หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 22 จากทั้งหมด 22

กระทู้: ติดแก๊สแล้วเคยคิดไหมครับว่าอนาคตหากเครื่องยนตร์เรา พังจะทำอย่างไรกัน

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

มาตรฐาน ตอบ: ติดแก๊สแล้วเคยคิดไหมครับว่าอนาคตหากเครื่องยนตร์เรา พังจะทำอย่างไรกัน

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tabacum ดูโพส
    ความเห็นส่วนตัวนะครับ...
    ผมจะเก็บเงินใส่กระปุกข้างเบรกมือ ที่กิโลเมตรละ 2 บาท ครบเดือนเอาไปเข้าบัญชีธนาคาร
    เอาไว้เป็นค่าดูแลรักษาที่จุกจิกในระยะสั้น และเป็นค่าใช้จ่ายก้อนใหญ่ในระยะยาว

ไหนๆใช้ก้าซแล้วมันก็ประหยัดกว่าดีเซล เราก้อเก็บส่วนต่างนี้มาซะ
    เมื่อรถวิ่งได้ 400,000 โล ก็มีเงิน 800,000 บาท(ถ้าไม่หักค่าดูแลรักษา) เอาไว้ซื้อคันใหม่ ซึ่งกว่าจะถึงวันนั้นก็ 10 ปี มีพลังงานทางเลือกใหม่ๆให้เรา
    ค่าสึกหรออาจจะมากกว่าดีเซล แต่ก้อไม่มีรถคันไหนที่ใช้แล้วไม่พัง แต่เราก็จะได้เงินคืนจากการขายรถ
    ถ้าจะขายก็จะได้ 200,000-300,000 บาทเอาไว้ต่อยอดซื้อคันใหม่

หรือรถวิ่งได้ 50,000 โล ก็มีเงิน 100,000 บาท เอาไว้ยกเครื่องใหม่

ข้อสำคัญที่สุด คือ ต้องมีวินัยทางการเงิน
    ประทับใจในความคิดครับ แจ๋มมาก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: ติดแก๊สแล้วเคยคิดไหมครับว่าอนาคตหากเครื่องยนตร์เรา พังจะทำอย่างไรกัน

ใช้น้ำมันเครื่องที่เป็นสังเคราะห์ 100% จะช่วยเรื่องบ่าวาลล์ไอเสียทรุดได้ค่อนข้างเยอะ ท่าจะให้อธิยายคงยาวว่าทำไมบ่าวาล์ฝั่งไอเสียมันถึงทรุดแล้วน้ำมันเครื่องสังเคราะห์100% ทำไมมันช่วยได้ ลองหากระทู้เก่าดูนะครับ เพียบเลยข้อมูล

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้