หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35116
    Status
    โพส
    82

มาตรฐาน ช่วยหน่อยคับ อยากยกสูง

รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยคับ

อยากยกสูง สัก 2 นิ้ว เป็นชุดยก อะคับ

ตอนนี้ที่ดูๆไว้มี ร้านตู่สุพรรณ กับ ร้านเฮียตือ แบบไหนหน้าจะดีกว่ากัน แบบทีเดียวจบอ่ะคับ เลือกไม่ถูกจิงๆ

หรือมีที่อื่นแนะนำบ้างคับ
    ขอบคุณคับ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยหน่อยคับ อยากยกสูง

รอฟังด้วยคนครับ แต่ผมยังไม่เคยเห็นใครทีเดียวจบซักคน อิอิ

User ID
    35116
    Status
    โพส
    82

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยหน่อยคับ อยากยกสูง

ไม่ต้องทีเดียวจบ ก็ได้คับ เอาแบบปัญหาดูแล้วน้อยที่สุด ก็ได้คับ

อยากโตกับเค้าบ้าง

User ID
    15322
    Status
    โพส
    161

พลัสหรือ4x4 ครับจะได้แนะนำถูก

User ID
    35116
    Status
    โพส
    82

4 ประตู 4x4 คับ

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

ถ้าไม่รีบ รอจัดชุดนี้ดีมั๊ยครับน้า
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=43433
    น่าจะมีเพื่อนเยอะ

User ID
    35116
    Status
    โพส
    82

คับ ผม

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

ด้วยความเคารพครับ พอ 2 นิ้วแล้ว เห็น 4 เห็น 6 มันก็จะมีความรู้สึกว่า ทำไมไม่ 4 ไม่ 6 ยิ่งตอนนี้มีถึง 10-12 " แล้วด้วยหน่า

User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MPV ดูโพส
    ด้วยความเคารพครับ พอ 2 นิ้วแล้ว เห็น 4 เห็น 6 มันก็จะมีความรู้สึกว่า ทำไมไม่ 4 ไม่ 6 ยิ่งตอนนี้มีถึง 10-12 " แล้วด้วยหน่า
    เห็นด้วยอย่างแรงแล้วพอเปลี่ยนมันต้องเริ่มจาก 0 เลยนะครับต้องเปลี่ยนใหม่ทุกอย่าง

User ID
    35116
    Status
    โพส
    82

อ๋อคับ คือ ตอนนี้ก็ลังเลอยู่คับ ว่า จะ 2 หรือ 4 ดี คงไม่มากกว่านี้ แล้วคับ

พอทราบ ค่าเสียหายโดย คร่าวๆเปล่าคับ ว่า ต่างกันมากน้อยขนาดไหน
    ขอบคุณคับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sumowinna ดูโพส
    อ๋อคับ คือ ตอนนี้ก็ลังเลอยู่คับ ว่า จะ 2 หรือ 4 ดี คงไม่มากกว่านี้ แล้วคับ

พอทราบ ค่าเสียหายโดย คร่าวๆเปล่าคับ ว่า ต่างกันมากน้อยขนาดไหน
    ขอบคุณคับ
    ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์ของพ่อบ้านนะคะ
    ยก2นิ้วงบประมาณไม่เยอะหรอกค่ะ แต่จะจำเพาะเจาะจงลำบากค่ะ เริ่มตั้งแต่5000ถึง20000ไม่รวมช๊อคอัพและสปริงหรือแหนบนะคะ เพราะ ความต้องการและรายละเอืยดต่างกันคะ แยกให้ดูง่ายเริ่มจากหน้าและต่อหลังเลยนะคะ
    - รองสเปเซอร์เพิ่มความยาวของสปริง(หัวช๊อค) ความยาวทีเกิกเขึ้นบนชุดสตรัทจะไปยันปีกนกทั้งคู่ให้ขยับลงด้านล่างผลที่ได้คือความสูงและความกระด้าง(ไม่ว่าช๊อคจะเทพหรือเดิมๆ) ค่าใช้จ่ายเฉพาะจุดนี้ไม่เกิน2000บาท สำหรับพลัสเค้นได้ถึง3นิ้วค่ะส่วนขับ4เอาแค่2นิ้วพอเด่วยุ่ง
    - ช๊อคแบบปรับระดับสปริงได้(ยกสปริงขึ้น)ด้วยการขันเกลียวที่เบ้ารอง(สตรัทเกลียว)หรือขยับเปลี่ยนร่องรองเบ้ารับสปริง ซึ่งเท่ากับไปเพิ่มความยาวชุดสตรัทเหมือนกัน ผลที่ได้นอกจากความกระด้างยังทำให้สโตรคช๊อคเปลี่ยนเพราะตำแหน่งวาวล์ภายในเปลี่ยนไปจากเดิม แกนช๊อคที่ต้องยืดตามความยาวชุดสตรัททีเปลี่ยนไป ค่าใช้จ่ายในจุดนี้จึงขึ้นอยู่กับราคาช๊อคอัพที่เลือกค่ะ(สโตรคช๊อคสามารถขยับบวก-ลบได้แต่ไม่ควรเกิน10%ของระยะสโตรค)มีหลายราคา ตั้งแต่8000ต่อชุดจนถึง13000ต่อต้น ซึ่งรายละเอืยดแยกย่อยลงไปอีกเยอะ ยังไม่รวมพวกต่อแกนให้ได้ความสูงเพิ่มหรือพวกปรับความยาวแกน(เกลียวตูดกระบอก)
    - สปริงทีมีความยาวมากกว่าปกติ(สปริงยก) ซึ่งเท่ากับไปเพิ่มความสูงชุดสตรัทอีกเช่นกันแต่ไม่มาก คำนวณตามรุ่นไม่เกิน2-2.5ซม.เมื่อติดตั้ง ค่าใช้จ่ายในส่วนนี้จึงขึ้นอยู่กับสปริงที่เลือก งานในมีตั้งแต่5500จนถึง8500สำหรับงานนอก
    - ด้านหลัง รองกล่องเทิร์นเพลาความสูงตามที่ต้องการยิ่งสูงมากระยะเพลาและมุมกากบาทยิ่งเพี๊ยนต้องจำเพาะความทะยานอยากเช่นขอูง2นิ้วหน้าหลัง หรือขอสูงสองนิ้วหน้าหลัง1นิ้วเป็นต้น ค่าใช้จ่ายจึงจะนิ่ง เช่นยกหลัง1.5-2นิ้ว อาจนะใช้แค่กล่องรองหนาตามความต้องการพร้อมเปลี่ยนสาแหรกใหม่ค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ไม่น่านะเกิน2000 แต่ถ้าอยากมากกว่านั้นเช่นสูงสัก3นิ้วกล่องที่ใช้เทิร์นเพลานอกจากต้องปรับองศาให้มุมกากบาททำงานใกล้เคียงก่อนยกแล้ว ก็จะต้องเพิ่มสเปเซอร์รองเพลาให้ได้ความยาวเพิ่มตามระยะเพลาท้ายที่เปลี่ยนไปซึ่งจะทำให้ลดปัญหาความเสียหายของเกียร์ซึ่งค่าใช้จ่ายก็จะเพิ่มขึ้นอีกประมาณ1000(สเปเซอร์หนามากหนาน้อยขึ้นอยู่กับความสูงที่ดันขึ้น ระบบเกียร์และระบบขับเคลื่อน4ล้อหรือ2ล้อ)
    - ด้านหลัง(อีกวิธี)ใช้แหนบเสริมเพิ่มความสูง มีให้เลือกทั้งแหนบแอดซึ่งจะได้ความสูง4-5ซม.(3000บาท)และแหนบเสริมยาวซึ่งจะได้ความสูงประมาณ2-3ซม.จึงต้องใช้ร่วมกับกล่องเทิร์นเพลาถึงจะได้ความสูงตามต้องการ(2000บาท) ข้อดีข้อด้อยระหว่างแหนบทั้งสองต่างกัน คือ แหนบแอ๊ดจะสั้นแต่โค้งมากกว่าและเข้าไปอุ้มตับแหนบทั้งหมด(ไม่รวมแหนบบรรทุก)ความแข็งของตัวมันเองจึงทำให้ตับแหนบโค้งตามแต่เป็นการทำงานแบบสองจังหวะกล่าวคือเมื่อนน.จรลงบนแหนบยืด-ยุบถ้าไม่ถึงตำแหน่งรับแรง(มากพอ)แหนบแอดจะยังไม่ทำงาน(คล้ายกับการทำงานของแหนบบรรทุก)ความกระด้างจึงมีมากเมื่อแหนบยืดยุบแรงๆในทางกลับกันวิ่งปกติก็จะโยนตัวเพราะจุดศูนย์ถ่วงที่เปลี่ยนไปเกินจากทีแหนบหลักถูกออกแบบมา....ส่วนแหนบเสริมแบบเต็มแผ่น(รองเป็นแผ่นที่สามจากบน)การรับน้ำหนัก(เพิ่มค่าความเป็นสปริงของตับแหนบ)จะเพิ่มขึ้น ซึ่งจะทำงานไปพร้อมกันกับแหนบทั้งหมด(ยกเว้นแหนบบรรทุก) ความนุ่มนวลรวมถึงความกระชับจึงมีมากกว่าแหนบเดิม ซึ่งต้องคำนวณตามจุดประสงค์เฉพาะแต่ละคัน
    ส่วนอื่นที่จำเป็นอย่างมากเช่นกันก็คือ สเปเซอร์ลูกหมากปีกนกบน จุดประสงค์ให้สามารถปรับตั้งศูนย์ล้อได้และเพิ่มระยะห่างระหว่างปีกนกบนกับบั๊มสต๊อป ผลทีได้จึงลดความกระด้างและควบคุมรถง่ายขึ้น ค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ประมาณ1500บาท
    -ค่าตั้งศูนย์ล้อ
    -สเปเซอร์รองล้อ(ปรับระยะอ๊อฟเซท) ยื่นเพื่อความสวยงามและลดการเสียดสีกับซุ้มล้อหรือยางกันโคลน ค่าใช้จ่ายประมาณ1000-2000ต่อข้าง ตามความหนาและวัสดุ

เบื้องต้นก่อนนะคะ.............ประสบการณ์พ่อบ้านล้วนๆเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 11-07-2012 เมื่อ 14:59

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้าวลืม4นิ้วซะงั๊น ชุดยก4นิ้วเดิมมียองยูนิคอนแต่ตอนนี้น่าจะไม่ทำออกมาแล้วมีใฟก้ใช้ก็แต่ช่างดุ่ย ขึ้นชื่อว่าชุดยก(จริง)การตอบสนองของช่วงล่างโดยเฉพาะด้านหน้าจะใกล้เคียงกับเดิมๆก่อนปรับแต่งทั้งยืด-ยุบ ด้วยเพราะอุปกรณ์เสริมปรับระยะต่างๆที่เพิ่มเข้าไปค่าใช้จ่ายเฉพาะชุดยกรวมค่าแรงติกเตั้งแล้วอยึ่ที่30000-33000บาท ซึ่งยังต้องมียอยแปดทิศหน้า-หลัง เพลาสไลด์ ช๊อคอัพทียาวเหมาะสม,สปริงและแหนบ อีก

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ข้อมูลแน่นปึกมาก มาเก็บข้อมูลดีๆครับ

User ID
    6275
    Status
    โพส
    127

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    อ้าวลืม4นิ้วซะงั๊น ชุดยก4นิ้วเดิมมียองยูนิคอนแต่ตอนนี้น่าจะไม่ทำออกมาแล้วมีใฟก้ใช้ก็แต่ช่างดุ่ย ขึ้นชื่อว่าชุดยก(จริง)การตอบสนองของช่วงล่างโดยเฉพาะด้านหน้าจะใกล้เคียงกับเดิมๆก่อนปรับแต่งทั้งยืด-ยุบ ด้วยเพราะอุปกรณ์เสริมปรับระยะต่างๆที่เพิ่มเข้าไปค่าใช้จ่ายเฉพาะชุดยกรวมค่าแรงติกเตั้งแล้วอยึ่ที่30000-33000บาท ซึ่งยังต้องมียอยแปดทิศหน้า-หลัง เพลาสไลด์ ช๊อคอัพทียาวเหมาะสม,สปริงและแหนบ อีก

สาวคนนี้ข้อมูลแน่นเปรี๊ยะเลย

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ข้อมูลแน่นปึกมาก มาเก็บข้อมูลดีๆครับ
    สามีฝากบอกว่า....ต้นแบบดีค่ะลุงคนที่แต่งรถไว้จ่ายกับข้าวอะค่ะ....ชื่อไรน๊า อิอิ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อืมมมม

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Poppy-1453 ดูโพส
    สาวคนนี้ข้อมูลแน่นเปรี๊ยะเลย
    หนูอะแค่พิมพ์...ข้อมูลก็มาจากคนขับรถอะค่ะ เก็บเกี่ยวเอาแถวๆเนี๊ยแหละ อิอิ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    อืมมมม
    อืมม์ไรคะลุง.........สามีฝากถามว่สเปเซอร์มิเนียมหนาสัก53มม.มีที่แนะนำปะ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    อืมม์ไรคะลุง.........สามีฝากถามว่สเปเซอร์มิเนียมหนาสัก53มม.มีที่แนะนำปะ
    มีแต่หนาไม่ถึงอ่ะ หนาแค่หนึ่งนิ้ว รูปตามลิงค์นี้ครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=43024

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ คนทำฝุ่น ดูโพส
    มีแต่หนาไม่ถึงอ่ะ หนาแค่หนึ่งนิ้ว รูปตามลิงค์นี้ครับhttp://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=43024
    ขอบคุณค่ะ"ทิด" แค่นิ้วเดียวไม่พ้นค่ะ คนขับรถปวดกระบาลอยู่เนี่ยค่ะ"เสียดายแมกซ์ที่ใส่อยู่"อะค่ะ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้