หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 42

กระทู้: มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหต ุผล

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหต ุผล

1 แผ่นเต็มประตูพอดีครับ ของผมใช้ 3 แผ่นต่อ 1 บาน เท่าที่รู้พร้อมค่าแรง(เค้าเหนื่อยอ่ะ)แผ่นละ 700 บาท พื้นประมาณ 6 แผ่น เลยไปหลังพนักพิงเบาะหลังด้วย กับหลังคาอีกจำนวนพอ ๆ กับพื้น 12,500 บาท พอได้ไหมน้าแคน แต่ถ้าทำเองเท่าที่ค้นหาดู ราคา แผ่นละ 350 บาท (แต่แผ่นซับเสียงไม่รู้ราคานะ มันปิดทับแผ่นแดมป์อีกทีนึง) แต่ต้องศึกษาวิธีแดมป์ให้ละเอียดนิดนึงเพราะนอกจากจะติดไม่อยู่แล้วมันยังไม่เกิดประโยชน์อันใดอีกต่างหาก

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

มาตรฐาน ตอบ: มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหต ุผล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    1 แผ่นเต็มประตูพอดีครับ ของผมใช้ 3 แผ่นต่อ 1 บาน เท่าที่รู้พร้อมค่าแรง(เค้าเหนื่อยอ่ะ)แผ่นละ 700 บาท พื้นประมาณ 6 แผ่น เลยไปหลังพนักพิงเบาะหลังด้วย กับหลังคาอีกจำนวนพอ ๆ กับพื้น 12,500 บาท พอได้ไหมน้าแคน แต่ถ้าทำเองเท่าที่ค้นหาดู ราคา แผ่นละ 350 บาท (แต่แผ่นซับเสียงไม่รู้ราคานะ มันปิดทับแผ่นแดมป์อีกทีนึง) แต่ต้องศึกษาวิธีแดมป์ให้ละเอียดนิดนึงเพราะนอกจากจะติดไม่อยู่แล้วมันยังไม่เกิดประโยชน์อันใดอีกต่างหาก
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลและมิตรไมตรีที่ดีครับน้าจ่า ของผมคงจะพร้อมแล้วพรุ่งนี้จะลงไปกรุงเทพซื้อของซักหน่อยครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ยินดีสนับสนุนข้อมูลเท่าที่รู้ครับ แล้วก็สนับสนุนท่านที่มีเวลาพอที่จะทำเอง มันสนุกแล้วก็ภูมิใจ ได้ประสบการณ์ ลองศึกษาดูให้ละเอียดน้าแคนจะได้ไม่เสียของ เข้าไปศึกษาเวบที่ผมไปทำเครื่องเสียงมาก็ได้ เข้าไปอ่านดูไม่จำเป็นต้องสมัครสมาชิกก็ได้ครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

ขอบคุณครับผม ผมเป็นคนชอบศึกษาอยากรู้อยากเห็นพอมีเวลาก็เลยอยากจะทำเองไปเรื่อยๆครับ แล้วจะเอาผลงานมาโชว์เป็นระยะครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ของผมเหลือหลังคากับพื้นยังไม่ได้แดมป์เลย ช่างสนิทกันเค้่าบอกให้ซื้อแต่แผ่นแดมป์มา เดี๋ยวคิดแค่ค่าแรงพอ ช่วงนี้หมดงบ รอไปก่อน ถูกหวย100x100 เมื่อไหร่จัดเต็ม

เสียงก่อนแดมป์กับหลังแดมป์ต่างกันพอสมควรเลยครับ หลังแดมป์รายละเอียดเสียงชัดเจนมากขึ้นไพเราะขึ้น รู้สึกฟังลื่นหูสบายอารมณ์์มากขึ้นครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 04-08-2012 เมื่อ 00:38

User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chaphat ดูโพส
    ทั้งคันประมาณกี่แผ่นนะน้า ว่าจะซื้อมาซัก12แผ่นจะพอไหม๊ครับน้า แค่นี้ก็หมดเยอะแล้วครับ55
    4ประตูถ้าแดมชั้นเดียวผมว่าประตูล่ะแผ่นรวม4แผ่น หลังคา4แผ่น หลังกระบะ2แผ่นครึ่ง พื้นรถสัก4แผ่น น่าจะเผื่อไว้สัก16แผ่นน่ะ ครับ
    16*350=5600 ไอ๊ย๊ะแพงจัง แต่ราคาต่อลังไม่น่าจะถึงครับ ลองถามราคาดูก่อนครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อีกอย่างนึง ต้องหาร้านที่ฝีมือดีๆหน่อยครับ กลัวเวลารื้อจัง ประเภท ดึง งัด ตัด หัก ผมเห็นเเล้วใจไม่ค่อยดีเลย....

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    อีกอย่างนึง ต้องหาร้านที่ฝีมือดีๆหน่อยครับ กลัวเวลารื้อจัง ประเภท ดึง งัด ตัด หัก ผมเห็นเเล้วใจไม่ค่อยดีเลย....

น้าๆพอจะมีร้านติดตั้งและขายแผ่นแดมดีๆบ้างไหมครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    น้าๆพอจะมีร้านติดตั้งและขายแผ่นแดมดีๆบ้างไหมครับ
    อันนี้ก็กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ ร้านเครื่องเสียงที่อยู่ใกล้ๆบ้านก็ไม่ค่อยให้ความร่วมมือเลย เหมือนจะไม่สนับสนุนให้เราเเดมป์ซักเท่าไร่ บอกว่าเเพงบ้าง เกินความจำเป็นบ้าง เเถมบอกอีกว่ารถที่ลงเครื่องเสียงเเล้วเเดมป์ทั้งคัน เเสดงว่าร้านจูนเสียงไม่เป็น ประมาณว่ารถที่ออกจากร้านพี่เเกไม่ว่าจะเป็นชุดเล็ก หรือว่าชุดใหญ่ ไม่มีคันไหนเเดมป์เลย อันนี้ผมก็งง ...ไม่รู้ว่าชาติที่เเล้วพี่เเกโดนเเผ่นเเดมป์ทับตายรึปล่าว จึงอาฆาตกันขนาดนี้ ฮิฮิฮิ..อันนี้เเซวเล่นครับพอดีรู้จักพี่เค้า...

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

แดมป์แล้วเสียงที่ได้ดีกว่าเดิมแน่นอนครับ แต่ผมเลือกแดมป์ในส่วนที่จำเป็นก็พอ ประหยัดงบ อิอิ เพราะเสียงเบสบางทีทำให้ตัวถังกระพือได้ ซึ่งเป็นสิ่งรบกับชาวเครื่องเสียงอย่างเรามาก อิอิ เอาเป็นว่า แล้วแต่ความต้องการครับน้าๆ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    อันนี้ก็กำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ ร้านเครื่องเสียงที่อยู่ใกล้ๆบ้านก็ไม่ค่อยให้ความร่วมมือเลย เหมือนจะไม่สนับสนุนให้เราเเดมป์ซักเท่าไร่ บอกว่าเเพงบ้าง เกินความจำเป็นบ้าง เเถมบอกอีกว่ารถที่ลงเครื่องเสียงเเล้วเเดมป์ทั้งคัน เเสดงว่าร้านจูนเสียงไม่เป็น ประมาณว่ารถที่ออกจากร้านพี่เเกไม่ว่าจะเป็นชุดเล็ก หรือว่าชุดใหญ่ ไม่มีคันไหนเเดมป์เลย อันนี้ผมก็งง ...ไม่รู้ว่าชาติที่เเล้วพี่เเกโดนเเผ่นเเดมป์ทับตายรึปล่าว จึงอาฆาตกันขนาดนี้ ฮิฮิฮิ..อันนี้เเซวเล่นครับพอดีรู้จักพี่เค้า...
    ได้ข้อมูลดีๆมาแล้ว อย่าลืมมาให้ผมลอกการบ้านบ้างนะครับน้า

User ID
    19699
    Status
    โพส
    123

ผมแดมป์เฉพาะบานประตูครับ 4ชั้นตามสูตรของทางร้าน ผลที่ได้ก็ เสียงมิดเบสออกหนักแน่นขึ้นชัดเจน เสียงร้องโทนต่ำมีเนื้อขึ้น เปิดดังแผงลำโำพงไม่กระพือ สุดท้ายก็ประตูหนักขึ้นอีกเยอะเลยครับ ส่วนห้องโดยสารเงียบขึ้นไหมนั้น รู้สึกไม่แตกต่างมากเพราะแดมป์แค่ส่วนประตู

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yok09 ดูโพส
    ผมแดมป์เฉพาะบานประตูครับ 4ชั้นตามสูตรของทางร้าน ผลที่ได้ก็ เสียงมิดเบสออกหนักแน่นขึ้นชัดเจน เสียงร้องโทนต่ำมีเนื้อขึ้น เปิดดังแผงลำโำพงไม่กระพือ สุดท้ายก็ประตูหนักขึ้นอีกเยอะเลยครับ ส่วนห้องโดยสารเงียบขึ้นไหมนั้น รู้สึกไม่แตกต่างมากเพราะแดมป์แค่ส่วนประตู
    ผมก็แดมป์แบบนี้เช่นกันครับ เห็นพี่ป้อมแกบอกว่าถ้าเราแดมป์ตรงส่วนแผงประตูด้านในด้วยจะทำให้รถเงียบขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

ดันไปๆแบ่งปันความรู้

User ID
    28628
    Status
    โพส
    245

ขออนุญาตออกความเห็นนิดนะครับ
    การที่จะแดมป์อย่างที่บอกนั้น ดีแน่ครับ ทั้งด้านใน และนอก ช่วยได้เยอะแน่นอน
    หากแต่ว่า ท่านไม่เดือดร้อนเรื่องงบนะครับ เพราะจากประสบการณ์จริง ถ้าลูกค้าไม่ล่ำซำ
    ในระดับหนึ่งแล้วนั้น เต็มที่แค่แดมป์ประตู 4 บาน กับแผงหลัง ก็เต็มกลืนแล้วครับ
    บางคนมาติดตั้งที่ร้าน บอกว่าว่าแดมป์ทั้งคันไปเลยพี่ ผมฟังแนวเสียงเอสคิว
    พอผมดีดตัวเลขให้ดู เขาบอกว่า ผมเอาตังค์ไปซื้อชุดแอมป์กะลำโพงดีๆ ดีกว่าไหมครับ(ซะงั้น)
    ผมคิดแผ่นละ 500 บาทพร้อมติดตั้ง Americanฯ(ไม่ได้โฆษณานะครับ แจ้งให้ทราบ)

ประมาณอยากจะบอกว่า แผ่นแดมป์ ถ้าฟูลออฟชั่นเต็มคันกันจริงๆ ชุดเครื่องเสียงถูกๆ ก็เพราะแบบ
    เทพๆได้ครับ แต่อย่างที่น้าบางท่านบอกนั่นแหละ ว่าคุณฟังเพลงตอนไหนเหรอครับ
    ถ้าฟังตอนรถวิ่งโอเค จัดไปเลย แต่ถ้าท่านเปิดฟังนอกรถ จอดแล้วค่อยเปิด อย่าไปแดมป์มันเยอะแยะเลยครับ
    ไร้ค่า เอาแค่แดมป์ให้เหล็กมันไม่สั่นกวนเสียงลำโพงก็พอ

ส่วนชุดเอสคิวกันจริงๆอ่ะแค่ค่าตัวของ มัน 30000 อัพอยู่แล้ว ส่วนถ้างบต่ำกว่านั้นแต่อยากให้เสียงมันเป็นเอสคิว
    ก็ต้องเอาแผ่นแดมป์นี่แหละครับเข้าช่วย(โดยส่วนตัวแล้ว ชุดของที่ต่ำกว่า 30000(ส่วนใหญ่นะ)ยังไม่ดีพอที่จะเรียกว่า เอสคิวเซ็ตครับ)
    เช่น แอมป์เจ๋งๆ DLC, ARC, TUBE DEVIL ต่างๆ ก็ตัวละ 10000 ขึ้นทั้งนั้น
    อย่าไปกล่าวถึงมันเลยแล้วกัน เอื้อมถึงยากครับ

กลับมาต่อของเรา ถ้าจะเอากันทั้งคันจริงๆนะครับ จำนวนโดยประมาณตามนี้ครับ

ประตู ใน นอก 4 ประตูู 8 แผ่น
    แผงหลัง 2 แผ่น
    พื้น 6 แผ่น(หรือจะคิดเต็ม 7 แผ่นก็ได้)(ใช้เศษจากแผ่นอื่นมาเสริมกันได้พอดี)
    หลังคา 4 แผ่น(หรือจะคิดเต็ม 5 แผ่นก็ได้)(ใช้เศษจากแผ่นอื่นมาเสริมกันได้พอดี)
    คูณกันไปนะครับ เยอะพอสมควรถ้าเรื่องงบ ไม่ใช่ปัญหาแนะนำให้ทำครับ
    แต่ถ้าท่าน เอาแค่ฟังเพราะ ไม่ได้แข่งขัน เอาแค่เฉพาะจุดก็เหลือเฟือแล้วครับ
    อย่าลืมนะครับ พ่อบอกให้พอเพียงครับ อิอิ

จะสังเกตุว่าผมจะเน้นไปทางงบฯเป็นหลัก เนื่องจากผมก็ใช้ไทรทันเช่นกัน
    รถผมก็แทบจะฟูลออฟชั่น(ในตอนแรก) แต่นานๆเข้า ก็กลายเป็นว่า มันไม่จำเป็นต้องสุดขนาดนั้น
    เอาตามที่เราใช้ ตามแนวเรา ก็พอ
    เพราะจากประสบการณ์ เชื่อว่า งบฯประมาณเป็นเรื่องใหญ่ของทุกคนครับไม่ว่าจะมีแค่ไหน
    อยากได้แค่ไหน พอเห็นตัวเลข ก็เห็นถอยกันหมดทั้งนั้น
    แต่อย่างที่บอกครับ หากชอบจริงๆ งบไม่ใช่ปัญหา ผมหาเงินได้ ก็จัดไปครับ ดีแน่ๆครับผม

อูย.....พิมพ์แป๊บเดียว เพียบเลย ขออภัยที่ออกความเห็นนะครับ ไม่ได้เชียร์ให้แดมป์นะครับ
    พิจารณาเอาตามสมควรดีกว่าครับผม

น้าๆท่านใดมีวีธีรื้อ ถอด แผงประตู โดยที่กิ๊บหรือเป็ก ไม่เสียหายช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ
    มันแตกง่ายมากๆเมื่อเทียบกับยื่ห้ออื่นๆครับ ผมต้อง สแปร์เป็ก ไว้ตลอดเลยอ่ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย eak.krid : 05-12-2012 เมื่อ 12:40

คนเมาแม้น 3 TTC-Member
    User ID
    26872
    Status
    โพส
    315

ติดเครื่องเสียงชุดเล็กหรือชุดใหญ่ก็ต้องแดมป์ทั้งนั้นน่ะครับ เพราะว่าเสียงสะท้อนจากโลหะมันดังและกระพือน่ะครับ
    ทำทั้งทีทำให้จบเลยดีกว่าครับ อย่าทำครึ่งๆกลางๆเลยครับ เดี๋ยวจะเสียเงินหลายครั้งน่ะครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

น้าๆท่านใดมีวีธีรื้อ ถอด แผงประตู โดยที่กิ๊บหรือเป็ก ไม่เสียหายช่วยบอกวิธีหน่อยนะครับ
    มันแตกง่ายมากๆเมื่อเทียบกับยื่ห้ออื่นๆครับ ผมต้อง สแปร์เป็ก ไว้ตลอดเลยอ่ะครับ

ยังหาวิธีไม่เจอเหมือนกัน เพราะไม่ค่อยทำเองมากนัก ขนาดร้านใหญ่ ๆ ก็ยังทำเสียหายไปหลายอัน ลอง ๆ มาแงะดู พระเจ้า เล่นงัดซะบี้ งอ หัก บางจุดก็เอาของใครไม่รู้มาใส่แทน หัวเล็กกว่ามันก็ไม่แน่น ต้องเสียเงินไปเบิกศูนย์ 250 บาท ได้มา 10 ตัว แน่นปึก จุดนี้ก็ต้องดูแล แม้ว่าเล็กน้อยแต่ก็สำคัญไม่เบา เพราะมันเกิดอาการสั่นได้ครับเวลาเบสและเสียงกระเดื่องหนัก ๆ อ่ะท่าน สรุปโดยรวมการแดมป์สำคัญครับถือเป็นส่วนประกอบหลัก แรก ๆ เลยครับ

User ID
    42120
    Status
    โพส
    4

แดมป์ดีกว่า ไม่แดมป์ แน่นอนครับ แต่จะแดมป์ ส่วนไหนบ้างก็ขึ้นกับงบประมาณ รถผม plus 4 door แดมป์ประตู นอกใน 4 บาน แดมป์แผงเหล็กเบาะนั่งด้านหลัง ส่วนพื้นไม่ได้แดมป์ เพราะปูพรมแบบดักฝุ่น 11 ชิ้น เสียงจากพื้นรถเงียบไปเยอะเลย ส่วนหลังคาหาข้อมูลอยู่เห็นว่า มีการเอา วัสดุกันความร้อนหลังคา เมทัลชีทมาใส่แทนแผ่นแดมป์ ราคาก็ไม่แพง แถมกันความร้อนได้ด้วย

User ID
    31443
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส

ยังหาวิธีไม่เจอเหมือนกัน เพราะไม่ค่อยทำเองมากนัก ขนาดร้านใหญ่ ๆ ก็ยังทำเสียหายไปหลายอัน ลอง ๆ มาแงะดู พระเจ้า เล่นงัดซะบี้ งอ หัก บางจุดก็เอาของใครไม่รู้มาใส่แทน หัวเล็กกว่ามันก็ไม่แน่น ต้องเสียเงินไปเบิกศูนย์ 250 บาท ได้มา 10 ตัว แน่นปึก จุดนี้ก็ต้องดูแล แม้ว่าเล็กน้อยแต่ก็สำคัญไม่เบา เพราะมันเกิดอาการสั่นได้ครับเวลาเบสและเสียงกระเดื่องหนัก ๆ อ่ะท่าน สรุปโดยรวมการแดมป์สำคัญครับถือเป็นส่วนประกอบหลัก แรก ๆ เลยครับ

คลองถมแบบสีเดียวตัวละ 5 บาท / 2 สีผสม ตัวละ 10 บาท ผมซื้อมา 10 ตัว(และมีของเก่าเหลือจากเปลี่ยนโป่งข้าง 5 ตัว) หลังจากแดมป์ 4 ประตู 1 รอบ-เปลี่ยนลำโพงอีก 1 รอบ ใช้ไปเหลือ 7 ตัว

User ID
    38711
    Status
    โพส
    457

น้าๆครับ อยากเห็นรูป กิ๊บหรือเป็ก ที่ว่าครับ กำลังจะถอดแผงประตูเปลี่ยนลำโพงเองจะได้ซื้อมาเผื่อไว้

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้