หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 78

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

มาตรฐาน ตอบ: บริบทของความเร้าใจกับ triton cng ( lpg )

งบละคร้าบบบบบบบบ เท่าใรละคิดจะแรงแบบนี้(เครื่องยนเท่านั่น)
    อยากรู้
    1 ออกตัวเปนใง ปลายใหลใด้เท่าใร
    2 วิ้ง150-170 ระยะทาง50-80 โลกินแก๊ส เท่าใรคร้าบบบบบบบบ
    3 ความร้อน (คงเท่าเดิม) ขึ้นเท่าใรคร้าบบบบบบ
    กราบขอบพระคุณล่วงหน้านะคร้าบบบบบบบบบบ

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

มาตรฐาน ตอบ: บริบทของความเร้าใจกับ triton cng ( lpg )

ผมขออนุญาตพักไว้ก่อนนะครับมีอีกเยอะที่ยังไม่ได้นำมาลง แล้วจะนำมาเล่าต่อ ตอนนี้ขอตัวก่อนครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fort ดูโพส
    ผมขออนุญาตพักไว้ก่อนนะครับมีอีกเยอะที่ยังไม่ได้นำมาลง แล้วจะนำมาเล่าต่อ ตอนนี้ขอตัวก่อนครับ
    นั่นใงทำให้อยากแล้วจากไป5555555555555555 รอคำตอบตอนต่อไปด้วยใจจดจอคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

ลงทุนเพิ่มเยอะมากครับแต่แลกกับความคุ้มแล้วขึ้นอยู่กับบุคคลส่วนตัวผมเห็นว่าสุดยอดครับแม้หมดหลายตังค์

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

ชื่อ:  หม้อน้ำ.jpg
ครั้ง: 3177
ขนาด:  56.9 กิโลไบต์ มาว่ากันต่อครับเมื่อในส่วนของเครื่องยนต์ถูกจับเซ็ตลงไปเรียบร้อยถูกจับผสมผสานเข้าด้วยกันทั้งก๊าซทั้งน้ำมันชื่อ:  หัวฉีด4.jpg
ครั้ง: 3365
ขนาด:  59.5 กิโลไบต์ ที่เหลือก็ต้องมีการปรับจูนกันอย่างลงตัวเรียกว่าแรงได้ทั้งน้ำมันและก๊าซ แต่น้ำมันเนี่ยต้อง e85 เท่านั้น..!!!เน้นว่าเท่านั้นครับ ส่วนก๊าซก็ lpg ที่เหลือก็ต้องเป็นการปรับจูน

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

สำหรับผมแล้วก็ต้องจัดเตรียมฟังก์ชั่นต่างๆไว้เพื่อความพร้อมในการปรับจูนเพื่อจะได้แสดงสถานะของเครื่องยนต์ต่างๆในระหว่างการจูนและเป็นของตกแต่งไปในตัวชื่อ:  boost.jpg
ครั้ง: 3320
ขนาด:  53.8 กิโลไบต์ แน่นอนครับผมเลือกหน้าสีไฟฟ้าของ defi

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

ชุด control ที่มีมาพร้อม ชื่อ:  control.jpg
ครั้ง: 3103
ขนาด:  43.0 กิโลไบต์ ชื่อ:  237_resize.jpg
ครั้ง: 3092
ขนาด:  39.0 กิโลไบต์ การติดตั้งก็แนบเนียนดีครับ ชื่อ:  profec.jpg
ครั้ง: 4783
ขนาด:  51.0 กิโลไบต์ และที่ขาดไม่ได้คือปรับบูสต์ไฟฟ้าผมเลือกใช้ profec ของ greddy อันนี้ก็เป็นอีกฟังก์ชันที่ไว้คอยเล่นกับบูสต์เวลาจูน

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

ชื่อ:  zd.jpg
ครั้ง: 4486
ขนาด:  45.9 กิโลไบต์ ตัวที่สำคัญเป็นอย่างยิ่งอีกตัวนึงคือ zd เพราะเจ้าตัวนี้จะบอกถึงสถานะของอุณหภูมิน้ำและน้ำมันเครื่อง แรงดันน้ำมันเครื่อง และยังต่อฟังก์ชั่นอื่นๆอีก ตัวนี้สำหรับบางคนที่อาจจะไม่ชอบติดเกจวัดหลายๆตัวเรียงกัน แต่สำหรับผมชอบครับดูง่ายดี จับเวลา 0-100 ได้ด้วยครับ ชื่อ:  ข้อต่อท่อน้ำ_resize.jpg
ครั้ง: 9814
ขนาด:  48.0 กิโลไบต์ ตัวนี้ก็เป็นเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

เมื่อเตรียมทุกอย่างให้พร้อมตอนนี้ก็มาถึงขั้นตอนการจูน โดยพี่ตุ๋ยและคุณชัย จูนนิ่ง (ผู้เชี่ยวชาญด้านระบบก๊าซซึ่งผมรบกวนมาแจมด้วยเพราะเป็นผู้ไล่เรียงระบบก๊าซของผมทั้งหมด)ชื่อ:  245_resize.jpg
ครั้ง: 2885
ขนาด:  35.6 กิโลไบต์ ภาพอาจจะมืดไปสักหน่อย แต่ทั้ง2 ท่านกำลังร่วมมือกันจูนระหว่างก๊าซและน้ำมัน โดยพี่ตุ๋ยจะเป็นเจ้าภาพหลักเพราะมีทั้ง 2 map คือแยกก๊าซแยกน้ำมัน และใช้ AF มิเตอร์เป็นอุปกรณ์ที่ช่วยดูแลอัตราส่วนผสมของเชื้อเพลิงให้มีความเหมาะสมทุกๆช่วงความเร็วรอบและอัตราบูสต์ ช่วงนี้ใช้เวลากันนานพอสมควรทีเดียววิ่งกันจนผมนั่งอยู่เบาะหลังแทบ..อวก

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

ชื่อ:  timer.jpg
ครั้ง: 3023
ขนาด:  37.0 กิโลไบต์ วิ่งมาหนักๆ ก็ต้องมีไทม์เมอร์ไว้ cool down ช่วยถนอมโบให้ใช้งานไปนานๆด้วยครับผมใช้ของ GREDDY จริงๆอยากโพสต์รูปอีกแต่ระบบในเว็บชอบโหลดรูปแล้วค้างบ่อยๆ แหม..ไม่ค่อยมันส์เลย

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

คงมีเพื่อนๆหลายท่านที่สนใจการโมดิฟายแบบนี้ สำหรับผมบอกได้เลยว่าตอนนี้สนุกกับการใช้ TRITON มาก ขับในเมืองใช้งานคล่องแคล่วดีมาก ราคาค่าเชื้อเพลงทั้งก๊าซและน้ำมันไม่ต่างจากกันมากนัก ผมลงไว้เพื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านที่คิดว่ากำลังจะหาทางเพิ่มพละกำลังกับ TRITON คันเก่งของท่าน แต่ทำไปแล้วไม่ต้องกลัวผิดหวัง มันส์และดีแน่ๆ กดไปเลยไม่ต้องกลัวพัง boost ใช้งานแค่ 0.8 บาร์ แต่อย่างว่าครับงบประมาณสูงเอาเรื่องทีเดียว เพราะผมมีขอแต่งหลายอย่าง เฉพาะในส่วนของเครื่องยนต์ที่ใส่โบ ทำกล่อง ชุดอินเตอร์ เขาHEADER กล่อง EVO 8 ทั้งชุดสายไฟ เพราะกล่องเดิมถอดออกไม่ได้ใช้ งบก็ 100,000 แล้ว ยังไม่มีระบบก๊าซเลย ถ้าบวกก๊าซด้วยน่าจะมีอย่างต่ำ 30,000 - 40,000 ตีซะว่าเอาเนียนๆไม่ต้องมีของแต่งแบบผมก็ 150,000 เตรียมไว้ในกระเป๋าเลยครับ

User ID
    30091
    Status
    โพส
    63

สุดยอดครับ อยากทำที่สุด แต่ต้องเก็บเงินยาวววว

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ราคาค่าทำทั้งหมดน่าจะเกินครึ่งนึงของราคารถแล้ว ใจรักแต่ไม่รวยทำไม่ได้หรอก ขับเดิมๆดีกว่า

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

สุดดีครับ..แต่คงต้องทำตามงบล่ะครับ ผมงบน้อย หุหุ

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

ชื่อ:  5.22_resize.jpg
ครั้ง: 2932
ขนาด:  45.8 กิโลไบต์ แหมมีคนถามเรื่องอัตราการเร่งเป็นอย่างไร ว้าว..เห็นไหมครับว่า 0-100 ภายใน 5.22 วินาที ล้อเล่นครับอันนั้นเป็น ZD ในรถ fortuner ผม โห..!!! ถ้า TRITON วิ่ง 0-100 ได้แบบนี้ก็มีแตะ 12 ล่ะครับ ผมเคยลองเล่นๆ ออกแรงฟรีทิ้งหมด ออกเบาก็ไม่โดด ถ้าอยากเล่นต้องใส่เต็ดครับ ถึงจะเวิร์ค์ แต่ถ้าขับๆ อยู่แล้วอยากมันส์บนถนนโล่งๆหน่อยเนี่ย ไม่มีผิดหวังครับ ที่ 2000 กว่ารอบ แตะเป็นดึงได้ทุกเกียร์แล้วกัน จะดึงมากดึงน้อยก็ขึ้นอยู่ที่จังหวะแต่ละเกียร์ ขับบนถนนเนี่ยสนุกครับก็เรียกว่าถ้าบังเอิญเจอใครก็พอฟัดพอเหวี่ยงได้ครับ ไม่ขี้เหร่เลย เคยลองไต่ความเร็วปลายดูครั้งเดียว บนบูรพาวิถี พอแตะที่ 180 ก็ยกเลยครับ กลัวเพราะไม่ชอบขับรถเร็วแต่ชอบปรู๊ดปร๊าดไปแล้วไปเลยมากกว่า อัตตราการสิ้นเปลืองยังไม่ได้ลองจับซักครั้ง ไว้ได้เท่าไหร่จะมาเล่าให้ฟังนะครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ถ้าลดของแต่งลงไป เซฟไปได้หลายหมื่นเลยนะ ผมว่า เหอะๆๆๆ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

คันนี้เป็นเกียร์ธรรมดาหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา มีปัญหาเรื่องคลัชตังแต๊ก แต๊ก ๆ ๆ หรือเปล่าครับ
    เรื่องความแรงเห็นแล้วจี๊ดดด แต่คงมิกล้าลงทุนขนาดนั้นครับ ^^
    แต่ถ้าแก้ปัญหาคลัชดังได้ถาวร น่าสนครับ.

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    คันนี้เป็นเกียร์ธรรมดาหรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา มีปัญหาเรื่องคลัชตังแต๊ก แต๊ก ๆ ๆ หรือเปล่าครับ
    เรื่องความแรงเห็นแล้วจี๊ดดด แต่คงมิกล้าลงทุนขนาดนั้นครับ ^^
    แต่ถ้าแก้ปัญหาคลัชดังได้ถาวร น่าสนครับ.
    ให้ผมเดานะ โมครัชไปเรียบร้อยแล้วละ ขนาดนี้อะ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ให้ผมเดานะ โมครัชไปเรียบร้อยแล้วละ ขนาดนี้อะ
    ไ่ม่เห็นน้าเค้าลงรายละเอียดคลัชเลยครับ ^^"

รถเดิมๆ ใส่คลัชโม จะใช้งานเหมือนเดิมมั้ย
    เหมือนเดิมความหมายของผมคือ
    นิ่มเหมือนเดิม นิ่งเวลาเหยียบ แล้วก็เวลาปล่อยออกตัวด้วยน่ะครับ

มีปัญหากับเสียงคลัชดังมากกกก ครับ
    ขับไปไหนๆ ยังกะรถบุโรทั่ง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 09-07-2012 เมื่อ 10:03

User ID
    17583
    Status
    โพส
    32

เรื่องคลัชเนี่ยทางพี่ตุ๋ย mitsusport จัดการให้หมดเรียบร้อยครับไม่ว่า หวีคลัช ผ้าคลัช จานกด ลูกปืน เปลี่ยนใหม่หมด ( พอดีวันนี้ให้พี่เขาใส่ลิมิเต็ดเพิ่มให้ครับเพราะเวลาขับหน้าฝนก็ช่วยเพิ่มความมั่นใจขึ้นมาได้อีกระดับนึง ออกตัวแรงมั่นใจหน่อยเคยออกตัวเวลาบูสต์มารอเนี่ยท้ายรถเคยปัดครั้งนึง เสียวครับ) รถโมเนี่ยอย่างไรจะทำให้คลัชนิ่มเหมือนรถเดิมคงเป็นไปไม่ได้ครับ ถ้าแรงบิดแรงม้าเพิ่มขึ้นถ้าใช้ผ้าคลัชเดิมจานกดคลัชออกแรงได้เท่าเดิม เวลาออกตัวก็คงไม่ต้องวิ่งไปไหนแล้วครับคงสลิปหมด คลัชโมมันก็ต้องตึงขึ้นมาสักหน่อยแต่ก็ยังคงยอมรับในการขับขี่แบบปกติได้ ต้องทำใจนะครับถ้าจะเอานิ่มแบบรถเดิมคงเป็นไปไม่ได้ รถเดิมเนี่ยผมว่าคลัชเดิมดีที่สุดนะสบายเท้าด้วย ส่วนที่ว่าปัญหาเสียงดังทั้งตอนที่ใช้แบบเดิมๆ และโมฯมาผมยังไม่เคยเจอนะครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้