หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 27

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19977
    Status
    โพส
    137

มาตรฐาน อัตราการกินน้ำมัน น้ำมันเครื่อง 5W-40 Valvoline

คือเพิ่งไปเปลี่ยนตัวนี้มาครับ วาโวลีน 5w-40 ราคา 1800 บาท

หลังจากทีขับไปได้ประมาณ 1500 กิโล ที่สังเกตุได้คือ เครื่องเงียบขึ้น แต่......กินน้ำมันขึ้นกว่าเดิมชนิดผิดหูผิดตาเลยครับ

ปกติวิ่งทางไกล อยู่ที่ประมาณ 10.5 ก.ม. ลิตร (พลัส 140 4 ประตู ยาง 265/65/17 กล่องดันราง คันเร่ง) วิ่งราวๆ 120-150

เมื่อคืนกลับจากบ้านบึง ชลบุรี มาโคราช เต็มเต็มถัง วิ่งกลับมาถึงโคราชเดิมอีก เต็มถัง ลมจะจับเลยครับ วิ่งไป 268 โล น้ำมันเติมเข้าไป 1080 บาท (30.10)
    หารออกมาแล้วประมาณ 7.5 ก.ม./ลิตร หรือเฉลี่ย ก.ม. ละ 4.02 บาท (เลขไมล์รถตอนนี้วิ่งไปแล้ว 63500 โล)

1.การที่น้ำมันเครื่องหนืดขึ้นมีผลต่อการกินน้ำมันใช่ไหมครับ
    2.ถ้าเปลี่ยนกลับไปใช้ 5w-30 อัตราการกินน้ำมันจะกลับมาปกติแบบเดิมไหมครับ

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

มาตรฐาน ตอบ: อัตราการกินน้ำมัน น้ำมันเครื่อง 5W-40 Valvoline

รอฟังด้วยคนคร๊าบบบบ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

มาตรฐาน ตอบ: อัตราการกินน้ำมัน น้ำมันเครื่อง 5W-40 Valvoline

รอข้อมูลจากน้าๆครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ยังไงมันไม่น่าจะต่างกันขนาดนี้ครับ อาจจะเป็นการขับจากกบิทร์ฯมันขึ้นเนินเขาใหญ่มาปักธงชัยมากกว่า ต้องอีกทียัดเต็มถังต้นทางใหม่ ลองขากลับถึงบ้านแล้วเติมเต็มหาค่าใหม่อีกที
    หรือน้ำมันที่เติมปั้มสุดท้ายนั้นไม่ได้จำนวนลิตรที่ตรงจริง

User ID
    19977
    Status
    โพส
    137

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ยังไงมันไม่น่าจะต่างกันขนาดนี้ครับ อาจจะเป็นการขับจากกบิทร์ฯมันขึ้นเนินเขาใหญ่มาปักธงชัยมากกว่า ต้องอีกทียัดเต็มถังต้นทางใหม่ ลองขากลับถึงบ้านแล้วเติมเต็มหาค่าใหม่อีกที
    หรือน้ำมันที่เติมปั้มสุดท้ายนั้นไม่ได้จำนวนลิตรที่ตรงจริง
    คือปกติผมวิ่งเส้นนี้บ่อยอยู่แล้วอ่ะครับ จากเมื่อก่อนเหยียบหนักกว่านี้เส้นนี้ ก็ไม่เคยกินขนาดนี้ครับ วิ่งกลับมาถึงโคราช น้ำมันเหลือครึ่งถัง ทั้งๆที่วิ่งไปได้ 268 โลเอง

ตอนนี้กำลังสั่ง zic อยู่ครับเด่วว่าจะลองเปลี่ยนดู ถ้าอาการดีขึ้น และอีกากาศหนึ่งเจอคือเหมือนว่ารถจะอืดขึ้นและมีควันดำมากกว่าปกตินิดนึง
    จริงๆผมก็ไม่คิดว่ามันจะต่างกันขนาดนี้อ่ะครับ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

ผมก็ใช้น้ำมันเครื่องตัวนี้มาตั้งแต่ออกรถนะน้าตอนนี้แสนกว่าโลแล้ว ก็กินปรกตินะน้า 10.5 โลลิตร ผมล้อ 20 กล่อง มอนแม็ก โบ04hl วิ่ง140 ตลอดทางจากบ่อวินไปกบินท์

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ volkswagen2007 ดูโพส
    คือเพิ่งไปเปลี่ยนตัวนี้มาครับ วาโวลีน 5w-40 ราคา 1800 บาท

หลังจากทีขับไปได้ประมาณ 1500 กิโล ที่สังเกตุได้คือ เครื่องเงียบขึ้น แต่......กินน้ำมันขึ้นกว่าเดิมชนิดผิดหูผิดตาเลยครับ

ปกติวิ่งทางไกล อยู่ที่ประมาณ 10.5 ก.ม. ลิตร (พลัส 140 4 ประตู ยาง 265/65/17 กล่องดันราง คันเร่ง) วิ่งราวๆ 120-150

เมื่อคืนกลับจากบ้านบึง ชลบุรี มาโคราช เต็มเต็มถัง วิ่งกลับมาถึงโคราชเดิมอีก เต็มถัง ลมจะจับเลยครับ วิ่งไป 268 โล น้ำมันเติมเข้าไป 1080 บาท (30.10)
    หารออกมาแล้วประมาณ 7.5 ก.ม./ลิตร หรือเฉลี่ย ก.ม. ละ 4.02 บาท (เลขไมล์รถตอนนี้วิ่งไปแล้ว 63500 โล)

1.การที่น้ำมันเครื่องหนืดขึ้นมีผลต่อการกินน้ำมันใช่ไหมครับ
    2.ถ้าเปลี่ยนกลับไปใช้ 5w-30 อัตราการกินน้ำมันจะกลับมาปกติแบบเดิมไหมครับ
    ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องแล้วครับ ผมว่าน้าไปดูที่อย่างอื่นดีกว่า อัตราเร่งมาแบบไหน มีอาการผิดปกติอะไรไหม ระยะตอนนี้วิ่งไปกี่ กม.แล้ว scv เคยเปลี่ยนบ้างไหม ต้องลองไล่หา และสังเกตุดูครับ เอาใจช่วยครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ใช้แต่ 10w-30 มาตลอด งบน้อย

User ID
    19977
    Status
    โพส
    137

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ไม่น่าจะเกี่ยวกับน้ำมันเครื่องแล้วครับ ผมว่าน้าไปดูที่อย่างอื่นดีกว่า อัตราเร่งมาแบบไหน มีอาการผิดปกติอะไรไหม ระยะตอนนี้วิ่งไปกี่ กม.แล้ว scv เคยเปลี่ยนบ้างไหม ต้องลองไล่หา และสังเกตุดูครับ เอาใจช่วยครับ
    อัตราเร่งก็ปกติครับ แต่ว่ามันจะตื้อกว่าเดิมนิดนึง ตอนนี้วิ่งไป 64000 คับ scv ไม่เคยแตะเลยคับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ถ้างั้นลองดูที่ scv เลยครับ ถอดออกมาล้างทำความสะอาดครับ ถ้าตัวมันลายเยอะก็เปลี่ยนเลยครับ

User ID
    15030
    Status
    โพส
    641

วาโวลีนตัวนี้ดีอยู่แล้วครับ สังเคราะห์ด้วย

ลื่นกว่ากึ่งสังเคราะห์เบอร์30 เสียอีก

ยิ่งเดินทางไกลแล้วยิ่งดีเลยทนความร้อนสูงได้ดีมาก

User ID
    34760
    Status
    โพส
    30

เติมน้ำมันเครื่องเยอะไปหรือเปล่าครับ

อย่าพึ่งเปลี่ยนยี่ฮ้อเลยครับ ลองถ่ายอันเก่าออกให้หมด-เปลี่ยนใส้กรอง น้ำมันต่างเกรดเมื่อผสมกันอาจทำให้ประสิทธิภาพด้อยลง ผมเคยเป็นกับตัว116 ม้า ตัว 140 อาจเหมือนกันก้ได้ ลองพิจารณาดูครับ

User ID
    19977
    Status
    โพส
    137

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ถ้างั้นลองดูที่ scv เลยครับ ถอดออกมาล้างทำความสะอาดครับ ถ้าตัวมันลายเยอะก็เปลี่ยนเลยครับ
    รับทราบครับ เด๋วเสานี้มีเวลาจะลองเข้าอู่เช็คดูครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bigben ดูโพส
    วาโวลีนตัวนี้ดีอยู่แล้วครับ สังเคราะห์ด้วย

ลื่นกว่ากึ่งสังเคราะห์เบอร์30 เสียอีก

ยิ่งเดินทางไกลแล้วยิ่งดีเลยทนความร้อนสูงได้ดีมาก
    แต่ไม่รู้ว่าที่กินน้ำมันนี่เกี่ยวหรือเปล่าคับ เด๋วรอพิสูจน์เสาร์นี้ครับ ตอนนี้ได้ Zic ตัวแกลลอนดำมาละ
    ช่วงนี้เลยจอดรถไว้บ้าน ซิ่งนินจาไปทำงานดีกว่า ประหยัดค่าน้ำมันด้วยย
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mamon ดูโพส
    เติมน้ำมันเครื่องเยอะไปหรือเปล่าครับ

อย่าพึ่งเปลี่ยนยี่ฮ้อเลยครับ ลองถ่ายอันเก่าออกให้หมด-เปลี่ยนใส้กรอง น้ำมันต่างเกรดเมื่อผสมกันอาจทำให้ประสิทธิภาพด้อยลง ผมเคยเป็นกับตัว116 ม้า ตัว 140 อาจเหมือนกันก้ได้ ลองพิจารณาดูครับ
    อันนี้ผมไม่แน่ใจอ่ะครับ ตอนเปลี่ยนก็เข้าศูนย์ มิตซูที่โคราชเลย หิ้วน้ำมันไปเอง
    ยังไงเด๋วเสานี้จะลองครับ

ได้ผลยังไงจะมาแจ้งน้าๆทุกท่านครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

หรือว่าน้าไปเจอ นมค เครื่อง ปลอมมาครับ แถวบ้านผมมีอู่พ่อเพื่อน เขามาบอกว่ามีคนมารับซื้อน้ำมันเก่า แล้วมันก็เอาไปทำเป็น นมค ปลอมมาให้เราใช้ครับ

หายไวไวนะครับ

User ID
    19977
    Status
    โพส
    137

วันนี้หลังจากล้างรถ อาการที่เจอคือ บริเวณฝาท้ายมีเขม่าเยอะมาก ซึ่งเป็นเขม่าดำๆ เหนียว แห้งกรังกระจายทั่วบริเวณ ซึ่งปกติผมขับเร็วกว่านี้อัดกว่านี้ก็ไม่ยักมีคราบเขม่าเลย
    และอาการที่แปลกอีกอาการคือ ล้อหลังฝั่งคนนั่งมีรอยเขม่าแบบเดียวกันกระจายทั่วชนิดที่ทำให้ล้อแมก หมองไปเลย แต่กลับกัน ล้อหลังฝั่งคนขับกลับไม่มีรอยอะไรเลยครับ

และพอก้มส่งลงไปดูใต้ท้องก็พอคราบคล้ายน้ำมัน อยู่ทั่วบริเวณ

คราบดำที่เห็นตรงนิ้วคือคราบที่เกิดจาการเอานิ้วไปป้ายลากบริเวณล้อหลังซ้ายครับ
    รูปตรงล้อที่ลงเป็นหลังจากที่ล้างไปบ้างแล้ว เลยนึกได้ว่าลืมถามรูป
    ส่วนตรงซุ้มล้อหลัง ที่เห็นคราบดำๆ ด้านในนั่นแหละครับคือ คราบเขม่าดำๆที่ว่า

รบกวนน้าๆ ช่วยวิเคราะห์ปัญหาหน่อยได้ไหมครับ
    Attached Images Attached Images          
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Volkswagen2007 : 20-07-2012 เมื่อ 20:15

User ID
    4820
    Status
    โพส
    325

มาจากไหนหว่า ? ไม่ทราบว่า เป็นคราบจากน้ำยาทายางหรือป่าว บางชนิดมันไม่เกาะยางมาก พอวิ่งๆไปมันจะกะเด็น ไปติดส่วนต่างๆของล้อ ซุ้มล้อ พอผสมเข้ากับฝุ่นก็จะเป็นคล้ายๆเขม่าแบบของน้าเลยครับ อาจเป็นได้ หรือ อาจจะเป็นอย่างอื่น

User ID
    19977
    Status
    โพส
    137

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ v_vespa ดูโพส
    มาจากไหนหว่า ? ไม่ทราบว่า เป็นคราบจากน้ำยาทายางหรือป่าว บางชนิดมันไม่เกาะยางมาก พอวิ่งๆไปมันจะกะเด็น ไปติดส่วนต่างๆของล้อ ซุ้มล้อ พอผสมเข้ากับฝุ่นก็จะเป็นคล้ายๆเขม่าแบบของน้าเลยครับ อาจเป็นได้ หรือ อาจจะเป็นอย่างอื่น
    ไม่ใช้น้ำยาเช็ดยางแน่นอนครับ
    เพราะล้างล่าสุดไม่ได้เช็ดยางครับ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

คราบเขม่าไอเสียเหรอครับนั่น ถ้าขนาดนี้ควันต้องดำมากเลยเปล่าครับเนี่ย

User ID
    19977
    Status
    โพส
    137

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    คราบเขม่าไอเสียเหรอครับนั่น ถ้าขนาดนี้ควันต้องดำมากเลยเปล่าครับเนี่ย
    อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ขอถามหน่อยครับ มีเหตุผลอย่างไรที่เลือกใช้เบอร์นี้

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้