สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

มาตรฐาน Ect เตือน ใช้ปัญหาน้ำดันหรือเปล่าครับ

ECT เตือน ใช้ปัญหาน้ำดันหรือเปล่าครับ
    พึ่งเป็นเมื่อวานน อุณหภูมิขึ้นถึง 111 C'
    ตอนเเรกคิดว่าขับไกล พึ่งมาจากยุธยาจะถึงเมืองชล
    พักรถ เติมน้ำ ขับจาก บางนา กม.20-ชลบุรี
    อุณหภูมิ เฉล่ยประมาณ 88-89 C' เมื่อเช้าขับมาทำงานจากชลบุรีมาที่ทำงานประมาณ 35 โล
    เตือน อีก กูรูแนะนำด้วยครับชื่อ:  20120709_074348.jpg
ครั้ง: 4377
ขนาด:  200.6 กิโลไบต์
    ก่อนหน้านี้ก้อกดแช่กด แช่ประจำ ไม่มีปัญหา
    รถแสนโลแล้ว เปลี่ยน Timing belt แล้ว แต่ไม่ได้เปลี่ยนปั๊มน้ำ (116 HP ทำท้ายราง + ดันราง โปร 3.2 +อินเตอร์Plus ยกคลัทแต่ง+อุดอีจีอาร์ ท่อสูตร+พักกลาง)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: Ect เตือน ใช้ปัญหาน้ำดันหรือเปล่าครับ

ทางที่ดีอย่าให้เกิน95ครับ ความร้อนจะสะสมเป็นสาเหตุให้น้ำดัน น้ำข้ามระหว่างสูบ ยังมีทางแก้ไขสอบถามได้นะครับ

User ID
    14987
    Status
    โพส
    537

มาตรฐาน ตอบ: Ect เตือน ใช้ปัญหาน้ำดันหรือเปล่าครับ

ไตรตั้นน้อย เก้าสิบม้า....เคยฝาสูบพังเพราะอาการน้ำดัน สมาร์ทเกจเตือน ร้อนขึ้นกระทันหัน ร้อยกว่าองศา แล้วเครื่องก็วูบไป
    สุดท้ายเปลี่ยนฝาสูบแล้วก็เลย ต้องเปลี่ยนปั๊มน้ำ เปลี่ยนวาล์วน้ำไปด้วยเลย
    แสนโลกว่าๆเหมือนกันครับ....อ่อ..ที่อู่น้าโย่งเปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำให้ด้วยอ่ะครับ

User ID
    4308
    Status
    โพส
    159

ผมว่าดันแล้วแหละครับน้า

เมื่อเช้าขับมาทำงานจากชลบุรีมาที่ทำงานประมาณ 35 โล เตือน

นี่ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับ ถ้าขับลอยๆมาแล้วเตือน ดันแน่ๆครับ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=23780

ตามที่น้าโอห์มแนะนำเลยครับ

แนะนำครับ >>>โอห์ม0886131505 DIESEL SHOP by KENG บางบัวทอง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย EarthECU : 09-07-2012 เมื่อ 11:44

ขับมา 80-120 มีอัด 140 ซัก 1 กิโลเห็นจะได้ ก้อถือว่าเป็นการขับปกติของผมครับ ก้อไม่เคยเจอแบบบน้ พึ่งเจอคับ คงต้องเปลย่นวาว์วน้ำ กับฝาหม้อน้ำก่อนใช่ป่าวคับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...มันคงถึงเวลาแล้วหล่ะครับที่ต้องเปลี่ยนปะเก็นใหม่ ของแบบนี้มีอายุการใช้งานครับ ยังไงให้ดีเปิดฝามาแล้วก็เช็คฝาด้วยนะครับว่าโก่งหรือปล่าว...

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ saksiam ดูโพส
    ขับมา 80-120 มีอัด 140 ซัก 1 กิโลเห็นจะได้ ก้อถือว่าเป็นการขับปกติของผมครับ ก้อไม่เคยเจอแบบบน้ พึ่งเจอคับ คงต้องเปลย่นวาว์วน้ำ กับฝาหม้อน้ำก่อนใช่ป่าวคับ
    น้าบอมเกรทโยนสมาร์ทเกจมาให้ช่วยเอามาหาข้อมูลกับรถที่ไม่มีกล่องดัน 140ม้าออโตขับ4ยางมัด30ก่าๆจากโบนันซ่าเขาใหญ่-อ.มวกเหล็ก-ออกชัยบาดาล.ม่วงค่อม-แยกพระพุทธบาท.บายพาสสระบุรี-กทม.120-140-150ลากซัดยาวๆ เกจEctจับมาได้88-89ครับไม่มี90ให้เห็นรถ4ปีผ่านที่92,xxxโลวาวล์น้ำเดิมฝาหม้อน้ำเดิม น้ำยาหล่อเย็นศูนย์(เก็บมาฝากกันเป็นข้อมูลครับ)
    Attached Images Attached Images  

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

แล้วตรวจสอบสายยาง หม้อน้ำและจุดเชื่อมต่อต่างๆของระบบน้ำยังครับ ว่ามีรั่ว หลุดหลวม จนน้ำไหลทิ้งตรงไหนรึเปล่า ถ้าตรวจสอบแล้วทุกชิ้นปกติ ลอง start เครื่องเปิดฝาหม้อน้ำดูครับว่ามีฟองอากาศผุดขึ้นมารึเปล่าถ้าดันก็จะผุดขึ้นมาเรื่อย ยิ่งเวลาขับมันจะดันน้ำไปที่หม้อพักถ้าอาการหนักน้ำที่หม้อพักจะล้นออกมาให้เห็นเลยครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

Smart Gauge..ช่วยเตือนได้..รถผม เคยขึ้นไป 91-92 ตอนวิ่ง 110 นิดๆ..ร้องเตือน เพราะตั้งเตือนใว้ 90 และก็ได้ตั้งไปที่ 95 ตามที่กูรูบอก
    แต่ก็ได้เปลี่ยนวาร์วน้ำ A31 กด 120-130 ไม่เกิน 90เลยความร้อน...

ก่อนหน้าที่จะไปเปลี่ยน วาร์วน้ำ ผมลอง สตาร์เครื่องเดินเบา..เปิดฝาหม้อน้ำ..แบบว่าน้ำพุ่งเด้ง ดึ๊งๆ เลย..(เครื่องไม่ร้อนมาก) และได้ขับไปเช๊คที่ 0 (เครื่องร้อน) เปิดฝาหม้อ สตาร์ทเครื่อง น้ำนิ่งไม่พุ่ง
    ทาง 0 บอกมันปกติ..ต้องดูตอนร้อนเขาว่าแบบนั้น..

ใหนๆก็มา 0 แล้วก็เลย ถ่ายระบบน้ำ พร้อม วาร์วA31...
    เกี่ยวกับ กระทู้มั้ยเนี๊ย เล่าซะยาว..55++

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    แล้วตรวจสอบสายยาง หม้อน้ำและจุดเชื่อมต่อต่างๆของระบบน้ำยังครับ ว่ามีรั่ว หลุดหลวม จนน้ำไหลทิ้งตรงไหนรึเปล่า ถ้าตรวจสอบแล้วทุกชิ้นปกติ ลอง start เครื่องเปิดฝาหม้อน้ำดูครับว่ามีฟองอากาศผุดขึ้นมารึเปล่าถ้าดันก็จะผุดขึ้นมาเรื่อย ยิ่งเวลาขับมันจะดันน้ำไปที่หม้อพักถ้าอาการหนักน้ำที่หม้อพักจะล้นออกมาให้เห็นเลยครับ
    เหมือนที่น้าจีว่าเป๊ะเลยครับ น้ำดันเเน่แล้ว แต่ว่ากำลังจะทำเดิมครับ เปลี่ยนวาว์วน้ำกับฝาหม้อน้ำ กับเปลี่ยนน้ำยา แค่นี้คิดว่า ko หรือยังคับ

User ID
    105
    Status
    โพส
    2,113

น้ำที่หม้อพักเพิ่มจนผิดสังเกตไหมคับ ช่วงเช้าเครื่องเย็นๆลองเปิดฝาหม้อน้ำดู ถ้าน้ำในหม้อแห้ง ลองเติมเข้าไปให้เติมคับว่าเทลงไปกี่ลิตร จากนั้นลองใช้ไปอีกสักพัก แล้วตรวจสอบแบบนี้อีก ถ้าน้ำในหม้อพักล้นขึ้นมาอีก แต่น้ำในหม้อน้ำแห้งลง แสดงว่าไม่รอดครับ อ่อ...อีกอย่างทดลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำกับวาล์วน้ำด้วยนะครับสำหรับรถที่วิ่งมาแล้วแสนโล

User ID
    12619
    Status
    โพส
    196

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aj anucha ดูโพส
    น้ำที่หม้อพักเพิ่มจนผิดสังเกตไหมคับ ช่วงเช้าเครื่องเย็นๆลองเปิดฝาหม้อน้ำดู ถ้าน้ำในหม้อแห้ง ลองเติมเข้าไปให้เติมคับว่าเทลงไปกี่ลิตร จากนั้นลองใช้ไปอีกสักพัก แล้วตรวจสอบแบบนี้อีก ถ้าน้ำในหม้อพักล้นขึ้นมาอีก แต่น้ำในหม้อน้ำแห้งลง แสดงว่าไม่รอดครับ อ่อ...อีกอย่างทดลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำกับวาล์วน้ำด้วยนะครับสำหรับรถที่วิ่งมาแล้วแสนโล
    น้าเล้งครับฝาหม้อน้ำใช้แบบไหนดีครับ วาล์วน้ำผมใช้มาแสนโลแล้วต้องเปลี่ยนด้วยมั้ย(a31)

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อุปกรณ์ทุกอย่างที่โดนความร้อนไม่เสียแต่เสื่อม ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่การดูแลครับ

User ID
    28459
    Status
    โพส
    42

ของผมน้ำในหม้อพักยุบเร็วผิดปกติ ช่างศูนย์เปิดฝาสูบเปลี่ยนปะเก็นใหม่ ตอนนี้เฝ้าดูตลอด เครื่องเย็นน้ำยุบ เครื่องร้อนน้ำขึ้นปกติ งง จริง

ข้อมูลกระทู้