สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17023
    Status
    โพส
    320

มาตรฐาน สอบถาม ร้านทำเฟืองท้าย หน่อยครับ

น้าท่านใดพอจะแนะนำร้าน ดีดี ให้ได้มั่งครับ ที่ราคาไม่แพงและ มีคุณภาพครับ รบกวนที พอดี มีโครงการจะไปทำอยู่ครับ อยากประหยัดแต่แรงมั่ง ขอบคุณครับ

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

มาตรฐาน ตอบ: สอบถาม ร้านทำเฟืองท้าย หน่อยครับ

ทำเฟืองท้ายเพื่อ ทดรอบ หรือ เพิ่มรอบ ครับ ที่ทำประจำก็ร้านตาจิตร รวมช่างเซียงกง แปดริ้ว

ถ้าเอาใกล้ๆก็ร้าน พี่เจน ซอย ไปรษณีย์เก่า

User ID
    17023
    Status
    โพส
    320

มาตรฐาน ตอบ: สอบถาม ร้านทำเฟืองท้าย หน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CHATREE ดูโพส
    ทำเฟืองท้ายเพื่อ ทดรอบ หรือ เพิ่มรอบ ครับ ที่ทำประจำก็ร้านตาจิตร รวมช่างเซียงกง แปดริ้ว

ถ้าเอาใกล้ๆก็ร้าน พี่เจน ซอย ไปรษณีย์เก่า
    ขอบคุณครับน้าตรี

ถ้าเพิ่มรอบ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับน้า ยกชุดหรือแค่ ชุดเฟืองอย่างเดียว ครับ
    แต่พี่ที่ทำงาน เค้าว่า รถตู้ไปทำมา ประหยัดขึ้นและวิ่งได้ไวขึ้นด้วย แต่ผมว่ามันแหม่ง ๆ อยู่ ถ้าเพิ่มรอบมันจะประหยัดหรอครับผมว่า
    แต่ถ้าทดรอบไปมันก็ไม่น่าจะแรงขึ้น ก็เลย งง อยู่ครับน้า โปรด ชี้แนะทีครับ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องรถ

ปล.ซอยไปรษณีย์เก่า - -* แถวไหนอะครับน้าตรี ไม่ใช่คนแถวนี้ นะครับ เหอ ๆ

User ID
    22696
    Status
    โพส
    608

เข้ามารอด้วยครับน้าตรี

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

ลดอัตราเพลาท้าย เพื่อต้องการไหลปลายแต่รอบต้นอืดๆออกตัวหนักๆ เหมาะสำหรับรถซิ่ง
    เพิ่มอัตราทดเพลาท้าย เพื่อต้องการให้รอบต้นมาเร็วแต่ปลายอืดๆๆ ชอบลุยๆๆ

การเลือกเฟืองท้ายให้เหมาะกับความต้องการ มีตัวแปล 4 ตัวคือ

1 ขนาดยาง (Tire Size )
    2 อัตราทด เกียร์ (Transmission Ratio )
    3 อัตราทดเฟืองท้าย (Final Gear Ratio )
    4 รอบเครื่องยนต์ ที่เราใช้วิ่งแบบสบายๆ ซึ่งก็ประมาณ 55 MPH.(Engine RPM At Cruise Speed)

สูตรข้างล่าง คือสูตรคำนวญ เลือกเฟืองท้าย โดยมีรอบเครื่องยนต์เป็นตัวชี้วัด

MPH x Gear Ratio
    --------------------- x 336 = Engine RPM
    Tire Diameter

สมมุติว่ายางเดิมติดรถ คือ
    195-60 R15 ที่มีเส้นผ่าศูนย์กลางยาง 24.2 นิ้ว
    ผมเปลี่ยนแมก เปลี่ยนยางเป็น 235 45 17 ซึ่งทำให้ยางใหญ่ขึ้น มีเส้นผ่าศูนย์กลางเท่ากับ 25.33 นิ้ว

25.33 - 24.2 = ใหญ่กว่าเดิม 1.13 นิ้ว นี่ละครับประเด็น เพราะหนึ่งรอบของยางใหม่ ผมไปไกลกว่าเดิมนิดหน่อย

ตัวอย่าง เมื่อใช้ยางเดิม

55 x 3.73
    --------------------- x 336 = 2848.36 RPM
    24.2

ถ้าใช้ยางเดิมแล้วเปลี่ยนเฟืองท้ายล่ะ จะเป็นไง

55 x 4.1
    --------------------- x 336 = 3130.9 RPM
    24.2

ปัญหาของผมคือ เฟืองท้ายเดิม ยางใหญขึ้น รอบปกติของผม จะต่ำกว่าตอนที่ใช้ยางเดิมๆ

55 x 3.73
    --------------------- x 336 = 2721 RPM
    25.33

User ID
    17023
    Status
    โพส
    320

น้างั้น ของผมก็ 215 45 17 ขนาดยางก็น่าจะมีเส้นผ่า o กลาง เท่ากับของน้าเลย ใช่ไหมครับ แต่หน้ากว้างของยางเล็กกว่าจะส่งผลอะไรมากไหมครับน้าตรี (นอกจากการเกาะถนนเวลาวิ่งเข้าโค้งและผิวสัมผัสของยางกับถนน)

งั้นก็แปลว่าปัญหาของผมก็น่าจะ รอบปรกติก็ต่ำกว่ายางเดิมเหมือนกันเนื่องจากขนาดยางกับแม๊กที่ใส่มา

ถ้าเปลี่ยนเฟือง แก๊ปก็จะได้เป็น

55 x 4.1
    --------- x 336 =2991 ใช่ไหมครับน้าตรี
    25.33

ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยครับ ขอบคุณน้าตรีสำหรับความรู้ที่เอามาฝากมากครับ

User ID
    17023
    Status
    โพส
    320

และขนาดเฟืองท้าย ควรจะเท่าไหร่ดีครับ ถ้าจะเอาแรงปลาย ขึ้นมาอีกนะครับ

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AminoUya ดูโพส
    และขนาดเฟืองท้าย ควรจะเท่าไหร่ดีครับ ถ้าจะเอาแรงปลาย ขึ้นมาอีกนะครับ
    แล้วรถของน้าทำไรมามั่งครับ กล่องใบเดียวเฟืองท้ายเดิมก็ไหลแล้ว แค่นี้ก็ไม่มีถนนให้วิ่งแล้วครับ

User ID
    15625
    Status
    โพส
    630

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CHATREE ดูโพส
    แล้วรถของน้าทำไรมามั่งครับ กล่องใบเดียวเฟืองท้ายเดิมก็ไหลแล้ว แค่นี้ก็ไม่มีถนนให้วิ่งแล้วครับ
    กูรูประจำบ้าน.....

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kobjang ดูโพส
    กูรูประจำบ้าน.....
    รู้งูๆปลาๆโคๆโยๆ ตี้ๆๆๆ อะคับ

User ID
    17023
    Status
    โพส
    320

รู้งูๆปลาๆโคๆโยๆ ตี้ๆๆๆ อะคับ
    ไม่ได้ทำกล่องมาเลยครับน้า ทางบ้านไม่ยินยอมครับ พอดีไม่อยากให้ทำนะครับแค่ต้องการทำให้ประหยัดมากขึ้นมาหน่อย น้าแนะนำมาได้เลยครับว่าแบบไหนจะประหยัดสุด
    เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแต่งรถนะครับ อันไหนดีราคาไม่แพงมากก็อยากจะไปทำไว้นะครับ

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aminouya ดูโพส
    ไม่ได้ทำกล่องมาเลยครับน้า ทางบ้านไม่ยินยอมครับ พอดีไม่อยากให้ทำนะครับแค่ต้องการทำให้ประหยัดมากขึ้นมาหน่อย น้าแนะนำมาได้เลยครับว่าแบบไหนจะประหยัดสุด
    เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแต่งรถนะครับ อันไหนดีราคาไม่แพงมากก็อยากจะไปทำไว้นะครับ
    ใส่ล้อเดิมๆขับไม่เกิน110km/h รอบไม่เกิน 2500รอบ แค่นี้ประหยัดสุดๆ แล้วครับ

User ID
    17023
    Status
    โพส
    320

ใส่ล้อเดิมๆขับไม่เกิน110km/h รอบไม่เกิน 2500รอบ แค่นี้ประหยัดสุดๆ แล้วครับ
    - -* แปลว่าถ้าไปทำ จะทด หรือ จะเพิ่ม ก็ไม่ประหยัดหรอครับน้า

ข้อมูลกระทู้