หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 78

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ผมติด NGV มาแล้ว 62,000 บาท NGV 60 Oil 40

จากการวิ่งไปต่างจังหวัดมา ระยะทางทั้งหมด 795 กม.

เติมน้ำมันไป ทั้ง หมด 1225 บาท ใช้ ไป 29.885 L.
    เติม NGV ไปทั้งหมด 175 บาท ใช้ไป 20.588 L.

ราคา Oil 40.99 บาท NGV 8.5 บาท
    ใช้ความเร็วที่ 100-120 กม./ชม

ที่โพสมาให้พวกท่านทั้งหลายเพื่อเป็นข้อมูล ครับท่าน

ไทรทันคลับสุพรรณบุรี TTC-Member
    User ID
    34
    Status
    โพส
    511

มาตรฐาน Re: ผมติด NGV มาแล้ว 62,000 บาท NGV 60 Oil 40

ขอบคุณพี่ธีระวัฒน์มากเลยครับ...สำหรับเวลานี้ ผมไม่คิดมากแล้ว
    ที่อู่ทอง สุพรรณบุรี ข้างบ้านผม สถานีบริการ NGV กำลังขึ้นคงเสร็จเร็วๆ นี้
    ผมจองคิวติดตั้งไว้วันที่ 30 มิ.ย. 51 นี้เอง ที่สมายแก๊ส ลาดปลาเค้า
    หกหมื่นต้นๆๆ เหมือนกัน
    (เลื่อนจากวันที่ 9 ก.ค.51 มา เพราะถ้าหลังจากนี้อุปกรณ์จะหมดอาจรอถึงสิงหาคม)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    478
    Status
    โพส
    72

ปวดหัวใจกับราคาน้ำมัน ปัจจุบัน 42.38 แล้ว(ดีเซล) ครับท่าน...

User ID
    1607
    Status
    โพส
    256

เติมน้ำมันไป ทั้ง หมด 1225 บาท ใช้ ไป 29.885 L.
    เติม NGV ไปทั้งหมด 175 บาท ใช้ไป 20.588 L.

ราคา Oil 40.99 บาท NGV 8.5 บาท
    ถ้าผมคิดไม่ผิดตกกิโลละ 1.77 บาท นะครับ
    ของผมเปลี่ยนเครื่องนะครับ เติมแก๊สเต็มถังถัง 97 ลิตร วิ่งได้ประมาณ 500 ก.ม ครับ ใช้น้ำมันตอนติดเครื่องอย่างเดียว เคยคิดได้ว่าวิ่งกิโลละ 1.80 บาทที่ความเร็วเท่ากัน

User ID
    1607
    Status
    โพส
    256

จากการวิ่งไปต่างจังหวัดมา ระยะทางทั้งหมด 795 กม.

ตกกิโลละ 1.77 บาทใช่ไหมครับ
    ผมเปลี่ยนเครื่องและใช้ lpg แต่ได้จดการใช้แก๊สกันน้ำมันเอาไว้ตลอดเพื่อที่ดูว่าจุดคุ้มทุนเมื่อไร ผมเคยคิดได้ 1.80 บาทต่อกม. ที่ความเร็วใกล้เคียงกัน ผมใช้ถัง 97 ลิตร วิ่งได้ประมาณ 500กม. จนหมดถัง ใช้น้ำมันตอนติดเครื่องเท่านั้น ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าผมมาแจมข้อมูลด้วยเพื่อเป็นแนวคิดให้เพื่อนของพวกเรานะครับ ไม่ใช่ว่าเปลี่ยนเครื่องจะดีกว่า ยิ่งตอนนี้ก็รู้ๆกันอยู่ ผมเลยลองเสนอความคิดอีกความคิดนึงนะครับ

User ID
    176
    Status
    โพส
    348

ผมว่าดีออกครับที่แต่ละคนมาออกความคิดเห็น จะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนๆใช้ในการตัดสินใจ ในภาวะน้ำมันแพงในขณะนี้ จุดประสงค์ของการตั้งคลับขึ้นผมว่าก็เพื่อสิ่งนี้แหละครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

ขอบคุณ อีกครั้งครับที่กลับมาเข้าประเด็นตามหัวข้อกระทู้ คือผมต้องการข้อมูลที่แท้จริง เพราะผมก็กำลังจะติดอยู่เหมือนกัน เลยต้องการข้อมูลให้แน่นมากหน่อย เรื่องของ ปตท. อยากให้แยกออกไป หรือตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่ก็ได้ ต้องขออภัยด้วยนะครับสำหรับผู้ที่ เอาเรื่อง ปตท. มาแทรกกระทู้นี้

และก็ขอบคุณ ท่าน Thira และ ท่าน anon ด้วยครับที่เอาข้อมูล มาแชร์

พ่อน้องกีต้าร์
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ showalid ดูโพส
    ผมว่าดีออกครับที่แต่ละคนมาออกความคิดเห็น จะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนๆใช้ในการตัดสินใจ ในภาวะน้ำมันแพงในขณะนี้ จุดประสงค์ของการตั้งคลับขึ้นผมว่าก็เพื่อสิ่งนี้แหละครับ
    เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยคับ...ผมก็มาขอเก็บข้อมูลที่มีประโยชน์เหมือนกัน

User ID
    2263
    Status
    โพส
    63

เก็บข้อมูลคับ แต่ผมคงไม่ติดคับ รอน้ำมันขึ้นสัก60บ./ลิตรก่อนค่อยคิดอีกทีว่าจะฃายทิ้งหรือจะติดngvเห่อๆๆๆ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kengqd ดูโพส
    เก็บข้อมูลคับ แต่ผมคงไม่ติดคับ รอน้ำมันขึ้นสัก60บ./ลิตรก่อนค่อยคิดอีกทีว่าจะฃายทิ้งหรือจะติดngvเห่อๆๆๆ
    ขายทิ้งเลยเหรอน้า ดูไม่มีเยื่อใยเลย

nor
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนแรกก็จะขายทิ้งเหมือนกันครับแต่พอเช็คราคาคำนวณว่าถ้าซื้อรถใหม่สภาพที่เรามีเจ้าเหมียวอยู่ไปติดแก๊สจะเป็นเท่าไร ปรากฏว่าจุดคุ้มทุนแทบไม่มี พอคิดจะเปลี่ยนเครื่องเป็น J ก็มีความเสี่ยงจากงานติดตั้ง สภาพเครื่อง รวมถึงปริมาณการบริโภคแก๊ส พอไปคิดเรื่อง LPG จุดคุ้มทุนสำหรับผมก็ห่างมากครับ(วิ่งประมาณปีละ 18,000 กิโลเมตร) แต่ถ้าตามที่คุณวัฒน์ให้ข้อมูลรวมทั้งที่คุยกับคุณสายัณ smile gas ซึ่งไปในทิศทางเดียวกัน จุดคุ้มทุนจะอยู่ที่ประมาณ 28 เดือนซึ่งดูดีที่สุด ณ ตอนนี้ครับ เรื่องเศร้าของชาวดีเซลครับ ลืมไปเหมียวพลัส สี่ประตูออโต้ครับ ยังไงก็ตามขอขอบคุณ คุณวัฒน์สำหรับการตัดสินใจติดตั้งและแบ่งปันข้อมูลครับ

User ID
    1789
    Status
    โพส
    261

โห ติด ngv กับเครื่องเดิมแล้วประหยัดขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

เรื่อง ปตท.
    เรื่อง คุณภาพแก๊ส/ก๊าซ
    เราควบคุมไม่ได้ครับ...............

สิ่งที่เราทำได้คือ "ศึกษา" ครับ
    หาความรู้เกี่ยวกับเรื่องดีเซลติดแก๊ส/ก๊าซ ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้ว
    " ตัดสินใจ " ครับ

หลังจากที่ได้ทำทั้ง ศึกษา+ตัดสินใจแล้ว ผลออกมา (สำหรับผม) คือ

"ติด" ครับ

เป็น Lpg ครับ ได้นัดเดือนตุลาคมโน่น...น ครับ

ที่ตัดสินใจเป็น L เพราะ ร้านที่ผมจะติด เค้าเชี่ยวชาญตัวนี้
    ต่อไป L จะลอยตัว ก็ช่างมันครับ เพราะมันก็ไม่มีอะไรถูกลงอยู่แล้ว
    แค่มีเชื้อเพลิงที่ถูกกว่ามาช่วยบ้าง ก็พอใจแล้วครับ
    ถังเบา ติดถูก ปั๊มเยอะ วิ่งได้นาน ก็พอถัว ๆ กันไปครับ

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

เคยเล่นวางเครื่องมาแล้วครับ สมัยก่อน เอา BMW318i มาวางเครื่องสมัยนั้นนิยม 1G กัน เป็นพลักเทา บ้างปลักเหลืองบ้าง 7 M บ้างสมัยก่อนผมเคย เล่นมาหมด แต่ส่วนใหญ่ ปัญหา ของการเปลี่ยนเครื่องก็คือ ทำแล้ว ไม่จบครับ
    ผมเปลี่ยนอู่หลายอู่แล้วก็ยังมีปัญหา เช่นปัญหาเพลา บ้าง ปัญหา เครื่องบ้าง(เนื่องจากเราซื้อเครื่องมือสองมาจากต่างประเทศ)เราไม่รู้ประวัติ ของเครื่องเลยว่าเครื่องมีปัญาหาอะไรมา ขนาดให้ช่างไปดูให้ก็มิวายมีปัญหา ฝาสูบ โก่งก็เคย
    ผมก็เลยตัดสินใจขายทิ้งครับ แล้ว ถอยป้ายแดงมาใช้ ก็เลยจบ

แต่ถ้าท่านโชคดีได้เครื่องดี ช่างดี ก็โอเค

เพราะก่อนที่ผมจะติด NGV ผมก็คิดที่จะ หารถ เบ็นชิล มาวางเครื่อง มองอยู่ก็ตะกูล VOVO 940 850 แต่แล้วก็เปลี่ยนใจ เพราะรถเก่าก็คือรถเก่า ปํญหาอื่นๆ ก็ตามมา ตามวาระของแต่ละอย่าง ของรถที่ต้องเปลี่ยนตามอายุของเขา

และที่สำคัญ รถมือสองเราไม่ทราบประวัติอีกอยู่ดี เอ้อ เอ้อ เอ้อ

Thira
    ผู้เยี่ยมชม

ให้เรามีความสุขกับสิ่งที่เรามี ให้เราคิดว่าเรารับไหวหรือไม่ กับราคาน้ำมันแพงขนาดนี้ ถ้าเรารับได้เราก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้าเรารับไม่ไหว เราก็ต้องหาทางออก ด้วยการขับประหยัด น้ำมัน เช่น ขับให้ช้าลง วางแผนการขับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ผมไม่เคยคิดที่จะติดแก๊สมาก่อนเลย

มาวันนี้เริมคิดแล้ว แต่ยังไม่กล้าพอ เพราะขนาด บี๕ ผมยังไม่กล้าเติม อย่าว่าแต่ติดแก๊สเลย

ขอบคุณ จขกท. และทุกท่าน สำหรับข้อมูล

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

ราคาน้ำมันเพิ่มขึ้นทุกวัน คงถึงเวลาที่ต้องเรื่อง คบแก็สแล้วคับ

User ID
    1509
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    เรื่อง ปตท.
    เรื่อง คุณภาพแก๊ส/ก๊าซ
    เราควบคุมไม่ได้ครับ...............

สิ่งที่เราทำได้คือ "ศึกษา" ครับ
    หาความรู้เกี่ยวกับเรื่องดีเซลติดแก๊ส/ก๊าซ ให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้ว
    " ตัดสินใจ " ครับ

หลังจากที่ได้ทำทั้ง ศึกษา+ตัดสินใจแล้ว ผลออกมา (สำหรับผม) คือ

"ติด" ครับ

เป็น Lpg ครับ ได้นัดเดือนตุลาคมโน่น...น ครับ

ที่ตัดสินใจเป็น L เพราะ ร้านที่ผมจะติด เค้าเชี่ยวชาญตัวนี้
    ต่อไป L จะลอยตัว ก็ช่างมันครับ เพราะมันก็ไม่มีอะไรถูกลงอยู่แล้ว
    แค่มีเชื้อเพลิงที่ถูกกว่ามาช่วยบ้าง ก็พอใจแล้วครับ
    ถังเบา ติดถูก ปั๊มเยอะ วิ่งได้นาน ก็พอถัว ๆ กันไปครับ
    ขอข้อมูลบ้างนะครับพี่เปิ้ล พี่ไปติดราคาเท่าไหร่ครับ
    ผมก็คิดจะติดเหมือนกันแต่NGVของผมน่าจะหมดสิทธ์เพราะหาที่เติมไม่ได้ คงต้องมองLPGแบบพี่ล่ะครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

เมื่อวานดูข่าว ปั๊ม Lpg แถวเมืองนนท์ ติดป้ายบอก แกสหมด ทุกปั๊ม มีแท๊กซี่ต้องขับวนหาที่เติม แล้วมันจะลามไปทุกจังหวัดมั๊ยครับเนี๊ยะ

เออ!! แล้วผมได้รับข้อมูลมาใหม่ว่า เครื่องยนต์ดีเซลสามารถแปลงเป็นเครื่องเบนซินได้เลย ไม่ต้องยกเปลี่ยนเครื่องใหม่ แล้วใช้ แกส ได้ 100% เลย มีใครรู้ข้อมูลนี้บ้างครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

คุณ CK Driftking,

เท่าที่เคยทราบมา แบบนั้นคือ การเจาะรูใส่หัวเทียนแล้วลดกำลังอัดของเครื่องยนต์ นั่นหมายความว่า ไม่สามารถใช้น้ำมันดีเซลได้อีกต่อไป เพราะมันสูญเสียคุณสมบัติไปแล้ว

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้