หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 42

กระทู้: มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหต ุผล

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

มาตรฐาน มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหต ุผล

มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหตุผล

ชื่อ:  DSC00865.jpg
ครั้ง: 3193
ขนาด:  78.5 กิโลไบต์
    มันคาใจจริงๆ
    ไม่แดมป์ (เปลืองตังค์)
    แดมป์เฉพาะที่ติดตั้ง (ประหยัดไปนิดนึงพอได้คุย) แต่แบบนี้ก็พอมั้ง55
    แดมป์ทั้งคันแค่ชั้นเดียว (ราคาถือว่าแพงคุยได้เต็มที่)
    แดมป์ทั้งคันแต่สามชั้น (แพงมาก) ถ้าพอมีเงินก็อยากจะทำเหมือนกัน55

บางคนบอกแดมป์ไปนานๆมันเสื่อมก็ละลาย
    บางคนบอกมันอมน้ำเวลาน้ำเข้าทำให้เป็นสนิม
    บางคนว่าต้องรื้อรถทั้งคันประกอบมาไม่เหมือนเดิม (ถ้าร้านมืออาชีพก็โอเคไป)
    บางคนว่าแดมป์แล้วใช้คัดเตอร์กรีดทำให้ตัวรถเป็นรอยแล้วเป็นสนิม (เช่นกันกับข้างบน)

นานาจิตตังครับ วิจารณ์ในเชิงสร้างสรรค์คงไม่ว่าอะไรนะครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มาตรฐาน ตอบ: มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหต ุผล

รอเก็บข้อมูลครับ....

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

มาตรฐาน ตอบ: มาวิจารณ์กันหน่อยระหว่างการแดมป์กับไม่ได้แดมป์+เหต ุผล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    รอเก็บข้อมูลครับ....
    ตามนั้นครับ รอๆๆๆ

User ID
    33099
    Status
    โพส
    33

เจอมากับตัว (เหตุผลส่วนตัวนะ)
    มี civic 09 ออกมาขับได้ซัก 1000 กม.
    เอาเข้าไปทำเครื่องเสียงแค่ เปลี่ยนลำโพง + เปลี่ยนสายลำโพงใหม่ทั้งคัน แดมป์บานประตูทั้งสี่บาน บานละ 750 ยี่ห้อ อเมริกา ไดนามิค
    ลำโพงก็ไม่ได้แพงมากมาย แต่เสียงที่ได้ เสียงลำโพงใสแจ๋ว แถมเสียงภายนอกรถก็เงียบขึ้นเยอะ จนรู้สึกได้

แต่ตอนนี้ย้ายลำโพงชุดนี้+เปลี่ยนสายลำโพงมาที่ plus 4 ประตู พอแกะรถ civic ดู ปรากฏว่า แผ่นแดมป์ มันออกจะแข็งๆ กรอบๆ ไม่นิ่มเหมือนตอนติดครั้งแรก
    และพอย้ายมาใส่ plus เสียงที่ได้ตอนนี้กลับ ไม่ดีเหมือนเก่า ทั้งๆ ที่คิดว่าเครื่องเสียงที่ติดรถ plus มา น่าจะดีกว่า civic ด้วยซ้ำ

สรุป มีความสงสัยเกิดขึ้นว่า น่าจะเกิดจากแผ่นแดมป์ด้วย ที่ทำให้ลำโพงชุดนี้มีเสียงดีขึ้น
    ว่าจะลองไปแดมป์เพิ่มดูว่า เสียงที่เปลี่ยนไปจะเกี่ยวกันไหม

ถ้ายังไงลองน้ารอดูน้าๆ ท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมนะคะ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

มาแชร์ความรู้กันครับ

ผลดีทีได้คือลดเสียงรบกวนและทำให้เสียงที่ออกจากลำโพงมีความสมบูรณ์มากขึ้น

ผลเสียล่ะมีไหม๊นอกจากราคาแพงแล้ว55

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ไปทำเครื่องเสียงรถเพิ่งเสร็จมาหมาด ๆ ไม่ได้แดมป์เลยสักจุดเดียว (เพราะแดมป์ไว้แล้วคราวก่อน อิ๊ อิ๊) ล้อเล่นอ่ะ
    ของผมแดมป์ทั้งคัน ประมาณ 12,000
    ข้อดี
    - ลดเสียงรบกวนภายนอก พื้นถนน ลม ฝนตก
    - กันเสียงสะท้อน(acoustic)ห้องโดยสารเวลาเปิดเครื่องเสียง(แดมป์ 2 ชั้น)
    - กันอาการสั่นสะเทือน ช่วงเบสแรง ๆ
    - ช่วยทำให้ประตูมีคุณสมบัติเป็นตู้ลำโพงเสียงต่ำได้ดี (ลองฟังเสียงกระเดืองกลองดิ)
    ข้อเสีย
    - จ่ายตังค์เพิ่มนอกเหนือจากงบที่ตั้งไว้ (ไม่รู้มาก่อน)
    - หนักเพิ่มขึ้น (เท่าเมียหลวงนั่งไปด้วยตลอดเวลา) นอกจากแอมป์และลำโพง

User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ตอนเเรกผมก็กะว่าอยากเเดมป์ทั้งคันเลย ไม่ใช่เรื่องเครื่องเสียงนะครับเเต่อยากให้ห้องโดยสารมันเงียบนะครับ เเต่พอรู้ราคา....โอ้....เอาไว้ก่อนละกัน...

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    ตอนเเรกผมก็กะว่าอยากเเดมป์ทั้งคันเลย ไม่ใช่เรื่องเครื่องเสียงนะครับเเต่อยากให้ห้องโดยสารมันเงียบนะครับ เเต่พอรู้ราคา....โอ้....เอาไว้ก่อนละกัน...
    น้าจะประหยัดงบก็แดมป์เฉพาะจุดที่ติดตั้งลำโพงก็ได้ครับ ช่วยได้เยอะ เรื่องมิติเสียง อาการก้องสะท้อน ลองคิดดูเหล็กแผ่น ๆ เจอการกระเพื่อมของกรวยลำโพงหนีไม่พ้นอาการสั่น เสียงที่ออกมาก็จะเพี้ยนไปด้วย น้าลองฟังเปรียบเทียบกับรถคันที่แดมป์กับไม่แดมป์ดูก่อน ไม่ต้องเสียตังค์ขอฟังเยอะ หลาย ๆ คัน ได้แนวเสียงให้เราเลือกด้วย

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ไปทำเครื่องเสียงรถเพิ่งเสร็จมาหมาด ๆ ไม่ได้แดมป์เลยสักจุดเดียว (เพราะแดมป์ไว้แล้วคราวก่อน อิ๊ อิ๊) ล้อเล่นอ่ะ
    ของผมแดมป์ทั้งคัน ประมาณ 12,000
    ข้อดี
    - ลดเสียงรบกวนภายนอก พื้นถนน ลม ฝนตก
    - กันเสียงสะท้อน(acoustic)ห้องโดยสารเวลาเปิดเครื่องเสียง(แดมป์ 2 ชั้น)
    - กันอาการสั่นสะเทือน ช่วงเบสแรง ๆ
    - ช่วยทำให้ประตูมีคุณสมบัติเป็นตู้ลำโพงเสียงต่ำได้ดี (ลองฟังเสียงกระเดืองกลองดิ)
    ข้อเสีย
    - จ่ายตังค์เพิ่มนอกเหนือจากงบที่ตั้งไว้ (ไม่รู้มาก่อน)
    - หนักเพิ่มขึ้น (เท่าเมียหลวงนั่งไปด้วยตลอดเวลา) นอกจากแอมป์และลำโพง
    ใช้ทั้งหมดกี่แผ่นครับน้าจ่าหมดคัน ลองคร่าวๆให้หน่อยครับจะได้อุ๊บอิ๊บเงินถูก55

User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    น้าจะประหยัดงบก็แดมป์เฉพาะจุดที่ติดตั้งลำโพงก็ได้ครับ ช่วยได้เยอะ เรื่องมิติเสียง อาการก้องสะท้อน ลองคิดดูเหล็กแผ่น ๆ เจอการกระเพื่อมของกรวยลำโพงหนีไม่พ้นอาการสั่น เสียงที่ออกมาก็จะเพี้ยนไปด้วย น้าลองฟังเปรียบเทียบกับรถคันที่แดมป์กับไม่แดมป์ดูก่อน ไม่ต้องเสียตังค์ขอฟังเยอะ หลาย ๆ คัน ได้แนวเสียงให้เราเลือกด้วย
    ขอบคุณครับ ขั้นเเรกต้องหาเเนวตัวเองก่อน ขั้นต่อไปก็จิ๊กตังค์เมีย ฮิฮิฮิ...อิจฉาชุดใหม่ของน้าจัง ได้ฟังเเล้วคงมีความสุขมากๆ....

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ไม่รู้เลยน้าแคน ตอนไปทำก็ทิ้งรถไว้เหมือนครั้งที่แล้ว แต่เยอะครับเดี๋ยวจะหารูปเก่ามาให้ดูได้ลองประมาณการเอาครับ

User ID
    19580
    Status
    โพส
    624

แดมป์ครับ.
    สิ่งที่ได้. 1. ห้องโดยสารเงียบขึ้นลดเสียงรบกวนได้เยอะ. (ผมทำท่อใหม่ไม่โดนบ่น)
    2. รายละเอียดของเสียงเพลงชัดเจนขึ้น(ส่วนมากฟังลูกทุ่ง)
    3. เสียงกระพือของตัวถังน้อยลง. (ตู้ลงพื้น)

อย่าว่าผมเสียงเลย. เอาเป็นผลกระทบที่เกิดขึ้น
    1.เอางายที่เจอ. ออกแรงปิดประตูเยอะขึ้น(ผมแดมป์สองชั้น)
    2.เวลาขายต่อ. เคาะว่าทำสีหนาหรือบางอาจจะโดนว่ารถเคยทำสี. หนาด้วย(ลองเคาะดู).

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

แดมป์เฉพาะจุดก็น่าจะพอแล้วครับ แต่บานประตูแดมป์แล้วเห็นผลดีที่สุดดดดดจร้า เก็บเสียงภายนอกแล้วยังทำให้ลำโพงเสียงดีอีกด้วย

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

ดันต่อหาความรู้และประสพการจริงครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

ราคามันทำไมแพงจังไอ้แผ่นแดมป์เนี้ย ผมว่าจริงๆแล้วราคามันไม่น่าจะแพงอะไรขนาดนั้นนะ(งบมันน้อยเลยหงุดหงิด55)

User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

ใช่ครับราคาค่อนข้างสูงแต่ถ้าเทียบกับผลที่ได้ ถือว่าคุ้มครับ เสียงลำโพงดีขึ้น ห้องโดยสารเงียบขึ้น แถมเย็นขึ้นไม่ต้องเปิดแอร์เยอะ ช่วยประหยัดน้ำมันได้อีกนิด ถ้างบเหลือก็จัดเลยครับ แต่ผมได้แค่ประตู2บานก็สบายใจแล้ว หมดงบอ่ะดิ่ อิอิ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jackjack ดูโพส
    ใช่ครับราคาค่อนข้างสูงแต่ถ้าเทียบกับผลที่ได้ ถือว่าคุ้มครับ เสียงลำโพงดีขึ้น ห้องโดยสารเงียบขึ้น แถมเย็นขึ้นไม่ต้องเปิดแอร์เยอะ ช่วยประหยัดน้ำมันได้อีกนิด ถ้างบเหลือก็จัดเลยครับ แต่ผมได้แค่ประตู2บานก็สบายใจแล้ว หมดงบอ่ะดิ่ อิอิ
    ทั้งคันประมาณกี่แผ่นนะน้า ว่าจะซื้อมาซัก12แผ่นจะพอไหม๊ครับน้า แค่นี้ก็หมดเยอะแล้วครับ55

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

มันอยู่ที่ว่า คุญฟังกันแนวไหน...

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

รอจดครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    มันอยู่ที่ว่า คุญฟังกันแนวไหน...
    sq+ครับผม ไพเราะและแรงนิดนึงครับ เหมือนสาวน่ารักแต่แอบเปรี้ยวๆนิดนึงครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้