สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

กระทู้: Triton Plus 4 Door ( LPG ) เครื่องสั่นรอบเดินเบา ใครเป็นบ้างครับ??

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน Triton Plus 4 Door ( LPG ) เครื่องสั่นรอบเดินเบา ใครเป็นบ้างครับ??

รถผม 80,000 km ครับ

อาการคือ ตอนใช้ LPG มันจะสั่น แต่ไม่มากนะครับ คือ ไม่สั่นจนเหมือนจะดับ แต่สั่นแบบรู้สึกได้ครับ เวลาที่จอดรถและแอร์ตัดการทำงาน มันจะสั่นครับ

แต่เวลาใช้น้ำมันไม่เป็นนะครับ ปกติ

ไม่รู้ว่ามีใครเป็นบ้างไหมครับ?? เพื่อนๆบอกว่า เปลี่ยนหัวเทียนแล้วจะหาย
    นี่ก็จะกำลังไปเปลี่ยนครับ 80,000 km.

ไม่ทราบว่ามีใครเคยเป็นไหมครับ??

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus 4 Door ( LPG ) เครื่องสั่นรอบเดินเบา ใครเป็นบ้างครับ??

คร่าวๆ
    -กรองแก๊ส
    -กรองอากาศ
    -หัวเทียน

ไม่รู้ว่าเคยเปลี่ยนมาแล้วบ้างหรือยัง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MUNIC : 13-07-2012 เมื่อ 12:24

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ตอบ: Triton Plus 4 Door ( LPG ) เครื่องสั่นรอบเดินเบา ใครเป็นบ้างครับ??

กรองแก็ส กรองอากาศ เปลี่ยนตลอดครับ
    หัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนไปตอน 40,000 km ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนครับ

ถ้าเปลี่ยนหัวเทียนแล้วน่าจะหายใช่ไหมครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มีเอี่ยวครับ หัวเทียน ในเมื่อใกล้กำหนด ก็ลองเปลี่ยนไม่เสียหายครับ แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย ก็ต้องลองจูนใหม่ครับ เป็นการเบื่องต้น

User ID
    34818
    Status
    โพส
    3

ระบบอากาศ..กรองอากาศ แอร์โฟล์ ..แก๊ส กรองแก๊ส..หัวเทียน..ดูที่กล่องด้วยครับ..ของผมเพิ่งแก้อาการที่ใกล้เคียงกับคุณหาย ของผมใช้รถดุมาก80000โลเหมือนกันไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถ..กรองอากาศไม่ค่อยได้เป่า..รถมีอาการรอบเดินเบาค้างที่สองพันรอบบ้าง..รอบตกเหลือห้าร้อยรอบบ้าง..รอบสวิงขึ้นลงบ้าง..ก้อเช็คดูตามที่ได้ข้อมูลจากเวป..1 เป่ากรองอากาศ ไม่หาย..2 เปลี่ยนกรองอากาศ ไม่หาย 3 ไปให้ร้านแก๊สเช็คกล่อง..ไม่หาย 4 เปลี่ยนหัวเทียน ไม่หาย 5 ถอดปลั๊กair flow มีเอฟเฟก รอบปกติ เลยลองถอดมาทำความสะอาดดู..แต่คงเช็ดเเรงไปหน่อย..พังเลย..หุหุ..เลยลองใช้รถโดยที่air flow พัง..สิ่งที่ได้คือ..รถแรงตก.ซดเชื้อเพลิงเท่าตัว..แต่รอบไม่สวิง ไม่ค้าง..สุดท้ายเลยไปซื้อair flow จากไต้หวันมาใช้(ถูกกว่าศูนย์เท่าตัว) ตอนนี้ปกติแล้วครับ..เออ..อีกอย่าง..ตอนที่รอบเดินเบาค้าง..สังเกตุดู..ตอนที่คอมเเอร์ทำงาน..รอบจะค้าง..แต่ถ้าปิดพัดลม..รอบลง..ลองหาแนวทางดูครับ..ผมแค่เล่าประสบการณ์เผื่อท่านจะแก้ไขได้ถูกทาง..โชคดีครับ

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

เด๋วจะลองเปลี่ยนหัวเทียนก่อนครับ เด๋วได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบฮับผม

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ทิว เคนชา ดูโพส
    ระบบอากาศ..กรองอากาศ แอร์โฟล์ ..แก๊ส กรองแก๊ส..หัวเทียน..ดูที่กล่องด้วยครับ..ของผมเพิ่งแก้อาการที่ใกล้เคียงกับคุณหาย ของผมใช้รถดุมาก80000โลเหมือนกันไม่ค่อยมีเวลาดูแลรถ..กรองอากาศไม่ค่อยได้เป่า..รถมีอาการรอบเดินเบาค้างที่สองพันรอบบ้าง..รอบตกเหลือห้าร้อยรอบบ้าง..รอบสวิงขึ้นลงบ้าง..ก้อเช็คดูตามที่ได้ข้อมูลจากเวป..1 เป่ากรองอากาศ ไม่หาย..2 เปลี่ยนกรองอากาศ ไม่หาย 3 ไปให้ร้านแก๊สเช็คกล่อง..ไม่หาย 4 เปลี่ยนหัวเทียน ไม่หาย 5 ถอดปลั๊กair flow มีเอฟเฟก รอบปกติ เลยลองถอดมาทำความสะอาดดู..แต่คงเช็ดเเรงไปหน่อย..พังเลย..หุหุ..เลยลองใช้รถโดยที่air flow พัง..สิ่งที่ได้คือ..รถแรงตก.ซดเชื้อเพลิงเท่าตัว..แต่รอบไม่สวิง ไม่ค้าง..สุดท้ายเลยไปซื้อair flow จากไต้หวันมาใช้(ถูกกว่าศูนย์เท่าตัว) ตอนนี้ปกติแล้วครับ..เออ..อีกอย่าง..ตอนที่รอบเดินเบาค้าง..สังเกตุดู..ตอนที่คอมเเอร์ทำงาน..รอบจะค้าง..แต่ถ้าปิดพัดลม..รอบลง..ลองหาแนวทางดูครับ..ผมแค่เล่าประสบการณ์เผื่อท่านจะแก้ไขได้ถูกทาง..โชคดีครับ
    เพิ่มเติมครับ ส่วนใหญ่ถ้ารอบค้าง หรือตก สวิง น้ำมันก็เป็น ก็มาจากแอร์โฟร์และลิ้นปีกผีเสื้อครับ ต้องเอามาล้างบ้างครับ ถ้าล้างไม่เป็นก็ระวังเสียนะ (ใช้สเปรย์ทำความสะอาดซีดี หรืออิเล็คทรอนิคก็ได้ครับ แต่ฉีดแบบระวังหน่อยนะ)

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ heineken_x ดูโพส
    เด๋วจะลองเปลี่ยนหัวเทียนก่อนครับ เด๋วได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบฮับผม
    ครับ ดีครับ ใครมีอาการแบบนี้จะได้นำไปแก้ไขดู

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาจดครับ

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

วันนี้ไปเชค 80,000 km มาครับ ได้เปลี่ยนหัวเทียน กรองอากาศ มาแล้วครับ
    อาการทั่วไปดูดีขึ้นครับ อาการสั่นตอนรอบเดินเบาน้อยลง แต่ยังสั่นมากกว่าตอนใช้น้ำมันอยู่ดีครับ

คือ อาการสั่นของผมนี่มันสั่นแบบ รู้สึกได้ครับ แต่ไม่มาก เอาว่า ถ้าผู้หญิงนั่งจะไม่ทักอะไรครับ ถ้าคนเคยใช้รถแก็สจะทัก

ยัังไง ผมจะลองกลับไปที่ ไทยแก็สคาร์ ไปปรับจูนดูอีกทีครับ ได้ผลยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

ไปจูนมาแล้วครับ ช่างบอกว่า อยู่ดี Nozzle มันก็ใหญ่ขึ้น เลยเปลี่ยนให้มันเล็กลงมา ปรับ Pressure ลงมาอีกหน่อยครับ

ผลที่ได้ หายสนิทครับ

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

เอาเป็นว่าถ้าใช้น้ำมันไม่สั่นไม่ต้องกังวลเลยครับ ***ถ้าสั่นทั้งน้ำมันและแก๊สเริ่มเป็นเรื่องแล้วล่ะครับ ( บ่าวาล์วเริ่มสึกหรอ )**** ยังงัยลองจูนแก๊สดูก่อนครับ ไม่ใช้ปัญหาใหญ่ ยังน้อยเราก็ยังฟันธงได้เป็นที่ระบบแก๊สแน่นอน

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

เอา!!!! ไม่ได้ดูกะทู้ แก้ได้แล้ว ดีใจด้วยครับผม

User ID
    14851
    Status
    โพส
    129

ถามเป็นความรู้ไว้ในอนาคตหน่อยครับผม

ถ้าบ่าวาล์วสึก นี่ต้องทำยังไงหรอครับ?

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ heineken_x ดูโพส
    ถามเป็นความรู้ไว้ในอนาคตหน่อยครับผม

ถ้าบ่าวาล์วสึก นี่ต้องทำยังไงหรอครับ?
    ถ้าบ่าวาวล์สึก กำลังอัดของเครื่องยนต์มันจะรั่ว รถจะไม่มีแรง อาจจะมีอาการควันขาวโขมงออกปลายท่อ วิ่งไม่ออก

วิธีซ่อมก็เปลี่ยนวาวล์ใหม่โดยต้องทำการเปิดฝาเครื่องยนต์ จ่ายค่าวาล์ว ค่าแรงก็ ราวๆหมื่นนิดๆ ถ้าอู่นอก ศูนย์ก็แพงกว่า

อากสรบ่าวาล์สึกมักจะเกิดจากการที่จูนย์แก๊สบางเกินไปบางคนหวังประหยัดมาก ดังนั้นต้องจูนแก๊สให้ได้ส่วนผสมที่เหมาะสม
    เพื่อจะได้ใช้งานนานๆ อย่าหวังประหยัดอย่างเดียว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MUNIC : 18-07-2012 เมื่อ 21:34

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

ผมใช้รถติดแก๊สมาแล้ว คันนี้เป็นคันที่ 4 แล้วครับ

ไม่ต้องกลังเรื่องบ่าวาล์วสึกครับ ผมมีที่ทำ ใช้วิธีการตั้งเอาครับ 800-1200 บาท เท่านั้น!!!! คันเก่าผมใช้เป็น VIOS ใช้ได้ถึง 350,000 โลเลยครับแก๊ส 100% เป็นอู่แท๊กซี่มาก่อนรอคิวนานหน่อยต้องโทรนัดครับ ไม่ถึงกับต้องยกทำฝาสูบ

เคยโง่ครั้งนึงเครื่องสั่นเป็นทั้งน้ำมันและแก๊ส ( VIOS ) เข้าศูนย์มันเลย ช่างบอกใช้แก๊สบ่าวาล์วสึกเกินกว่าจะตั้งได้แล้วครับ (ไม่ได้เป็นวิธีการตั้งนะครับ ) เค้าใช้แผ่นฟินเลอร์เกจวัดดู ช่องว่างระว่างวาล์วกับบ่าวาล์ว ( วาล์วมันใช้วิธีการตั้งไม่ได้นะครับ ) ทางศูนย์จะสั่งแผ่นชิมมาลองใต้วาล์ว แต่ของผมมันห่างจนไม่มีชิมตัวไหนมาลองได้ครับ ต้องยกช่วงบนเพื่อทำการทำบ่าวาล์วใหม่ เวลามันสึกจะสึกที่ฝาเป็นส่วนใหญ่ครับ วาล์วมักไม่ค่อยเป็นไร แต่ของผมใช้แก๊สเกือบ 100% จึงต้องเปลี่ยนวาล์วไอดี-ไอเสีย อีก 16 ตัว โดนไปทั้งหมด 30,500 บาทถ้วนๆ แทบเป็นลม

มารู้ทีหลังมันมีวิธีการทำครับ ต้องบอกว่างงเหมือนกันเค้าใช้วิธีการตั้งได้ยังงัย แค่ค่าเปิดฝาบนอย่างเดียวศูนย์คิด 1600 บาทไม่รวมอะไหล่นะครับ
    รถเพื่อนกัน พาไปทำอยู่แถวลำลูกกา อาการเดียวกับผมเลย 800 บาท เนียนสนิท ( แต่ทางร้านเค้าแนะนำให้เข้ามาตั้งทุกๆ 40,000-50,000 โลนะครับ บางคันใช้ได้ถึง 400,000 โลเลยนะครับ พวกแท๊กซี่ วิ่งกันแทบจะ 24 ชม เค้าก็มาทำกันที่นี่แล่ะครับ

ยิ่งเครื่อง Triton ตัวนี้ทนครับ เครื่องออกจะโบราณนิดนึง ถ้าเทียบกับน้องจูนที่เป็นระบบ VVTI แล้ว ผมเห็นรถที่บริษัทใช้ Triton CNG 200,000 โลไปแล้ว สบายๆ
    ใช้ได้ยาวๆไม่กลัวหลอกครับ รถผมใช้น้ำมันแค่ตอนติดเครื่อง จากนั้น แก๊สยาวๆ ไม่มีการสลับน้ำมัน ( ไม่ต้องกลัวครับมีอู่ทำถูกๆ ไม่มั่ว ไม่โดนฟันแน่นอนครับ สบายใจ ใช้แก๊สได้ยาวๆครับ )

โทรมาคุยได้ครับ 089-1800063
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เฉลิมพล : 18-07-2012 เมื่อ 23:33 เหตุผล: เพิ่มข้อมูล

User ID
    31940
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เฉลิมพล ดูโพส
    ผมใช้รถติดแก๊สมาแล้ว คันนี้เป็นคันที่ 4 แล้วครับ

ไม่ต้องกลังเรื่องบ่าวาล์วสึกครับ ผมมีที่ทำ ใช้วิธีการตั้งเอาครับ 800-1200 บาท เท่านั้น!!!! คันเก่าผมใช้เป็น VIOS ใช้ได้ถึง 350,000 โลเลยครับแก๊ส 100% เป็นอู่แท๊กซี่มาก่อนรอคิวนานหน่อยต้องโทรนัดครับ ไม่ถึงกับต้องยกทำฝาสูบ

เคยโง่ครั้งนึงเครื่องสั่นเป็นทั้งน้ำมันและแก๊ส ( VIOS ) เข้าศูนย์มันเลย ช่างบอกใช้แก๊สบ่าวาล์วสึกเกินกว่าจะตั้งได้แล้วครับ (ไม่ได้เป็นวิธีการตั้งนะครับ ) เค้าใช้แผ่นฟินเลอร์เกจวัดดู ช่องว่างระว่างวาล์วกับบ่าวาล์ว ( วาล์วมันใช้วิธีการตั้งไม่ได้นะครับ ) ทางศูนย์จะสั่งแผ่นชิมมาลองใต้วาล์ว แต่ของผมมันห่างจนไม่มีชิมตัวไหนมาลองได้ครับ ต้องยกช่วงบนเพื่อทำการทำบ่าวาล์วใหม่ เวลามันสึกจะสึกที่ฝาเป็นส่วนใหญ่ครับ วาล์วมักไม่ค่อยเป็นไร แต่ของผมใช้แก๊สเกือบ 100% จึงต้องเปลี่ยนวาล์วไอดี-ไอเสีย อีก 16 ตัว โดนไปทั้งหมด 30,500 บาทถ้วนๆ แทบเป็นลม

มารู้ทีหลังมันมีวิธีการทำครับ ต้องบอกว่างงเหมือนกันเค้าใช้วิธีการตั้งได้ยังงัย แค่ค่าเปิดฝาบนอย่างเดียวศูนย์คิด 1600 บาทไม่รวมอะไหล่นะครับ
    รถเพื่อนกัน พาไปทำอยู่แถวลำลูกกา อาการเดียวกับผมเลย 800 บาท เนียนสนิท ( แต่ทางร้านเค้าแนะนำให้เข้ามาตั้งทุกๆ 40,000-50,000 โลนะครับ บางคันใช้ได้ถึง 400,000 โลเลยนะครับ พวกแท๊กซี่ วิ่งกันแทบจะ 24 ชม เค้าก็มาทำกันที่นี่แล่ะครับ

ยิ่งเครื่อง Triton ตัวนี้ทนครับ เครื่องออกจะโบราณนิดนึง ถ้าเทียบกับน้องจูนที่เป็นระบบ VVTI แล้ว ผมเห็นรถที่บริษัทใช้ Triton CNG 200,000 โลไปแล้ว สบายๆ
    ใช้ได้ยาวๆไม่กลัวหลอกครับ รถผมใช้น้ำมันแค่ตอนติดเครื่อง จากนั้น แก๊สยาวๆ ไม่มีการสลับน้ำมัน ( ไม่ต้องกลัวครับมีอู่ทำถูกๆ ไม่มั่ว ไม่โดนฟันแน่นอนครับ สบายใจ ใช้แก๊สได้ยาวๆครับ )

โทรมาคุยได้ครับ 089-1800063

ขอบคุณมากๆ มีประโยชน์ รถผม Triton 2.4 cng วิ่งได้ 83,500 กว่ากิโลแล้วครับ ถ้าไปได้ 200,000 โล ก็ดีมากๆ

ข้อมูลกระทู้