หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 44

กระทู้: ใครเป็นบ้างครับขับมาที่ความเร็ว 100-120 เจอทางไม่เรียบ แล้วเกิดส่ายค่อนข้างแรง

Dr.Tee
    ผู้เยี่ยมชม

Unhappy ใครเป็นบ้างครับขับมาที่ความเร็ว 100-120 เจอทางไม่เรียบ แล้วเกิดส่ายค่อนข้างแรง

อยากทราบว่า พี่เป็นแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ ถามพี่แถวบ้าน เขาบอกว่าลองดูที่ชุดเพลาพวงมาลัย ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ขอย้ำว่ามันดิ้นค่อนข้างแรงเลยครับ
    ลืมบอกผมขับ 2.4 เบนซิน ติด LPG ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: ใครเป็นบ้างครับขับมาที่ความเร็ว 100-120 เจอทางไม่เรียบ แล้วเกิดส่ายค่อนข้างแรง

ถ้าความเร็วระดับ100upเจอทางขรุขระ แล้วเกิดอาการส่ายมันก็ไม่แปลกนะครับ

Dr.Tee
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ใครเป็นบ้างครับขับมาที่ความเร็ว 100-120 เจอทางไม่เรียบ แล้วเกิดส่ายค่อนข้างแรง

เคยขับvigoยังส่ายไม่เท่าคันของผมอะคับ สะเทือนขึ้นมือเลย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

หลัสหรือเปล่าถ้าพลัสลองหาโช๊คหลังหนึดๆกว่าเดิมใส่สักคู่นึงครับอาการนี้จะหายไปเยอะ โช๊คหลังเดิมอาการสะบัดสะดิ้งท้ายมันจะอยู่ที่ความเร็ว80ถ้า120แล้วจะไม่ค่อยสะดิ้ง

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

ลมยางก็มีส่วนนะครับ ถ้าแข็งเกินไป ทุกยี่ห้อล่ะ
    แล้วก็หาโช้คดีๆ เปลี่ยน รับรองขับมันครับ

User ID
    17023
    Status
    โพส
    320

แต่ผมว่า ลมยาง โช๊ค ขนาดล้อ ความสูงของรถ การปรับแต่งช่วงล่าง มันมีผลได้หมดนะครับ อย่างทางยางมะตอย ที่เป็น คลื่น ๆ ถ้ามาเร็ว ๆ มันก็ดึง ไปหมดอยู่แล้ว ถ้าตั้งก็คงเห็นผลไม่มากอยู่ดี ผมว่านะ ผิดตรงไหนขอโทษด้วยครับ แค่ความคิดเห็นของผมเองนะ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

เปลี่ยนโช็คช่วยได้ ต้นใหญ่ๆหน่อย

User ID
    30505
    Status
    โพส
    51

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Dr.Tee ดูโพส
    อยากทราบว่า พี่เป็นแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าครับ ถามพี่แถวบ้าน เขาบอกว่าลองดูที่ชุดเพลาพวงมาลัย ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า ขอย้ำว่ามันดิ้นค่อนข้างแรงเลยครับ
    ลืมบอกผมขับ 2.4 เบนซิน ติด LPG ครับ
    ปกติครับสำหรับโช้คเดิมบวกกับความเร็ว100-120ยิ่งเป็นพลัสด้วยของผมเจอทางเป็นหลุมเป็นบ่อโยนซ้ายโยนขวาเลยครับต้องเปลี่ยนโช้คครับ

User ID
    33947
    Status
    โพส
    64

ชื่อ:  080720121495.jpg
ครั้ง: 4339
ขนาด:  136.5 กิโลไบต์
    ของผมเอาแหนบตัวที่สามออกครับ..แล้วตัวรองนิ้วนึงหนุนเข้าไปเพื่อรักษารูปทรง
    วิ่งลื่นเลยครับน้า (ตอนนี้รองสองนิ้วครับดูดโค้งมันเลย)

User ID
    30505
    Status
    โพส
    51

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ muimui ดูโพส
    ชื่อ:  080720121495.jpg
ครั้ง: 4339
ขนาด:  136.5 กิโลไบต์
    ของผมเอาแหนบตัวที่สามออกครับ..แล้วตัวรองนิ้วนึงหนุนเข้าไปเพื่อรักษารูปทรง
    วิ่งลื่นเลยครับน้า (ตอนนี้รองสองนิ้วครับดูดโค้งมันเลย)
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ต้องทำบ้างแล้ว

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ลองเสริมแหนบดูค่ะ รถสามีเอาแหนบแผ่นยาวเสริมรองจากแหนบหลักพร้อมกับเซ๊ทช๊อคmx6เข้าชุด รูดรอนตื้นๆด้วยความเร็วผ่านสบายไม่ดิ้นหรือแถ ออกตัวแรงๆเพลาไม่เต้น รูดผ่านถนนหินลอยด้วยความเร็วเชื่องเอาอยู่ค่ะ...........แชร์ประสบการณ์กันนะคะ
    Attached Images Attached Images  

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ของผม แมก 20 โช๊ค ที่ร้านน้าพรต พีพี ส่ายน่ากัวเหมือนกันคร๊าบบบบ แต่ยังไม่ได้แก้ไข
    ชื่อ:  IMG102.jpg
ครั้ง: 14276
ขนาด:  105.5 กิโลไบต์

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mai_love ดูโพส
    ของผม แมก 20 โช๊ค ที่ร้านน้าพรต พีพี ส่ายน่ากัวเหมือนกันคร๊าบบบบ แต่ยังไม่ได้แก้ไข
    ชื่อ:  IMG102.jpg
ครั้ง: 14276
ขนาด:  105.5 กิโลไบต์
    รบกวนถามหน่อยครับน้า..ตัวกันโคลงที่ติิดมา..มันทำให้การให้ตัวของโช๊คและแหนบลดลงไหมครับ..ขอบคุณครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

ถ้ามันไม่สั่น ไม่สะเทือนเลยนะซิ ที่จะแปลกกว่า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    รบกวนถามหน่อยครับน้า..ตัวกันโคลงที่ติิดมา..มันทำให้การให้ตัวของโช๊คและแหนบลดลงไหมครับ..ขอบคุณครับ
    รถลุยๆถอดทิ้งกันหมดนะน้ารงค์ ตาปองยังถอดขายเลยครับ

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    รถลุยๆถอดทิ้งกันหมดนะน้ารงค์ ตาปองยังถอดขายเลยครับ

เอ ถอดทิ้งแล้วมันจะต่างกันยังไงคร๊าบบบ ช่วยแถลงใขด้วย รู้สึกว่าอะไรมันดังๆไงไม่รุ้ หรือว่าเสียงโช๊คไม่รู้
    ผมติดมาทั้งชุดเลยน้ารงค์ 24000 คร๊าบบพร้อมโช๊ค

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

กันโคลง = ไม่ต้องการให้มันโคลง อยากให้มันให้ตัวได้น้อยๆ แนวทางเรียบ วิ่งไว เซอร์กิต
    แต่แนวป่าดง ปลักโคลน ถ้าใส่กันโคลง มันก็ดึงรั้งกันอยู่มันจะให้ตัวไม่ได้ ช่วงล้อยืดลงปลัก ก็โดนดึงอยู่ ล้อก็ลอย ปั่นไม่ไป เหมือนโดนมันดึงรั้งไว้

User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    กันโคลง = ไม่ต้องการให้มันโคลง อยากให้มันให้ตัวได้น้อยๆ แนวทางเรียบ วิ่งไว เซอร์กิต
    แต่แนวป่าดง ปลักโคลน ถ้าใส่กันโคลง มันก็ดึงรั้งกันอยู่มันจะให้ตัวไม่ได้ ช่วงล้อยืดลงปลัก ก็โดนดึงอยู่ ล้อก็ลอย ปั่นไม่ไป เหมือนโดนมันดึงรั้งไว้
    สงสัยผมคงต้องถอด อิอิ เพราะผมเข้าป่าบ่อย ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร๊าบบบ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mai_love ดูโพส
    เอ ถอดทิ้งแล้วมันจะต่างกันยังไงคร๊าบบบ ช่วยแถลงใขด้วย รู้สึกว่าอะไรมันดังๆไงไม่รุ้ หรือว่าเสียงโช๊คไม่รู้
    ผมติดมาทั้งชุดเลยน้ารงค์ 24000 คร๊าบบพร้อมโช๊ค
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ตามน้าโยว่ามาครับ เดี๋ยววันนี้กำลังจะไปลุยเดี่ยว ทำรถสกปรกที่เขากระโจมอีกทางจะขนาดไหนแล้วไม่รู้มันผ่านมา2ปีเต็มๆ มันแฮ๊กๆกลับมาป่าวหรอก เหอะๆ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขออนุญาตินะคะ..........เท่าที่เห็นไม่ว่าจะเป็น"ทวินอาร์ม","ซุปเปอร์อาร์ม","อาร์ปาร์เช่"อะไรก็รามแต่ที่มีลักษณะนี้คือ มีแขนเป็นเหล็กรูปพรรณดัดถ่างหลบแนวยางอะไหล่ปลายด้านึงยึดกับเสื้อเพลาอีกด้านขัดกับปลายคัสซีด้วยหนวดกุ้งดูยังไงก็ไม่เห็นมันจะสร้างแรงกดตามคุณลักษณะที่ว่าเลย ล้อข้างนึงห้อยตัวแขนข้างนั้นก็ลดตัวตามเนื่องจากปลายด้านที่รั้งกับเสื่อเพลาถูกดึง"แต่"ม่เห็นแขนอีกข้างมันจะรั้งขึ้นเลยอะคะ ผิดกับเหล็กกันโคลง(จริงๆ)ที่เป็นเหล็กกลมเส้นเดียวซึ้งตัวมันยึดติดกับเสื้อเพลาทั้งสองข้างและปลายยื่นไปขัดกับแคสซีด้วยหนวดกุ้งปลายลูกหมากเช่นเหล็กกันโคลงของเม้งเทอร์โบ,เหล็กกันโคลงของออโตโฟร์(เฮียตือ)หรือจะให้เห็นชัดๆก็ยองพี่น้องฟอร์ด-มาสดานั่นไงขนาดตัวเก่าแคสซีเล็กกว่าเราชานล้อแคบกว่าเราร่อนทางเขารถเดิมๆเรายังตามเหนื่อยเลย ที่ร่ายมายาวอะไม่ใช่จะต่อว่าทวินอาร์มฟกรือซุปเปอร์อาร์มหรอกนะคะ ของเค๊ามีดีสมราคาคุยจริงๆค่ะเพียงแต่อยากให้เข้าใจให้ถูกใช้ให้เป็นเท่านั้น ถามว่ามันกันโคลงมั๊ย ถ้า"กันโคลงรามคุณลักษณะต้องสร้างแรงกดอีกฝั่งเมื่อฝั่งนึงเคลื่อนตัวในทิศทางตรงกันข้าม" ถ้าแบบนี้สามีว่า"แล้วมันจะกันโคลงไงหว่า" แต่หน้าที่ที่ดีของเจ้าทวินอาร์มเนี่ยคือ"มัฯะคอยรักษาระยะเพลาให้ขยับตัวในทิศทางใกล้เคียงกันระหว่างซ้าย-ขวาค่ะ ไม่ว่าจะยืดฟกรือยุบร่อนซ้ายหรือขวาเจ้าเหล็กตัวนี้จะไปรั้งเอาไว้ ดูดีจะเหมือนลิ๊งค์ในระบบช่วงล่างแบบกึ่งอิสระนะคะต้องขอบคุณอาจารย์ตู่สุพรรณทีกล้าเอาตัวนี้หรือระบบการทำงานของแขนรั้งแบบนี้มาใช้กับระบบช่วงล่างคานแข็งแหนบแผ่น สังเกตุดูนะคะถ้ารถสมี่เซ๊ทออกมาจากสุพรรณจะต้องทำแหนบช่วยเพื่อแก้อาการกระด้างและเซ็ทช๊อคมาเฉพาะถึงจะเห็นประสิทธิภาพเจ้าเหล็กตัวนี้เต็มร้อย รูดผ่านรอนถนนไม่แถแต่ก็ต้องแลกกับการขับย่องในทางต่างระดับหรือการเข้าพื้นที่ที่เป็นหลุมสลับซึ่งจะเจออาการเพลาแขวนหรือล้อไม่สัมผัสถนนอย่างามี่"น้าโย"ว่าแหละค่ะ เหล็กกันโคลง(จริงๆ)ก็เป็นเหมือนกันนะคะเพียงแต่การให้ตัวจะในลักษณะขืนกันระหว่างล้อทีลอยกับล้อที่ยุบในขณะามี่ทวินอาร์มจะคอยรั้งล้อทั้งสองข้างเอาไว้ตามระยะที่แขนลิงค์เคลื่อนตัวหรือให้ตัวได้เท่านั้น พูดง่ายๆก็คือเอาตัวเองเข้าไปขืนเอาไว้เท่านั้นเอง ดังนั้นการเซ็ททวินอาร์มให้จบมันจึงไม่ใช่เรื่องง่ายเหมือนเหล็กกันโคลง ถ้าไปหาซื้อเฉพาะทวินอาร์มมาติดตั้งเองบางทีสิ่งที่ได้อาจจะพลอยเสียอารมณ์ดังจะเห็นได้จากตัวแรงทั้งหลายถอดขายกันนั่นแหละค่ะ แต่ของเค๊าช่วยได้จริงๆนะคะอย่างเช่นยางระเบิดลดอาการเพลายุบตัวผิดตำแหน่งจนเกิดอุบัติเหตุได้ค่ะหรืออย่างที่โดดสูงๆแล้วลงมาไม่เป่ยิ่งพวกตัวสูงแต่กเนเอาแหนบหามเพลาไว้ยิ่งเห็นผลชัดเจนเลยค่ะ เคยถามสามีว่าทำไมไม่ติดบ้าง สามีบอก"ไทรทันเดิมยาง245/70/16ลมยางปกติ ใครโดดลงมาแล้วแถคงต้องขายรถแล้วหล่ะ"ของเรามาดีแล้ว แหนบแผ่นใหญ่เซ็ทมาเกือบตรงอาจจะรู้สึกกระด้างแต่เฟิร์มกว่าคู่แข่งมากๆยิ่งเซ็ทช๊อคดีๆเอาอยู่เข้าออกโค้งเกาะหนึบทุกกิโลแน่นอนขับเร็วๆไม่เครียดค่ะ.......ที่เห็นมีปัญหาส่วนมาก"ออกทะเลค่ะ".........................แชร์ประสบการณ์กันนะคะ6ปีกว่า300000นิดๆกับ5ชุดช๊อคอัพและก็3ระดับความสูง ตอนนี้กำลังเป็นเพรชชี่ในหมู่เด็กประถม"ยังมีอะไรให้เรียน(รู้)อีกเยอะค่ะ ขอบคุณประสบการณ์ของสามีนะคะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 29-07-2012 เมื่อ 10:52

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้