หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 29 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: เบรกหนัักๆ

abs ออกโรงแล้วครับ

User ID
    33239
    Status
    โพส
    183

ขอแชร์…ขับอย่างเร็ว อย่างแรง และต้องการหยุดรถอย่างไว กระทันหัน ไม่ว่าด้วยสาเหตูใด แม้จะค่อยๆ กดเบครอย่างหนัก หรือกระทืบเบรค abs จะทำงานทันที โดยจะดังตึกๆ รู้สึกได้ที่เท้า อย่างเป็นจังหวะ ไม่ต้องตกใจและอย่าปล่อยเท้า เหยียบไว้อย่างนั้นจนรถหยุด หรือจะหักหลบก็ทำได้ขณะที่ไม่ต้องถอนเท้าออกจากเบรคเช่นกัน ประโยชน์ของเขาก็เพื่อเหยียบ+หักหลบ … ข้อมูลจากเวบ (จามเวบไม่ได้ล่ะ..อ่ะอ่ะ)

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

ช่างเขาถอดมาทำไรเหรอครับ ช่างบอกเปล่าครับผมยังเดิมๆ เร็วนี้จะเข้าศูนย์ฯ

User ID
    29294
    Status
    โพส
    203

ของผมเจอมาสดๆ เพิ่งกับจาก ตจว. ขาไป เบรคหนักๆ 2 -3 ที ดัง ครืดๆ แถวๆล้อหน้า ก็เข้าใจว่า abs ทำงาน ขับไปต่อจนถึงบ้าน ร่วมๆ 600 โล
    จนถึงบ้านวิ่งแถวบ้านช้าๆเบรคก็ดัง วิ่งเร็วเบรคก็ดัง บางทีก็ดัง บางทีก็เงียบ แต่เบรคอยู่ปกติ
    จนถึงวันจะกลับ เมื่อวานนี้ เสียงชักจะดังมาก เลยเอาเข้าอู่เพื่อนแถวบ้าน แตอนแรกเช็กก็ไม่เจออะไรผิดปกติ
    แต่พอดูไปดูมา น็อตยึดผ้าเบรคไม่รู้ร่วงหายที่ไหนไปตัวนึง เสียงครืดๆ มาจาก เสื้อเบรคมันไปสีกับข้างในล้อแม็ก
    มีภาพมาฝากด้วย เอามือถือถ่ายกลางคืน
    Attached Images Attached Images      

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ laoon ดูโพส
    ของผมเจอมาสดๆ เพิ่งกับจาก ตจว. ขาไป เบรคหนักๆ 2 -3 ที ดัง ครืดๆ แถวๆล้อหน้า ก็เข้าใจว่า abs ทำงาน ขับไปต่อจนถึงบ้าน ร่วมๆ 600 โล
    จนถึงบ้านวิ่งแถวบ้านช้าๆเบรคก็ดัง วิ่งเร็วเบรคก็ดัง บางทีก็ดัง บางทีก็เงียบ แต่เบรคอยู่ปกติ
    จนถึงวันจะกลับ เมื่อวานนี้ เสียงชักจะดังมาก เลยเอาเข้าอู่เพื่อนแถวบ้าน แตอนแรกเช็กก็ไม่เจออะไรผิดปกติ
    แต่พอดูไปดูมา น็อตยึดผ้าเบรคไม่รู้ร่วงหายที่ไหนไปตัวนึง เสียงครืดๆ มาจาก เสื้อเบรคมันไปสีกับข้างในล้อแม็ก
    มีภาพมาฝากด้วย เอามือถือถ่ายกลางคืน
    กรณีของน้าน่าจะเป็นกรณีพิเศษครับ..เพราะเกิดความผิดปกติที่อุปกรณ์..ทั้งนี้ทั้งนั้น..เป็นการดีแล้วครับ..ที่มีการตรวจสอบควาผิดปกติที่เกิดขึ้น..จนพบสาเหตุ..อย่างไรเสียก็ขอให้อย่าละเลยเสียงต่างๆที่ดังไปจากผิดปกติครับ..ยิ่งมาจากช่วงล่างแล้ว..ยิ่งต้องให้ความใส่ใจเป้นพิเศษ..เพราะนั่นหมายถึงความปลอดภัยในการใช้รถเดินทางด้วย...

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

ถ้าจำไม่ผิด ABS ของไทรตันเริ่มทำงานที่ความเร็วมากกว่า 7 Km/hr ครับ

User ID
    33414
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy ดูโพส
    รถผม plus vg เวลาเบรกแรงๆ มีเสียงดัง ตึ้ง..! หนักๆ ครับ
    ทีแรกคิดว่ามีของอะไรแข็งๆ ร่วงจากเบาะแล้วกระแทกโดนเหล็ก แต่พอจอดรถดูปรากฏว่าไม่มีอะไรร่วง แล้วเสียงมาจากไหน เป็น 2-3 ครั้งแล้วครับ พอหลังจากเสียงดังแล้วเหมือนกับล้อจะล็อคด้วย ดังครืด.. ลากกับถนน น้าๆคิดว่าไงครับ ผิดปรกติหรือปล่าว
    น้ากดเบรคแบบกระแทกอย่างแรงใช่ป่าวครับ เหมือนรถผมเลย ทีแรกก็ตกใจเหมือนกัน เข้าเช็คที่ศูนย์เค้าบอกว่า abs ทำงานครับไม่ต้องกังวล ผมก็เลยหายห่วงไป

User ID
    33739
    Status
    โพส
    94

ของผมไม่ดังนะครับเมื่อเบรคแรงๆๆมีเสียงล้อล้อคลากถนนหนึ่งทีหลังจากนั้นเงียบและรู้สึกว่าแป้นเบรคจะตอดเท้าเบาๆๆๆครับ abs ผมประมาณนี้ครับ ผมไทรทัน vg 4d 4at 2012

555 เจอเพื่อนแล้ว อาการนี้ เป็นเหมือนกันครับน้า abs ทำงานปรกติครับ ขับ60ขึ้นไป แล้วทดลองเบรค หนักๆ จะดัง กึ๊กเหมือนอะไรกระแทกและสิ่งนั้นคือ abs ทำงานครับผม คอนเฟิม จ๊วฟๆ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้