้ประหยัดกว่านี้มันลำบากอยู่เหมือนกัน เห็นเค้าก็กำลังพยายามพัฒนากันอยู่ครับ

ทั้ง 2 ตัวให้ค่าความร้อนสูงเหมือนกัน ทำให้เครื่องสึกหรอเร็วพอๆ กัน แต่ NGV จะมีค่าความร้อนสูงกว่าอาจสึกหรอเร็วกว่า อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับการดูแลตรวจสอบสภาพ เช็คน้ำมันเครื่องอยู่เสมอก็ช่วยได้ เพราะการเปลี่ยนมาใช้แก๊สที่มีค่าความร้อนสูงมันทำให้น้ำมันเครื่องแห้งเร็วกว่าปกติ ตอนนี้มีน้ำมันเครื่องของ ปตท. ที่ทำออกมาสำหรับเครื่องยนต์ที่ใช้ NGV โดยเฉพาะแล้วครับ สามารถหาข้อมูลดูได้ ถ้ายังไงผมจะเอารูปมาลงให้ดูอีกครั้ง

ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกจิปาถะมากมาย ผมก็อธิบายไม่หมดเหมือนกัน สรุปง่ายๆ คือ หากคุณขับรถทางไกลบ่อยๆ วันละ 100 กม.โดยเฉลี่ย NGV สามารถคืนทุนคุณได้เร็วกว่า LPG แต่ถ้าคุณขับน้อยๆ ผมว่า LPG น่าจะคุ้มค่ากว่าในตอนนี้ ย้ำว่าในตอนนี้เพราะไม่มีใครรู้ว่าอนาคตจะเป็นยังไง นโยบายรัฐจะเป็นแบบไหน วันดีคืนดีเกิด LPG กับ NGV ราคาพุ่งกระฉูดขึ้นมากลายเป็น 25 กับ 15 บาท ตอนนั้น NGV อาจะคุ้มกว่าก็ได้

ปั๊มตอนนี้ NGV หาเติมยากกว่าสำหรับรถต่างจังหวัดที่วิ่งในเมืองเป็นหลัก ส่วนใหญ่กระจายอยู่รอบนอกและจะมีมากตามจังหวัดใหญ่ๆ เทียบกับ LPG แล้วปั้มทั่วถึงกว่าเพราะอย่างที่รู้กัน ใช้แก๊สหุงต้มยังไงก็มีที่เติมแก๊สแบบนี้ทุกจังหวัดอยู่แล้ว

ก็ให้้ข้อมูลกันไปเท่านี้ก่อน เพราะผมก็เพิ่งเริ่มศึกษา อาจจะผิดบ้างถูกบ้าง ขออภัย ไม่ตั้งใจจะเชียร์ว่าอะไรดีกว่าอะไร ถ้าใครมีเหตผลดีๆ ก็ร่วมวงวิเคราะห์วิจารย์กันได้ แต่ขออย่าง อย่าใช้ถ้อยคำรุนแรงมากนักนะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่าครับผม

User ID
    2461
    Status
    โพส
    180

น่าจะเป็นที่ลาดปลาเค้าหรือเปล่า?? ..ผมไปถามมาเหมือนกัน เป็นอาจารย์ที่ช่างฝีมือทหาร สามารถใช้ NGV ได้ถึง 70% น้ำมัน 30% แต่ทางร้านแนะนำมาว่า Triton ใช้ที่ NGV 60 น้ำมัน 40 กำลังดีครับ มีตารงเปรียบเทียบมาให้ด้วย และเค้าบอกมาว่าความเร็วที่ 100-120 Km จะทำให้ระบบก๊าซ ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพที่สุด

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

แล้วที่ลาดปลาเค้า เค้าติดระบบอะไรเหรอคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้