สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2875
    Status
    โพส
    83

Post ไบโอดีเซล ลิตรละ 34 บาท

Biodiesel ที่ทำจากไขมันวัว จากสถาบันที่น่าเชื่อถือ
    http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/w...iew.php?No=175
    ลองคลิกเข้าไปดูนะคับ
    แสดงความคิดเห็นด้วยก็ดีนะคับ

ส่วนตัวแล้วผมก็กำลังลองใช้อยู่ (ใครอยู่เชียงใหม่ลองหาเติมดูนะคับ)
    ตอนแรกก็ไม่กล้ากลัวพังเหมือนกันเห็น วีโก้ เติมเลยเติมบ้าง
    ตอนนี้ก็ยังไม่เกิดปัญหา

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ไบโอดีเซล ลิตรละ 34 บาท

เป็นทางเลือกที่ค่อนข้างดีอีกทางนึงครับ แต่เอ๊ะแหม๋ทำให้ผมนึกถึงวัว2ตัวอยู่หน้ารถ
    กำลังลากเจ้าเหมียวยังไงไม่รู้
    ปล.คลายเครียดๆ ขำๆฮาๆ บ้าๆบอๆ

7610
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ไบโอดีเซล ลิตรละ 34 บาท

เป็นกำลังใจให้ถูกกว่านี้ครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

โอ้ แถวบ้านไม่มีเติม น่ะ 34 บาท มีแต่ B5 41.14 น่ะ มีจะเติมให้ถัง เลย

j2000
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Witoon ดูโพส
    โอ้ แถวบ้านไม่มีเติม น่ะ 34 บาท มีแต่ B5 41.14 น่ะ มีจะเติมให้ถัง เลย
    คิดเหมือนกันเลยครับ

User ID
    2875
    Status
    โพส
    83

555 พังเลย ผลสรุปว่าใช้ได้ดีเหมือนน้ำมันทั่วไป แต่ขึ้นอยู่กับทางโรงงานที่ผลิตจะกรองน้ำมันสะอาดหรือไม่สะอาด รถผมวิ่งไม่ออกเลย พังตอน 800 กว่าโล เสียตังไป 2,000 กว่า เปลี่ยน Scv วาล์ว กับ กรองน้ำมันเครื่อง ถ้าน้ำมันพืชได้ผลยังไงบอกด้วย

GARNET
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nu_dode ดูโพส
    555 พังเลย ผลสรุปว่าใช้ได้ดีเหมือนน้ำมันทั่วไป แต่ขึ้นอยู่กับทางโรงงานที่ผลิตจะกรองน้ำมันสะอาดหรือไม่สะอาด รถผมวิ่งไม่ออกเลย พังตอน 800 กว่าโล เสียตังไป 2,000 กว่า เปลี่ยน Scv วาล์ว กับ กรองน้ำมันเครื่อง ถ้าน้ำมันพืชได้ผลยังไงบอกด้วย

ที่วิ่งไม่ออกเพราะปฏิกิริยาไม่สมบูรณ์ กรองจะตัน น่าจะลองแค่ถ่ายนำมันออก และเปลี่ยนกรอง scv ยังไม่ต้องเปลี่ยน ไขมันสัตว์ถ้าทำปฏิกิริยาไม่ดี จะเกิดปัญหานี้ แต้น้ำมันพืชจะเกิดน้อยกว่า

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เก็บข้อมูล ครับ

User ID
    2875
    Status
    โพส
    83

วันนี้เติมน้ำมันปาล์ม มรกต ไป 5 ขวด 555

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

รอดูอยู่ครับท่าน

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nu_dode ดูโพส
    วันนี้เติมน้ำมันปาล์ม มรกต ไป 5 ขวด 555
    ใช้แล้วเป็นยังไงก็มารายงานเผื่อแผ่เพื่อนๆสมาชิกด้วยนะครับ

สำหรับผมนะ .. มรกตปลอดภัยกว่าไบโอดีเซลที่คุณ nu_dode เคยเติมแล้วทำให้เกิดปัญหาซะอีก เพราะยังไงๆก็มีตรา อย. รับรองมาตราฐานการผลิตที่แน่นอนกว่า ไบโอดีเซลชุมชนยังไม่สามารถมั่นใจในมาตราฐานได้100% เพราะต่างคนต่างทำ

ไบโอดีเซลระดับชุมชนผ่านมาตราฐานประมาณ14ข้อ ใช้ได้กับเครื่องดีเซลรอบต่ำ พวกเครื่องปั๊มน้ำ เครื่องไถนา

ส่วนไบโอดีเซลที่จะมาใช้กับรถปิคอัพ โดยเฉพาะยิ่งถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆที่เป็นคอมมอนเรลด้วยแล้ว ต้องไบโอดีเซลระดับ "เมธิลเอสเตอร์" เท่านั้นครับ (คือระดับที่ ปตท. กับ บางจาก เอามาผสมทำ B5 ) มาตราฐานจะสูงขึ้นเป็นประมาณ 24 ข้อ ..

เท่าที่เคยติดตามอ่านดูตามบอร์ดไบโอดีเซล ก็มีหลายชุมชนหลายสถาบันที่ทำได้ระดับเดียวกับ ปตท. และ บางจาก เพราะฉะนั้นการใช้ B100 หรือไบโอดีเซล 100% ที่ปลอดภัย เราผู้ใช้ต้องสอบถามและขอดูใบรับรองมาตราฐานของแต่ละชุมชนแต่ละสถาบันที่นำมาขายด้วยครับ

**ไปหาเพิ่มมาให้ >> ราคาน้ำมันปาล์มที่คาร์ฟู http://www.carrefour.co.th/th/produc...ew.aspx?id=211

ข้อมูลกระทู้