หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

กระทู้: เชิญครับลูกปั้มหน้าล่างไม่รอดแล้วสนิมเล่นงาน 92,3xxkm.

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน เชิญครับลูกปั้มหน้าล่างไม่รอดแล้วสนิมเล่นงาน 92,3xxkm.

ขอเปิดใหม่92,3xxkm.ลูกปั้มล่างมันไม่รอดที่ต่อจากกระทู้เดิม http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=22783&page=2..มาเช็คปั้มเบรคหน้ากันได้แล้ว รถครบ2ปีมาถอดเช็คปั้มดีสหน้ากันครับ..
    จากที่ดูแลมาตอน5หมื่นกว่าโลและหลังช่วยงานลุยน้ำท่วมขอบปี54
    มาถึงแล้วรอบที่3เลยอยากของแปลกผ้าเบนดิกคิง ลูกสูบปั้มRBI.เอามาลองดูแทนของศูนย์ชุบกันสนิมมาไม่ดีพอ92,3**Kmสนิมมาเร็วกว่าที่เคยพบมาในรถรุ่นก่อนๆ
    ถึงแม้จะรู้ทันในการบำรุงรักษามันมาทุกครั้งที่เปลี่ยนผ้าเบรคก็เหอะสนิมล่อผุเป็นแผลจนได้จวนแสนโลก็ไม่รอดต้องจัดการมันจนได้(เอามาให้ดูแค่แนวทางครับหาช่าง ที่ละเอียดอ่อนรักสะอาดทำกันเอาเอง)
    Attached Images Attached Images    

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน ตอบ: เชิญครับลูกปั้มหน้าล่างไม่รอดแล้วสนิมเล่นงาน 92,3xxkm.

สงสัยต้องไปรื้อคันที่บ้านดูซะแล้ว tfr วิ่งมา 3 แสนกว่า ๆ แล้ว เปลี่ยนแต่ผ้าเบรค เบรคแต่ละที ได้ยินกันทั้งซอย ขอบคุณครับป๋า ส่วนไทรทัน ของผมยังวิ่งไม่เท่าไหร่เองครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: เชิญครับลูกปั้มหน้าล่างไม่รอดแล้วสนิมเล่นงาน 92,3xxkm.

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    สงสัยต้องไปรื้อคันที่บ้านดูซะแล้ว tfr วิ่งมา 3 แสนกว่า ๆ แล้ว เปลี่ยนแต่ผ้าเบรค เบรคแต่ละที ได้ยินกันทั้งซอย ขอบคุณครับป๋า ส่วนไทรทัน ของผมยังวิ่งไม่เท่าไหร่เองครับ
    ตอนช่างดันลูกสูบกลับครับ ถ้ามีสนิมแบบผมไม่ไหวอ่ะมันจะไปซิมและบาดที่หน้าลูกยางโอริงรีดน้ำมันโอการรั่วสูงครับน้าภาณุ
    ..แ
    ต่tfrนั่นมันยังไม่เก่าต้องดูคันดราก้อนฯ2.8boคันพี่ผมนี่เล่นซะลูกสูบผุไหลเยื้อมเลย15-16ปีเอง55555
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 17-07-2012 เมื่อ 11:57

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ข้างในอย่างเน่าเลย ขนาดเคยไล่น้ำมันทิ้งมา1ครั้งแล้ว

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ดีครับ ป๋าติ๊ก ของผมเปลี่ยนมา 3 รอบแล้ว เบิกชุดซ่อมห้างมาใส่ แพงหน่อยแต่ใช้งานได้เป็นแสนโล ครับ
    ปั้ม ลูกยาง หรือซื้อวรจักรก็มี

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

(คัดลอกย้ายมาจากกระทู้เก่า)รอบนี้92,3**Kmจะใส่ผ้ารอบที่3รวมมากับที่ติดรถมาเอาเบนดิกคิงมาลองใช้ดูสักชุดนึง(1,100-.)
    ลูกสูบปั้มล่าง
    ลูกละ200-.x2(อะไหล่ทดแทนRBIของjp*อยากลองของใหม่)
    ชุดยางซ่อม300-.
    ตอนนี้จับล้วงล้างปัดปั่นแล้วยัดลูกเดิมไล่น้ำมันใหม่ทั้ง4ล้อ ตบผ้าคู่หน้าใหม่ใส่ไปแล้วลองใช้ดูสักอาทิตย์นึงก่อน เดี๋ยวคอยตามดูอาการอย่างใกล้ชิดจะมีซึมมั่งป่าว
    เสาว์นี้รู้กัน55+

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ดีครับ ป๋าติ๊ก ของผมเปลี่ยนมา 3 รอบแล้ว เบิกชุดซ่อมห้างมาใส่ แพงหน่อยแต่ใช้งานได้เป็นแสนโล ครับ
    ปั้ม ลูกยาง หรือซื้อวรจักรก็มี
    ไม่ได้เกี่ยงเรื่องแพงอ่ะน้าท๊อปแว็นซ์ไปสะพาน3ก็ผ่านศูนย์อยู่ครับ แต่หมั่นใส้ คริๆ อยากลองว่าจะสนิมกินเร็วแค่ไหนมันก็คือเหล็กไปคอยรับแรงดันน้ำมันเอง ถ้าขนาดเป๊ะก็ผ่านครับ ไม่ว่ากันนะแหะๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ขอบคุณครับลุงงง เดี๋ยวลองเช็คดูมั่งดูซิ ใครจะเน่ากว่าใคร อิอิ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ขอบคุณครับลุงงง เดี๋ยวลองเช็คดูมั่งดูซิ ใครจะเน่ากว่าใคร อิอิ
    อั้ยยะมี2ชุดเอามารื้อเล่นดิล้างให้เอี่ยมแล้วเก็บดีๆนะโลกเพ่ มีโดนสอยๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7183
    Status
    โพส
    1,497

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อั้ยยะมี2ชุดเอามารื้อเล่นดิล้างให้เอี่ยมแล้วเก็บดีๆนะโลกเพ่ มีโดนสอยๆ
    ป๋าติ๊ก แก่แล้วยังเก่งอีก....นับถือ 55555

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ป๋าครับ..ของผมเวลาเบรคตอนออกตัวใหม่ๆแล้วร้องอี๊ดดดดด...แต่ถ้าร้อนแล้วไม่มีเสียง..อาการลักษณะนี้น่าจะเชื่อมโยงกันไม๊ครับ..ขอบคุณครับ..

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    ป๋าติ๊ก แก่แล้วยังเก่งอีก....นับถือ 55555
    ดูท่านน้องเราเม๊นท์ซะไฟดับเลยวุ้ย 5555
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ป๋าครับ..ของผมเวลาเบรคตอนออกตัวใหม่ๆแล้วร้องอี๊ดดดดด...แต่ถ้าร้อนแล้วไม่มีเสียง..อาการลักษณะนี้น่าจะเชื่อมโยงกันไม๊ครับ..ขอบคุณครับ..
    ตอนเราเพิ่งเริ่มออกตัวผ่อนคลายแป้นเบรคมีเสียงได้ครับน้ารงค์ แต่ถ้าไม่แตะเบรคอยู่ออกตัวดังมีสิทธผ้าเบรคชิดหนึดอยู่ ลองหาที่เรียบๆจอดแล้วเอามือสาวล้อแบบสาวพวงมาลัยปั่นล้อดูครับว่ารถเดินตามไม่ยากป่าวหนักมือมั่งก็ธรรมดาแต่ต้องมีแรงเฉี่อยไหลให้เห็นด้วยขณะปล่อยมือครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 17-07-2012 เมื่อ 12:16

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob1 ดูโพส
    สาบานนั่นเป็นคำชมอีตาแจ็ค

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ป๋าครับ เบนดิก ล้อดำนะครับป๋า

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

ผมก็พึ่งจัดมา ตัวเดียวกับป๋าเลย
    คู่ที่ 3 แระ (11,xxx) เวลากดเบรค รถใกล้ๆ จะหยุด
    ม้นดังอี๊ดดดๆ อ่ะคร้าบบ น่าจะเป็นที่อะไรคร้าบบ....

หมั่นส๊ายยย เดี๋ยวก็จะ 4 พอต จานโตซะนี่.....อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aaa5831 : 18-07-2012 เมื่อ 10:42

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ป๋าครับ เบนดิก ล้อดำนะครับป๋า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    ผมก็พึ่งจัดมา ตัวเดียวกับป๋าเลย
    คู่ที่ 3 แระ (11,xxx) เวลากดเบรค รถใกล้ๆ จะหยุด
    ม้นดังอี๊ดดดๆ อ่ะคร้าบบ น่าจะเป็นที่อะไรคร้าบบ....

หมั่นส๊ายยย เดี๋ยวก็จะ 4 พอต จานโตซะนี่.....อิอิ
    ผมก็เบนดิกครับ ล้อดำอยู่แล้วไม่กลัว 5555+ แต่ตอนที่ใส่แมก สีทอง ก็ไม่เห็นมันดำนะครับ เปลี่ยนมา 5-6 หมื่นโลแล้ว ใช้งานปกติ ไม่มีปัญหาอะไรครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

รื้อกันจัง รถ ยืม สาม ขา มั่ง ดิ ป๋า..

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

สงสัยต้องหาเวลาดูบ้างแล้วละ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ป๋าครับแล้วถ้าลูกสูบปั๊มมันรั่วมันจะมีอาการยังงัยครับ ของผมไปแอบมองๆดู มันมีคราบน้ำมันติดอยู่ที่ตัวแม่ปั๊มนิดหน่อย แต่ไม่หยดไม่ย้อยและน้ำมันเบรคยังไม่หายครับ สงสัยว่าตอนเข้าศูนย์ช่างเค้าไปหยอดน้ำมันกันสนิมชุดลูกสูบกดผ้าเบรคให้รึเปล่าก็ไม่รู้

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อาการเราจะยังไม่เห็นครับเบรคยังอยู่ตามปรกติ จนกว่าจะไหลโจ๊กๆที่เรียกว่าเบรคแตก/ที่จริงต้องแห้งสนิทครับครู ลองแง้มยางหุ้มดูก่อนก็ได้ว่ามีน้ำมันซึมม่ะ ถ้าลูกสูบปั้มมีแผลโอริงรัดไม่อยู่น้ำมันมีแรงดันจะซึมเร็ดรอดได้ครับ เซอร์วิสป้ายหล่อลื่นเอาไม่อยู่ถ้าสนิมกินผิวลูกสูบไม่เรียบเป็นแผล
    ก็ตอนเราใช้งานผ้าเบรคมันสึกลูกสูบถูกดันออกอย่างเดียวแผลนั้นจะมีแต่ยึดออกๆ แต่ถ้าเมื่อไหร่เราเปลี่ยนผ้าใหม่ทีนี้ละที่มันจะมีปัญหาลูกสูบจะถูกดันกลับแผลที่เป็นจะย้ายเข้าด้านในแผลที่เป็นจะไปตรงกันโอริงปั้มครับมีสิทธิซึมได้ ถ้าเห็นว่าลูกสูบมันไม่สวยก็เปลี่ยนเถอะครูไม่แพงครับ
    (รูปเก่าจากปรกติครั้งแรกตอน5หมื่นโล.ที่เราเปิดแง้มเช็คดู)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 20-07-2012 เมื่อ 10:28

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้