หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 44

กระทู้: ใครเป็นบ้างครับขับมาที่ความเร็ว 100-120 เจอทางไม่เรียบ แล้วเกิดส่ายค่อนข้างแรง

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

มาตรฐาน ตอบ: ใครเป็นบ้างครับขับมาที่ความเร็ว 100-120 เจอทางไม่เรียบ แล้วเกิดส่ายค่อนข้างแรง

ตกลง ถอดออกดีมั้ยคร๊าบบบบ แล้วเวลาเข้าโค้ง จะเอียงมากมั้ย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: ใครเป็นบ้างครับขับมาที่ความเร็ว 100-120 เจอทางไม่เรียบ แล้วเกิดส่ายค่อนข้างแรง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mai_love ดูโพส
    ตกลง ถอดออกดีมั้ยคร๊าบบบบ แล้วเวลาเข้าโค้ง จะเอียงมากมั้ย
    ขออนุญาติถามเป็นข้อมูลหน่อยนะคะ ที่ติดมาเนี่ยมันของสำนักไหนเอ่ย แล้วทำอะไรไปแล้วมั่งอะคะ เช่น ติดทวินอาร์มช๊อคหน้า-ช๊อคหลังของอะไร แหนบชุดเดิม หรือจัดแหนบใหม่ รถยกมารึเดิมๆ เล่าให้ฟังหน่อยนะ อีกอย่างที่สำคัญรบกวนถ่ายรูปปลายทวินอาร์มที่มีหนวดกุ้งขึ้นไปยึดกับแคสซีให้ดูหน่อยค่ะ อยากดูแนวองศาของปลายหนวดกุ้งที่ว่าอะค่ะ...............ถ้ามีอยู่แล้วอยากถอดออกก็แล้วแต่สะดวกดีกว่าค่ะ ปัญหามีไว้แก้ มันแข็ง..แข็งเพราะอะไร ถ้ามันดีด..ดีดเพราะอะไร ค่อยมาหาทางแก้กันอีกที ส่วนถ้ายังไม่ติด แนะนำหาช๊อคดีสักชุดมาประจำการ ถ้าแหนบยังพอมีระยะยุบ ทำให้หนึบแน่นไม่ใช่เรื่องเกินจริงหรอกค่ะ
    ส่วนที่ว่าถ้าถอดออกแล้วเอียงมากมั๊ย มันอยู่ทีองค์ประกอบหลายอย่างค่ะ แหนบุดเดิมหรือจัดใหม่ ช๊อคแบบไหนของอะไร โตงเตงแบบไหนและขนาดยางอีกค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 30-07-2012 เมื่อ 23:04

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

แสดงว่า..ถ้าใช้โช๊คดีๆ4 ต้น..จบใช่ไม๊ครับ..อามที่ว่าคงไม่จำเป็น..

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขออนุญาติถามเป็นข้อมูลหน่อยนะคะ ที่ติดมาเนี่ยมันของสำนักไหนเอ่ย แล้วทำอะไรไปแล้วมั่งอะคะ เช่น ติดทวินอาร์มช๊อคหน้า-ช๊อคหลังของอะไร แหนบชุดเดิม หรือจัดแหนบใหม่ รถยกมารึเดิมๆ เล่าให้ฟังหน่อยนะ อีกอย่างที่สำคัญรบกวนถ่ายรูปปลายทวินอาร์มที่มีหนวดกุ้งขึ้นไปยึดกับแคสซีให้ดูหน่อยค่ะ อยากดูแนวองศาของปลายหนวดกุ้งที่ว่าอะค่ะ...............ถ้ามีอยู่แล้วอยากถอดออกก็แล้วแต่สะดวกดีกว่าค่ะ ปัญหามีไว้แก้ มันแข็ง..แข็งเพราะอะไร ถ้ามันดีด..ดีดเพราะอะไร ค่อยมาหาทางแก้กันอีกที ส่วนถ้ายังไม่ติด แนะนำหาช๊อคดีสักชุดมาประจำการ ถ้าแหนบยังพอมีระยะยุบ ทำให้หนึบแน่นไม่ใช่เรื่องเกินจริงหรอกค่ะ
    ส่วนที่ว่าถ้าถอดออกแล้วเอียงมากมั๊ย มันอยู่ทีองค์ประกอบหลายอย่างค่ะ แหนบุดเดิมหรือจัดใหม่ ช๊อคแบบไหนของอะไร โตงเตงแบบไหนและขนาดยางอีกค่ะ
    ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการแต่งรถหรอกครับ แต่มีความอยาก ผมเอารถไปใส่ชุดโช๊คที่ร้าน พีพียานยนต์ (ร้านน้าพรต) เส้นเอกชัย - บางบอน เยื้องๆปั๊มเชลอู่น้าโต้ง ชุดโช๊ค pm9 4 ต้นเลย หน้า-หลัง เขาติดชุดกันโครงมาพร้อม แหนบเดิม แมก 20"ยาง nitto คือง่ายๆ เปลี่ยนแค่ชุดโช๊ค+กันโครงครับ ราคาก็ 2 หมื่นสี่ ครับ

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ตอนไปเปลี่ยนช่วงก่อนเมษา ที่ผ่านมาพึ่งออกรถมาได้แค่ อาทิตย์เดียวครับ

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ชื่อ:  IMG104.jpg
ครั้ง: 1513
ขนาด:  106.2 กิโลไบต์รูปตามนี้ครับ
    ชื่อ:  IMG103.jpg
ครั้ง: 1145
ขนาด:  103.2 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ถอดโตงเตงแล้วใส่โตงเตงใหม่ดีกว่าครับ ที่ยาวใกล้เคียงกัน คงพอใจกับความสูงที่เพิ่มขึ้น
    เข้าป่าบ่อยหากโช็คสั้นไป ก็แขวนอยู่ดี

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ขอความรู้เบื้องต้นก่อนแก้ใขครับ แต่จะให้ร้านน้าเขานั่นแหละแก้ให้ ความจิงผมก็ชอบชุดนี้พอใจระดับหนึ่ง

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

อันที่จิงผมเข้าป่าบ่อยครับ(ไปตกปลา) ตามจิงแล้ว แมก+ยางขนาดนี้ก็ไม่เหมาะเท่าไร แต่ว่าเวลาเจอทางแบบนี้มันอันตรายถ้าเราไม่คุ้นเส้นทาง ไม่รู้ว่าจะมีหลุมหรือคลื่นเล็ก ตรงใหน

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

คุณ rmd ครับ

ที่บอกว่าโช๊คดีๆซัก 4 ต้น แน่ะนำได้ไหม๊ครับใช้ของยี่ห้ออะไรดี

ขอบคุณครับ ...

User ID
    34268
    Status
    โพส
    115

ของผมก็ส่ายนะน้าไปโดนคลื่นยางมาตอยที่ดอยนางแก้ววิ่งเร็ว130kmโดนคลื่นยางมาตอยอยู่ๆดันเหินข้ามเลนไปเลยน้าตกใจหมดเลยแม่บ้านบ่นใหญ่เลยเอาลูกน้อยไปด้วยคิดแล้วใจหายอยู่เลยถ้ามีรถวิ่งสวนมาถ้าจะได้อัดเข้ากลางลำผมแน่เลย ผมคิดในใจหน้ายางล้อเดิมสงสัยจะแคลบไปหน่อยคิดว่าจะเปลื่ยนหน้ายางให้กว้างอีกหน่อยคงจะแก้ปัญหานี้ได้ครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ plugpui ดูโพส
    คุณ rmd ครับ

ที่บอกว่าโช๊คดีๆซัก 4 ต้น แน่ะนำได้ไหม๊ครับใช้ของยี่ห้ออะไรดี

ขอบคุณครับ ...
    ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์คุณสามีดีกว่านะคะ ให้บอกว่าตัวไหนดีคงลำบากใจค่ะ แบบรักพี่เสียดายน้องอะค่ะ
    ช๊อคที่ผ่านรถสามีมาก็5ชุดจนถึงปัจจุบัน ขออนุญาติรีวิวเป็นตัวไปเลยนะคะ พื้นฐานรถจากตัวที่1-2อยู่ระดับอนุบาล2พอตัวที่3-4อนุบาล3ชุดสุดท้ายประถม8
    ......ตัวแรกAztex9 คอมเพรสดียุบแบบหน่วงๆหน่อยแต่ยืดก็หนืดดีใช้ได้แต่ต้องปรับหนาๆสักหน่อย อาการตูดร่อนมีให้เห็นบ้างแต่ไม่น่ากลัวเมื่อช๊อคยังสดๆอยู่ แต่ก็ไม่ถึงกระชับมีย้วยบ้างเมื่อรูดเร็วๆ ยิ่งช๊อคอายุเยอะอาการย้วยกับเขย่าชัดเจน
    ......ตัวที่สองRancho คอมเพรสดียุบแบบหน่วงๆหน่อยเหมือนกัยตัวแรกแต่ไวกว่าหน่อย ยืดก็หนืดดีการต้องสนองกว้างพอใช้ได้แต่ไม่กระชับ รูดเร็วๆย้วยชัดเจน อาการตูดร่อนไม่ต่างกับตัวแรก เด่นที่ความอึด ถึงจะมี9ระดับแต่ใช้ได้ไม่ครบเพราะปรับหมดเหมือนช๊อคตาย รวมๆพอๆกันของไทย(ตัวแรก)กะของนอก(ตัวสอง) ต่างกันที่ความทนกะราคาค่ะ
    ......ตัวที่สามAmadaextrem explorer II จังหว่ะยุบถ้าย่องๆจะดูเหมือนช้าแต่พอเพิ่มความเร็วรถนิ่งๆไม่มีอาการหน้าลอยให้เห็น จังหวะยุบถ้าย่องๆเหมือนวาวล์จะยังไม่ทำงานจะออกแนวเขย่าๆหน่อยพอเพิ่มความเร็วนิ่งเป็นคนละตัว อากรตูดแถจะมีให้เห็นเมื่อความเร็วที่เข้าหารอนถนนไม่มากในทางกลับกันรูดเร็ว"นิ่ง" รวมๆยอมรับว่าขับแล้วเหนื่อยเพราะมันค่อนข้างแข็ง แต่เป็นช๊อคที่ไว้ใจได้แน่นเกินตัวเมื่อความเร็วเกิน170ไปแล้ว...นิ่งๆค่ะ
    ......ตัวที่สี่Bilsteinเหลืองสำหรับด้านหน้าProcomp mx6ในด้านหลัง จังหว่ะยุบทำงานเร็วแต่ก็หนืดพอดี จังหว่ะยืดหน่วงเร็วและยาว ถ้าย่องๆนุ่มไม่เครียดอาการหน้าเด้งๆ(เขย่า)ไม่มีซึ่งต่างกับชุดที่3แบบหน้ากับหลัง การรูดผ่านลอนถนนด้วยความเร็วพอประมาณนิ่งอยู่มือ พอเพิ่มความเร็วขึ้นขนาดคนปกติไม่ขับกันจึงจะเริ่มมีอาการดิ้นให้รู้สึกพอมีเสนห์ แต่พอความเร็วสูงมีอาการหน้าดื้อเข้ามา ซึ่งผิดกับชุดที่สามยิ่งใช้ความเร็วเกิน170ขึ้นไปเหมือนหลังจะดีกว่าหน้าชัดเจน ชุดนี้เริ่มใช้สปริงแต่งและเสริมแหนบ ปรับช๊อคไว้ที่เบอร์3ค่ะ
    .....ตัวที่5Robustแทงค์แยกสำหรับด้านหน้าProcomp mx6สำหรับด้านหลัง เนื่องด้วยชุดนี้อยู่ในชั้นประถม8ซึ่งค่อนข้างสูงสักหน่อย ยางก็ใหญ่พอประมาณแต่คนขับนิสัยดิม เห็นสามียังรูดด้วยความเร็วเหมือนเดิม จังหว่ะยุบหน่วงตัวสัมพันธ์กับความเร็ว จังหว่ะยุบหยุ่นตัวและมีช่วงการทำงานกว้าง การใช้คามเร็วอยู่มือมั่นคงไม่ย้วยการูดผ่านรอนถนนมีให้รู้สึกบ้างเมื่อใช้ความเร็วสูงพอเป็นเสนห์ แต่อาจจะมีจุกบ้างถ้ารูดผ่านหลุบตื้นอย่างต่อเนื่อง ด้านหน้าสปริงแต่งด้านหลังเสริมแหนบและปรับช๊อคไว้ที่เบอร์4ค่ะ
    ยังมีอีกหลายตัวค่ะที่อยากลองกับรถสามัแต่ก็พอโชคดีอยู่บ้างที่มีกัลยาณมิตรใช้อยู่เลยพอแชร์ประสบการณ์ได้บ้าง
    .....Wc โมโน เหมาะกับแนวครอสแม้จะใช้ยางแก้มเตี้ยก็ยังเอาอยู่ค่ะ เพียงแต่จะย้วยเมื่อใช้ยางเกิน33นิ้วอะค่ะ
    .....Ome เหมาะกับแนวครอสแต่จะแตกต่างกับWCที่เหมาะกับยางซีรีหนามากกว่าWCค่ะ เพราะเคยมีเพื่อนสาใช้ยางแก้มเตี้ยพอรูดยาวๆมี"จุก"ค่ะ เกิน33นิ้วย้วยเหมือนกันค่ะ
    .....G/A/B เหมาะกับแนวครอบครัวอิงสปอร์ตอยู่หน่อย วาวล์ทำงานเร็วและกว้างเกินราคา ถ้าเกิน33นิ้วย้วยเช่นกันค่ะ
    .....Procomp es9000 ไว้ใจได้คุณภาพเกินราคา วาวล์ทำงานเร็วและกว้าง ยางเกิน33นิ้วเห็นยังรูดกันเฉย
    ....Robust แทงค์ใน งานไทยโมโนคุณภาพสมราคา สำหรับคนที่ไม่คุ้นช๊อคแข็งแต่แน่นไม่ย้วยอาจจะรู้สึกลังเลเมื่อย่องๆ แต่เดินทางไกลด้วความเร็ว"เอาอยู่"ค่ะ
    มีอีกเยอะคะให้ฟันธงหรือชี้แนะคงลำบากใจอย่างที่เกริ่นไว้ทีแรกอะค่ะ ช๊อคทีมีในตลาดมีดีมีด้อยแตกต่างกันไป ยางที่ใช้ขนาดหน้ายางและซีรี่รวมทั้งขนาดล้อแมกซ์ที่ใช้ก็เป็นอีกปัจจัยนึง สปริงและแหนบก็ต้องเอามาคิดด้วย โดนส่วนตัวของสามี แกชอบโมโนทูบมากกว่าทวินทูปค่ะ งานในก็น่าสนใจแต่เห็นแกว่าอายุใช้งานตามราคาและนิสัยคนขับอีกเหมือนกันค่ะ.....................คร่าวๆก่อนนะคะ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mai_love ดูโพส
    ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการแต่งรถหรอกครับ แต่มีความอยาก ผมเอารถไปใส่ชุดโช๊คที่ร้าน พีพียานยนต์ (ร้านน้าพรต) เส้นเอกชัย - บางบอน เยื้องๆปั๊มเชลอู่น้าโต้ง ชุดโช๊ค pm9 4 ต้นเลย หน้า-หลัง เขาติดชุดกันโครงมาพร้อม แหนบเดิม แมก 20"ยาง nitto คือง่ายๆ เปลี่ยนแค่ชุดโช๊ค+กันโครงครับ ราคาก็ 2 หมื่นสี่ ครับ

เอ ช๊อคตัวนี้มันเป็น upside dawn ด้วยเหรอคะเห็นติดตั้งแบบกลับหัวอยู่อะคะ ราคาน่าสนใจนะคะที่ติดตั้งมา สามีกดBilsteinกะMx6มาก็23000ละเท่าที่สังเกตุเห็นตำแหน่งหนวดกุ้งปลายอาร์มมันเอียงแปลกๆอะคะ ถ้าหลักการทำงานแบบเดียวกันกะของตาตู่สุพรรณ ดูมันเอียงต่างกันค่ะ แต่ก็นั่นแหละให้พี่พรตแกปรับเลยค่ะเอาแบบชอบ แกจัดได้อยู่แล้วมั๊งคะ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    แสดงว่า..ถ้าใช้โช๊คดีๆ4 ต้น..จบใช่ไม๊ครับ..อามที่ว่าคงไม่จำเป็น..
    พวกขาโหดทางโคลนเห็นจบกันแบบแหนบใหม่กะช๊อคดีๆอีกชุดแค่นั้นคะ เท่าที่สังเกตุดูอะนะ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

แนะนำโช้คแนวครอสซักชุดหน่อยครับ แค่ครอส ทางลูกรัง หลุมบ้าง หินบ้างน่ะครับ ไม่ลุยหนักขนาดลงปลักโคลนลึกๆหรอกครับ นิสัยขับไม่เร็วมาก แต่ไม่ค่อยระวังหลุมเท่าไร รูดผ่านเลยมากกว่า
    ตััวขับสี่ ยก 2 นิ้วกว่า สปริงโด โช้ค อามาด้า ซํบแท้งค์ ยาง265/75/16 อยู่น่ะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

แวะมาอ่านอย่างเดียว ไปล่ะแว๊นซ์

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    แนะนำโช้คแนวครอสซักชุดหน่อยครับ แค่ครอส ทางลูกรัง หลุมบ้าง หินบ้างน่ะครับ ไม่ลุยหนักขนาดลงปลักโคลนลึกๆหรอกครับ นิสัยขับไม่เร็วมาก แต่ไม่ค่อยระวังหลุมเท่าไร รูดผ่านเลยมากกว่า
    ตััวขับสี่ ยก 2 นิ้วกว่า สปริงโด โช้ค อามาด้า ซํบแท้งค์ ยาง265/75/16 อยู่น่ะครับ
    น้าโยขา....สามีฝากถามว่า"อมาดาที่ใบ้อยู่เป็นไงอะคะ"ลมยางตอนนี้ปกติเติมเท่าไหร่เอ่ย อะถ้าเบื่องานสามพรานแล้วแกว่า.....ถ้าเป็นแกนะ
    ถ้าเอานุ่มลงหน่อยแต่แน่น สำหรับยางซีรี่หนา ถ้าเป็นคุณสามีแกว่า นกแก่ค่ะสำหรับของนอก ของในเห็นแกว่าของลุงบอยก็น่าสนใจค่ะ
    แต่ถ้าชอบซับแทงค์.....เห็นแกว่าอยากลองโปรเฟนเดอร์ค่ะ เพราะโรบัสแกก็ลองแล้ว"ผ่านค่ะ".......จะเหลือก็แต่ฮ๊อทบิทงานไทยสเต็ปเทพ ซึ่งเค๊าว่า"เก็บรายละเอืยดได้ละเมียดมากเวลารูด"....... แกฝากย้ำมานะคะ ที่ว่ามาทั้งหมดบนพื้นฐานที่ว่า"ถ้าเป็นแก..แกจะเลือก..เพราะ".......นะคะน้าโย5555555

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อามาด้า ฮาร์ดคอร์ดี รูดดี แต่ทางเรียบออกจะดิบเถื่อนไปหน่อยครับ
    ต่อไปที่เล็งไว้ผมก็สนใจนกแก่นะ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    อามาด้า ฮาร์ดคอร์ดี รูดดี แต่ทางเรียบออกจะดิบเถื่อนไปหน่อยครับ
    ต่อไปที่เล็งไว้ผมก็สนใจนกแก่นะ
    น้าโยขา......ตอนได้มาได้สเป๊กช๊อคชุดนี้สเต็ปไหนอะคะ คอมฟอร์ด สปอร์ต หรือ แชมเปี้ยนชิป อะคะ เพราะวาวล์ภายในแตกต่างกันค่ะ แรงดันแกสด้วยนะคะ
    สามีฝากบอกว่า......ถ้าลดแรงดันแกสลงหน่อยน่าจะพอช่วยเพิ่มจังหว่ะยุบให้เร็วขึ้นนิดนึงช่วยเพิ่มความเร็วจังหว่ะยุบ(สปีดคอมเพรส)ได้บ้าง แต่ก็คงไม่ได้มากถ้าวาวล์ภายในถูกเซ๊ทมาแข็ง ค่ะ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

โอ้วว กระทู้นี้ความรู้เพียบ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้