หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19882
    Status
    โพส
    28

มาตรฐาน สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับเกี่ยวกับการเคลมอะไหล่

พอดีรถผมมีเสียงผิดปรกติแถวๆพวงมาลัย(บริเวณที่ล้อหน้า)เวลาขับช้ารึว่าขับตามซอยจะดังมากสะท้านมาถึงพวงมาลัยผม(ให้แฟนเข้าไปทำเนื่องตัวเองมาทำงานต่างจังหวัด)เข้าไปทำที่ศูนย์ๆได้เปลี่ยนแกนพวงมาลัยทั้งยวงแฟนบอก(ผมยังไม่เห็นรูปเพราะยังไม่ได้กลับบ้านเลย)ทำเสร็จค่าใช้จ่ายก็เกือบๆหมื่นเค้าบอกว่ารับประกัน7วันตอนนี้ผ่านมาประมาณ20วันอาการเก่ากำเริบเสียงดังกว่าเดิม เครสนี้ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับว่าเราจะสามารถเคลมกับศูนย์ได้มั้ย รถผมก็ไม่ได้วิ่งมากเท่าไหร่ไม่ค่อยได้ใช้แต่ว่าวันมันเกินจากที่ทางศูนย์เค้ากำหนดตอนนี้แฟนก็ไม่กล้าขับเเล้วรอผมกลับบ้านถึงจะเอารถไปเข้าที่ศูนย์อีกทีจำนวนวันก็จะเพิ่มขึ้นไปอีก

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับเกี่ยวกับการเคลมอะไหล่

ติดต่อน้าเล็กประธานเลยครับ มีคำตอบให้แน่นอน

User ID
    19882
    Status
    โพส
    28

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามท่านผู้รู้หน่อยครับเกี่ยวกับการเคลมอะไหล่

เเล้วจะติดต่อท่านประธานได้ทางไหนครับ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ถ้าศูนย์แจ้งเกิดจาก พวงมาลัย และเปลี่ยนไม่หาย. ทางศูนย์ควรแก้ไขให้และแก้ให้หาย โทรคุยกับศูนย์ก่อนก็ดีครับ
    เพราะถ้ารถอยู่ในประกันจะได้้เครมได้.

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ปกติเขาจะรับประกันงานซ่อมและปัญหาที่เกิดจากอะไหล่ที่เปลี่ยน ประมาณหกเดือนนะครับทำไมประกันแค่ 7 วันเองลองเข้าไปใหม่ครับแล้วแจ้งว่าปัญหามีอีกถ้าเป็นจุดเดิมน่าจะเคลมได้แต่ถ้าเป็นจุดใหม่แสดงว่าศูนย์วิเคราะห์ผิดอันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

แล้วน้า ซ่อมที่ศูนย์ไหนครับ แจ้งเคลมเลย จริงๆแล้วประกันต้องรับ รถน้ากี่ กิโล แล้ว เค้ามีอายุการรับประกันอยู่ จัดหนักไปเลยของผมก็เปลี่ยนไปแกนพวงมาลัย หมดไป 7000 กว่าบาท ชนมาด้านซ้าย เปลี่ยนยกชุดครับ อาจจะวิเคราะห์ผิดเหมือนน้าจี ก็ได้ ตอนนี้เวลาเลี้ยวมีเสียงกึกๆ กักๆ

User ID
    19882
    Status
    โพส
    28

ขอบคุณทุกๆคำตอบนะครับ รถผมหลังจากเปลี่ยนแกนพวงมาลัยเเล้ววิ่งมายังไม่ถึงพันกิโลครับ เดี๋ยวผมกลับขึ้นฝั่งจะเอารถเข้าไปเคลมได้ผลประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

เอาใจช่วยครับ รอฟังผลครับ

User ID
    19882
    Status
    โพส
    28

ศูนย์แยก pmy นี่อยู่ตรงไหนครับระยองผมรู้จักอยู่สองศูนย์ 1.คือที่ระยอง 2.ศูนย์มาบตพุดก่อนถึงศูนย์ราชการ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

[QUOTE=akeryut;735558]ศูนย์แยก pmy นี่อยู่ตรงไหนครับระยองผมรู้จักอยู่สองศูนย์ 1.คือที่ระยอง 2.ศูนย์มาบตพุดก่อนถึงศูนย์ราชการ[/QUOTE

เส้นสุขุมวิท ตรงข้ามสนามกอร์ฟ ข้าง SB. Fur. แยก PMY

User ID
    19882
    Status
    โพส
    28

วันนี้กลับถึงบ้านได้ทำการตรวจสถาพแกนพวงมาลัยไม่เห็นร่องรอยสึกหรอรึว่าชำรุดผมจึงเอารถออกไปวิ่งปรากฎว่าเสียงกึกๆก้อกๆมาครบเลยเหมือนตอนที่ยังไม่ได้เอารถเข้าทำจึงคิดไปเองว่างานน่าจะงอกแล้วเด๋ววันพฤหัสจะเอารถไปเข้าตรวจเช็คไดเรื่องราวอะไรจะเเจ้งให้ทราบครับอาจจะเป้นเครสตัวอย่างได้

User ID
    141
    Status
    โพส
    2,976

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ปกติเขาจะรับประกันงานซ่อมและปัญหาที่เกิดจากอะไหล่ที่เปลี่ยน ประมาณหกเดือนนะครับทำไมประกันแค่ 7 วันเองลองเข้าไปใหม่ครับแล้วแจ้งว่าปัญหามีอีกถ้าเป็นจุดเดิมน่าจะเคลมได้แต่ถ้าเป็นจุดใหม่แสดงว่าศูนย์วิเคราะห์ผิดอันนี้ก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร
    เห็นด้วย ปกติเขาจะรับประกันงานซ่อมและปัญหาที่เกิดจากอะไหล่ที่เปลี่ยน ประมาณหกเดือนนะครับ

ที่เคยพบปัญหาและแนะนำ สมช.ไปก็คืออาการแกนพวงมาลัยดังที่ซุ้มล้อหน้าขวาช่วงปลายแกนข้อต่อยอยจะมีตลับลูกปืนอยู่ซึ่งมันจะโดนน้ำและสะสมจนลูกปืนฟืดติดเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังมากซึ่งถ้าเขา0ตรวจเช็คทาง0จะบอกว่าต้อง ปล.แกนพ่วงมาลัยทั้งชุดและราคาสูงถึง6-7พันแล้วท่านเจ้าของรถไม่รู้วิธีก็ต้องปล.ยกแกนไปเพื่อให้มันหายรำคาน
    ส่วนสาเหตุอาการที่ผมว่ามาไม่รู้ว่าอาการเดียวกันไหมเพราะว่ารถท่านยังเป็นรถใหม่อยู่วิ่งน้อยอีกตังหากยังงัยโทรมาปรึกษาได้ครับ
    ถ้าเป็นอาการตัวที่ผมว่ามาแค่เข้าอู่ซ่อมก็พอทำการโมกลึงเสื้อปลอกของแกนหุ้มตลับลูกปืนใหม่แล้วเทียบตลับลูกปืนใส่แทนเข้าไปก้ใช้งานได้ปกติค่าใช้จ่ายก็หมดประมาณ พันกว่าบาท+ค่าแรงด้วยประหยัดไปตั้งเยอะนะคร้าฟ

User ID
    19882
    Status
    โพส
    28

อาการเดียวกันเลยครับแต่ผมเอารถเข้าไปทำเเล้วยกแกนพวงมาลัยเเล้วแต่ไม่หายเดี๋ยววันนี้ผมจะเอารถเข้าไปเคลมถ้าทางศูนย์ไม่ให้เคลมผมจะโทปรึกษาครับ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ viroj ดูโพส
    เห็นด้วย ปกติเขาจะรับประกันงานซ่อมและปัญหาที่เกิดจากอะไหล่ที่เปลี่ยน ประมาณหกเดือนนะครับ

ที่เคยพบปัญหาและแนะนำ สมช.ไปก็คืออาการแกนพวงมาลัยดังที่ซุ้มล้อหน้าขวาช่วงปลายแกนข้อต่อยอยจะมีตลับลูกปืนอยู่ซึ่งมันจะโดนน้ำและสะสมจนลูกปืนฟืดติดเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังมากซึ่งถ้าเขา0ตรวจเช็คทาง0จะบอกว่าต้อง ปล.แกนพ่วงมาลัยทั้งชุดและราคาสูงถึง6-7พันแล้วท่านเจ้าของรถไม่รู้วิธีก็ต้องปล.ยกแกนไปเพื่อให้มันหายรำคาน
    ส่วนสาเหตุอาการที่ผมว่ามาไม่รู้ว่าอาการเดียวกันไหมเพราะว่ารถท่านยังเป็นรถใหม่อยู่วิ่งน้อยอีกตังหากยังงัยโทรมาปรึกษาได้ครับ
    ถ้าเป็นอาการตัวที่ผมว่ามาแค่เข้าอู่ซ่อมก็พอทำการโมกลึงเสื้อปลอกของแกนหุ้มตลับลูกปืนใหม่แล้วเทียบตลับลูกปืนใส่แทนเข้าไปก้ใช้งานได้ปกติค่าใช้จ่ายก็หมดประมาณ พันกว่าบาท+ค่าแรงด้วยประหยัดไปตั้งเยอะนะคร้าฟ
    ไม่ได้เข้ามาดูซะนาน ปาทาน มาตอบเองเลย

User ID
    19882
    Status
    โพส
    28

สวัสดีครับช่วงนี้งานยุงๆไม่ได้เข้ามาตอบส่ะนานเลย ตกลงผมเอารถเข้าไปทำทางศูนย์ก็รับเรื่องแต่แก้อาการไม่หายบอกว่าให้เอารถไปใช้ก่อนแต่ทางศูนย์เเจ้งว่ารับประกันอะไหล่แท้นานหกเดือนตัวผมก็มีเวลาน้อยต้องเอารถกับมาใช้ก่อนเพราะต้องกลับมาทำงานกลางอ่าวไทยอีกเเล้ว ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

User ID
    141
    Status
    โพส
    2,976

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ akeryut ดูโพส
    สวัสดีครับช่วงนี้งานยุงๆไม่ได้เข้ามาตอบส่ะนานเลย ตกลงผมเอารถเข้าไปทำทางศูนย์ก็รับเรื่องแต่แก้อาการไม่หายบอกว่าให้เอารถไปใช้ก่อนแต่ทางศูนย์เเจ้งว่ารับประกันอะไหล่แท้นานหกเดือนตัวผมก็มีเวลาน้อยต้องเอารถกับมาใช้ก่อนเพราะต้องกลับมาทำงานกลางอ่าวไทยอีกเเล้ว ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
    อย่าปล่อยใว้นานนะเดี๋ยว0จะงองแงนะ ปล.ได้ก็ให้0รับเคมปล.ไปเลยเพื่อความสบายใจของเจ้าของรถคร้าฟ

User ID
    19882
    Status
    โพส
    28

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ viroj ดูโพส
    อย่าปล่อยใว้นานนะเดี๋ยว0จะงองแงนะ ปล.ได้ก็ให้0รับเคมปล.ไปเลยเพื่อความสบายใจของเจ้าของรถคร้าฟ
    ขอบคุณครับท่านประธานผมกับขึ้นฝั่งรอบนี้จะเอาไปเข้าทำอีกรอบ ผมเลยไม่ได้เป็นสมาชิกระยองขับไทรทั้นสักที วันหยุดไม่ค่อยมีลงแต่เลอย่างเดียว

User ID
    141
    Status
    โพส
    2,976

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ akeryut ดูโพส
    ขอบคุณครับท่านประธานผมกับขึ้นฝั่งรอบนี้จะเอาไปเข้าทำอีกรอบ ผมเลยไม่ได้เป็นสมาชิกระยองขับไทรทั้นสักที วันหยุดไม่ค่อยมีลงแต่เลอย่างเดียว
    เรามิตติ้งทุกวันเสาร์เวลา 17.30น.เป็นต้นไป คงต้องมีสักเสาร์ที่คุณว่างแล้วเจอกันคร้าฟ

User ID
    14111
    Status
    โพส
    2,512

เรามิตติ้งทุกวันเสาร์เวลา 17.30น.เป็นต้นไป คงต้องมีสักเสาร์ที่คุณว่างแล้วเจอกันคร้าฟ
    วันอาทิตย์-ศุกร์ได้มั้ย..อยากเจออ่ะ..เสาร์ม่ายว่าง

User ID
    141
    Status
    โพส
    2,976

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Blue-tri-ton-14 ดูโพส
    วันอาทิตย์-ศุกร์ได้มั้ย..อยากเจออ่ะ..เสาร์ม่ายว่าง
    งั้นจัดมา หลัง 5โมงทุกวัน

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้