หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16443
    Status
    โพส
    92

มาตรฐาน ตอบ: รบกวน น้าๆ..ช่วยหน่อยค่ะ...เรื่องเครื่องยนต์ !!!!

ขอบคุณน้าๆ ทุกคนในคลับมากเลยนะคะที่เข้ามาช่วยแนะนำวิธีแก้ไข และตอบข้อข้องใจ เมื่อเช้าลองเริ่มจาก ถอดกรองอากาศออกมาดู
    โห....ฝุ่นเต็มเลย แถมมีเศษใบไม้ติดอยู่ข้างในด้วย...รัยฟะ..เข้าศูนย์ มา 2 ครั้ง สงสัยไม่เคยเป่ากรองอากาศให้เลย....สุดยอด....
    สำหรับเซนเซอร์ไอดี ลองดูแล้วไม่รู้ไขน็อตตรงไหน เมื่อเช้ามาทำงานเลยให้เพื่อนช่วยดูว่าถอดยังงัย เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปจัดการใหม่
    ส่วนเรื่องอาการวูบ คงต้องรอดูอีกสักพัก ถ้ายังไม่หายคงเปลี่ยนศูนย์ใหม่ แล้วเจาะจงไปที่ scv เลย....

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

มาตรฐาน ตอบ: รบกวน น้าๆ..ช่วยหน่อยค่ะ...เรื่องเครื่องยนต์ !!!!

ดันให้ครับ ติดตามอยู่

User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

เคยเป็นครับอาการแบบเดียวกันเป๊ะเลย เครื่องสะดุดเหมือนจะวูป ช่วงประมาณ 1600-1800 รอบต่อนาที โดยเฉพาะตอนเครื่องเย็น และจะมีควันดำมาก ช่างเปลี่ยนกรองโซล่าให้ดีขึ้นนิดหน่อย หลังๆถ้าเป็นอาการนี้ผมกระทืบ(คันเร่ง)มิดเลย ปรากฎว่าดีขึ้น และลองเปลี่ยนป้ำน้ำมัน ตอนนี้ไม่มีอาการแล้ว
    ปล.ลองเปลี่ยนที่เติมน้ำมันดูครับไม่แน่ถังเก็บของป้ำอาจไม่สะอาดก็ได้

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    มันก็มีทางเป็นไปได้หลายอย่างนะครับ เบนซิล หรือดีเซลครับ น่าจะดีเซลละนะ
    น้ำมันที่เติมประจำปั๊มไหน มั่นใจนะครับว่าไม่เคยข้ามสายพันไปใช้ โซฮอล สารพัดอีโดยน้องเด็กปั๊มอันชาญฉลาด
    รถที่ว่าใช้น้อยนี่ วันละประมาณกี่กิโลครับ ทุกวันหรือนานๆทีขับ ถ้านานๆทีก็ลองขับไปเที่ยวชำอำซักวัน แล้วขากลับลองดูสิมันยังมีควันดำๆอยู่ไหม

และสุดท้าย เปลี่ยน 0 บริการแล้ว โฟกัสไปที่ อาการวูบครับ เพื่องร้องขอให้ตรวจสอบรายการตามน้าก๋องว่าครับ

อีนี่ถามไม่คิด เค้าก็บอกอยู่ว่าควันดำ มันก็ต้องเครื่องดีเซลซิเว้ยเฮ้ย

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    อีนี่ถามไม่คิด เค้าก็บอกอยู่ว่าควันดำ มันก็ต้องเครื่องดีเซลซิเว้ยเฮ้ย
    ไม่เอาค่ะอย่าใช้ความรุนแรงนะคะ แต่ถ้าแตกสามีหนูจ่ายเข็มละ500ค่ะ......เป๊งยกที่หนึ่งเริ่ม555555

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

หลังจากที่ ทำความสะอาด sensor ที่ หลังกรองอากาศ
    ลองหา ทีนผี ข้างบ้านซักคนนะครับ
    มาอัดให้ซัก 180 kmh
    * เหตุผลนี้ จำตำราไม่ได้ว่า มาจากที่ใหน
    แต่รถที่ไม่มีการอัดความเร็วสูง ๆ ภายในห้องเผาใหม้ จะเหมือนกระทะ ที่ใช้ทำอาหาร
    ซึ่งมีแต่คราบการเผาใหม้ที่ตกค้าง ดำ ๆ อยู่เต็มไปหมด ซึ่งก็คือ คราบของกำมะถัน ของน้ำมันเชื้อเพลิง
    และเมื่อไม่มีความร้อนสูง จนถึงจุดที่จะเผามันออกไปได้ มันก็จะติดหนึบอยู่อย่างแน่นหนา
    ส่วนหนึ่งก็ทำให้ปริมาณอากาศที่เข้ามาในจังหวะดูด ด้อยลงมาก และส่งผลให้การคลุกเคล้าของอากาศและ
    การเผาใหม้ แย่ลง มาก ตามไปด้วยครับ
    คร่าว ๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 07-08-2012 เมื่อ 08:14

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    หลังจากที่ ทำความสะอาด sensor ที่ หลังกรองอากาศ
    ลองหา ทีนผี ข้างบ้านซักคนนะครับ
    มาอัดให้ซัก 180 kmh
    * เหตุผลนี้ จำตำราไม่ได้ว่า มาจากที่ใหน
    แต่รถที่ไม่มีการอัดความเร็วสูง ๆ ภายในห้องเผาใหม้ จะเหมือนกระทะ ที่ใช้ทำอาหาร
    ซึ่งมีแต่คราบการเผาใหม้ที่ตกค้าง ดำ ๆ อยู่เต็มไปหมด ซึ่งก็คือ คราบของกำมะถัน ของน้ำมันเชื้อเพลิง
    และเมื่อไม่มีความร้อนสูง จนถึงจุดที่จะเผามันออกไปได้ มันก็จะติดหนึบอยู่อย่างแน่นหนา
    ส่วนหนึ่งก็ทำให้ปริมาณอากาศที่เข้ามาในจังหวะดูด ด้อยลงมาก และส่งผลให้การคลุกเคล้าของอากาศและ
    การเผาใหม้ แย่ลง มาก ตามไปด้วยครับ
    คร่าว ๆ
    ตามน้ายงค์อีกเสียงครับผมก็อัดเดือนละครั้ง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ตามน้ายงค์อีกเสียงครับผมก็อัดเดือนละครั้ง
    มันเป็นปัญหาปรกติของรถในเมืองครับน้าก๋อง ส่วนอย่างเราๆก็เล่นได้
    5ๆๆๆพักนี้ก็แปลก ผบ.บอกรถมันไหลดีจริงๆแกรไปทำไรกะมันมา ฮ่ๆๆๆเอิ๊กที่ไหนก็เค้าเองนั่นละอัดทางด่วนทุก5วัน ให้เราเผาน้ำมันเล่นเดือนละครั้งเอง

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้